Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

วิธีการพัฒนาคุณภาพสัญญาณของระบบ streaming โดยที่ไม่ต้องซื้อสาย LAN แพงๆ

Windows X

21/02/2015 00:57:18
337
อันนี้ผมก็ได้ยินมาอีกทีนะครับ ขอเล่าเล่นๆหน่อย คือมีรุ่นน้องเล่าให้ฟังว่าเปลี่ยนไฟเลี้ยงที่ router มาเป็น battery แล้วเสียงดีขึ้นผมเลยลองเปลี่ยน adaptor จากตัวแถมมาเป็นของ Sony กับสาย USB ที่ดีขึ้นดู เออ noise มันลดลงวุ้ย ต่อมาเค้าแนะนำให้ลด Tx Power ดู ผมลองลดดูแล้วก็พบว่าเสียงมันดูเป็นอิสระขึ้น noise รบกวนก็ลดลงไปอีก นี่ขนาดผมใช้ network แค่คุมโปรแกรมไม่ได้ส่งข้อมูลที่เกี่ยวกับเสียงอะไรเลยนะครับยังเห็นผลแบบนี้

แต่.....แต่! ไม่ว่าจะใช้สายแลนที่เทพแค่ไหนก็ตาม มันอาจลด noise รบกวนจากภายนอกได้ อาจ cancel noise ที่เกิดขึ้นระหว่างการส่งข้อมูลได้ มันไม่สามารถทำให้ noise รบกวนจากในเครื่องและ router หายไปได้ และส่วนใหญ่ที่พบมา การแก้ไขปัญหาที่ต้่นเหตุไม่ว่าจะเป็นการ upgrade router/psu การ config router ให้ลดการรบกวน เห็นผลชัดเจนกว่าการใช้ audiophile ethernet cable ที่แพงเวอร์มากๆ

ผมเห็นด้วยนะครับที่จะใช้สาย server grade คุณภาพที่ดีกว่าสายเดินทั่วไปตามห้างแต่ไม่ใช่ว่ายิ่งแพงแล้วจะยิ่งดีขึ้นเสมอไป บางทีก็กลายเป็นสายผิด spec เพี้ยนไปเลยก็มี และพวกที่ซื้อสายแพงๆได้ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมพอจะซื้ออะไรที่แก้ปัญหาได้จริงแบบดีๆหน่อยมักจะบอกว่าแพงเกินไปแต่ซื้อสายครึ่งแสนหรือครึ่งล้านได้

ทุกคนอยากพัฒนาชุดตัวเองให้ดีขึ้น ผมหวังว่าเราจะใช้สติและปัญญาในการพัฒนาอย่างสร้างสรรค์ไม่ใช้ความบ้าคลั่งตามกระแสตลาดนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หมูหวาน

21/02/2015 13:00:47
573
ผมคาดหวังเทคโนโลยีใหม่ๆในการเชื่อมต่อแบบ Wireless ล่ะครับ ซึ่งน่าจะตอบโจทย์การใช้งานในปัจจุบัน
ไม่แน่ในอนาคตอาจจะมี Interface แบบใหม่ ที่ Stream ข้อมูลเสียงแล้วไม่ดร็อปลงเหมือนปัจจุบัน
ยังไงก็ขอบคุณนนท์มากๆๆนะครับ ที่แวะมาเล่าประสบการณ์ให้ฟังกันจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

chene

23/02/2015 16:12:46
353
ขอบคุณ คุณWindows X ที่เอาความรู้ดีดีมาบอกต่อครับ เดียวผมจะทดลองดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

wat12

23/02/2015 16:31:04
1
น้านนท์ครับ

แล้ว การใช้ตัวช่วย. อย่าง มินิwifi hub (ซึ่งให้ผลดีมากกับ การใช้ app remote& แทนสายแลน ให้HD player)
มันน่าจะช่วยทำให้ทดแทน สายแลนเป็นการถาวร. ได้เลยไหมครับ(เท่าที่เล่นอยู่ตอนนี้กับ hd player แววดีครับ. เข้าเน็ทลื่นๆ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
"วิธีการพัฒนาคุณภาพสัญญาณของระบบ streaming โดยที่ไม่ต้องซื้อสาย LAN แพงๆ"