Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิวหูฟัง Bluetooth แบรนด์นอกสายตา ดั่งเจอช้างเผือกในเมืองกรุง ^^

wolfman101

21/02/2015 05:14:17
1
วันนี้ไปเจอหูฟัง Bluetooth แบรนด์นอกสายตาดั่งเจอช้างเผือกในเมืองกรุงมาเลยมาเล่าสู่กันฟัง

หูฟัง Bluetooth ตัวนี้เป็นตัวที่ผมเคยเห็นมาสักพักแล้ว แต่ไม่เคยสนใจเพราะไม่คิดว่ามันจะดี
แต่เหมือนชะตาฟ้าลิขิต ไม่รู้อะไรมาดลใจให้ขอลองแกะฟัง พอเสียงกระทบหูเท่านั้นแหละครับ
ตาโตเท่าไข่ห่าน เฮ้ยยยย....ใช่เลยที่ตามหามานาน งั้นก็มาชมหน้าตาช้างเผือกกลางเมืองกรุง
ตัวนี้กันก่อนละกัน

หน้าตาก็ดูธรรมดา ๆ ไม่ได้ดีเด่นอะไร

ข้างนอกสีดำ ข้างในสีแดง ตอนแรกไม่โดนใจเท่าไหร่แต่ดูไปดูมาก็สวยดีเหมือนกันแหะ

สเปคที่ให้มา

มี Bluetooth มาให้รับสายโทรศัพท์ได้ (คุณภาพการสนทนาก็กลาง ๆ แหละครับ)

รองรับ iphone และ android

ดูหน้านอกตอนกางแขนกางขาเต็มที่อีกที สีดำมันเงาใส่แล้วไม่เด่น ไม่เตะตาดี

ข้างในบุนวมสีแดงเป็นแบบ on ear ใส่สบายอย่างไม่น่าเชื่อ ผ่านการทดสอบด้วยการดูหนัง 2 เรื่องติด
เกือบ 5 ชั่วโมงโดยไม่ร้อน ไม่หนีบหัว ไม่กดหู ผ่านฉลุยสบายอย่างไม่น่าเชื่อเว้ยเห้ย

ปุ่มบังคับต่าง ๆ มีช่องเสียบสายหูฟัง 1 ช่อง ปุ่มปรับเสียงดัง/เบา ปุ่มเลื่อนเพลง และกดเพื่อรับสายโทรศัพท์

ภาพอธิบายต่าง ๆ หลังกล่อง

เอาล่ะถึงเหตุผลที่นำมาแนะนำกันเสียที
1. ผมตามหาหูฟังที่ใช้ได้ครอบจักรวาล ดูหนัง ฟังเพลง รับโทรศัพท์ได้ ไม่มีสายเกะกะ ขนาดกำลังพอเหมาะ
2. ต้องใส่สบาย ไม่กด ไม่รัด ผ่านการทดสอบด้วยการดูหนัง 2 เรื่องติดเกือบ 5 ชั่วโมงโดยไม่ต้องถอดอย่างสบาย ๆ
ไม่ร้อน ไม่อึดอัด ไม่รัดจนปวดหัว โอววว...ไม่น่าเชื่อลองมาหลายตัวที่ว่าสบาย ๆ เพิ่งเจอตัวนี้แหละที่ผ่าน
3. มิติ/เวทีเสียงมาเต็มแบบเกินคาด เกินราคาไปเยอะมาก ดูหนังเครื่องบิน ๆ ผ่านซ้ายก็ซ้าย ขวาก็ขวาสมจริง
เสียงบีบแตรนึกว่ารถคันหลังบีบแตรไล่ นั่งหลับตาฟัง MV กลองอยู่ไหน เบสอยู่ไหน ลืมตามาดู...เออตรงแหะ
4. เบสมาเต็มเป็นลูก ๆ ทรงพลังมากให้ความรู้สึกเดียวกับตอนฟัง Bose soundlink mini ครั้งแรกเล่นเอาอึ้ง
เอ๊ะ....ตัวแค่นี้ไหงหมัดหนักจังฟร่ะ? อัดออกมาเป็นลูก ๆ ฉากระเบิดนี่โอเคเลย กลอง เบสมาเต็มหยั่งกะราคา
5-6 พัน
5. กลาง แหลม มากำลังดีไม่บาดหู ไม่จี๊ดเข้าไปในสมอง เสียงร้องยังฟังได้ชัดเจน ใส กังวาล สัมพันธ์กับเบส
6. น้ำหนักเบา พกพาง่าย ตัวไม่ใหญ่ไม่หนา ใส่กระเป๋าสบาย พาดคอก็ง่าย

*** ข้อควรระวังแบบสุด ๆ
ครั้งแรกผมเจอหูฟังตัวนี้ที่ HomePro บนราวแขวนมีอยู่ 3 ตัวเป็นแบบสีดำล้วนทั้งด้านนอกด้านใน
แกะมาลองตัวที่ 1 เกิดอาการเสียงมาช้ากว่าภาพประมาณ 1 วินาทีตัวที่ 2 หูซ้ายเบากว่าขวาตัวที่ 3 ก็เจออาการ
เสียงมาช้ากว่าภาพไปประมาณ 1 วินาทีเหมือนเดิมแถมยังมีขาด ๆ หาย ๆ เป็นช่วง ๆ

คิดว่าหมดบุญซะแล้วช่างเถอะอย่าเสี่ยงเอามาเลยไปทำธุระที่ The mall ต่อดีกว่า
พอทำธุระเสร็จไม่รู้นึกครึ้มอะไร เหมือนมีบางอย่างมาดลใจ เอ้าลองเดินไปดูแผนกขายหูฟังหน่อยซิ
เอ๊ะ...ที่นี่ก็มีขายแหะเห็นแขวนอยู่ 2 ตัวมีบุสีแดงข้างในซะด้วย

ยังติดใจในคุณภาพ และมิติเสียงอยู่เอาก็เอาวะเสี่ยงดวงดูอีกทีไม่เสียหลาย จัดแจงขอแกะมาลอง 1 ตัว
ตัวแรกอาการเหมือนที่ HomePro คือเสียงมาช้ากว่าภาพประมาณ 1 วินาทีเริ่มถอดใจ แต่ยังไม่อยากกลับ
เพราะพนักงานขายน่ารักเอาไงดี ๆ "น้องครับพี่ขอเบอร์หน่อยจะลองเสียง Bluetooth ดูน่ะครับ" พอได้เบอร์เสร็จสรรพ
ก็ลองโทร เสียงหวาน ๆ ผ่านมาตามสายดีเลย์เหมือนที่ลองดูหนังจากมือถือคือ delay ประมาณ 1 วินาที
เข้าล๊อคต่อแผนสอง "ตัวนี้เสียงมาช้ากว่าภาพนะครับ พี่ขอลองอีกตัวได้มั๊ย"

น้องพนักงานสาวน่ารักยิ้มหวานแล้วก็แกะมาให้ลองอีกตัว โอววววววว......เจอแล้วครับช้างเผือกที่ตามหา
เสียงดีกว่าทุกตัวที่ลองมา อาการเสียงมาช้ากว่าภาพไม่มี สีดำแดงมองนาน ๆ สวยกว่าแบบดำล้วน
ได้เบอร์โทร+ไลน์ไอดีมาด้วย (เอ๊ะ...เกี่ยวกันมั๊ย?) เอ้าสองมือล้วงกระเป๋า ควักตังค์ขึ้นมายัดใส่มือน้องพนักงานสาวน่ารัก
เดินตัวปลิวกลับบ้าน ได้เสียงที่ถูกใจ ได้ไลน์คนน่ารัก ถึงบ้านแกะกล่องลุยดูหนังทดสอบเวทีเสียง 2 เรื่องติด
เกือบ 5 ชั่วโมงฟังเพลงต่อตั้งแต่เพลงช้าหวาน ๆ จนถึงเพลงเบสตึ๊บ ๆ ตัดสินใจใช่แระผมเจอช้างเผือกกลางเมืองกรุง
จึงตัดสินใจเขียนมาแนะนำเล่าสู่กันฟังครับผม ^^

ปล. ผมลองหูฟังร้านเฮียมาเกือบครบ ตั้งแต่หลักหมื่นยันหลักร้อย SYNCHRO Q7 SBT-5100 ตัวนี้ถูกจริตผมที่สุด
คุณภาพเกินราคาไปมาก น่าจะกลายเป็นตัวที่ใช้งานได้หลากหลาย พกพาไปได้ทุกที่ไม่ต้องวิตกจริตกลัวพังล่ะครับ
พี่ ๆ น้อง ๆ ถ้ามีโอกาสไปทดลองกันดูนะครับอาจเป็นช้างเผือกนอกสายตาอีกตัวนึงครับ

ปล2. ย้ำนะครับต้องลองหลาย ๆ ตัวเพราะอาจมีโอกาสเจอตัวบกพร่องได้มากเหมือนที่ผมเจอครับ

ปล3. ถ้าไปตามหาที่เดอะมอลล์อย่าแย่งจีบน้องน่ารักคนเดียวกับผมนะครับ อิ อิ ^^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Draco

21/02/2015 21:16:59
424
น้องน่ารักนี่ The mall ไหนคับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

wolfman101

22/02/2015 13:25:27
1
บอกม่ายด๊ายยยย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ohwownoone

22/02/2015 22:41:12
370
อ่าจะขอรบกวนเบอร์น้องเค้าด้วยครับ ผมก็จะลองบลูทูช เหมือนกัน อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ปุ๊ทะลิ

22/02/2015 22:58:43
0
earpad สีแสบดากมากคับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

wolfman101

23/02/2015 08:29:16
1
อ่านปุ๊บ หันไปมอง รู้สึกแสบขึ้นมาทันทีเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

mamaman5

23/02/2015 09:54:12
0
เคยไปลองรุ่น รองลงมาเหมือนกันครับยี่ห้อนี้ เสียงดีเกินราคา ใช้งานหลายอย่าง เป็นทั้งบลูทูธ เล่นmp3 ใส่เม็มได้ ปรับ volum + eq ได้ รับ fmได้ เสียบสายต่อตรงกับ player ได้อีก คุ้มเว่อร์แต่ไม่ซื้อซะงั้น? (เห็นว่าในจีน คือยี่ห้อ nia q7 มีชื่อเสียงพอสมควร)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

wolfman101

23/02/2015 23:36:34
1
ลองฟังต่อเนื่องมาสอง สามว้นคุณภาพเสียงยังคงเส้นคงวาอยู่
บทจะเจอตัวที่ดีก็ดีจริง ๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Masaphong

20/02/2018 09:54:56
0
ผมอ่านกระทู้นี้เมื่อ 2-3ปีก่อน มีโจทย์คล้ายๆกับเจ้าของกระทู้
อยากได้หูฟังไร้สาย ดูหนัง ฟังเพลง เบสดีๆ(Pop/Rock/ดูหนัง เหมาะมากๆ)
ราคาประหยัด รีบไปสอยหูฟังตัวนี้ที่ The Mall ไม่ผิดหวังจริงๆ เสียงถูกจริตกับผมมาก

ใช้ฟังทุกวันเวลาเดินทางไปทำงาน(BTS) ตอนเช้าฟังข่าว ตอนเย็นใช้ดูหนังผ่านมือถือ
สะดวกมากๆ ไม่เคยเจอหูฟังรุ่นไหนที่รับวิทยุได้มาก่อน ยิ่งหูแพงๆเค้าก็ไม่ทำกัน แปลกดี
ปัจจุบันใช้มาแล้ว2อัน และกำลังจะซื้ออันที่3 เพราะใช้งานหนัก ใช้ทุกวัน 

ต้องขอขอบคุณเจ้าของกระทู้สำหรับReviewดีๆ 
สำหรับผมปัจจุบันยังไม่เจอหูฟังตัวไหน แทนที่เจ้าตัวนี้ได้เลย 
ถ้าเป็นช่วงลดราคา อยากซื้อเก็บไว้ซัก2อัน 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รีวิวหูฟัง Bluetooth แบรนด์นอกสายตา ดั่งเจอช้างเผือกในเมืองกรุง ^^"