Guest
หมวดหมู่ > ขายของมือสอง

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Windows X

10/02/2015 02:23:25
337

หลังจากที่ได้ข่าวลือเกี่ยวกับหูฟังรุ่นนี้ก็ได้ลองชม ลองตระเวนฟังมาหลายที่ ลองใช้ดูได้สักพักผมก็เกิดความรู้สึกเสียดายกับหูตัวนี้ว่ามันน่าจะไปได้ไกลกว่านี้อีกมากมาย ลองดู spec คร่าวๆของหูฟังตัวนี้นะครับ

1. 3-way crossover
2. Hybrid driver (Bass 10mm dynamic driver + Midrange BA + HF BA)
3. Silver plated cable

Hybrid 3-way ในตลาดก็มีแต่หลักหมื่นขึ้นไป body ก็ใส่สบายไม่อึดอัด spec ขนาดนี้ในราคาไม่กี่พันจะให้มาตกม้าตายเพราะตัดครอสออกมาเฉพาะทางไปหน่อยก็น่าเสียดายจริงๆ ผมไม่ได้บอกว่าแบบเดิมตัดครอสมาห่วยนะครับ แต่มันเปลี่ยนแนวไปจาก T1 เยอะและฟังได้ไม่หลากหลายเหมือนเมื่อก่อน แถมไปฟังหูฟัง hybrid มากี่ตัวก็ไม่ได้ dynamic ที่เป็นลูกมีน้ำหนัก ได้ช่วงเสียงต่ำและกลางที่กลืนกันลื่นน่าฟังแบบหู dynamic แท้ๆ เจอแต่เอา dynamic มาเป็นเบสซับเสริมเฉยๆมากกว่า ผมเลยตัดสินใจซื้อหูฟังตัวนี้มาโมเล่นดูว่าโมแล้วจะมีแววดีขึ้นแค่ไหน จะได้จูนตามแนวที่อยากฟังเหมือนชุดเครื่องเสียงบ้านตัวเองด้วย เคยมาโพสกระทู้แนะนำการโมหูฟังตัวนี้ไปทีแล้วเหมือนกันเผื่อมีคนสนใจทำเหมือนผม

หลังจากที่ทดลองจูนครอสด้วย r สิบกว่าตัวไปมาร่วมสัปดาห์ได้ ตอนนี้เบสมาเป็นลูกๆไม่ล้นแต่ upper bass เหมือนแบบเดิม ไม่ทะลักเหมือนตอนทดลองครั้งแรกๆ midrange ก็ดังสม่ำเสมอ เสียงลื่นเป็นมีช่องไฟดี treble ทำยังไงก็ดึงประกายขึ้นมาไม่ได้มากอย่างหูหลายหมื่น สงสัย driver จะไม่มี transient pulse ดีพอ แต่ก็จูนให้ได้น้ำหนักหัวโน้ตกลืนกับเสียงกลางทอดยาวได้พริ้วขึ้นกว่าเดิมเยอะ

รวมๆที่ฟัง prototype ตอนนี้ผมพูดได้เลยว่าสามารถเทียบเคียงกับหูฟังไม่เกินหมื่นได้สบายๆเลยล่ะครับแถมฟังได้หลากหลายแนวมากๆเพราะผมฟังทุกแนวครับ ครบเครื่องลงตัวกว่าเดิมมากๆ นี่ผมก็สั่ง parts สำหรับทำตัวจริงที่ใช้ R คุณภาพดีกว่าตัวเดิมและตัวที่ใช้ในรุ่น protype มากๆอย่าง Dale 1% precision มาลงบอร์ดตรงๆแทนทั้งหมด มีสั่งเผื่อจูนค่านิดๆหน่อยๆให้ลงตัวกว่านี้ อยากเจอตัวสำเร็จรูปไวๆแล้วสิ

เนื่องจาก project นี้คือการชุบชีวิต T2 ขึ้นมาใหม่เพื่อแก้ไขข้อผิดพลาดและปรับปรุงอุปกรณ์ภายในให้ดีขึ้น การแก้ไข TTPod ครั้งนี้จะพยายามรักษาอุปกรณ์เดิมไว้ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้โดยจะแก้ไขตามนี้ครับ

1. ออกแบบ crossover network ใหม่ เปลี่ยนค่าตัวต้านทานในวงจรใหม่ทั้งหมด ณ จุดนี้จะยังไม่มีการเปลี่ยนค่า capacitor เพราะเชื่อว่า engineer เดิมที่ใช้เวลากว่า 300 วันน่าจะทดลองได้ค่าที่มีจุดตัดลงตัวใน driver นี้แล้ว แต่อาจเกิดปัญหาในขั้นตอนการผลิต final product ทีหลังดังที่เคยอธิบายถึงสาเหตุที่อาจเกิดขึ้นได้ไปแล้ว
2. ตัวต้านทานจะใช้ของ Vishay Dale คุณภาพสูงที่มีค่าความเพี้ยนเพียง 1% และจ่าย output power ได้ถึง 62.5mW ได้ dynamic เสียงเต็มๆไม่มีอั้นแน่นอน
3. ตะกั่วเดิมจะถูกดูดออกไปแล้วใช้ตะกั่วของ WBT แทนซึ่งเพิ่มคุณภาพการนำสัญญาณภายในหูฟังดีขึ้นมาก ตอนแรกตั้งใจว่าจะใช้ Mundorf Supreme เลยแต่เนื่องจาก R SMD ในแผงวงจรนั้นเล็กมาก ตะกั่ว Mundorf เส้นใหญ่ไปและจุดหลอมเหลวสูงเลยเปลี่ยนมาใช้ WBT แทนครับ
4. แผงวงจรจะจูนด้วย แผ่น ERS ที่ช่วย damp วงจรและลดคลื่นรบกวนพวก EMI/RFI ให้สัญญาณนิ่งสะอาดกว่าเดิม
5. เนื่องจากโมเสร็จแล้วหมดประกัน ผมเลยต้องต่อประกันให้แทน ถ้าโมแล้วมีปัญหาภายใน 1 ปีก็รับซ่อมได้ฟรีถ้าเสียไปตามการใช้งานปกติครับ ตอนนี้กำลังติดต่อตัวแทนอยู่เรื่องการสั่ง driver มาเปลี่ยนเผื่อมีปัญหา เอ หรือจะสั่ง driver มาโมเองต่อเลยดีน้า 555+

ทั้งหมดนี้คิดค่าโมอยู่ที่ 1,800 บาทถ้วนครับ บางคนอาจมองว่าแค่เปลี่ยน r ในครอสทำไมราคาขนาดนี้แต่ทั้งหมดนี้มันมีค่าใช้จ่ายที่สูงกว่าที่คิดครับไม่ว่าจะเป็น

1. ค่า research ไม่ว่าจะเป็นเวลาที่จ้างช่างมาโมเปลี่ยนค่า cross ไปมาไม่รู้จบจนกว่าจะหาจุดลงตัวที่น่าพอใจได้ไม่รู้กี่วัน วันนึงแกต้องแก้ประกอบหูลองฟังใหม่ไม่รู้กี่รอบ
2. ค่า stock อุปกรณ์ที่จะโม หากคิดต่อตัวราคาไม่กี่ร้อยก็จริงแต่รวมๆกันกับค่าส่งแล้วก็หมดไปหลายพันอยู่ครับ
3. ค่าใช้จ่ายในการดำเนินการต่างๆไม่ว่าจะเป็นการรับส่งสินค้าตามความสะดวกของลูกค้า นัดรับของไปโมแล้วนัดรับส่งอีกทีอะไรก็ตามใจลูกค้าได้หมด คุยกันสบายๆโมแบ่งกันเล่นชิลๆแบบไม่ต้องมาคิดเล็กคิดน้อยดีกว่าครับ
4. ค่าใช้จ่ายในการดูแลสินค้าที่จะโมไม่ว่าจะเป็นปัญหาที่เกิดขึ้นได้ในตอนโมและหลังโมเช่น mold แตก driver ดับ เสียงเอียงต้องเอากลับมาแก้มาซ่อมใหม่ เป็นต้น
5. ค่าใช้จ่ายในการรับประกันสินค้าหลังโมไป 1 ปี หาก driver พังต้องเคลมอะไรก็สามารถดูแลรับผิดชอบแทนร้านค้าที่ซื้อไปได้ตามความสามารถ อย่างมากก็คิดสูตรใหม่สั่ง driver มาเปลี่ยนเองเลย

เมื่อรวมกันทั้งหมดนี้แล้วไม่แพงหรอกครับเมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้รับ คุณซื้อหูฟังมา 2,990 จ่ายเพิ่มไม่ถึง 2 พันแต่ได้คุณภาพที่เพิ่มขึ้นแบบเทียบเคียงตัวในตลาดที่ไม่เกินหมื่นได้สบายๆ แถมรับประกันสินค้าให้ด้วยอีกครับ ใครสนใจก็ลงชื่อไว้ก่อนได้นะครับ ไว้ของมาพร้อมทำส่งลองฟังจนมั่นใจค่อยโอนเงินตามที่อยู่นี้นะครับ

ชื่อ: นายคีตะกวี พันธุ์เพ็ง (KEETAKAWEE PUNPENG)
ธนาคาร: ไทยพาณิชย์ (Siam Commercial Bank)
ประเภทบัญชี: ออมทรัพย์
หมายเลขบัญชี: 530-257678-1

กว่าจะถึงตอนนั้นก็คงเดือนหน้าล่ะมั้งครับ ตอนนี้อยากจะลองฟังลองพิสูจน์ว่าโมแล้วจะพัฒนาได้ขนาดนั้นจริงหรือไม่ก็ลองนัดลองฟังกันได้ครับ เบอร์ผม 084-655-354แปด หรือ Line lucifiar ครับ บอกก่อนนะครับว่าตัวจริงยังดีได้มากกว่านี้อีก
ความคิดเห็นที่ : 1

Artistiz

10/02/2015 02:46:46
0
ผมลองซื้อมาฟังดู (เพราะมันสวยนั่นล่ะครับ) เลยซื้อมา 55555

เสียงมันไม่เป็นที่น่าพอใจเลยครับ ฟังแล้วรู้สึกไปไม่สุดซักทาง อึดอัดๆ แต่ด้วยดีไซน์ของมัน ยังไงก็สวยจริงๆครับ ถ้าจะทำให้เสียงมันไปไกลลลลกว่านี้ได้ ก็น่าสนใจนะครับ
ความคิดเห็นที่ : 2

ultramanstf

10/02/2015 05:01:17
0
น่าสนใจครับ
ความคิดเห็นที่ : 3

m and m

10/02/2015 09:23:22
38
น่าสนดีครับ
ความคิดเห็นที่ : 4

longhorn

10/02/2015 10:37:32
47
น่าสนครับ
ความคิดเห็นที่ : 5

Windows X

10/02/2015 13:51:34
337
ตื่นมา shipped ออกมาแล้ว สงสัยจะได้ฟังเร็วกว่าที่คิดแฮะ หลังจากเบิร์นหูด้วย XLO ไปทั้งคืน ตื่นมาฟังเสียงเต็มขึ้นมาอีกหน่อย
ความคิดเห็นที่ : 6

Windows X

10/02/2015 21:24:11
337
วันนี้จูนท่อใหม่ แก้ปัญหาเสียงแหลมกุดได้ซะที เวทีเปิดเนียนขึ้นเยอะเลย
ความคิดเห็นที่ : 7

Windows X

14/02/2015 02:14:58
337
ในที่สุดก็โม TTPod T2 เสร็จซะทีครับ วันนี้จูนตัวจริงแบบ monitoring reference เสร็จแล้ว เสียงเรียบมากใกล้เคียงหูฟัง full range เลย เปิดฟังเพลงพวก format ดีๆหรือพวก hires แล้วเพราะสมจริงดีมาก เก็บทุกเม็ด กระเดื่อง หนังกลอง ไลน์เบส กีต้าร์กรีดอะไรออกมาจับได้หมดเลย จับสาย cello สะบัดเป็นเส้นๆสัมผัสได้ถึงช่วงสั้นและหยุดของมันได้เลย หูฟัง hybrid มันต้องแบบนี้สิ!

แต่พอมาฟัง mp3 ไฟล์ตลาดตอนแรกก็ตกใจเหมือนกันว่าทำไมมันเหมือนหูฟังติด sub ดูห้วนๆไปรึเปล่าทั้งๆที่ก็มีครบ พอเปลี่ยนจุกกลับเป็นแบบเดิมแค่นั้นแหละครับ เสียงเรียบมาทุกย่านเหมือนเดิมละ เวลาจูนเสียงได้เรียบจริงๆเนี่ยจุกมีผลเยอะกว่าเดิมมากจริงๆครับ อาจจะต้องโมอีกรุ่นให้ได้เสียงแบบตลาดๆหน่อยจะได้ฟังง่ายๆมันส์ๆก็ดีมั้ง
ความคิดเห็นที่ : 8

Absolutearm

14/02/2015 02:22:54
0
ผมสนใจมากกกกกกกกกกกกกกกครับ ยินดีส่ง ไปให้โมให้เลยครับ
เดิมๆขัดใจอย่างมากกกกมายมหาศาล

เชื่อมือพี่ชายคนนี้อยู่แล้วครับ
ความคิดเห็นที่ : 9

Windows X

14/02/2015 03:05:48
337
ปกติพวกหูฟังพกพาผมไม่ค่อยโมหรอกนะครับ แค่เปลี่ยน jack โมสายผมยังไม่อยากแตะเลย แต่เจอ spec โหดราคาแบบว่าผมสั่งแต่ driver มาเองยังแพงกว่าแบบนี้จะไม่โมได้ยังไงล่ะคร้าบ ถ้าสนใจก็ LINE มาเลยครับ ไว้นัดลองฟังดูก่อนได้ครับ เผื่อจะปรับจูนแก้ไขเพิ่มเติมหรือทำอีกรุ่นดี :)
ความคิดเห็นที่ : 10

Windows X

14/02/2015 03:42:45
337

รูปปลากรอบครับ ใช้จุกนี้อยู่ตอนนี้
ความคิดเห็นที่ : 11

FELT

14/02/2015 09:48:56
6
ช่วยดันครับ น่าสนใจทีเดียว รอติดตาม
ความคิดเห็นที่ : 12

Windows X

15/02/2015 22:00:57
337
วันนี้ตื่นมาแม่เอากางเกงที่ถอดเปลี่ยนก่อนนอนไปซักพร้อม TTPod T2 เจ๊งเลย พอไปซื้อใหม่มาโม 2 ตัวลองแบบ music lover ขำๆไปก็โอเค พอจะเอาอีกตัวมาโมดันเบาไปข้างนึงต้องซื้อใหม่อีก อะไรจะซวยซ้ำซวยซ้อนขนาดนี้เนี่ย แต่ตัวที่ซื้อมาโมใหม่เสียงเปิดกว่าเดิมเยอะเลยแฮะขนาดยังไม่เบิร์น ฟัง Spanish Harlem แล้วเสียงสายเบสสะบัดเก็บ harmonic ได้ครบเครื่องคุมเบสได้ดีมากจริงๆครับ สงสัยตัวทดลอง jump สายบนบอร์ดบ่อยๆเลยช้ำบ้างกระมัง
ความคิดเห็นที่ : 13

tatow

15/02/2015 22:28:06
0
น่าสนใจมากเลยครับ
ความคิดเห็นที่ : 14

Windows X

15/02/2015 22:33:09
337
สะดวกนัดลองฟังกันเล่นๆดูได้นะครับ ผมก็อยากได้ feedback ดูเหมือนกันว่าคิดไปเองคนเดียวรึเปล่า
ความคิดเห็นที่ : 15

Absolutearm

17/02/2015 10:42:32
ขอขำความซวย ของพี่ Window X หน่อยนะครับ 5555
อะไรจะซวยซำ้ซาก ขนาดน้านนนนน

ปล.หูผมที่ส่งไปหาพี่แล้ว จัดหนักให้แจ่มๆเลยนะครับ น้อง T2 ผมฝากความหวังไว้กะพี่แล้วนะขอรับบบบบบบ
ความคิดเห็นที่ : 16

Windows X

17/02/2015 23:02:50
337
ได้ครับผม เดี๋ยวของมาแล้วจะจัดให้หนักเลยครับ วันนี้เอาหูไปลองอยู่ 2 ที่ ได้ feedback มาก็ดีขึ้นเยอะจริงนะครับแต่แบบอารมณ์ก็ว่าไม่ชอบก็เกลียดเลยเหมือนกันครับ ถ้าไม่ชอบ หู 4-5 พันในตลาดยังน่าสอยกว่าก็มี แต่ถ้าชอบ หูฟังหลักหมื่นหลายๆตัวก็มีหนาวๆร้อนๆเหมือนกันครับ

แต่โดยส่วนตัวผมชอบนะครับเพราะโมเองจูนเองกินเอง ได้อะไรที่ผมหาซื้อในตลาดไม่ได้หลายๆอย่างเหมือนกัน เดี๋ยวว่างๆจะลองสั่ง HF Driver มาโมต่อดูอีกที
ความคิดเห็นที่ : 17

Windows X

18/02/2015 15:00:03
337
มีคนมาสอบถามใน Line แล้วบ่นว่าค่าโมแพงขอชี้แจงตรงนี้เลยนะครับว่าแค่ค่าแรงช่างก็ 30% ของราคาโมแล้วครับ นี่ยังไม่นับค่าของต่างๆที่เอามาโม ค่าบริการที่ใช้ในการเดินทางขนส่งอีก งบเผื่อประกันสินค้าเวลามีปัญหาหลังการใช้งานอีกในระยะประกัน กำไรสุทธิจริงๆผมได้ไม่กี่ร้อยหรอกครับ โมเองมันส์มาให้คนเห็นว่า T2 มันไปได้ไกลกว่าที่คิดเยอะก็แค่นั้น

ถ้าคุณคิดว่ามันโมง่าย ทำเองได้ถูกกว่าก็ลองซื้อ r ขนาดไม่ถึง 1mm มาสัก 10 ค่าขึ้นลองบัดกรีดูเองสัก 20-30 รอบดูนะครับจนกว่าจะเจอค่าที่ถูกใจดู กว่าผมจะโมได้เสียงที่ flat และมี dynamic ที่เข้มที่สุดจริงแบบชน hybrid ระดับ dn2000 ได้เนี่ยหมดค่าวิจัยไปเป็นหมื่นกว่าบาทแล้วนะครับ กับแค่ค่าโมแค่ 1800 มันไม่แพงหรอกครับกับเนื้องานแบบนี้
ความคิดเห็นที่ : 18

Valentine

18/02/2015 15:39:52
6
555+ ใจเย็นฮะคุณนนท์ คงต้องให้คนที่บ่นไปลองฟังเสียงดูก่อนมั้งครับ ถึงจะบอกได้ว่าถูกหรือแพง เรามองว่าเจ้า T2 มันสามารถรีดศักยภาพออกมาได้อีกโข เลยเกิดอาการคันในการโม บางคนอาจจะคิดว่าค่าหู+ค่าโมไปหาซื้อหูฟังตัวอื่นดีกว่า อันนี้ก็นานาจิตตัง แต่น่าจะลองมาฟังกันก่อนค่อยตัดสินใจก็ได้ครับว่าคุ้มหรือไม่ และใช่แนวทางที่เราชอบหรือเปล่า
ความคิดเห็นที่ : 19

Windows X

18/02/2015 15:48:46
337
ตอนแรกก็เฉยๆแหละครับ แต่พอเจอหลายๆรอบมันก็อดไม่ได้ที่จะต้องมาอธิบายในบางเรื่องที่เค้าไม่ได้คิดดูครับ ถ้าลองฟังแล้วบอกว่าสู้ 750 ไม่ได้นี่ผมไม่ว่านะ เพี่ะบางคนใช้ตัวเป็นหมื่นแล้วบอกว่าชอบตัวนี้มากมันก็มี ต่างคนต่างหู ต่างชุดลอง พวกนี้นานาจิตตัง แต่แค่เห็นราคาแล้วสรุปไปเลยนี่คือคนเอาอะไรมาตัดสินมูลค่าของมันอ่ะ
ความคิดเห็นที่ : 20

planaria

18/02/2015 16:11:42
117
ผมว่ากลุ่มเป้าหมายของ Project นี้คือคนที่ซื้อ T2 ไปก่อนหน้านี้แล้วเจ็บเพราะเสียงมันไม่ได้อย่างที่หวังไว้ ครั้นจะขายก็ราคาตกจนปวดใจอีก จะทิ้งก็เสียดาย ซื้อมาหลายพัน จะทนฟังก็ไม่ถูกใจ สู้เอาไปโมกับคุณนนท์เพื่อให้ได้เสียงที่ถูกใจดีกว่า (เพราะร้อยทั้งร้อยนี่ เชื่อขนมกินได้เลยว่าซื้อ T2 มาเพราะความสวยของมันเป็นส่วนหนึ่งในการตัดสินใจอยู่แล้ว) โมแล้วคุณจะได้หูฟังที่สวยถูกใจคุณ (อยู่แล้ว) เสียงถูกใจคุณ ไม่เสียของที่ซื้อมา ^^

แต่ถ้าคุณยังไม่เคยฟังเสียง T2 และมีงบซื้อหูฟัง = ราคา T2 + ค่าโม = ตีไปราวๆ 5000 บาท ก็แนะนำให้ไปลองฟังหูฟังอื่นในระดับราคานี้ก่อนครับ จะได้ไม่ต้องเสียตังค์สองต่อ แต่ถ้าชอบรูปลักษณ์ T2 เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว จะซื้อมาโมก็เข้าท่าอยู่เหมือนกันล่ะครับ ^^"
ความคิดเห็นที่ : 21

longhorn

18/02/2015 16:51:44
47
กว่าผมจะโมได้เสียงที่ flat และมี dynamic ที่เข้มที่สุดจริงแบบชน hybrid ระดับ dn2000 <<< เรื่องจริงอีกเสียงจากคนที่ไปลองมาครับ ทำเถอะคุ้ม ถ้าคิดว่าผลที่ได้มามันคุ้มราคาขนาดไหน ถ้าลองแล้วชอบในสไตล์เสียงก็จัด ไม่ชอบก็ปล่อยผ่านเท่านั้นเอง

:)
ความคิดเห็นที่ : 22

Windows X

18/02/2015 17:41:25
337
ในแง่จิตวิทยาก็เป็นแบบที่คุณ planaria ว่าไว้เลยครับ เป็น gap ที่ทำราคาลำบากจริงๆ เทียบกับเอาหู 2-3 หมื่นมาโมเปลี่ยน wiring ข้างในคิด 5 พันยังตัดสินใจจ่ายง่ายกว่าอีกจริงๆ เสียดายไม่ได้ให้ ฟังแบบ flat จริงๆ มาช่วงกำลังลองจูนครอสใหม่แบบเอาใจตลาดพอดี สุดท้ายก็ตัดสินใจแก้กลับตอนคุณ longhorn ติงเรื่องมิติเสียงนิดนึง ตอนที่ให้ลองเป็นแบบเพิ่มเบสกับแหลมเอาใจหูหน่อย แต่ถ้าแบบ flat มิติช่องไฟจะดีมากๆเลยครับ
ความคิดเห็นที่ : 23

Absolutearm

02/03/2015 01:57:10

และแล้ว.....ผมก็เสียตัว เอ้ยยย T2 ของผมก็เสียตัวให้ท่าน Window X เป็นที่เรียบร้อยแล้ววว หลังเบิร์นตะกั่ว เบิร์น r มาพักใหย่ ก็พบว่าาาาา มันฟินจริงๆนะ T2 Mod by Window X เนี่ย

สิ่งที่ตกตะลึงตั้งแต่ยังไม่ได้เบิร์น หลังจากได้รับหูกลับมานั่นก็คือ มิติของชิ้นดนตรีครับ มันเปลี่ยนไปได้ไงก็ไม่รู้ จากเดิมที่เคย แบนๆ เหมือนจับเครื่องดนตรี มาวางหน้ากระดานเรียงหนึ่ง กลับกลายเป็น แยกออกเป็นวง มีตำแหน่งที่ดีขึ้น โฟกัสเสียงได้ชัดเจนขึ้น ตำแหน่งต่างๆจัดวางได้ยอดเยี่ยม ความแบนราบดั่งหน้าอกเด็กประถม กลับกลายเป็น มีเนื้อมีหนังดั่งหน้าอกพริตตี้

เสียงแหลมที่เคยกุดมุดหัวหลบอยู่ไหนก็ไม่รู้ ก็ผงาดง้ำออกมาให้จับต้องได้อย่างไม่ต้องเพ่งจนหูเป็นตะคริว ปลายแหลมทอดยาวกว่าเดิม เป็นประกายกรุ๊งกริ๊ง กว่าเดิมมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ฟังเพลงที่มีเครื่องเคาะ เยอะๆนี่ ปริ่มเปรมมากๆ

รายละเอียดยิบย่อย ยุกยิก มาหมด มาครบ จับออกมาให้ได้ยินกันแบบชัดเจน

ส่วนเบส ก็ดีขึ้น กว่าเดิม ลงลึกกว่าเดิม อิมแพ็คชัดเจน แต่ก็อาจจะไม่ได้มาแบบสะใจ กลุ่ม Bass head ซักเท่าไหร่ แต่ที่แน่ๆ มันออกมามากกว่าเดิม และเป็นเบสแบบคุณภาพดี กลมกล่อม นุ่มนวล

ส่วนเสียงกลาง เสียงร้องก็ยังคงเด่นเหมือนเดิม คือ จะ Forward ออกมา ตาม คาแร็คเตอร์เดิมของหูแหละครับ แต่จะฟังดูละมุน ขึ้น ไม่เสียดแทง แยงร่องหูแบบก่อนโม

สรุป ง่ายๆนะครับ คือ โมเหอะ โมแล้วมันดีจริงๆนะ ขึ้นชกกะ DN2000 ที่มีอยู่นี่ ถึงแม้ T2 จะไม่ชนะน๊อค แต่ DN2000 ก็มีคิ้วแตก ร้องไห้กลับบ้านไปฟ้องอาม่า อากง ล่ะครับ ยิ่งได้ เพลย์เยอร์ดีดี ไฟล์เพลงดีดี ยิ่งไปได้ไกล ไม่เสียดายเงินเลยจริงๆ 2990+1800 แล้วได้เสียงแบบนี้ หูสวยๆแบบนี้
ความคิดเห็นที่ : 24

sittiphong

03/03/2015 16:53:19
" ความแบนราบดั่งหน้าอกเด็กประถม กลับกลายเป็น มีเนื้อมีหนังดั่งหน้าอกพริตตี้"

บรรยายได้เห็นคุณลักษณะของ Hi end เบย

ชอบๆ ครับ
ความคิดเห็นที่ : 25

longhorn

26/03/2015 23:48:52
> เอกลักษณ์ภาพรวม

ถ้าจะสรุปแบบสั้นก่อน ผมคงจะบอกว่ามันค่อนข้างเป็นหูที่ 'flat' ครับ 'balanced' อยู่พอประมาณ 'clear' นะสำหรับผม แต่ยังไม่สุด 'detailed' ค่อนข้างดี (แน่นอนละ hybrid driver)

> รายละเอียดโดยรวม / Clarity

ผมลองฟังกับเพลงที่เป็นการแสดงสดหรือมีเครื่องดนตรีมากๆ พบว่า แยกรายละเอียดได้ค่อนข้างดีเลยนะครับ จะน้อยกว่า UE900s ไม่มากเลยด้วยซ้ำ เพียงแต่ด้วยเนื้อเสียงที่ใสแบบไม่สุด (หรือเพราะยังเบิร์นไม่ครบ) อาจทำให้มันฟังดูแยกรายละเอียดได้ไม่ดี แต่หากลอง focus ดูแล้ว จะพบว่ามันมันทำได้ดีเลยทีเดียวเชียว อย่างน้อยๆ ในเพลง La fogata และ Small town ของ Eric Tingstad & Nancy Rumbel ผมก็ฟังแยกเส้นกีตาร์ พริ้วๆ แต่ละเส้นได้ชัดเจนเลยแหละครับ บรึ๋ยๆ

> เวทีเสียง และ image

ผมใช้เพลง Amber Rubarth’s binaural recording เพลง “Tundra”แบบลอก Brookos มาเบยละกันครับ ด้วยความไม่อยากคิดเยอะ อิอิ

หนึ่งเลย มันให้เสียงที่แยกซ้ายขวาได้ดีขึ้นครับ เพราะเนื้อเสียงมันดูชัดขึ้นจากก่อนโมมาก ทำให้ไม่ขุ่นทั้งสองข้างจนต้องโฟกัสเหมือนช่วงแกะกล่อง สอง คือ พอเนื้อเสียงทั้งหมดชัดเจนขึ้น ทำให้เริ่มเห็นภาพเวทีเสียงของมันได้ดีขึ้น มันเป็นหูฟังที่มีเวทีเสียงกว้างกว่าที่คิดไว้ในช่วงราคาเท่านี้ อย่างน้อยๆ คือทำได้ใกล้เคียงกับ TF10 และ DN1000 ที่ผมเคยฟัง มันมีความกว้างในแนวขวางที่อยู่ในเกณฑ์ที่ใช้ได้เลยครับ แต่แนวลึกไม่ค่อยลึกมากนัก แต่กระนั้น ในเพลงที่มีการเล่นลุกเล่นให้มีเสียงเหมือนรอบหัวไปมา ก็ยังรับรู้ได้ถึงเสียงในลักษณะนั้นได้อยู่

ส่วนตำแหน่งเสียงของแต่ละเสียง เสียงคนร้อง เสียงเครื่องดนตรีแต่ละชิ้น จะวางไว้ค่อนข้างใกล้กัน ไม่ค่อยมี space เท่าไหร่นัก ทำให้บางคนอาจจะอึดอัดบ้าง หรืออาจจะไม่เหมาะกับเพลงบางแนวบ้าง แต่สำหรับผม มันยังอยู่ในระดับที่โอเคนะ

> คุณภาพและปริมาณเบส

อันเดิมๆ มันให้มาดีแล้วประมาณนึง เบสมาเร็ว แต่เก็บตัวช้าเล็กน้อย ค่อนข้างกระจาย แต่ผมว่ามันดีกว่านี้ได้อีก ซึ่งหลังทำให้ออกมา มันก็ช่วยส่วนนี้ไปพอสมควรทีเดียวครับ เบสใหม่นี้มีคุณภาพมากขึ้นครับ ไม่ฟุ้งเท่าตอนแรก สามารถจับได้ชัดเจนเลย แม้จะยังไม่ได้เข้าสู่ช่วงเบิร์นเบส ลองฟัง Royals ของ Lorde แล้วก็ยังไม่เสียอารมณ์ของเพลงมันนะครับ แม้เบสจะไม่ได้มากแบบ bass head ก็ตามที แต่แล้วอะไรก็ไม่รู้ ดลใจผมให้ไปลองหาดูเกี่ยวกับหูตัวนี้ ผมก็เจอครับ เจอเคล็ดลับที่ช่วยให้เบสมันดีขึ้น ผมอ่านแล้วก็คิดว่าตลกดีด้วยความที่ไม่มีความรู้อะไรเกี่ยวกับมันว่าจะส่งผลยังไง แต่ก็ลองทำดูเพราะง่ายดี ด้วยการเอาเทปปิดรูสองรูที่บอดี้ รูแรกตรงกลางด้านในกลมๆเลยครับ อีกรูอยู่ด้านข้างเป็นสี่เหลี่ยม เสร็จแล้วให้เอาเข็มเจาะรูเทปเล็กๆครับ ไม่ต้องใหญ่เท่ารูเดิม พอมาลองฟังแล้ว เออเว้ย มันช่วยว่ะเว้ย เบสลูกสวยขึ้น อิมพ่ง อิมแพคเริ่มมามากขึ้น แล้วยังช่วยเนื้อเสียงย่านอื่นๆอีก แม้ว่าจะทำออกมาแล้วดูเหมือนหูฟังพังแปะเทปไว้ก็เถอะ เอิ๊กๆ วิธีนี้ใช้ได้ทั้งตัวโมและไม่โมครับ เบสที่ออกมาทำได้ดีในระดับหูฟังราคา 8k-9k แล้วล่ะครับ สำหรับผมนะ แค่เพียงมันไม่มีอิมแพคที่ดีเท่านั้นเอง

> เสียงกลาง เสียงร้อง

ผมค่อนข้างไม่คล่องเรื่องนี้ เพราะยังประสบการณ์น้อยเลยยังไม่สามารถแยกได้ ว่าอันไหนดีหรือไม่ดี แต่ผมลองเทียบกับหูที่เคยฟัง ก็พบว่ามันทำเสียงร้องและเสียงกลางได้ดีกว่า DN1000 และใกล้เคียงกับ UE900s แม้เนื้อเสียงจะยังไม่มากเท่าหูตัวหลังก็ตามทีก็เถอะ แต่ทำได้ใกล้เคียงก็ถือว่าคุ้มราคาแล้วป่ะครับ (อ่านไปอ่านมาเหมือนประโยคปลอบใจตัวเองแปลกๆ = =) และเสียงหลังโม ยังทำให้ฟังได้ง่ายขึ้นกว่าก่อนโมมากครับ ค่อนข้างมีเนื้อหนังที่ดูมีราคามากขึ้นอีกเท่าตัวเลย

> เสียงสูง

เป็นเสียงสูงที่เคลียร์ขึ้นมากเมื่อเทียบกับก่อนโม รายละเอียดต่างๆ โผล่ให้เห็นชัดขึ้นมากมาย มีความใสมากขึ้น เนื้อเสียงดูมีราคามากขึ้นเยอะกว่าตอนแรก ที่ดูแปลกๆเหมือนโดนกลบ โดนฝัง แต่ยังคงลักษณะเดิมบางส่วน คือ ปลายไม่แหลมเฟี้ยวในแบบที่ กริ๊งงง งิ้ง งิ้งงง ไรแบบนั้น ข้อดีมันก็คือทำให้คุณได้ฟังเสียงสูงที่มีรายละเอียดดี แต่ไม่เสียดหูครับ

แวะมารีวิวให้ครับ :)
ความคิดเห็นที่ : 26

Windows X

27/03/2015 00:39:10
337
ขอบคุณครับ นานๆจะเห็นลูกค้ากลับมารีวิวให้ฟังซะที บางคนก็เล่าให้ฟังใน LINE/FB message จะแคปมาลงก็กระไรอยู่เหมือนกัน
ความคิดเห็นที่ : 27

longhorn

27/03/2015 09:42:38
47
มปร ครับ แค่เสียดายแทนคนที่มี หรือกำลังอยากจะทิ้งมันไป
ความคิดเห็นที่ : 28

m and m

27/03/2015 12:59:44
แหม๋ อธิบายซะนึกภาพออกเลย หน้าอกพริตตี้ 555
ความคิดเห็นที่ : 29

Windows X

28/03/2015 03:20:57
337
เคยมีอยู่รายนึงนะครับ บ่นกำลังจะทิ้งไปเหมือนกัน มาเจอผมรับโมพอดีเลยส่งมาให้ทำดู ตอนนี้ก็ happy ดีครับผม
ความคิดเห็นที่ : 30

m and m

31/03/2015 14:17:39
38
/
"[GB]TTPod T2 - Rebirth Project"