Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

4 วัน Gmail โดน Hack 2 รอบ สุดท้ายผมต้องเสียเมลล์ไป

ipodgen315

23/02/2015 17:20:36
0
เรื่องมีอยู่ว่าบัญชี Gmail ผมในโทรศัพท์อยู่ดีๆก็ฟ้องขึ้นมาให้ใส่รหัสผ่านเพราะรหัสผ่านไม่ถูกต้อง ผมก็เอ๊ะ...ยังไงก้ใช้งานมาตลอดไม่เห้นเป็นอะไร

ทำไมวันนี้มาให้ใส่รหัส ผมก็เลยใส่แต่ Gmail ฟ้องว่ารหัสผ่านไม่ถูกต้องเอ้าตายล่ะเกิดอะไรขึ้น เลยลองเข้าไปดูที่เมลลืสำรองที่เคยผูกติดไว้

ปรากฎว่ามีข้อความจาก Gmail มาว่าบัญชี Gmail มีการเปลี่ยนแปลงรหัสแล้ว ใครเปลี่ยนละผมยังไม่ได้ทำอะไรเลยนะครับนี่

พอมาที่เมนูช่วยเหลือผมลองใส่รหัสอีกครั้ง Gmail ฟ้องมาว่ารหัสได้ถูกเปลี่ยนไปเมื่อ 3 ชม.ที่แล้ว งานเข้าเลยครับคราวนี้

มีคน Hack อย่างแน่นอน ต่อมาผมเลยลองกรอกข้อมูลตามคำแนะนำของ Google ซึ่งเยอะแยกมากหมายเต็มไปหมด เช่น เปิดใช้บัญชีเมื่อไหร่

ใช้ผลิตภันฑ์ของ Google อะไรบ้างและให้ใส่วันเดือนปีใครมันจะไปจำได้ครับ ผมก็กรอกเท่าที่จำได้ สุดท้ายบอกให้ผมรอ 3-5 วัน แต่แค่ 2 วัน

ผมก็ได้รับเมลล์จาก Google ให้ไปรีเซ็ตรหัสผ่านได้ ผมดีใจมากรีบไปรีเซ็ตทันที แต่ดีใจได้ไม่นานวันรุ่งขึ้น Gmail ในโทรศัพท์ฟ้องให้ใส่พาสเวิร์ดอีก

เหมือนเดิมครับ โดนมัน hack อีกแล้ว แต่คราวนี้ผมกรอกข้อมูลไปตามเดิมแต่ Google ไม่อนุมัติผมแล้ว ผมเครียดมากๆเพราะ Gmail นี้

ผมใช้ติดต่อกับทุกงานและมีข้อมูลสำคัญเต็มไปหมด ไม่รู้จะทำยังไงดีครับ

+++ ขอเสริมบัญชี PayPay ผมก็โดนไปด้วยเพราะใช้ Gmail และรหัสผ่านตัวเดียวกันกับ Gmail ครับ ผมพึ่งกู้กลับคืนมาได้ แต่เมื่อ Gmail

ของผมโดน Hack อีกครั้ง PayPal ผมก็โดน Hack กลับไปอีกเช่นกันครับ จนวันนี้ผมลงทุนโทรไปที่ สนง. PayPal ที่สิงคโปร์ และเล่าเรื่องราว

ให้เขาฟัง เขาจึงบอกว่าจะระงับบัญชีไว้ก่อนและจะไม่ให้ทำธุรกรรมใดๆทั้งสิ้น ทางพนักงานบอกจะดทรมาแจ้งความคืบหน้าแต่ยังเงียบอยู่ครับแต่ผมก็ได้ปิดบัตรเครดิตไปเรียบร้อยแล้วละนะครับ

บัญชี PayPal ผมคนที่ Hack นำไปซื้อของขายของออนไลน์ครับ แค่ 2 วันมีเงินเข้าออก เป้นหลักร้อยเหรียญครับ กรณีแบบนี้ผมต้องทำยังไงดีครับ

มีใครเคยเจอแบบผมบ้างครับ กรุณนาอย่าติดต่อผมทางเมลลืในเว็บนี้นะครับ signal2939@gmail.com เพราะโดน hack ไปแล้วครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

pam-sun

23/02/2015 17:39:58
1
ไปแจ้งความเลยครับ
ส่วนถ้าไม่สบายใจ
ทางกฎหมายลองโทไปปรึกษาที่ศูนย์นิติศาสตร์ของทางธรรมศาสตร์ ที่เบอ
02-613-2128 (ท่าพระจันทร์) ดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

mingpukja

23/02/2015 18:01:01
0
ผมทำงานด้าน website และพวก network ครับ โดยปกติพวกนี้ถ้า Hack ไปที่ server โดยตรงทำได้ยากมากครับ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้นะครับ
เท่าที่พบเจอส่วนมากจะเกิดจากคอมหรือโทรศัพท์ติดไวรัสดักจับข้อมูลครับ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tangkoo

23/02/2015 18:15:18
3
เอาใจช่วยนะครับ ผมเคยโดนคล้ายๆกัน เฟสบง เฟสบุ๊กโดนหมด แต่ผมโดนช่วงความเห็น ทางการเมืองขัดแย้งกันอย่างรุนแรง ให้น้องที่เก่งด้านนี้ช่วย เขาบอกเซิร์ฟเวอร์ คนทำอยู่ต่างประเทศ ทุกวันนี้ผมใช้เมลล์ ใช้เฟส เพื่อรับรู้ข่าวสารภายนอกเท่านั้น เมลล์ก็ต้องมานั่งตั้งใหม่ หาชื่อมาตั้งก็ยากเบื่อจริงๆ555 ถ้าเป็นพวกธุรกรรมต่างๆ ผมยังมั่นใจการเดินเข้าไปในแบงค์มากกว่า การฝากการเก็บข้อมูลต่างๆ ก็ยังใช้ฮาร์ดดิส ซีดีอยู่ ไม่กล้าฝากบนฟ้าบนเมฆ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ipodgen315

23/02/2015 19:03:25
0
- ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ pam-sun มากนะครับยังไงพรุ่งนี้ผมจะลองติดต่อดูครับ
- คุณ mingpukja ผมไม่แน่ใจว่าเขาดักจับข้อมูลผมได้ยังไงครับ แต่ผมเคยโหลดแอ๊พพวกเก็บพาสเวิร์ดอะไรประมาณนี้มาใช้
และมันแปลกๆจนผมต้องลบทิ้งไป แต่ผมก็ได้กรอกข้อมูลรหัสผ่านไปบ้างแล้วครับ อีกอย่างผมซื้อของออนไลน์โดยจ่ายผ่านบัตรเครดิตและอีเมล์
ที่ผมโดนแฮ๊กค์นี้ใช้เป้นเมลล์หลักกับบัตรเครดิตด้วยครับ อาจจะโดนดักจับได้อีกอย่างพาสเวิร์ดผมก็ง่ายเกินไปเดาง่ายมากๆผมเข็ดเลยครับกับการตั้งพาสเวิร์ดง่ายๆ
- คุณ tangkoo ขอบคุณมากนะครับสำหรับกำลังใจครับ ต่อไปผมคงต้องระวังเกี่ยวกับโลกออนไลน์มากขึ้นแล้วละครับ
ข้อมุลส่วนตัวหรือด้านการเงินจะใช้อย่างระมัดระวังและรัดกุมที่สุดใช้เท่าที่จำเป้นจริงๆเท่านั้นครับ เข็ดแล้วครับ

...Google เลือกที่จะเชื่อข้อมูลใหม่ที่ Hacker พึ่งจะมาเปลี่ยนแปลง แต่ไม่เชื่อผมถึงแม้ผมจะบอกไปว่าผมมีหลักฐาน
แม้กระทั้งอีเมลล์ที่ใช้ในการเปิดใช้งาน Gmail ในครั้งแรกเลย แต่ Hacker มันไม่มีแน่นอน แล้วมันจะเป้นตัวจริงได้อย่างไร
แค่นี้ Google ทำไมไม่นำไปพิจารณาครับ เป้นผมจะยึดถือเมลล์แรกที่ใช้ละครับ เพราะคนที่เปิดใช้งานครั้งแรกยังไงก้ต้องเป็นเจ้าของอย่างแน่นอนครับ
มีตั้ง 2 เมลล์ปานนั้นยังไม่เป้นผลอีก ผมไม่เสียดายเมลล์เท่าไหร่หรอกแต่ผมห่วงข้อมูลใน Gmail และ Google Drive ของผมมากกว่าครับ
สุดท้ายก้ต้องขอขอบคุณทุกกำลังใจนะครับ ผมจะสู้ให้ถึงที่สุดไม่ได้จริงๆค่อยปล่อยมันไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Draco

23/02/2015 21:49:01
424
ถ้าแฮกได้ถึง 2 ครั้งติดๆ ไม่น่าจะเป็นการเดาพาสเวิร์ดนะครับ อยากให้สังเกตุอุปกรณ์ที่ใช้อยู่ เช่น คอมหรือมือถือ โดยเฉพาะเครื่องที่ใช้ตอนรีเซ็ตพาสเวิร์ดว่ามีโอกาสติดไวรัสหรือโทรจันไหม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ipodgen315

24/02/2015 06:24:25
0
เขารีเซ็ตพาสเวิร์ดครับลักษณะนี้ ผมว่าครั้งแรกคือเดา แต่ครั้งที่ 2 คือรีเซ็ตพาสเวิร์ดครับเพราะเขาเข้าไปตั้งค่าการยืนยัน 2 ขั้นตอน

เปลี่ยนเมลล์ใหม่และใส่เบอร์โทรใหม่ เวลาเขาเข้าไม่ได้ก็จะสามารถรีเซ็ตได้เลย แต่แปลกตรงที่ Google ไม่ยอมสนใจข้อมูลเดิม

กลับไปสนใจข้อมูลใหม่ที่กรอกเข้าไป คนไม่โดนแฮ๊กค์เขาจะมาร้องเรียนทำไม สมัครใหม่ก็ได้จะไปอยากได้เมลล์คนอื่นทำไมละตั้งหลายรอบ

ทำไมเขาไม่คิดบ้างครับ

- ตอนผมรีเซ็ตรอบแรก ผมทำบนไอโฟนหกครับ ผมมั่นใจว่าในเครื่องไม่ได้มีอะไรที่จะเป็นสาเหตุให้ดดน hack ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

BoyBrinks

24/02/2015 09:07:02
8
ผมเคยเกือบโดนเหมือนกัน คือจีเมล์ผมแจ้งเตือนที่มือถือว่าใช่ผมหรือไม่ที่พยายามล็อกอินที่แอฟริกา (เพราะปกติผมล็อกอินที่กรุงเทพฯ)

เคสของเจ้าของกระทู้น่าสงสัยคนใกล้ตัวรึเปล่าครับ ???
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

somkiatr

26/02/2015 20:26:34
182
โดนพวก Trojan Horse แน่ๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ipodgen315

27/02/2015 11:21:36
0
ตอนนี้ผลกระทบที่ได้รับจากการโดนแฮ๊กค์คือ facebook โดนเปลี่ยนรหัสไปแล้ว Google Drive เข้าไม่ได้แล้ว

บัญชี PayPal โดนแฮ๊กค์ไปแล้ว แต่แจ้งทาง PayPal แล้วเรื่องอยู่ในระหว่างการพิจารณา ผมปวดหัวมากกับเจ้านี้

อยากทราบว่า ถ้าจับตัวคนแฮีกค์ได้เราจะสามารถดำเนินคดีกับเขาได้หรือไม่ และ ผมต้องไปดำเนินการติดต่อกับ google ยังไงถึงจะได้

บัญชีคืนมาเพราะตอนนี้ทุกอย่างโดนเปลี่ยนไปหมดแล้ว แม้กระทั้งบัญชีอีเมลล์ที่เคยใช้ยืนยันก็ถูกเปลี่ยนไปแล้วและ Google

ก็ยืดตัวใหม่เป็นหลัก แต่เมลล์ที่ใช้ในการยืนยันตอนเปิดใช้งานไม่สนใจแล้ว แย่มากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

somkiatr

27/02/2015 12:45:57
182
ล้างเครื่องหรือตรวจสอบเครื่องด่วนครับ เพราะเดี๋ยวอย่างอื่นจะไปด้วยหมด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ipodgen315

27/02/2015 16:31:32
0
ตอนนี้ผมได้ข้อมูลมา 80-90% แล้วครับ (ไม่ขอบอกนะครับเดี๋ยวมันไหวตัวไปเปลี่ยนข้อมูลตัวเองซะก่อน) รอให้ทางตำรวจปราบปรามการกระทำความผิดทางเทคโนโลยีจัดการครับ

ถ้าจับตัวได้ผมจะเอามาโชว์ครับ คาดว่าถ้ายังอยู่ในไทยไม่น่าจะรอด ผมให้ข้อมูลได้ไม่มาก มันอยากทำอะไรตอนนี้ทำเลยผมไปแจ้งความไว้

เรียบร้อยแล้วครับ คนพวกนี้ต้องจัดหนักครับ ผมไม่ยอมง่ายๆหรอกถ้าเป็นคนอื่นถอดใจไปแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ipodgen315

27/02/2015 16:34:53
0
คุณ somkiatr ผมต้องล้างเครื่องเลยใช่ไหมครับ ผมว่าไม่น่าจะโดนได้นะครับเรื่องโทรจันนี่ ป้องกันไวรัสเอาไม่อยู่เหรอครับ

มันจะแฝงตัวมายังไงครับ โปรแกรมผมก็ลงเฉพาะที่จำเป็นไม่มีโปรแกรมแฝงเลยบราวเซอร์ตอนนี้ก็ใช้เพียง IE ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

somkiatr

27/02/2015 16:53:18
182
รองใช้โปรแกรมพวก Spyware Cleaner ดูครับ คือต้องหาสาเหตุของการรั่วไหลของรหัสผ่านด้วย เปิด Personal Firewall ใน Windows ด้วย รองดูสิว่าเรามีการไปเชื่อมต่อ Free WIFI ข่้างนอกไหม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ipodgen315

27/02/2015 18:36:20
0
พอดีผมเอาข้อมูลทั้ง อีเมลล์และบัตรและบัญชีทางการเงินต่างๆพิมพ์ไว้และเซพไว้ในเมลล์ครับ

แค่เข้าไปก็สามารถเปิดดูได้และนำไปใช้ได้อย่างง่ายดายครับ ผมเข็ดแล้วต่อไปผมไม่คิดจะเอา

มาเก็บรวมกันไว้แบบนี้แล้วครับ มันเป็นไปไม่ได้หรอกที่ผมจะโดนทุกอย่างทุกบัญชีถ้าไม่ได้ดูตรงส่วนนี้

ผมจำไปจนวันตายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

BoyBrinks

05/03/2015 09:42:46
8

เมล์หลอกเพิ่งเข้ามาสดๆร้อนๆหนาวๆเลยครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"4 วัน Gmail โดน Hack 2 รอบ สุดท้ายผมต้องเสียเมลล์ไป"