Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

วงการ gadget หูฟัง player หลังยุคเรามี Internetใช้ ยุคเป็นไงมั่ง

btoin

02/03/2015 14:00:29
ช่วยเล่าให้ฟังหน่อย

เกิดไม่ทัน

ทันยุค ที่ต้องไปเดิน สะพานเหล็ก

(แม่ค้าโหดมาก ชอบเรียกให้เราลองของ พอทำท่าไม่เอาแกว่าจะลดให้ ถ้าเราเดินออก แกด่ายับ)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ASIAM

02/03/2015 16:32:25
0
จั่วหัวกระทู้เล่นซะงงเลย......

หลังยุคเรามี Internetใช้ อาจเป็น สิบปี หรือ ยี่สบปี ข้างหน้าใช่หรือเปล่า ไม่อยากคิด ปวดหมอง

แต่ถ้า............
ก่อนหน้ายุคเรามี Internetใช้ ยุคนั้นเป็นไง.....อันนี้พอตอบได้......วิทยุแร่ หูฟังโมโน,

ว้า กระทู้ดัก....แน่เลย ใครตอบ แสดงว่าแก่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

RockDragon

02/03/2015 18:40:44
2,893
จขกท.น่าจะหมายถึงยุค 80's ที่เป็นยุครุ่งเรืองของพวก walkman แน่ๆเลย
เพราะก่อนหน้านั้นจะมีก็พวกวิทยุเทปหูหิ้วนะ

รอฟังด้วยคนดีกว่าผมก็เกิดไม่ทันเหมือนกันครับ 555

ปล. ล้อเป้าแหงๆเลยและผมก็ยังไม่แก่(มาก)อีกด้วยนะ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Tum เรือนเสียง

02/03/2015 18:43:24
7
ล่อเป้าชัดๆ เฮ้อ!...ผมยังไม่แก่นะ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

RockDragon

02/03/2015 18:49:08
2,893
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

tangkoo

02/03/2015 19:12:10
3
ถ้าตีความไม่ผิด จขกท น่าจะเป็นคนยุคซาว์ดเบาวท์หรือเปล่าครับ แล้วอยากรู้ว่าพอโลกเข้าสู่ยุค โซเชียล เขาเล่น หรือนิยมอะไรกัน ประมาณนั้นหรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ASIAM

02/03/2015 19:35:32
0
เรื่อง วิทยุแร่ หนูฟังคุณตา เล่าให้ฟังอีกที่ค๊ะ...หนูยัง เยาะๆอยู่เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

02/03/2015 19:42:33
7
จ้า!...เชื่อจ้า ก็หน้าหนูน่ะแหม (ถ้าเป็นคนในรูปจริงๆน่ะนะ...อิอิ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ohwownoone

02/03/2015 19:55:34
370
ผมเคยเฮียมั่นเอาลวดพันรอบแกนไฟเบอร์เพื่อที่จะหาคลื่นที่ดีที่สุดอยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ohwownoone

02/03/2015 19:56:00
370
เอ้ย แกนการ์ไฟร์ ครับ อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

yamano

02/03/2015 21:03:59
ตามที่ได้อ่านข้อตามหนังสือและสื่อต่างๆ
และที่ได้เห็นกับตาและประสบกับตัวผมเอง

ตอนนี้ธุระกิจเกือบทุกประเภท เจ้งสนิทครับ
เมื่อไม่นานมานี้ไป พันทิพย์ประตูน้ำ ป่าช้าครับ
ร้านเช่าต่างๆก็ปิดกิจการ

ก็ไม่ต้องพูดถึง gadget หูฟัง Player ที่มีคนเล่นกลุ่มเล็กๆ
ก็ไม่รู้จะไปรอดได้กี่น้ำ หลังจากนี้

ในเมืองไทย
ค่ายเพลงและศิลปิน ออกเพลงคุณภาพออกมาน้อยมาก
เนื่องมาจาก เมืองไทย เป็นเมืองที่มีบุคกร ในการก็อปงานคนอื่น
ชั้นนำของโลกครับ หนังดีๆจากเมืองนอกก็มีเข้าน้อยมาก
เพราะเข้ามาเมื่อ CD ผีมีขายก่อนหนังจะฉายจริงอีก

เพลง
ปัจจุบัน รายได้ หลักของนักร้อง และค่ายเพลงและนักแต่งเพลง
ไม่ได้มาจากการขาย CD อีกแล้วครับ เพราะ CD ผีเยอะและคุณภาพ
ก็ดีพอๆกับของแท้เลยครับ (สำหรับผู้ที่ไม่ใช่นักฟังตัวยง จะฟังไม่ต่างกันเลย)

อ่าว!!!!!
แล้วนักร้อง และค่าย นักแต่งอยู่ได้ไง????

ผมอ่านแล้วยังตกกะใจเลยครับ ด้วยความคิดไม่ถึง
รายได้มาจากการขาย "อินโทน"เพลง ที่เรียกว่า "เสียงรอสาย" น่ะครับ

อ่าวๆๆ อย่าพึ่ง งงงงงง เป็นเช่นนั้นจริงๆครับ

อะ....! ถ้าไม่เชื่อเดี๋ยวผมจะอธิบายให้ฟังครับ
สังเกตุกันไหมครับว่า..เนื้อเพลง ดนตรี ในปัจจุบัน ทำไม่ถึง แต่งมาไม่ได้ซึ่ง..
กินใจ สละสลวย เหมือนเมื่อก่อน ไม่ใช่นักแต่งเพลง แต่งไม่ได้นะครับ
แต่เป็นเพราะ..... เค้าต้องการทำแค่ อินโทน ท่อนฮุบ ให้โดนใจวัย และรุ่นแรกแย้ม
ฝาโลง :)) ..... เพื่อขาย ท่อนฮุบ ในเพลงรอสาย ราคา/ เดือน แค่10-30 บาทครับ
มองดู ไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับ แค่10 ,20 ,30, จะรวยได้

แต่ประเมินรายได้ของศิลปิน นักแต่งเพลง(เทพๆ) ค่ายเพลงหลายปีที่ผ่ายมา
ต่อท่อนฮุบหนึ่งๆ ประมาณ10ล้านบาท++ครับ ต่อปีครับ ไม่น่าเชื่อ
นี่คือส่วนแบ่งแล้วนะครับ

แล้วปีหนึ่งเราออกเพลง ที่มี ท่อนฮุบ ติดชาตตลาด มากี่เพลงล่ะครับ คูณกันเอานะครับ
แล้วเด็กๆลูกๆหลานเรามันก็เปลี่ยนเสียงรอสายกันบ่อยมาก คูณกันเข้าไปอีกครับ
ตลาดกลุ่มนี้ เจาะกลุ่มวัยรุ่นโดยเฉพาะครับ...

อีกทางหนึ่ง คือ App เล่นต่างๆที่มีการหักเงินเป็นรายเดือน แล้วฟังฟรีไม่มีจำกัด
มีเพลงใหม่มาลงให้เราตลอด เช่น App ของAIS KKbox มีอีกนะครับ แต่ผมใช้อยู่แค่
App เดียว
- App พวกนี้มาแรงมากนะครับ เพราะคนเราส่วนใหญ่ฟังเพลงผ่านมือถือกัน 90%ครับ
ปัจจุบัน เราจึงได้เห็น DAC/Amp ที่ทำมาเพื่อต่อกับมือถือจำนวนมาก มากมาย

พอมองออกไหมครับว่า อนาคตอะไรที่จะตายก่อน หรือ หายกลายเป็น อดีตไป

Player ครับ ตายก่อนต่อมาเครื่องเล่น CD มินิคอมโบ ตายตามครับ
(จริงๆตอนนี้ก็ไม่ออกรุ่นใหม่กันมาแล้ว) เพราะคอมก็เล่นเพลงแบบCD ได้ ริทได้
เอาเข้าไปเก็บไว้ในโทรศัพท์ พกไปไหนก็ได้ แต่เครื่องส่วนใหญ่ทำไม่ได้

แต่หูฟังและลำโพง จะยังอยู่ต่อไปได้ครับ.....ดนตรี .... ไม่มีวันหายไปจากโลกนี้

ในขณะที่บริษัทใหญ่ในเอเชีย ทิ้งธุระกิจคอม.. มาจับธุระกิจ Player และมือถือ
ในขณะที่บริษัทใหญ่ในอเมกา ทิ้งธุระกิจPlayer..มาจับ คอมและมือถือ

วัดกันที่มุมมอง CEO ดูก็น่ารู้แล้ว บริษัทไหนจะไปก่อน
Player ตัวล่าสุด เกือบสี่หมื่น เศรษรฐกิจแบบนี้ ...

จริงๆคำถามของคุณเจ้าดีมากนะครับ.....
ระหว่าง..คำถาม กับ คำตอบ คำถามนี่มีคุณค่ามากกว่า คำตอบ
คำถามที่ดี จะนำไปสู่ ปัญญาดี

เหมือนที่ จ๊อป ถาม คนขายน้ำหวาน .....

คุณจะขายเป็นแค่คนขายน้ำหวานต่อไป
หรือคุณจะไปร่วมเปิดโลกใหม่กับผม

คนขายน้ำหวาน : พอมาอยู่ เลยไล่จ๊อปก่อนเลย
เพราะคนที่ตั้งคำถาม ดีๆมีน้อยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

02/03/2015 21:29:34
4,282
เอ น่าจะตีความว่า หลังจากยุคที่เรามีอินเตอร์เน็ทใช้กันแพร่หลายแล้ว ต่อไปจะเป็นยังไงมั่ง ทำนองนี้มากกว่านะครับ 555

แต่ตอนนี้พันทิพย์ประตูน้ำก็เงียบสนิทจริงๆ ร้านรวงต่างๆปิดตัวกันไปเยอะมาก ธุรกิจขายคอมพิวเตอร์ตกต่ำลงบ้าง เพราะส่วนหนึ่งหันไปใช้สมาร์ทโฟนและแท็บเล็ท ซึ่งเพียงพอต่อการใช้งานทั่วไป แต่คอมตั้งโต๊ะยังคงอยู่ได้ในออฟฟิตสำนักงานอยู่เหมือนเดิม

ไม่ถึงกับแย่ แต่เปลี่ยนรูปแบบไปบ้างมากกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

RockDragon

02/03/2015 22:00:36
2,893

ผมว่าน่าจะหมายถึงแบบนี้มากกว่านะครับเฮีย

...... KOSS Portable Set.... จ้าาาาา 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

RockDragon

02/03/2015 22:01:16
2,893

หรือ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

tangkoo

02/03/2015 22:06:23
3
เศรษฐกิจซบเซาจริงครับ ร้านประจำหลายเจ้าของผมก็บ่น ตอนนี้มีแต่ลูกค้าหน้าประจำกันทั้งนั้น ขาจรถามราคาแล้วก็ไป แต่คงยังไม่ถึงกับเจ๊งหรอกครับ อย่างเฮียบอกน่าจะกำลังปรับตัวกันอยู่ นอกจากใครสายป่านสั้นจริงๆ อาจต้องทำอย่างอื่น ดูอย่างเวลาเฮียขยับตัวแต่ละทีก็ได้ สั่นสะเทือนโลกทุกกระทู้555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

02/03/2015 22:53:35
4,282
555 อ่านไปอ่านมาชักเมาเหมือนกัน สงสัยจะแบบน้าชาว่าล่ะครับ 555

ตอนนี้ซบๆ น่าจะเป็นช่วงเด็กสอบกัน และใกล้จะปิดเทอมกันครบ เมื่อกี๊ผ่านที่สตาร์บั๊คส์ เหมือนผีหลอกเลยครับ เหลือเชื่อจริงๆๆวันนี้ ยังนึกว่ามีใครมาวางระเบิดที่อัมรินทร์หรือเปล่าหว่า555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

yamano

02/03/2015 23:13:20
271
อ่านไปอ่านมา ชักมึนๆเหมือนกันครับ

สงสัยผมจะเข้าใจคำถามของ จนท ผิดครับ

ขออภัยด้วยครับ

ผมก็เกิดไม่ทัน ยุค ต้องไปเดิน สะพานเหล็ก เหมือนกัน

เครื่องเล่นเกม เป็นแบบจอสี่เหลี่ยมเล็กๆมีเกมเดียว ผมก็ไม่เคยเล่นไม่รู้จักจริงๆ
เครื่องfammy เกม มาริโอ 1,2,3, ผมก็ไม่รู้จักเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

เดียว

02/03/2015 23:33:16
สมัยก่อนนะครับ การที่เราจะเข้าถึงศิลปินที่เราชอบได้เรียกว่ายากลำบากมากครับ โดยเฉพาะศิลปินเมืองนอก เราชอบวงนี้บางทีฟังมานานมากแล้ว ยังไม่เคยเห็นหน้าตามือกีตาร์ มือเบส มือกลองกันเลย สื่อที่พอจะทำให้เราเข้าถึงได้บ้าง ก็มีแต่ปกอัลบั้ม และรูปถ่ายที่พิมพ์มาในปกอัลบั้มนิดๆหน่อยๆ MV ถ้าชอบจริงๆก็ต้องอยากดู เช่นต้องรอดูรายการบันเทิงคดี ทางช่อง11 ของคุณอามาโนช พุฒตาล หรือ MTV รอบดึกๆจึงจะเปิดเพลง Rock
ยกตัวอย่างผมงี้ครับ ไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่า Iron Maiden , Metallica , Nirvana หน้าตาเป็นไง ต้องมาดูรายการพวกนี้แหละครับ หรือนิตยสารดนตรีสมัยนั้นก็พอมีบ้าง ติดตามข่าวสารกันแค่นั้น แต่สมัยนี้มี internet (เพิ่งเข้าเรื่องได้) การจะเข้าถึงศิลปินที่ชอบทำได้ง่ายมากครับ บางวงยังไม่รู้จักเลย ก็ไปหาข้อมูลได้ง่าย จะดูรูป ประวัติ ฟังเพลง ดู MV ได้ทุกอย่าง ในเรื่องของการฟังเพลงก็ยิ่งง่ายครับ ไม่ต้องไปร้านซีดี กว่าจะไปกว่าจะกลับ กว่าจะเลือก กว่าจะซื้อ โอ้ย.. นานมากครับ สมัยนี้มีเวปโหลดเพลงทั้งแบบถูกลิกขสิทธิ์ และแบบเถื่อนๆมากมายไปหมดให้เลือกโหลดได้ตามสะดวก
ไม่รู้ว่าใครจะเกิดทันยุคที่ผมว่ามารึเปล่า...
ในเรื่องพวกหูฟังและ player ต่างๆ สมัยก่อนครับ ซีดีกองเต็มตู้ เทปยัดเต็มลิ้นชัก สมัยนี้ไม่ต้องครับ มี player เครื่องนึงเก็บเพลงกันได้ทั้งชีวิต โลกของเราอะไรๆมันเปลี่ยนไปมากเลยนะครับ
ตั้งข้อสังเกตว่า หูฟังและplayer ที่มีมากมายหลายยี่ห้อ แท้จริงแล้วมีค่ายใหญ่ๆอยู่ 3-4 เจ้า น่ะแหละ ซึ่งในสมัยก่อนจะมีหลากหลายกว่า แล้วอย่างในเรื่องเพลง ศิลปินสมัยนี้ มาแล้วก็ไป ไม่อยู่ยืนยงแบบสมัยก่อน เช่น Bee gee อยู่กันจนแก่เฒ่า AC/DC โยกกันจนหัวหงอก , U2 ยังอยู่กันครบ 4 คนไม่เคยเปลี่ยน วงสมัยนี้ออกมาไม่กี่ชุด ก็หายไปจากวงการ ไม่รู้ว่าตอบตรงประเด็นบ้างหรือเปล่า รอฟังความคิดเห็นท่านอื่นๆบ้างนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

yamano

03/03/2015 00:18:34
271
ผมก็ทันรายการของคุณมาโมช ครับ แต่ตอนนั้นผมยังเด็กมากครับ

จำได้รางๆแต่จะมีรายการเพลงที่ผมฟังทุกครับ น่าจะชื่อ เพลงไทยบ่ายโมง
หรืออะไรนี่ล่ะครับ จะเปิดแต่เพลงเฮฟวี่ ไทยและเทศ เค้าจะโฆษณา วง
เนื้อกับหนังเป็นพิเศษ

จริงๆผมก็ฟังเพลงทุกประเภทครับ แต่ช่วงที่ฟังแรก จะฟังวงใต้ดิน จะมันๆดิบๆ
มวนหนึ่งไม่เกิน 45บาทครับ แพงแล้วสำหรับเด็กอย่างผมในตอนนั้น
พี่ยังดี ยังรู้ชื่อวง ผมไม่รู้ชื่อวง ไม่รู้เพลงอะไร ไม่รู้เค้าร้องว่าอะไรด้วยซ้ำ
ฟังเอามันอย่างเดียว ตอนนั้น

ก็ยังงง อยู่ว่าเมื่อก่อนมีหูฟังอัน ฟังได้ทุกแนว มีวิทยุเทป โซนี่ ลำโพงเดียว ก็ฟังได้มันสุดๆ
แต่เดี๋ยวนี้ทำไมเรื่องจัง

สมัยก่อนผมว่านักดนตรี มีความเป็นศิลปินสูง คือทำเพราะความรักในงานดนตรี แต่เดี๋ยว
เป็นธุระกิจหมดแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

03/03/2015 00:38:52
7
สมัยเรียนมัธยมที่ตะละภัฎ แพร่งนรา จำได้ว่าไปเที่ยวบ้านเพื่อนแถวศาลโกบ๊อ แยกมไหสวรรค์ ที่บ้านมันมีหูฟังเฮดโฟนอยู่อันนึง(ตอนนั้นไม่รู้จักยี่ห้อ) ต่อกับแอมป์หลอดยี่ห้อเทเลฟูเค่น (ที่จำได้ เพราะพ่อเราก็มีวิทยุยี่ห้อนี้เหมือนกัน) ตาอำนาจ (ชื่อพ่อเพื่อนผม จำได้แม่น..อิอิ) เปิดเพลงลาติน lambada ให้ฟัง เสียงไม่ดังเท่าไหร่ แต่โคตรเพราะเลย คิดถึงจริงๆ สมัยนั้น สะพานเหล็ก ผมเดินกันแทบทุกวัน รถรางทามิย่า ของโปรดเลย^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

tangkoo

03/03/2015 00:43:32
3
บันเทิงคดีช่อง 11 ผมไม่ทันแฮะ555 เคยดูแต่ตอนอยู่ช่อง5 พอย้ายไปช่อง 11 ก็เริ่มห่างเลย สมัยก่อนชอบมาก อยากเขียนจดหมายให้ น้าซันมาดูกองเทปที่บ้านด้วย (เป็นช่วงนึงของรายการ น้าซันแกจะตระเวณ ไปตามบ้านของแฟนๆ เพื่อดูว่านิยมฟังอะไรกัน) แต่ไปเจออยู่เทปนึงที่บ้านน้าคนหนึ่ง แกมีกองเทปเพลงสากล อยู่ที่บ้านสามร้อยกว่าม้วน พอหันมาดูที่บ้านเรา เลิกคิดเขียนจดหมายเลย555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

เหน่งบา

03/03/2015 01:52:03
1,866
เอ่อ...ผมกลับอยากให้เจ้าของกระทู้มาขยายความหรืออธิบายความหมายของกระทู้ครับ = ="
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

panda14

03/03/2015 01:58:44
2
บันเทิงคดี ช่อง 11 มา ดึก แต่ ก่อน ง่วงหลับคารายการ ประจำ เรย
เคยสะสม หนัง อยู่ พักนึง เหมือนกับ ถ้า อยากรู้เรื่องเพลง ต่างประเทศ ใต้ดิน หรือ วง ต่างๆ ต้อง รายการ นี้ เรย ชอบๆ

ไม่เกี่ยวกับ กระทู้ เรย 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Ace of Spades

03/03/2015 08:57:19
3
สมัยบาทยังไม่เกิน 25 และน้อยกว่า ต่อ $1 น่าเดินกว่าทุกวันนี้มาก
มีสินค้าดี ๆ มาจากหลากหลายประเทศ หลังจากนั้นมา made in china โลว์เกรด ลงเยอะ ครับ ไม่มีแรงจูงใจ ให้ไปเดินเหมือนเมื่อก่อน กลายเป็น ซื้อที่ไหนก็เหมือน ๆ กัน ไม่คุ้มต้องถ่อสังขาร เข้าไปเดิน เบียดเสียด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

one054

03/03/2015 09:28:43
0
ทันสะพานเหล็ก มีร้านขายซาวอะเบาต์และหูฟังรุ่นเก่าหลายร้านครับ มีร้านซ่อมซาวอะเบาต์โดยเฉพาะครับ มีร้านขายอะไหล่ซาวอะเบาต์และหูฟังรุ่นเก่า และอุปกรณ์เสริมยุดนั้นครับ ส่วนมากเขารับมาจากทางเรือจากญี่ปุ่นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

planaria

03/03/2015 09:42:26
117
ขอทำความเข้าใจคำถามแปปครับ

วงการ gadget หูฟัง player หลังยุคเรามี Internetใช้ ยุคเป็นไงมั่ง ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยเกิดไม่ทัน ทันยุคที่ต้องไปเดินสะพานเหล็ก (แม่ค้าโหดมาก ชอบเรียกให้เราลองของ พอทำท่าไม่เอาแกว่าจะลดให้ ถ้าเราเดินออก แกด่ายับ)

เอ่อ ผมว่ายุคที่ต้องไปเดินสะพานเหล็กนี่มันอยู่ก่อนยุคอินเตอร์เน็ตบูมอีกนะครับ ถ้าคุณทันยุคที่คนนิยมไปเดินเล่นสะพานเล็ก (เกินสิบปีที่แล้ว เท่าที่พอจำได้ น่าจะช่วงก่อนปี 40 ด้วยซ้ำ) ก็น่าจะทันยุคอินเตอร์เน็ตบูมละครับ ก็น่าจะพอเห็นการเปลี่ยนแปลงด้วยตาตัวเองนะครับ ยกเว้นเกิดอุบัติเหตุช่วงนั้นแล้วน็อคยาวมาตื่นเอาช่วงนี้น่ะครับ ^^"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

mamaman5

03/03/2015 13:22:12
0
จำได้ว่า หลังจากทำงานเก็บเงินก้อนแรกได้ ก็รีบไปสะพานเหล็กถอย ซาวอะเบ้าท์ aiwa ตัวแรกในชีวิต เพื่อแกะเพลงเล่นดนตรีกับเพื่อน ๆ จากนั้นก็วนเวียนไปตลอดเพราะหูฟังใช้งานหนักพังบ่อย..ช่วงเข้าเรียนต่อ ปวส. ตอนนั้นเครื่องแรกเริ่มจะไปไม่ไหว บวกกับเริ่มหันมาเล่นดนตรีเป็นอาชีพเสริมระหว่างเรียน ก็ไปจัดมาใหม่อีกเครื่อง ช่วงนั้นหลายแบรนแข่งกันทำขายยิ่งเล็กลงบางลงตัวเลือกเยอะมาก แต่ก็ยังเทใจให้กับเสียงเบส aiwa พอเรียนจบเล่นดนตรีอาชีพจริงจัง เลยไปถอยมาเพิ่มอีกเครื่องนึง แต่ช่วงนี้เริ่มมีพวกเครื่องเล่นซีดีmp3 มาตีตลาดเพิ่มมากขึ้นและตัวใหม่มาแรง คือ md พอเข้าสู่ยุค mp3 ครองเมืองทุกอย่างก็เปลี่ยนไป...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

03/03/2015 13:31:58
7
ดูเหมือนหลายๆท่านจะตอบไปในทิศทางเดียวกัน แต่ จขกท กลับยังไม่มาขยายความคำถามซ๊ากกที เอ...?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

ohwownoone

03/03/2015 19:41:26
370
ผมว่า จขกท ตั้งใจจะถามว่า

อยากให้พรุ่งนี้เป็นเมื่อวานจัง วันนี้จะได้เป็นวันศุกร์ ถามว่า... วันนี้เป็นวันอะไร?

อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

นายมั่นคง

03/03/2015 23:12:11
4,282
ผมเก็บตังค์ก้อนแรก ซื้อซาวด์เบาท์ที่รับ FM ได้จาก Sony ในราคา 3400 บาท ตอนอายุ 16 ขวบครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

Phakin

04/03/2015 00:07:52
0
โห เฮียครับบบ ยุคนั้นเก็บได้ 3400 ถือว่าโครตแจ๋วเลยครับบ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

capocino

04/03/2015 09:24:10
2
หลังจากยุคนี้หรอครับ ดนตรีจะกลายเป็นธุรกิจที่ใหญ่มากกว่านี้แน่ๆครับ จะเปิดกว้างให้มีนักร้องใหม่ๆมากขึ้น แต่สปิริตของนักดนตรีแบบยุค 60's 70's 80's 90's จะไม่มีอีกต่อไปครับ นักร้องวงดนตรีจะดังแค่แปปเดียว แล้วก็ดับไป ส่วนคนที่ฟังเพลงเก่าๆ(แบบผม) ก็จะเริ่มหายไปเรื่อยๆจนหมดไปในที่สุดครับ

ส่วนเรื่องของ gadget จะขยายตัวไปเรื่อยๆครับ จะมีหูฟังใหม่ๆและเทคโนโลยีใหม่ๆมาใส่หูฟังกันเพียบแน่ครับ ใครจะไปรู้ อีกหน่อยหูฟัง Custom อาจจะต้องผ่าตัดเข้าไปในหัวเราก็ได้ครับ ฮ่าๆ ไซไฟสุดๆ แต่ที่แน่ๆ พวก Vinyle กับ ซีดีจะค่อยๆหายไปจากตลาดครับ และจะกลายเป็นพวก Streaming แบบเต็มรูปแบบแทนครับ

ปล.เกิดไม่ทันยุคเก่าๆครับ เกิดมาแล้วก็มีพวกไอพอตอะไรงี้แล้วครับ แฮะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"วงการ gadget หูฟัง player หลังยุคเรามี Internetใช้ ยุคเป็นไงมั่ง"