Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ibasso D-zero เสียงเปิดน้อยละดังข้างเดียว

mingpukja

26/02/2015 15:32:29
0
คือกะว่าจะมาสอบถามนานละครับ ตัว amp ibasso d-zero เป็นตัว MK 1 นะครับ
คือเวลาเปิดเสียงน้อยๆ เสียงจะออกที่ด้านซ้ายด้านเดียวครับ และพอเร่งมากขึ้นขวาถึงตามมา
ละก็ผมไม่แน่ใจว่าผมคิดไปเองหรือเปล่าว่าพอขวาตามมาแล้วซ้ายมันจะดังกว่าขวานิดๆ แต่พอฟังสักพักก็จะไม่รู้สึกอะไรแล้วครับ
ใครเป็นแบบนี้บ้างหรือเปล่าครับ มันเป็นปกติของมันหรือว่ามันมีปัญหาครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo

26/02/2015 15:43:43
3
น่าจะปกตินะครับ เพราะของผม mk2 ก็เป็น555 แต่ความดังระดับนั้น ผมไม่ได้อยู่แล้ว เลยไม่ซีเรียส
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Reizei_Mako

26/02/2015 16:27:50
23
เป็นเรื่องปกติของแอมป์หลายๆ ตัวครับ ถ้าเปิดเบาจนเกินไปเสียงของหูฟังทั้ง 2 ข้างจะดังไม่เท่ากัน แต่แอมป์ใหม่หลายๆ ตัวก็แก้ปัญหาตรงจุดนี้ไปแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Funell

26/02/2015 18:25:18
0
ผมก็เป็นครับ แต่ต้องเบาถึงขั้นพอควรเลยนะ --''
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

คุณหมู

26/02/2015 19:20:40
0
เป็นปกติของระบบภาคขยายครับ
ที่จริงเครื่องเสียงบ้านและรถก็เป็นเช่นเดียวกัน
เพียงแต่ไม่ได้อยู่ติดชิดหูของเรามากนัก
จึงไม่ค่อยทันสังเกต แต่ชุดภาคขยายแพงๆ
จะมีระบบวงจรแยกส่วนกันสิ้นเชิงจึงไม่ค่อยพบอาการนี้ครับ

ผมเองใช้วิธีลดโวลลุ่มที่ player อีกหน่อย และเพิ่มโวลลุ่มที่ amp นิด
เวลาฟังเบาๆคลอๆยามนอนหลับครับ

หรือหาก player ใช้ ipod ต่อ dock (ซึ่งเพิ่มลดเสียงไม่ได้)
ก็ใช้สายเพิ่มโอมครับ ช่วยลดความไวหูฟังไปอีกหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

mingpukja

26/02/2015 19:37:30
0
อ่อ ผมต่อ line out จาก X3 เป็นหลักครับ ปรับเสียงเข้าไม่ได้ คิดว่าคงต้องพึ่งพาสายเพิ่มโอมห์แล้วมั้งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

mingpukja

26/02/2015 19:38:05
0
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ ได้ข้อมูลได้ความรู้อะไรอีกเยอะเลยทีเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

หมูหวาน

27/02/2015 00:36:36
573
เกิดจากค่าผิดพลาดของตัว Potentiometer ครับ ซึ่งปกติแล้วอุปกรณ์ตัวนี้จะมีค่าความผิดพลาดอยู่ที่ +-20% เลยล่ะ
เป็นไปได้สูงที่จะเกิดการคลาดเคลื่อนของความดังซ้ายขวาครับ เป็นปกติของอะไหล่อิเล็คทรอนิคส์แบบนี้ครับ
ยกเว้นว่าจะเป็นแอมป์ระดับสูงขึ้นมาหน่อย เค้าจะมีการคัดเกรด Potentiometer มาใช้ ซึ่งเปลืองต้นทุนยมากกๆครับ
ทำให้แอมป์รุ่นใหญ่ๆ มีราคาแพงตามอุปกรณ์ที่เค้าคัดเกรดมาจ้าา ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Tew-HiFi

27/02/2015 14:35:49
0
ตามเฮียหมูหวานเลยครับ ภาษาบ้านๆเรียกเป็นที่ตัว Volume จ้าาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

mingpukja

28/02/2015 17:38:45
0
อ๋อ ครับ คือเมื่อก่อนเคยใช้ Fiio E11 ละไม่เป็น พอขยับมาเป็น D-Zero ละเป็น ผมเลยสงสัยครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกๆท่านนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

yamano

28/02/2015 18:38:53
ผมก็มี iBasso D-zero mk1 อยู่ครับ

ลองดูแล้วก็เสียงด้านซ้ายมาก่อนครับ
แต่หมายถึงว่าต้องเปิดเบาแทบฟังไม่รู้เรื่องว่าร้องอะไรเลยนะครับ
พอเปิดฟังระดับได้ยินรู้ว่าอะไรก็ดังเท่ากันครับ

ส่วนเรื่องซ้ายจะดังกว่าขวานั้น ผมลองทุกๆหูที่ผมมีแล้ว FZ,earbud,inear
หลายๆเพลง พอสรุปได้ว่า(ตามความเห็นส่วนตัวผมนะ)
1. จะเป็นที่บุคลิกของหูฟัง ว่าเค้าจูนมาให้มีเสียงแบบไหน เช่น
535 LTD เสียงร้องชิดหัวเราเลย UM3x rc เสียงร้องจะถอยมาอยู่กลางเวทีเลย
Mode EQ เสียงกลองจะอยู่แถวท้ายทอย TTpod T1 เสียงร้องจะลอยๆหวานๆ
อะไรประมาณนี้

2. จะอยู่ที่การบันทึกเสียง ในเพลงนั้นๆ ว่าเค้าต้องการให้ออกมาแบบไหนครับ
เช่น บางเพลงอาจจะมีเสียงร้องมาเกะร้องอยู่หลังใบหู เสียวดี บางเพลงก็มีการ
เสียงเครื่องวิ่งสลับซ้าย ขวาไปมา บางเพลงอะคลูติก กีตาร์อยู่ขวา เสียงอยู่ซ้ายก็มี
ตรงนี้ผมเข้าใจว่าคงอยู่ที่ โปรดิวเซอร์ จะมิกเสียงมาครับ อย่างนี้ผมเรียก
ตามความเข้าใจของหนู เอ้ย! หมู เองว่า "มิติ" คือทำให้มีความน่าสนใจแปลกออกไป

ที่จะฟังออกได้แบบนี้ ก็ต้องอาศัย

1. หูครับ หูหาเรื่อง หูพาจน ฟังเพลงนั้นบ่อยๆจนจำได้แม้นครับ

2. ไฟล์เพลงครับ Mp3จบครับ
ต้องพวก 24/BIT , dsd , dsf, อะไรประมาณนี้ คือมีความละเอียดสูงครับ ออ! หรือฟังจากcd
ที่ปับแผ่นมาดีๆครับ

3. เครื่องเล่นและหูฟังและลำโพงที่ดีๆคุณภาพสูง (ราคา ก้อ สูง)
ในการแปลงสัญญาณต่างๆเป็นเสียง ให้เราได้ยินรายละเอียดต่างๆ

ตามความเห็นผมก็มีเท่านี้ ผิดผลาดไม่เข้าหู เข้าตาขออภัยด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เกียว

28/04/2015 09:04:26
ของผมใช้ mk2 กับ fiio x3 ใหม่อยู่ก็เป็นครับ แต่จะเป็นเฉพาะเวลาต่อจากช่อง line out ถ้าต่อจากช่อง phone จะไม่เป็น ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไร เพราะปกติฟังเพลงไม่ดังมาก เลยทำให้รู้สึกว่าเสียงมันไม่เท่ากันแบบรู้สึกได้เลย ไม่รู้ต้องทำยังไงเครียดเลย
หยิกหู 0
"ibasso D-zero เสียงเปิดน้อยละดังข้างเดียว"