Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มือใหม่ ขอคำแนะนำหาหูฟังตัวแรก งบ ไม่เกิน 10,000 บาท ครับ

explorer 15

05/03/2015 17:12:57
0
สวัสดีครับชาวบอร์ดทุกท่าน ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนเลยว่า ผมเพิ่งมาจับเรื่องหูฟังได้ไม่ถึงอาทิตย์ แถมอยู่ต่างจังหวัด ดังนั้นการจะไปหาร้านที่มีหูฟังหลากหลาย ฟัง เทสแบบครบๆ นั้นน้อยมากๆ แต่มีประสบการณ์ด้านดนตรีและเสียงเพลงมานานพอควร โดยส่วนตัวจะเล่นกีต้าร์ เป็นงานอดิเรก/เป็นวงกับเพื่อนเฮฮากัน/ผ่อนคลายความเครียด แนวเพลงที่ผมฟังค่อนข้างหลากหลาย แนวเพลงที่ผมฟังมาตั้งแต่สมัยเด็กนั่นคือ J-Rock ตั้งแต่ X-Jpan, L'arc, Glay มายัน J-Pop แต่ไม่ชอบฟัง K-Pop สมัยนี้นะครับ เหมือนไม่ค่อยถูกจริตเท่าไหร่ และไม่ชอบพวก Hip-hop หรือ Heavy Metal ที่หนักเกินไปด้วย เพลงสากลก็ฟังครับ ตั้งแต่ Linkin Park, Maroon Five หรือกระทั่ง Taylor Swift บอกแล้วว่าฟังได้หลากหลายแนว จึงอยากขอคำแนะนำในการเลือกหาหูฟัง ที่สำหรับมือใหม่ ไม่มีประสบการณ์ ไม่มีร้านให้ทดลอง ต้องถือว่างมเข็มในมหาสมุทรเลยทีเดียว

แนวเพลงที่เอามาประกอบการพิจารณา (เพลงที่ฟังเป็นประจำ) :
1. Depapepe เพราะชอบมากและเล่นเองบ่อยๆด้วยเพลินดี - เพลง Start, One, Sailing (เอามาพิจารณาเสียงกีต้าร์โดยเฉพาะ)
2. One OK Rock - เพลง The begining (เอามาพิจารณา beat, จังหวะ, เสียง Bass Imapct, ความสนุก ฟังแล้วติดหู สามารถดึงอารมณ์ร่วมกับเพลงได้เร็ว โยกหัวตาม)
3. Utada Hikaru - เพลง First Love, Flavor of life (เอามาพิจาณาด้านเสียงร้อง ของนักร้อง ญ)
4. Maroon 5 - เพลง Lost Stars (เอามาพิจาณาด้านเสียงร้อง ของนักร้อง ช)
5. Five For Fighting - เพลง Superman is not easy (เอามาพิจาณาด้านเสียงร้อง ของนักร้อง ช)

Equipement ที่ใช้ :
1. iPhone 6 + apple ear pod (ไม่ต้องการใช้ DAC)
2. App Golden Ear, Onkyo HF player, Accudio Pro

ความต้องการ :
1. ต้องการหูฟัง In-ear ที่สามารถตอบโจทย์ และความต้องการข้างต้นได้
2. แยกแยะเสียง และรายละเอียดของเครื่องดนตรีได้ดี มีมิติที่ดี เสียงกีต้าร์ชัดเจนแต่ไม่กัด/เสียดหู
3. เสียงร้อง/เสียงกลาง เด่นชัด ติดหวาน มีมวล ไม่แห้ง/แหบ ถอยหรือโดนเบสกลบมากเกินไป
4. เสียงกลองเสียงกระเดื่องจับต้องได้ อยากให้เบสมี Impact ที่ดี ฟังสนุก แต่ไม่หนักมาก เอ่อล้น ชอบความรู้สึกของ XBA-3 แต่ XBA-4 ฟังแล้วเบสเยอะเกิน ฟังมากแล้วเมาเบส ใจจริงชอบตระกูล XBA นะครับ Overall ฟังสนุก แต่เหมือนมันจะทำให้ มิติหรือรายละเอียดของส่วนอื่นๆลดลง

ตัวเลือก (เท่าที่ได้อ่านรีวิว) :
Ostry 60A, Sony, DUNU DN1000, SONY XBA-3IP

งบประมาณ :
3,000 - 1,0000 ถ้าราคาถูกกว่า แต่เสียงไม่แตกต่างจนน่าเกลียดก็โอเคครับ

จากข้อมูลดังกล่าวที่ว่ามาข้างต้น มีตัวไหนที่แนะนำหรือเพิ่มเติมไหมครับ จะได้วางแผนและเจาะจงกลุ่มได้ถูกน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

05/03/2015 22:02:50
1,057
ลองดู ATH IM02 ดูครับ รุ่นนี้จะให้ซาวด์ที่โปร่ง เสียงร้องมีอิมเมจที่เด่นกำลังดี
เวทีเสียงกว้าง และเบสก็ไม่มากไม่น้อย ออกแนวกำลังดีครับ
ฟังเพลงพวก pop poprock acoustic Vocal ใด้เด่นมากๆครับ และฟังเพลงใด้หลากหลายเเนวทีเดียวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

khun_top

05/03/2015 22:32:18
1
ถ้าฟัง overall มากๆ ผมแนะนำ dunu dn1000 ครับ
หรือถ้าอยากได้เบสเพิ่มขึ้นอีกหน่อย แนะนำ sony xba a2
ทั้งคู่อยู่ในงบ ไม่เกิน 1 หมื่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

explorer 15

08/03/2015 02:30:59
0
ขอบคุณครับ พอดีตั้งกระทู้ถาม แต่มันดันขึ้นมา 2 กระทู้ ต้องขออภัยจริงๆครับ ^_^"
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มือใหม่ ขอคำแนะนำหาหูฟังตัวแรก งบ ไม่เกิน 10,000 บาท ครับ"