Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอสอบถามเรื่อง dac ครับ

pam-sun

22/03/2015 11:58:43
1
ตอนนี้ผมสนใจ dac สักตัว เพื่อใช้ต่อ line-out ไปที่ลำโพง

แต่ผมสงสัยว่า chip dac
แต่ละตัวเนี่ย มันมีความแตกต่างกันหรือไม่
จำเป็นต้องเลือกซื้อ dac แพงๆเพื่อรุ่น/ยี่ฮ่อ chip ที่แตกต่างไปหรือไม่

ถ้าสมมุติว่า chip dac มีความแตกต่างกันจริง เท่าที่ผมทราบหน้าที่ของมันคือ dac มีหน้าที่แปลงข้อมูลดิจิตอลเป็นอนาล็อก ก็เลยสงสัยว่า ความแตกต่างมันอยู่กันตรงไหนครับ
อย่างเช่น ผมสนใจ
fiio d5 และ fiio e10k ที่ใช้ chip dac ต่างกัน
สอบถามว่า ถ้าผมจะใช้แค่ต่อ line-out เสียงที่ได้จะแตกต่างกันมากหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

22/03/2015 16:31:56
1,057
DAC เเต่ละค่ายมีคาแรคเตอร์เสียงที่เเตกต่างกันครับ
และยังมีองค์ประกอบอื่นมากกว่าชิปเสียงเข้ามาเกี่ยวข้องมากมายครับทั้งในด้าน software และ hardware ครับ

อย่างเช่นชิปยอดนิยมอย่าง Sabre 9018 ที่ตอนนี้มีอยู่ใน DAC หลักพัน จนไปถึงหลักเเสน ก็ให้เสียงที่เเตกต่างกันเป็นอย่างมาก ทั้งๆที่ใช้ชิป DAC ตัวเดียกันครับ

การใช้งานเป็น line out ภาค DAC นั้นก็มีผลโดยตรงเช่นกันครับเพราะกระบวนการ แปลงข้อมูลดิจิตอลเป็นอนาล็อก ต้องมาผ่าน DAC ตัวนี้ด้วยครับ ซึ่งมีผลต่อเสียงเป็นอย่างยิ่งครับ

และปัจจุบันไฟล์ต่างๆที่เล่นล้วนเเต่เป็นไฟล์ digital ภาค DAC จึงกลายมาเป็นหนึ่งในปัจจัยหลักที่ขาดไม่ได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Hsung

23/03/2015 13:40:03
346
Chip มันก็แค่ฟันเฟืองตัวนึงใน DAC ครับ มันเป็นอุปกรณ์ที่อ่านโค๊ดดิจิตอล

แล้วแปลงกลับให้อยู่ในรูปสัญญาณอนาล็อค ซึ่งมันก็เป็นหัวใจหลักของ DAC

คล้ายๆ กับ CPU ที่เป็นหัวใจหลักของคอมพิวเตอร์ ถึงสเปคสูง

แต่ถ้าอุปกรณ์ประกอบอื่นๆ ไม่ดี มันก็ทำให้เสียงต่างกันครับ ดังนั้นต้องดูอย่างอื่นประกอบด้วย

ปล. เราๆ ท่านๆ ผมว่าใช้วิธีฟังน่าจะง่ายที่สุดครับ ไม่ก็อ่าน ศึกษษ รีวิวนักวิจารณ์ DAC ตามงบที่พอจะจัดซื้อหากันได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

pam-sun

29/03/2015 08:16:49
1
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอสอบถามเรื่อง dac ครับ"