Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เกี่ยวกับเครื่องเสียงรถยนต์ ช่วยแนะนำทีนะครับ

pan_moe

03/03/2015 11:36:53
0
พอดีไม่มีความรู้เกี่ยวกับเครื่องเสียงรถยนต์เลยครับ เพิ่งทำงาน ต้องขับรถไปกลับที่ทำงานค่อนข้างไกลเลยทีเดียว

ฟังเพลงในรถเป็นประจำ แต่คุณภาพเสียงมันไม่ถูกใจเอาซะเลย (โดยเฉพาะคนเล่นหูฟังอย่างเราๆ 5555)

เลยกะว่าสิ้นปีจะทำเครื่องเสียงรถใหม่ครับ ปัญหาคือไม่มีความรู้อะไรเลยเริ่มจาก 0 เลย

หาอ่านในเน็ตก็ ไม่มีแบบ เป็นพื้นฐานให้อ่านเลย ภาษาที่ใช้ advance กันมากครับ 555

เลยอยากทราบว่า ถ้ามีงบซัก 20K (จะพอไหมนี่) พอจะสามารถเซ็ทระบบที่เสียงดีๆได้ไหมครับ เอาไว้ฟังเพลง audiophile,pop,jazz เป็นหลัก

ขอความกรุณาเพื่อนๆแนะนำทีนะครับ

ป.ล. ได้ยินว่า สามารถใช้สมาร์ทโฟนต่อกับ DAC จะได้เสียงที่ดีไม่แพ้เปลี่ยนฟรอนท์เลย ช่วยแนะนำทีนะครับ แล้วถ้าอยู่อยุธยาพอจะมีร้านไหนทำได้บ้างครับผม :)

ขอบพระคุณมากๆครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หมูหวาน

03/03/2015 13:16:20
573
เริ่มต้นผมแนะนำให้หาเปลี่ยน Front รถยนต์เพียงอย่างเดียวก่อนครับ เอาให่มันสามารถเชื่อต่อได้หลายๆอย่างก่อน
คุณภาพเสียงดีหน่อยลองดูเป็นพวก Pioneer SeriesX8xxx อ่ะครับ ราคาน่าจะหมื่นกลางๆ
แต่ถ้าไม่ต้องการเชื่อมต่อพวกมือถือ งบก็อาจจะถูกลง เหลือไปเล่นลำโพงคู่หน้ากับ Active Sub ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หูดับ

03/03/2015 14:04:26
ดีหรือไม่ดีอยู่ที่ความพอใจ บางคนหมดหลายแสนยังบอกไม่ดีเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

adagio71

03/03/2015 14:18:59
1
ถ้างบไม่เยอะ อยากให้เสียงดีขึ้น ใน 20K นี่ ผมแนะนำให้ซื้อ front ใหม่ กับ ลำโพงคู่หน้าใหม่ครับ

ซื้อ front ใหม่ก็น่าจะให้เสียงที่ดีขึ้นในรระดับนึง รวมถึงกำลังขับที่มากขึ้นพอดีจะขับลำโพงดีๆ

ส่วนลำโพงคู้หน้า ในงบประมาณส่วนที่เหลือจาก front น่าจะได้ลำโพงที่ใช้ได้ในระดับนึงครับ ซื้อแบบ 2 ทาง ยกทวีตเตอร์ไว้ระดับหูฟัง

แค่นี้เสียงก็ดีขึ้นมากๆแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Nuy_musiclover

03/03/2015 15:12:05
96
เปลี่ยน Front + ลำโพงคู่หน้า (แยกชิ้น สอง/สาม ทาง) แดมป์ประตู เลือกสายไฟ สายสัญญาณ ที่แมชชิ่งกัน น่าจะอยู่ในงบ

ปล.ในรถมันมีข้อจำกัดเยอะ เสียงสะท้อนจากกระจก เสียงรถ จุดที่ติดตั้งลำโพง ที่สำคัญร้านติดตั้ง มีผลกับเสียงทั้งสิ้น สุดท้ายผมหันมาใช้หูฟังเวลาขับรถแทน ทุกวันนี้เครื่องเสียงในรถแทบไม่เปิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

tigk

03/03/2015 16:28:41
0
งบ 20 k

ถ้าจะเอาดีๆ ให้จบ (ที่เราพอใจ) เลย อาจจะน้อยไปนิดครับพี่
แต่ถ้าค่อยๆ ทำไป น่าจะพอได้ครับ น่าจะเริ่มที่ฟร้อน ก่อนครับ น่าจะให้อะไรๆ ที่เปลี่ยนแปลงเห็นได้ชัดทีสุด ที่เรารู้สึกว่า ไม่เสียดายตังค์ ครับ

มี 2 din จอของไพโอเนียร์ รุ่น 8650 ครับ (แต่ไม่รู้มีรุ่นใหม่หรือยัง) เท่าที่ผมรู้จัก
ค่อนข้างครบครับ สำหรับคนฟังเพลง คือตัวมันเอง เล่น flac ได้ และสามารถต่อ ipod หรือต่อ dap ตัวอื่นๆ ผ่าน aux in ได้ มี time alignment ให้เราปรับจูนเล่นเวทีเสียงได้

ราคาประมาณ 16k กว่าๆ ครับ

ลองดูแค่นี้ก่อนครับ ว่าพอใจหรือเปล่า แล้วค่อยขยับหา ลำโพง แอมป์ ซับ
และที่สำคัญ เรื่อง แดมป์ประตู คนอื่นอาจจะมองว่า สิ้นเปลือง แต่ช่วยเรื่องเสียงได้เยอะครับ
เพราะอย่าลืมว่า ลำโพงที่แผงประตูรถยนต์ ไม่มีตู้เหมือนลำโพงบ้าน ในการจะสร้างมวลเสียง รวมไปถึงการแดมป์ยังช่วยลดเสียงรบกวน เวลาเราวิ่งเร็ว ทำให้เราไม่ต้องเปิดเพลงดังมากขึ้น เพื่อเอาชนะ หูจะเสียเอาครับ

พูดมากไปหน่อย ขออภัยครับ
เจ็บมาเยอะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Tum เรือนเสียง

03/03/2015 16:39:31
7
เรื่องตัวฟร้อนต์ ผมชอบอัลไพท์น่ะครับ แต่จำรุ่นไมได้แล้ว(ขายรถไปแล้ว) ประมาณ14,500

ลำโพงผมใช้ prism 6นิ้ว แยกชิ้น2ชุด หน้าหลัง ประมาณ7,000+++นิดหน่อย

แดมป์ประตู-แผงหลังซะ(สำคัญมากกก) เกินงบนิดหน่อย แต่เสียงดีไม่หน่อยเลยครับ(ดีมากกก)

ปล. ว่าแต่เป็นรถอะไรอ่ะครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

pan_moe

05/03/2015 13:51:04
0
ขอบพระคุณทุกท่านมากๆครับ ขอโทษที่ืเข้ามาตอบช้าพอดีธุระเยอะมากก เลยเพิ่งเข้ามาเช็คครับ

เรื่องแดมพ์ประตูน่าสนใจมากๆครับคงอยู่ในตัวเลือกแน่นอนครับหลายท่านฟันเฟิร์มมาแบบนี้

เอ ว่าแต่ท่านใดพอทราบบ้างไหมครับ ถ้าเกิดว่าไม่เปลี่ยนฟรอนท์ แต่ใช้ dac แทนจะพอได้ไหมครับ จะได้ประหยัดงบอีกหน่อย

ป.ล. เป็น toyota altis ครับ ^___^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Tum เรือนเสียง

05/03/2015 18:21:33
7
ถ้าเป็นอัลติสรุ่นtop,รองtop น่าจะเป็น dvd,navi น่ะครับ ใช้ของเดิมได้เลยครับ

คราวนี้เปลี่ยนมุขใหม่ เติม power amp เข้าไปครับ ใช้ลำโพงแยกชิ้น2ชุด แดมป์ประตูหน้า แผงหลัง

เฉลี่ยงบประมาณดีๆ (หลายร้านจัดเป็นชุดไว้ ลองถามหลายๆร้าน) คุณจะได้systemที่น่าฟังขึ้นมากทีเดียว

ปล.เรื่องdacเติมเข้าไปทีหลังได้ครับ อาจจะใช้ dragon fly ก็ได้ ขอให้โชคดีครับ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

pan_moe

06/03/2015 10:22:28
0
ขอบคุณคุณตั้มมากครับ อัลติสผมเป็นรุ่น กลางๆเลยน่ะครับ T T( CNG ปีไหนจำไม่ได้ พ่อให้ยืมมาขับ 555) สงกะสัยไม่พ้นเปลี่ยนฟรอนท์ใหม่ ส่วน dac คงไว้ต่อที่หลังอย่างที่คุณตั้มว่า
แล้วก็ขอบคุณพี่ๆทุกท่านด้วยนะครับ ^__^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เกี่ยวกับเครื่องเสียงรถยนต์ ช่วยแนะนำทีนะครับ"