Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เครื่องเสียง ญี่ปุ่น แปลงไฟ ใช้ได้ไหม

classico

22/02/2015 17:49:28
0
อยากทราบว่า ถ้า ซื้อ พวก แอม ตั้งโตะ แล้ว มาแปลงไฟ จะ ใช้ได้ ปรก 100 เปอร์ ไหมครับ
แอมป์ หูฟัง พวก Teac Fostex

หลายๆคน บอกต่างๆ ไป มา
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Tum เรือนเสียง

22/02/2015 19:04:00
7
แนะนำให้ใช้หม้อแปลง100v.แยกต่างหากครับ ถ้าเป็นแอมป์ต้องใช้ลูกใหญ่หน่อยนะครับ เวลาเปิดดังๆหม้อแปลงแยกจะได้จ่ายไฟให้หม้อแปลงหลัก(ในเครื่อง)ได้อย่างเสถียรครับ

หากเรานำไปแปลงไฟเสียงเพี้ยนเเน่ๆครับ เพราะช่างเค้าไม่สามารถคำนวนได้ว่ากระแสoutput-inputต้องการไฟเท่าไหร่แน่ อย่าเสี่ยงเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ลุงเงนมง

22/02/2015 21:18:05
ลักษณะการแปลงโดยทั่วไป

สำหรับ

เครื่องที่ใช้ไฟกำลังวัตต์น้อยๆ เช่น เครื่องเล่น cd md มักใช้หม้อแปลง 100v. ตัวเล็ก ใส่คั่นทีสายไฟ ac ก่อนเข้าหม้อแปลงเดิมของเครื่องครับ ก็สามารถใช้ได้ครับ เหมาะสำหรับท่านที่ขี้ลืมครับ เพราะถ้าเผลอเสียบไฟ 220v. บ้านเรา จบเห่เลย แต่ในเรื่องคุณภาพนั้น การดัดแปลงในเครื่อง จะเกิดสัญญานรบกวนจากฟลักซ์แม่เหล็กของหม้อแปลง ที่มีการดัดแปลงเพิ่มเติมลงไปได้ครับ มีผลต่อเสียงไม่มากก็น้อย

สำหรับ
แอมป์บ้านที่ใช้กำลังไฟมาก ส่วนใหญ่จะยัดหม้อแปลงขนาด 100v. ลงไปไม่ได้เพราะจะมีขนาดใหญ่มาก ในขณะที่พื้นที่ภายในมักจะไม่มีช่องว่างเพียงพอต่อการดัดแปลง มักจะต่อกับหม้แปลงเสต็ปดาวน์ภายนอกแทน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หมูหวาน

22/02/2015 23:04:00
573
สามารถใช้งาน Step Down Transformer จาก 220V เป็น 110V ได้ครับ
คุณภาพของหม้อแปลง Step Down นี้มีผลต่อเสียงด้วยนะครับ ส่วนใหญ่จะหามือสองจากญี่ปุ่นกัน
แล้วก็พยายามหาหม้อแปลงนี้ให้หำลังไฟเพียงพอต่อความต้องการด้วยครับ ดูที่กำลัง Watt ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เครื่องเสียง ญี่ปุ่น แปลงไฟ ใช้ได้ไหม"