Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เอาหูฟัง close ไปทำเป็น open

kutchoman

06/03/2015 09:00:54
3
มีใครเคยลองเอาหูฟังแบบclose ไปลองเจาะรูที่คัพของหูฟังหรือด้วยวิธีการอื่นๆเพื่อหูฟังออกมาในลักษณะคล้ายหูแบบopen หรือป่าวครับ อยากทราบว่าแนวเสียงที่ได้คร่าวๆมันจะต่างไปจากเดิมอย่างไรบ้างครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

planaria

06/03/2015 09:15:07
117
ที่แน่ๆ คือเสียงมันจะเปลี่ยนไปครับ แต่จะไปในทางที่ถูกใจเราหรือเปล่านั้นตอบยากครับ เพราะการที่หูฟังตัวหนึ่งมันจะถูกสร้างมาให้เป็นแบบเปิดหรือแบบปิดนั้น ทางผู้ออกแบบเขามีการจูนเสียงเอาไว้แล้วว่าให้ออกมาเป็นแบบไหน การไปดัดแปลงมันจะทำให้เสียงมันเปลี่ยนไปจากแนวทางการออกแบบเดิม ซึ่งผมจะไม่พูดว่ามันจะดีกว่าหรือไม่ เพราะเรื่องเสียงมันไม่มีดีกว่าหรือแย่กว่า มันมีแต่ถูกใจเราหรือไม่ถูกใจเราเท่านั้น

ส่วนตัวที่เคยลองฟังจากพวกลำโพงบ้าน ลำโพงบ้านหลายยี่ห้อที่ออกแบบเป็นแบบตู้เปิด เขาจะให้ฟองน้ำสำหรับอุดรูระบายอากาศด้านหลัง เผื่อเราต้องการทำให้มันเป็นตู้ปิด (ลดเอฟเฟคเวลาวางใกล้ผนัง) ส่วนตัวที่เคยเอาฟองน้ำอุดแล้วฟังดู ผมว่าแบบเดิมที่เขาออกแบบมาเป็นตู้เปิดนั้น ให้เสียงที่ถูกหูผมมากกว่าครับ ^^"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

06/03/2015 09:23:01
113
ขอบคุณ คุณ planaria มากครับ ผมเลยพลอยได้ความรู้ไปด้วยเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

LottO

06/03/2015 10:23:00
หูปิดแล้วเจาะรูให้อากาศระบายออกได้ หลักๆที่สัมผัสได้เลยคือเบสน้อยลงครับ กับเสียงบางลง อยากลองง่ายๆก็ซื้อหู phillips ถูกๆตามโลตัส มาลองเล่นดูครับผม สนุกไปอีกแบบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

kutchoman

06/03/2015 12:16:43
3
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เอาหูฟัง close ไปทำเป็น open"