Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเรื่องการใช้+ดูแลหูฟังครับ

vanszaa1

19/03/2015 13:48:25
0
ออกตัวก่อนเลยว่าผมไม่มีความรู้/เชี่ยวชาญอะไรเกี่ยวกับเรื่องเสียง หูฟังเลยครับ แต่ชอบหูbeat on ear
แนวที่ชอบฟังก็ประมาณ punk-rock ชอบแบบเบสแน่นๆ กีตาร์ชัดๆครับ
ตอนแรกใช้เป็น beats solo hd เสียงเบสโอเคเลย หนักดี
ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้เป็น beats new studio เสียงกลาง เสียงร้อง เคลียร์ ชัดมีมิติโอเค แต่มีความรู้สึกว่าเสียงเบสมันยังไม่ถึง ปกติใช้ฟังกับคอมไม่มีปัญหา แต่เวลาoutdoor ปกติจะเสียบกับ iphone ไฟล์เพลงส่วนใหญ่บีดอัดเป็น 128kbps ผมปรับ EQ ของเครื่องเป็นแบบ BassBoost แล้วยังปรับEQของแอพเล่นเพลงเป็นแบบเบสบูสอีกที (ใช้แอพRadSone แทนแอพเพลงปกติของเครื่อง)
เสียงเบสชัดขึ้น เวลาเพิ่มเสียงดังๆ เสียงเบสจะออกพร้อมเสียง ซ่านิดๆ ตรงนี้แหละครับ (เห็นบางคนบอกว่าเป็นเพราะไฟล์เพลงคุณภาพต่ำ) เลยกลัวว่าจะเป็นปัญหาหรือไม่
ผมปรับeq เป็นbassboostซ้อนๆกัน จะทำให้หูฟังเสื่อมสภาพเร็วไหม หรือว่าจะเกิดปัญหาอะไรบ้างไหมครับ แล้วเวลาฟัง หากเปิดvolumeจนสุดเลย (จังหวะหนักๆ หูฟังสั่นเลยทีเดียว) จะมีปัญหาอะไรไหมครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

19/03/2015 14:43:12
4,282
โดยปกติแล้วผมมักจะไม่แนะนำให้ปรับ EQ ในการฟัง เพราะการปรับนั้นสร้างผลเสียมากกว่าผลดี(ในระยะยาว) การปรับ EQ อาจจะทำให้เสียงบางความถี่เด่นขึ้น ชัดเจน เร้าใจขึ้น แต่ต้องไม่ลืมว่านั่นเป็นความเพี้ยนที่เพิ่มขึ้น หูฟังต่างๆนั้นไม่ได้ออกแบบมาให้รับความถี่ที่ถูกบูสไว้สูงๆ โอกาสที่หูฟังจะเป็นอันตรายเนื่องจากการปรับ EQ มีสูงขึ้นตามเช่นกันครับ

เพลงทั่วไป ถึงจะเป็นไฟล์ดีๆ แต่ถ้าจับบูสด้วย EQ มากๆ ก็ทำอันตรายได้เช่นกัน ทางแรกเลยคือปรับให้น้อยลงหรือปิดเลย และอย่าใช้ซ้อนกันทั้งแอพและเพลย์เยอร์ครับ การเลิกใช้ EQ นั้น ในช่วงแรกๆ อาจจะอึดอัดขัดใจหน่อย แต่อีกพักนึง เราจะไม่ใช้มันอีกเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

tussils

19/03/2015 15:42:09
13
ผมถามเพิ่มเพื่อความรู้ครับ

จากข้อมูลที่เฮียแนะนำข้างบน ผมอยากทราบว่าแล้วการใช้แอมป์ที่เพิ่มเสียงด้านต่างๆนั้น จะมีผลเสียอะไรบ้างหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

vanszaa1

21/03/2015 09:39:11
0
ขอบคุณเฮียมากครับ ขอถามต่ออีกนิดนึงนะครับ ผมชอบเปิดเสียงแบบดังสุดเลย 0db เลยครับ จะเกิดผลเสียอะไรมั้ยครับ
อีกอย่างครับ ตอนนี้ปิดEQ พวกบูสเบสหมดแล้วครับผม มาเปิดตรงลดแหลมจากแอปแทน จะมีผลอะไรเหมือนกันมั้ยครับ เพราะไม่ค่อยชอบฟังแหลมชัดๆ มันแสบหูครับอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

chama085

22/03/2015 14:41:21
0
ขอบคุณเฮียมากครับ
ผมใช้ Ibasso DX50 พอปิด EQ ต้องเร่งเสียงขึ้นอีกนิด ปรับตัวอีกหน่อย ลงตัวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถามเรื่องการใช้+ดูแลหูฟังครับ"