Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มือใหม่ ขอคำแนะนำหาหูฟังตัวแรก งบ ไม่เกิน 10,000 บาท ครับ

explorer 15

05/03/2015 17:12:57
0
สวัสดีครับชาวบอร์ดทุกท่าน ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนเลยว่า ผมเพิ่งมาจับเรื่องหูฟังได้ไม่ถึงอาทิตย์ แถมอยู่ต่างจังหวัด ดังนั้นการจะไปหาร้านที่มีหูฟังหลากหลาย ฟัง เทสแบบครบๆ นั้นน้อยมากๆ แต่มีประสบการณ์ด้านดนตรีและเสียงเพลงมานานพอควร โดยส่วนตัวจะเล่นกีต้าร์ เป็นงานอดิเรก/เป็นวงกับเพื่อนเฮฮากัน/ผ่อนคลายความเครียด แนวเพลงที่ผมฟังค่อนข้างหลากหลาย แนวเพลงที่ผมฟังมาตั้งแต่สมัยเด็กนั่นคือ J-Rock ตั้งแต่ X-Jpan, L'arc, Glay มายัน J-Pop แต่ไม่ชอบฟัง K-Pop สมัยนี้นะครับ เหมือนไม่ค่อยถูกจริตเท่าไหร่ และไม่ชอบพวก Hip-hop หรือ Heavy Metal ที่หนักเกินไปด้วย เพลงสากลก็ฟังครับ ตั้งแต่ Linkin Park, Maroon Five หรือกระทั่ง Taylor Swift บอกแล้วว่าฟังได้หลากหลายแนว จึงอยากขอคำแนะนำในการเลือกหาหูฟัง ที่สำหรับมือใหม่ ไม่มีประสบการณ์ ไม่มีร้านให้ทดลอง ต้องถือว่างมเข็มในมหาสมุทรเลยทีเดียว

แนวเพลงที่เอามาประกอบการพิจารณา (เพลงที่ฟังเป็นประจำ) :
1. Depapepe เพราะชอบมากและเล่นเองบ่อยๆด้วยเพลินดี - เพลง Start, One, Sailing (เอามาพิจารณาเสียงกีต้าร์โดยเฉพาะ)
2. One OK Rock - เพลง The begining (เอามาพิจารณา beat, จังหวะ, เสียง Bass Imapct, ความสนุก ฟังแล้วติดหู สามารถดึงอารมณ์ร่วมกับเพลงได้เร็ว โยกหัวตาม)
3. Utada Hikaru - เพลง First Love, Flavor of life (เอามาพิจาณาด้านเสียงร้อง ของนักร้อง ญ)
4. Maroon 5 - เพลง Lost Stars (เอามาพิจาณาด้านเสียงร้อง ของนักร้อง ช)
5. Five For Fighting - เพลง Superman is not easy (เอามาพิจาณาด้านเสียงร้อง ของนักร้อง ช)

Equipement ที่ใช้ :
1. iPhone 6 + apple ear pod (ไม่ต้องการใช้ DAC)
2. App Golden Ear, Onkyo HF player, Accudio Pro

ความต้องการ :
1. ต้องการหูฟัง In-ear ที่สามารถตอบโจทย์ และความต้องการข้างต้นได้
2. แยกแยะเสียง และรายละเอียดของเครื่องดนตรีได้ดี มีมิติที่ดี เสียงกีต้าร์ชัดเจนแต่ไม่กัด/เสียดหู
3. เสียงร้อง/เสียงกลาง เด่นชัด ติดหวาน มีมวล ไม่แห้ง/แหบ ถอยหรือโดนเบสกลบมากเกินไป
4. เสียงกลองเสียงกระเดื่องจับต้องได้ อยากให้เบสมี Impact ที่ดี ฟังสนุก แต่ไม่หนักมาก เอ่อล้น ชอบความรู้สึกของ XBA-3 แต่ XBA-4 ฟังแล้วเบสเยอะเกิน ฟังมากแล้วเมาเบส ใจจริงชอบตระกูล XBA นะครับ Overall ฟังสนุก แต่เหมือนมันจะทำให้ มิติหรือรายละเอียดของส่วนอื่นๆลดลง

ตัวเลือก (เท่าที่ได้อ่านรีวิว) :
Ostry 60A, Sony, DUNU DN1000, SONY XBA-3IP

งบประมาณ :
3,000 - 1,0000 ถ้าราคาถูกกว่า แต่เสียงไม่แตกต่างจนน่าเกลียดก็โอเคครับ

จากข้อมูลดังกล่าวที่ว่ามาข้างต้น มีตัวไหนที่แนะนำหรือเพิ่มเติมไหมครับ จะได้วางแผนและเจาะจงกลุ่มได้ถูกน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Alone[]

05/03/2015 17:28:40
6
ผมยังไม่ทันดูตัวเลือก ก็คิดถึง DN-1000 เลยครับ

พอเห็นว่าสนใจอยู่ด้วยยิ่งแจ่มครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

explorer 15

05/03/2015 17:37:08
0
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ มีแผนจะลงไป กทม เร็วนี้ เลยมาขอความรู้จากผู้มีประสบการณ์ทั้งหลาย มาขอเก็บข้อมูล เวลาไปที่ร้านมั่นคง (ที่เลือกร้านนี้เพราะคงเป็นร้านเดียวที่มีของครบให้เทส) แต่คงไม่มีเวลาไปนั่งทดลองทุกตัว/ทั้งวัน เนื่องด้วยเวลาจำกัด เลยอยากมา list ว่าตัวไหนน่าสนใจเป็นพิเศษ เพราะเวลาไปแล้วจะได้เจาะจงฟังให้ตรงตัวน่ะครับ ผมไม่เกี่ยงแบรนด์ ไม่เกี่ยงยี่ห้อ ครับได้หมด ขอแค่ตอบโจทย์ได้ก็พอครับ

ถ้ามีตัวอื่นน่าสนใจอีกก็บอกได้นะครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

capocino

05/03/2015 17:44:42
2
ํYuin PK2 ครับ อยากให้ลองจริงๆ ตัวนี้ห้ามพลาด
Ostry Kc06 ตัวธรรมดา
Hifiman Re400

ถ้าไปแล้วแนะนำว่าอย่าลอง Grado นะครับ!!!
..

.
.
.
.
.
.
..
.
.

..

.
..

.
เพราะเสียงมันสวรรค์มาก ฟังแล้วจะติดหูเหมือนผีมาหลอกหลอน ตื่นมาก็อยากได้ยินเสียงมัน กินข้าวก็อยากฟัง จะก่อนก็อยากฟัง อย่าลองเลยนะครับ 555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

explorer 15

05/03/2015 18:14:38
0
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ เท่าที่อ่านๆรีวิวมาเห็นเขาว่ากันว่า Grado เหมาะกับแนวเสียงร้องนะครับ แต่เหมือนว่าตัวที่น่าสนใจจะเป็นแบบ On ear รึเปล่าครับ เพราะผมต้องการมองเฉพาะ In-ear เน้นเวลาออกไปข้างนอก พกพาใช้งานสะดวกด้วยน่ะครับ เลยตัวพวก On-ear ออก ตอนแรกก็มองๆแนวๆ Re400 ด้วยแต่ติดที่ส่วนตัวอยากให้มี Impact ของเบสที่ดี รู้สึกได้ ฟังสนุกแต่เบสไม่เยอะ ไม่ล้นมาก จนไปกลบด้านอื่น เพราะเอามาฟังเพลงแนว Rock ด้วยน่ะครับ (ฟังปรับอารมณ์บางโอกาส) เห็นว่าตัว Ostry Kc06 นี่ก็น่าสนใจ มากที่อ่านมาหลายๆรีวิว เดี๋ยวจะจดแล้วไปลองให้ครบทุกตัวตามที่แนะนำครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Ishimaru-WITTY

05/03/2015 18:21:56
1
dunu 1000

ath im02

สองตัวนี้ เลือกตัวไหนก็คุ้มสุดๆ ในงบนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

paopy2iiam

05/03/2015 18:35:38
2
ขี้เกียจอธิบายเยอะ
ซึ่ง จกขท ฟังแนวเดียวกับผม L'arc / Glay / Utada / X japan นี้คือสิ่งที่ผมฟัง
รวมถึง Teylor / M5
เอาเป้นว่าผมฟังหมดแหละที่ท่านเอ่ยมา

ส่วนตัวใช้ XBA-A2 ครับ เพราะตอนนี้หักเห มาสายโซนี่ เสียงมันอิมแพคดีมากๆ ไม่ล้น แหลมไปได้ กลางดี ดูจาก Profile อิอิ ยิ่งตอนนี้sonyกำลังลดราคาอยู่ A2 เหลือ 7990 ซึ่งถ้าเอามาเทียบ DUNU1000 กินขาดดดดด
หรือ จะมาเบาะๆ เอา XBA-A1 ก็ได้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

explorer 15

05/03/2015 18:48:58
0
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ ตอนนี้จดๆแล้วจะไปลองฟังให้ครบตามที่แนะนำมานะครับ ^__^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Kunnar

05/03/2015 18:50:33
3
dunu1000, ath im02
ถ้าชอบ xba ก็ตัว a3 ตอนนี้
เห็นลดเหลือ หมื่นเศษๆ เพิ่มไม่กี่ร้อยเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Theeranai

05/03/2015 19:03:02
28
ลอง dunu1000 แล้วอย่าเผลอไปลอง SR80/MS-1 นะฮะ โดนแน่ๆอีกสี่พัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

explorer 15

05/03/2015 19:12:15
0
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ นอกจากต้องเตรียมงบไปให้พร้อม (เผื่อเหลือเผื่อขาด) แล้วคงต้องภาวนาวันที่ได้ไปลอง อย่าให้หูล้าไปก่อนนะครับ (เหมือนไปแล้วจะยาวยังไงไม่รู้) ^__^"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Draco

05/03/2015 22:41:58
424
ไม่ค่อยรู้เรื่อง in ear เท่าไหร่ แต่ชอบวิธีอธิบายแบบละเอียดเพื่อถามคำถามแบบนี้มากคับ

บางคนมาถามสั้นๆ ให้คนอ่านเดากันไปต่างๆนานา ไม่รู้เหมือนกันว่าที่ตอบหนะเข้าใจตรงกันไหมด้วยซ้ำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

explorer 15

05/03/2015 23:03:22
0
ขอบคุณครับ ^__^ ที่เขียนยาวหน่อย ก็เพราะไม่มีประสบการณ์ และเวลาจำกัด ดังนั้นเลยอยากจะหาทางเจาะจงกลุ่มหูฟังเป้าหมายแล้ว list เพื่อนำไปทดลองฟังได้ถูกต้องน่ะครับ เพราะสุดท้ายก็ต้องลองฟังเองอยู่ดี แต่จากที่คิดๆไว้ 1-2 ตัว มาตอนนี้มีคำแนะนำดีๆเพิ่มขึ้นมาให้เป็นตัวเลือกที่ดีเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

jamejaa

06/03/2015 03:26:16
2
เห็นบอกไม่เอา DAC ลองพกแอมป์ไหมครับ
ลองพกดูครับ แล้วจะรู้ว่าหนทางนี้อีกยาวไกล
ซื้อหูก่อนก็ได้ครับ พอฟังเก่งรู้เเนวทางที่แน่ชัดก็จัดแอมป์อีกสักตัว
ชี้ช่องให้เสียงตัง 555

กลับมาที่หูฟัง

เริ่มจากตัวล่างๆก่อนก็ดีครับเพื่อหาแนวทาง ATH IM-70,Ostry แล้วเพิ่ม เครื่องเล่นที่เป็นDAPเอา (ไม่ใช่ DACนะจ๊ะ)

ถ้าเป็นไปได้อยากแนะนำให้หาเมมการ์ดใส่เพลงที่ชอบ ความละเอียดสูงๆหน่อยไปลองPlayerพร้อมหูฟังเลยก็ดี หูฟังจะได้โชว์สักยภาพเต็มที่

FYI:เท่าที่แอบฟังพี่ๆคุยกันในบอร์ด เห็นว่าชาวROCK \m/ ชอบUM3X กันนะครับ
อันนี้รีวิว http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=110198
ไม่รู้ว่าโดนใจไหม ตอนนี้ไม่มีขายละ ตัวใกล้เคียงจะเป็นWestone W30 (มั้งไปลองดู)

อ่อ..ที่ขาดไม่ได้อย่าลืมขอลอง ไวแสง r-02 นะครับหูฟัง in-EARชั้นครู

คำเตือน!!! อย่าลองGardo เสียงจะติดหูแบบที่ต้องกลับมาซื้อ
โดยเฉพาะ รุ่น 325/PS500/PS1000
>>>เตือนเเล้วนะครับ<<<

ความสนุกของการฟัง อยู่ที่ระหว่างทางครับ
ยิ่งผ่านมาเยอะ ไม่ได้แค่ความสนุกอย่างเดียวครับ
ได้รู้จักมาม่ารสแปลกๆด้วยครับ (กินซ้ำรสเดียวนานๆมันเบื่อ555)
ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงครับ =^_^=
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

explorer 15

06/03/2015 11:12:59
0
คือตอนนี้ผมเห็นคำว่า Gardo Gardo Gardo เต็มไปหมดเลย กลัวใจตัวเองจริงๆ >__<

ส่วน Character ที่อยากให้ ชอบเสียงที่มีรายละเอียดและมิติที่ดีแบบหูฟังมอนิเตอร์ หรือเสียงที่ฟังจาก App Golden Ear แต่อยากให้มีอิมแพคของ Bass ที่ดี ลึกแต่ไม่ต้องมากเอาไว้ฟัง Rock สนุกๆบ้าง เพราะเป็นหูฟังตัวแรก เดิมใช้แต่ Apple Earpod เลยอยากได้หูฟังที่เป็นหูฟัง Monitor แต่มีเบสและอิมแพคดี (ไม่ใช่ Monitor เพียวๆ)

แต่อย่าง Apple Earpod ผมชอบเปิดเสียง volumn ดัง (ประมาณ 70-80%) ดังนั้น เลยไม่อยากได้หูฟังที่ฟังแล้ว เสียงแหลม เสียงสูงที่กัดหู บาดหู ฟังนานๆแล้วล้า

มีคนแนะนำเพิ่มว่าตัว Shure SE215 ก็น่าสนใจ

อยากทราบเพิ่มว่า จากที่แนะนำมาในกระทู้ ตัวไหนที่น่าสนใจเวลาฟังเพลงเสียงดัง แล้วไม่กัด ไม่บาดหูบ้างครับ ^__^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

explorer 15

06/03/2015 11:12:59
0
คือตอนนี้ผมเห็นคำว่า Gardo Gardo Gardo เต็มไปหมดเลย กลัวใจตัวเองจริงๆ >__<

ส่วน Character ที่อยากให้ ชอบเสียงที่มีรายละเอียดและมิติที่ดีแบบหูฟังมอนิเตอร์ หรือเสียงที่ฟังจาก App Golden Ear แต่อยากให้มีอิมแพคของ Bass ที่ดี ลึกแต่ไม่ต้องมากเอาไว้ฟัง Rock สนุกๆบ้าง เพราะเป็นหูฟังตัวแรก เดิมใช้แต่ Apple Earpod เลยอยากได้หูฟังที่เป็นหูฟัง Monitor แต่มีเบสและอิมแพคดี (ไม่ใช่ Monitor เพียวๆ)

แต่อย่าง Apple Earpod ผมชอบเปิดเสียง volumn ดัง (ประมาณ 70-80%) ดังนั้น เลยไม่อยากได้หูฟังที่ฟังแล้ว เสียงแหลม เสียงสูงที่กัดหู บาดหู ฟังนานๆแล้วล้า

มีคนแนะนำเพิ่มว่าตัว Shure SE215 ก็น่าสนใจ

อยากทราบเพิ่มว่า จากที่แนะนำมาในกระทู้ ตัวไหนที่น่าสนใจเวลาฟังเพลงเสียงดัง แล้วไม่กัด ไม่บาดหูบ้างครับ ^__^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

BlackPhoenix

06/03/2015 16:38:29
71
ถ้าเพิ่มงบได้อยากแนะนำ SONY XBA-A3 ครับ ตอนนี้มีโปรเหลือหมื่นนิดๆ ฟังได้โอเวอร์ออล์มากๆ และถ้าเป็นเพลงตลาด ทั่วไปโซนี่กินขาดครับ ผมว่าตัวนี้จบได้ยาวๆ เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

explorer 15

06/03/2015 18:30:30
0
ขอบคุณครับ เรื่องเผื่องบ เกินงบ เกิดขึ้นกับตัวมาแล้วบ่อยๆ ^__^" แถมยังเป็นมือใหม่ในเรื่องหูฟัง ไร้ประสบการณ์ มองแนวทางยังไม่ออก เลยอยากไปลองฟังด้วยหูตัวเอง จากรุ่นต่างๆที่เพื่อนๆแนะนำเข้ามากันน่ะครับ แล้วสุดท้ายมาพิจารณาอีกทีว่าควรเป็นแบบไหน

เพราะอยู่ดีๆไปจับของแพงมากๆเลย เดี๋ยวจะไม่รู้ว่ามันดีกว่าหือมันด้อยกว่าตรงไหน จะพยายามค่อยเป็นค่อยไปตามที่เพื่อนๆแนะนำครับ

ตอนนี้เท่าที่มีในใจ คือ มองหาตัวที่มี มิติ/รายละเอียดดี แต่มีอิมแพ็ค (ไม่มากเกินจนรายละเอียดหาย) ฟังแล้วไม่บาดหู

1. ระดับราคา 8,000 - 10,000 (อาจมีเกินมานิดหน่อย) : Dunu 1000, SONY XBA-A2, ATH-IM02, SONY XBA-A3

2. ระดับราคา รองลงมา ก็ : Ostry Kc06, SE215, Ostry Kc06a, PK2, Re400

ปล. อยากลอง Gardo ด้วยจริงๆแล้วครับตอนนี้ ^__^"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

jamejaa

07/03/2015 03:21:18
2

ไปลองดูครับ Gardo ถ้าไม่เคยฟัง ความรู้สึกแรกที่ฟังก็ประมานรูปนี้ละครับ 5555

ปล.ใช้ไฟล์เพลงดีๆ จะได้ฟิลลิ่งเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

UnlwaJ

07/03/2015 08:56:06
0
สรุปได้ตัวไหนก็เอามาเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

capocino

07/03/2015 09:06:06
2
ถ้าไ่เกี่ยงเรื่องพกพาผมแนะนำอีกตัวครับ Yuin Pk1 แล้วตังที่เหลือเอาไปซื้อแอม เชื่อเถอะครับ ว่าคุ้มมากๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Man in Black

07/03/2015 11:41:18
7
ส่วนตัวผมว่า Re400 คือหูฟังที่เหมาะกับการเริ่มต้นจ่ายครับ โดยเฉพาะเป็นหูฟังตัวแรกๆ ที่คุ้มค่าสุดๆ ใช้ได้ยาวๆ ต่อให้จะเปลี่ยนไปเป็นตัวที่สูงกว่าตัวนี้ก็ยังเก็บไว้ใช้ในบางวาระได้ ปัจจุบันผมใช้ FitEar335 ก็ยังชอบเสียง Re400 และเก็บไว้ใช้เวลาเดินทางไปไกลๆ หรืออยากได้ความสะดวกในการเอาไปใช้เช่นแค่ต่อกับโทรศัพท์

ส่วนถ้าจะข้ามไปอีกที ส่วนตัวผมว่ารุ่นแถวๆ ราคาช่วง 14K-18K ให้ความคุ้มค่ากว่ารุ่นต่ำกว่า 10K เล็กน้อย

แต่ถ้าจะลดงบลงมาก็แนะนำว่า Ttpod ครับ ราคาไม่แพงฟังสนุก Overall ดีแต่เวลาที่ขยับขึ้นไปตัวที่ดีกว่าแล้วจะแทบไม่ได้กลับมาฟังมันเลย

ปล.Grado ถ้าชอบแล้วโดนก็หลงรักล่ะครับ แต่ถ้าไม่โดนก็คือไม่โดน ตอนที่มีเอาไปให้เพื่อนฟังหลายคนก็ดูไม่ชอบซะเยอะเหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

explorer 15

07/03/2015 23:58:35
0
ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นครับ ผมจะจดแล้วเอาไปลองให้ครบตามที่แนะนำมาครับ ถ้าได้ตัวไหนมาแล้วจะมารายงานให้ทราบกันนะครับ ขอบคุณมากจริงๆครับ ^__^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มือใหม่ ขอคำแนะนำหาหูฟังตัวแรก งบ ไม่เกิน 10,000 บาท ครับ"