Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ทำไมศิลปินญี่ปุ่นถึงนิยมออกแผ่นซิงเกิลครับ?

Reizei_Mako

26/02/2015 13:15:11
23
เท่าที่สังเกตญี่ปุ่นน่าจะเป็นประเทศที่ออกแผ่นซิงเกิลมากที่สุดเลยใช่มั้ยครับ

ถ้าแผ่นที่มี 4 เพลงขึ้นไปยังพอว่า แต่แผ่นที่มี 1-3 เพลงเนี่ย คนที่ใช้เครื่องเล่นฟังแปบๆ ก็ต้องเปลี่ยนแผ่นแล้ว (คนที่ริปลงเครื่องเล่นถ้าฟังเป็นอัลบั้มก็ต้องเปลี่ยนบ่อยเหมือนกัน) ซึ่งมันไม่น่าจะสะดวกนะในความคิดของผม

เข้าใจว่าแผ่นซิงเกิลเนี่ยเหมือนเป็นแผ่นที่ออกมาให้แฟนๆ ลองฟังก่อนเอาไปรวมใน Studio Album อีกที แต่ประเด็นคือบางซิงเกิลมันก็ไม่ได้เอาไปรวมในอัลบั้มเต็มด้วยนี่สิ 55+

ทุกท่านมีความเห็นยังไงกับประเด็นนี้ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

mamaman5

26/02/2015 13:53:15
0
การออกซิงเกิ้ล ทำให้ศิลปิน เป็นที่รู้จัก และมีงานเข้ามา ทั้งโชว์ตัว เกมส์โชว์ ฯลฯ เกิดเป็นรายได้ให้กับทางบริษัทและตัวศิลปินอีกช่องทางหนึ่ง ก่อนที่จะออกแผ่นเต็ม ไงครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

คิดเองเออเอง

26/02/2015 14:52:16
ตาม คห.1
+
10 ซิงเกิ้ล ราคาขายรวมได้มากกว่า 1 อัลบัม (10เพลง)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Reizei_Mako

26/02/2015 15:21:26
23
สรุปคือออกมาเพื่อเน้นหาเงินใช่มั้ยครับ 55+

ผมก็เข้าใจครับว่าแฟนญี่ปุ่นค่อนข้างเหนียวแน่น ศิลปินออกอะไรมาก็อุดหนุน แต่ในแง่ของการฟังเพลงเนี่ย ฟังได้เพลงเดียวต้องลุกไปเปลี่ยนมันก็กระไรอยู่นะครับ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Funell

26/02/2015 15:51:40
0
หาเงินครับ+โปรโมท
คนประเทศเขาก็มีเงินพร้อมซื้อด้วย
ผมก็ซื้อแต่เงินไม่ค่อยพร้อม 5555555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

planaria

26/02/2015 16:48:21
117
อีกประเด็นหนึ่งคือเพื่อให้อยู่ในกระแส และเพื่อทดสอบตลาดด้วยครับ ถ้าออกอัลบั้มเต็มเลยบางทีมันใช้เวลานานไป (บางทีเป็นปีหรือนานกว่านั้น) ศิลปินยุคใหม่อยู่ได้ด้วยกลุ่มแฟนคลับนะครับ ไม่ได้ขายแค่เพลง เลยต้องออกซิงเกิ้ลมาเรื่อยๆ เพื่อกระตุ้นตลาด เพลงไหนดังก็ทำต่อ ไม่ดังก็ตีตกไปครับ ^^"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ANuBiS GaTE

26/02/2015 17:13:32
149
ประเด็นแรกคือต้นทุนต่ำในการเปิดตัวศิลปินใหม่ๆครับ มาถึงโยนอัลบั้มมาตูมเดียว เจ๊งก็เจ็บแย่เลย ส่วนในมุมมองของศิลปินที่ดังอยู่แล้วออกซิงเกิ้ล เพราะมันขายได้ครับ

ประเด็นที่สอง เอาตัวเลขยอดขายมาอ้างอิงครับ อัลบั้มจะมีราคาสูงกว่าซิงเกิลอยู่ราวเท่าตัว หรือมากกว่านั้น ถ้าออกซิงเกิ้ลมาแล้วคนซื้อเยอะๆ ก็เอาไปอ้างได้ว่าเคยทำยอดขายในหมวดซิงเกิ้ลได้เท่านั้นๆ ซึ่งถ้าคนดูเผินๆมันก็ดูเหมือนกับว่าเลขเยอะ ไม่ได้มองว่าเป็นยอดขายอะไร

ประเด็นที่ 3 ซิงเกิ้ลออกได้ถี่กว่าอัลบั้มครับ ทำให้ศิลปินมีชื่ออยู่ในชาร์ตเพลงหรือกระแสตลอด เดินไปร้านซีดีก็เห็นอยู่บ่อยๆ เป็นการโปรโมทชื่อไปในตัว

วงที่ออกซิงเกิ้ลส่วนใหญ่จะเป็นวงค่ายใหญ่ครับ วงอินดี้ค่ายเล็กๆเนี่ยจะมีอุดมการณ์กว่า คืออยากทำผลงานเพลงออกมาให้ดีที่สุด อยากมีอัลบั้มว่างั้นแหละ

ผมยกตัวอย่าง amazarashi เป็นวงอินดี้ที่ผมชอบมากๆ ไม่เคยออกซิงเกิลเลยครับ มีอัลบั้มตลอด

แต่หลังๆดังขึ้นเยอะ เพิ่งจะมีซิงเกิ้ลแรกนี่แหละ เป็นเพลงปิดอนิเมะเรื่อง Tokyo Ghoul ภาคที่ฉายอยู่

อีกสาเหตุที่วงค่ายเล็กๆมักจะออกอัลบั้มทีเดียว เพราะต้นทุนครับ ออกซิงเกิ้ลเยอะ = ต้องโปรโมทเยอะ ผลตอบแทนไม่คุ้ม ตัวเองไม่ได้อยู่ในกระแสหลักที่จะโดนเรียกไปโชว์ตัวบ่อยๆ รอออกอัลบั้มเต็มเลยดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ANuBiS GaTE

26/02/2015 17:17:43
149
ผมลืมบอกว่า ต้องยกเว้นวงการ วิช่วล เคย์นะครับ

พวกนี้ดังไม่ดังก็ออกแต่ซิงเกิ้ล บางวงไม่ได้ออกชุดเต็มเลยก็มี

แวดวงนี้ มีฐานแฟนเพลงกลุ่มใหญ่อยู่แล้วครับ คือขอให้เป็นวิช่วลเถอะ ลองฟังหมด ไม่จำเป็นต้องมีสมาชิกที่ดังมาก่อนหรืออะไร วงวิช่วลหน้าใหม่ๆจึงเกิดขึ้นตลอด และดับไปเร็วด้วยเช่นกัน

ส่วนวงที่ดังแล้วก็อย่างสังกัด PSC เป็นสังกัดใหญ่ของแนวนี้ มีวงอย่าง The GazettE ที่ดังสุดๆ พวกนี้ก็มาเป็นซิงเกิลๆ 3-4 เพลง แล้วค่อยออกอัลบั้มเต็ม
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ทำไมศิลปินญี่ปุ่นถึงนิยมออกแผ่นซิงเกิลครับ?"