Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟังอะไรเอ่ยราคาไม่แรงแถมเสียงดีแต่มีแค่6000ตัวในโลก

Witz

25/01/2015 21:36:46
1

สวัสดีครับเพื่อนๆชาวมั่นคงทุกท่าน วันนี้ผมนาย Witz มีหูฟังตัวใหม่มาแนะนำให้ทุกท่านทำความรู้จักกัน ซึ่งหูฟังตัวนี้ถือว่าเป็นหูฟังที่ทำให้ผมเสียตังค์ตั้งแต่วันปีใหม่ของปี2558กันเลยทีเดียว ซึ่งก็นับได้ว่าเจ้านี่เป็นหูฟังตัวแรกของผมในปีนี้

หลายๆคนที่เห็นผมไปตอบคำถามเกี่ยวกับเจ้า Duoza คงคิดในใจกันว่าอ้าวนี่เมิงไม่ได้ซื้อ Duoza เป็นตัวแรกของปีนี้หรอกเหรอ คำตอบคือไม่ใช่ครับเจ้านี่ต่างหาก จริงๆผมได้รับเจ้าตัวนี้ก่อน Duoza เพียงแค่ 4 วันเท่านั้นซึ่งช่วงเวลาดังกล่าวผมกำลังย่างเจ้านี่อยู่อย่างเต็มที่ประกอบกับเจ้านี่ไม่ได้เป็นหูฟังที่เปิดกล่องมาแล้วทำให้ผมตกตะลึงกับเสียงที่ได้ยินได้มากเท่าDuoza จนทำให้ผมคิดว่าคงจะไม่เอามาแนะนำให้เพื่อนๆชาวมั่นคงได้รู้จักกันเพราะกลัวจะเป็นการเสียเวลาฟังเพลงอันมีค่าของทุกๆท่าน

อย่างไรก็ตามหลังจากอยู่บนเตาย่างมาประมาณ10วัน ใช้เวลาไปประมาณ150ชั่วโมง เจ้าหูฟังตัวนี้ก็เริ่มแสดงให้เห็นความสามารถที่มีอยู่ออกมาอย่างเต็มที่ จนทำให้ผมตัดสินใจว่าถ้าไม่แนะนำเจ้านี่ให้ทุกท่านรู้จักผมคงรู้สึกผิดไปตลอดปีนี้กันเลยทีเดียว (ชักจะเมาน้ำลาย โอเวอร์ขึ้นทุกที)

เอาล่ะพล่ามมานานถึงเวลาแนะนำให้ทุกท่านได้รู้จักกับเจ้าหูฟังปริศนานี่สักที ซึ่งเจ้านี่ก็คือ......

คือ.....

เอารูปไปดูกันก่อนนะครับ ขอตัวไปทำธุระส่วนตัวก่อนครับเดี๋ยวมาเฉลย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo

25/01/2015 21:40:15
3

^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ohwownoone

25/01/2015 21:43:13
370
กลับมาเดี๋ยวนี้ คืนนี้ไม่จบ นอนไม่หลับ นะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

RockDragon

25/01/2015 22:13:07
2,893
วีโซนิค วีเอสดี ห้า จ้าาาาา ....

เฮียอ่างไม่ต้องเข้านอนดึกแล้วคืนนี้ 555 ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Witz

25/01/2015 22:32:13

กลับมาต่อครับ โดนน้าชาสปอยล์ไปแล้วตอนขับรถกลับบ้าน

ซึ่งเจ้าหูฟังที่ว่านี่ก็คือ VSonic VSD5 ตัวนี้นี่เองงงงงง

เอ่ยชื่อVSONICขึ้นมาผมเชื่อว่าบรรดาคนที่ชื่นชอบในเสียงเพลงและหูฟังอย่างชาวมั่นคงคงจะรู้จักกันเป็นอย่างดีจากเจ้าหูฟังระดับตำนานอย่างGR07ที่บรรดานักเล่นหูฟังหลายๆท่านก็ยังชื่นชอบและได้รับความนิยมมาอย่างต่อเนื่องจนถึงทุกวันนี้

VSD5นั้นถือว่าเป็นหูฟังที่ทางVsonicออกมาโดยกล่าวว่าเอาต้นแบบเสียงมาจากหูฟังระดับตำนานของทาง Sony รุ่น EX1000 ซึ่งถือว่าเป็นหูฟังเสียงดีที่สุดตัวนึงของทางSonyเช่นกัน

อย่างที่เล่ามาข้างต้นครับว่าผมซื้อเจ้านี่มาในวันปีใหม่ที่ผ่านมาเนื่องจากว่าทางเว็บไซต์เว็บนึงของประเทศสิงคโปร์ได้เปิดรับจองเจ้าVSD5ในวันปีใหม่พอดี ซึ่งเวลาที่เปิดรับจองคือ10โมงเช้าตามเวลาสิงคโปร์ ซึ่งในขณะนั้นเป็นเวลาเที่ยงวันตามเวลาในประเทศที่ผมอาศัยอยู่ ซึ่งเวลานั้นผมพาภรรยาออกไปทานข้าวฉลองปีใหม่อยู่พอดี จึงถือได้ว่าเจ้านี่เป็นหูฟังตัวนึงที่ผมเกือบเอาชีวิตเข้าแลกเพื่อที่จะให้ได้มันมา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

t2

25/01/2015 22:44:50
ทรงละม้ายคล้าย t2 เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Witz

25/01/2015 23:05:22
1

ผมทำการออร์เดอร์เจ้าVSD5ไปในขณะที่ยืนต่อคิวสั่งอาหารกลางวันโดยมีศรีภรรยายืนทำตาขวางอยู่ข้างๆพร้อมกับคำถามที่ว่าจะซื้ออะไรกันหนักหนาหูก็มีอยู่แค่สองหูแถมไอ้เจ้าหูฟังหน้าตาแบบนี้คุณเมิงก็มีอยู่ที่บ้านแล้วตัวนึง แถมตัวนั้นคุณเมิงก็ไม่ใช้แล้วยังยัดเยียดมาไว้ให้กรูใช้อีก(จริงๆแล้วคุยกันสุภาพกว่านี้แต่การนินทาภรรยามันต้องตีไข่ใส่สีนิดนึงถึงจะได้อรรถรส)

เจ้าหูฟังตัวที่ภรรยาผมพูดถึงนั่นก็คือVSD3Sที่ผมซื้อมาก่อนหน้านี้ซึ่งได้สร้างความประทับใจให้ผมอย่างมากจนผมตั้งใจไว้ว่าถ้VSD5,7 หรือ 9(ถ้ามี)ออกมาผมจะซื้อเก็บไว้ทุกรุ่น

รูปเทียบกับรุ่นพี่VSD3S

ปล น้าชาได้ลองหรือยังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Witz

25/01/2015 23:52:15
1

นอกจากหน้าตาที่ละม้ายคล้ายคลึงกันจนแยกแทบไม่ออกแล้ว ตัวกล่องและอุปกรณ์ทุกอย่างก็เรียกได้ว่ายกมาจากVSD3ทั้งหมดเลยก็ว่าได้

ข้อแตกต่างของทั้งสองตัวนี้คงจะอยู่แค่ที่สีของVSD3ที่เข้มกว่าและสายของพี่สามยังสามารถถอดเปลี่ยนได้อีกด้วย

ตัวVSD5นั้นนอกจากshellจะเป็นสีใสทำให้สามารถมองเห็นไดรเวอร์ที่อยุ่ข้างในได้อย่างชัดเจนแล้วตัวสายก็ไม่สามารถถอดเปลี่ยนได้แต่ตามข้อมูลที่ทราบมาคือสายที่ใช้กับVSD5นั้นจะเป็นสายหุ้มเงินที่มีคุณภาพดีกว่าสายที่ใช้กับVSD3
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Witz

25/01/2015 23:59:59
1

อุปกรณ์ที่มาในกล่องก็จะมี
1.ถุงกำมะหยี่ติดป้ายVsonic
2.จุกโฟม
3.จุกยางสามไซส์ไซส์ละ1คู่
4.จุกยางสองชั้น1คู่
5.Earguide1คู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

26/01/2015 00:19:19
4,282
เอ้า แฟนๆๆทุกท่าน เดี๋ยวเช็คมาให้คร้าบบ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Witz

26/01/2015 07:55:24

กลับมาต่อเรื่องเสียงครับ หลังจากอารมณ์เสียจากไอแพดที่เมิงจะรีโหลดอะไรหนักหนาจนทำให้ที่พิมพ์ไว้หายไปหมดเลยตัดสินใจหนีไปนอนมา

อย่างที่กล่าวไว้ข้างต้นครับว่าความประทับใจแรกเรื่องเสียงของเจ้านี่กับผมนั้นออกมาไม่ค่อยน่าประทับใจเท่าไหร่ เนื่องจากเสียงที่ได้ยินครั้งแรกคือ เบสที่ค่อนข้างบวม(ที่จริงไม่ได้เลวร้ายมากแต่คือมันไม่กระชับอย่างที่ชอบ) เสียงร้องที่แห้ง แห้งมากอย่างกับทุ่งนาหน้าแล้งที่มีแต่ดินแตกระแหง แถมเสียงร้องยังเสียดหูอย่างรุนแรงโดยเฉพาะเสียงตัว ส ท จ ช อะไรพวกนี้ ปลายแหลมก็แหลมจนเกินกว่าหูผมจะรับได้ คือฟังครั้งแรกนี่แทบถอดออกแทบไม่ทัน

แต่ไม่ใช่ว่าเจ้านี่จะมีแต่ข้อเสียแต่อย่างเดียว สิ่งดีๆที่ประทับใจผมในการฟังครั้งแรกก็คือ เจ้านี่เป็นหูฟังที่ให้เสียงบาลานซ์และflatมาก แนวเสียงจะออกไปทางสดใสและสว่าง ความกว้างของเวทีความเป็นสามมิติ การแยกชิ้นเครื่องดนตรี รายละเอียดต่างๆ อยู่ในขั้นดีถึงดีมากเรียกได้ว่าไม่แพ้หูฟังในระดับราคาเดียวกันจนถึงหูฟังบางตัวที่ราคาแพงกว่าบางตัวกันเลยทีเดียว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

m and m

26/01/2015 13:20:10
38
ราคาเท่าไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Witz

26/01/2015 13:45:33
1

กลับมาต่อครับหลังจากไปฉลองวันชาติที่นี่มาด้วยยอดข้าวหมักฮอปส์จนได้ที่

หลังจากที่ไม่ประทับใจกับเสียงตอนออกมาจากกล่องของเจ้านี่สักเท่าไหร่ประกอบกับทางVSONICเองก็แนะนำว่าถ้าจะให้เจ้านี่แสดงศักยภาพได้อย่างเต็มที่ควรจะต้องเผามันก่อนสัก100ชั่วโมง ดังนั้นผมจึงจัดแจงโขมยiPod Touch 4th gen ของภรรยา(มันเสี่ยงตายตรงจิ๊กทั้งตังค์จิ๊กทั้งiPodนี่แหล่ะ)มาพ่วงกับแอมป์Topping NX1 เพื่อมาจัดการเผาทั้งเป็นเจ้าVSD5 เหตุผลที่ใช้ iPod กับ NX1ก็เนื่องจากเหตุผลเรื่องแบตเตอรี่ล้วนๆ คือผมสามารถเปิดทิ้งไว้ได้ตอนผมออกไปทำงานโดยไม่ต้องห่วงว่าแบตจะหมดก่อนผมกลับถึงบ้าน เพลงที่ใช้เบิร์นก็เพลงทั่วไปที่มีอยู่ในiPodคุณภรรยานั่นแหล่ะครับมีทุกอย่างตั้งแต่บอดี้สแลมยันพุ่มพวง

ระหว่างช่วงเบิร์นถ้ามีโอกาสผมก็หยิบเอามาฟังบ้างเพื่อเปรียบเทียบกับสิ่งที่ได้ยินตอนแรก และก็ได้รับรู้ถึงการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นของเจ้านี่มาโดยตลอด จนกระทั่งเมื่อสองวันก่อนก็พบว่าน่าจะถึงเวลาที่ต้องหยิบเจ้านี่มาฟังอย่างจริงจังสักทีเพราะได้ทำการเผามันมาจนเกินที่ทางVSonicแนะนำแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Witz

26/01/2015 13:49:29
1
คุณ M&M 85 SGD ครับ
คุณ T2 ยอมรับว่าดีไซน์คล้ายๆกันครับ แต่โปรเจ็คVSD3,5,7นี่ทางVSonicได้มีการกล่าวถึงรวมทั้งเอาภาพ render มาโชว์ในเห็ดไฟมาตั้งแต่เกือบๆสองปีที่ผ่านมาแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Witz

26/01/2015 14:13:55
หลังจากพ้นเบิร์นเบสที่แอบบวมเล็กน้อยก็กระชับขึ้นแน่นขึ้น เสียงร้องยังไม่หวานแต่เป็นธรรมชาติมากขึ้นเริ่มรู้สึกถึงAirในเสียงร้องเยอะขึ้น เสียงร้องเริ่มเสียดหูน้อยลงจงกระทั่งเหลืออยู่แค่ในบางเพลงของนักร้องบางคนเท่านั้น ปลายแหลมลดควาดเสียดหูลงจนไม่เหลืออีกต่อไป แต่รายละเอียดอื่นๆก็ยังคงอยู่เหมือนเดิม เวที การแยกชิ้นเครื่องดนตรี ยังคงทำได้ดีเช่นเคย สิ่งที่น่าแปลกใจที่สุดของเจ้าVSD5คือเป็นหูฟังsingle dynamic driverที่ให้เสียงกระเดียดไปทางหูฟังไฮบริดมาก คือเบสยังคงให้ความรู้สึกถึงความเป็นdynamic driver แต่ปลายแหลมรวมทั้งรายละเอียดกลับคล้ายไปทาง BA driver

ผมได้ทำการทดลองฟังเปรียบเทียบกับหูฟังไฮบริดสามไดรเวอร์ที่มีอยู่คือเจ้า T-PEOS Altone 200 ก็พบว่าเนื้อเสียงของเจ้าVSDใกล้เคียงกับAltoneมาก คุณภาพเสียงเมื่อเทียบกันก็พบว่าใกล้เคียงกันจนน่าตกใจที่หูฟังsingle dynamic driver ตัวหนึ่งสามารถให้คุณภาพเสียงใกล้เคียงกับหูฟังไฮบริดสามไดรเวอร์ที่ราคาแพงกว่าสองเท่าได้อย่างสบายๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Witz

26/01/2015 16:15:41
1
สำหรับใครที่กำลังหาหูฟังover all ที่ให้เสียงครบทุกย่านเสียง เบส กลาง ปลายแหลมและรายละเอียดมาแบบครบๆ ในราคาที่ไม่แรงจนเกินไปนับว่าเจ้าตัวนี้เป็นทางเลือกที่น่าสนใจตัวนึง ถ้าใครสะดวกยังไงลองหามาลองดูได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

yokboa

26/01/2015 16:57:19
1
ยังติดใจ GR07 อยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

oreki

26/01/2015 17:42:46
0
ขออนุญาติสอบถามหน่อยครับ ว่า VSD3S เสียงเป็นยังไงบ้างครับ

พอดีเห็นมีคนบอกเหมือน W4R แต่ผมอยากทราบแบบละเอียดหน่อยครับ

ถ้าเอามาฟังพวก oasis , coldplay , radiohead , muse , interpol , white lies
จะเหมาะมั้ยครับ พอดีสนใจเจ้า VSD3S
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

เหน่งบา

26/01/2015 18:30:26
1,866
เทียบกับ GR07 ต่างกันอย่างไรครับ

ผมเคยปล่อย07ไปหลังจากเบิร์นเสร็จเพราะเกือบ แต่ยังไม่ใช่ อยากได้ความฉูดฉาดมากกว่าที่มันเป็นอยู่อ้ะครับ ^ ^ ทั้งที่ความจริงรู้สึกว่ามันเสียงดีมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Witz

26/01/2015 19:30:42
1
คุณyokboa กับคุณเหน่งบาครับผมไม่เคยลองGR07 เลยให้ความเห็นไม่ได้ครับแต่ถ้าคุณเหน่งบาอยากได้ความฉูดฉาดเจ้าVSD5นี่มาเต็มครับถ้าเฮียเอาเข้ามาน่าไปลองดูครับเผื่อจะโดน

คุณOreki. VSD3S จะให้เสียงที่หนากว่าVSD5 แนวเสียงจะเป็นเหมือนเครื่องหมายถูก คือเป็นV shape ที่เน้นsub bass แต่mid bass ถอยหลังมานิดนึง กลางสูงขึ้นมากว่าMid-bassแล้วก็ไล่สูงขึ้นไปทั้งmid treble และtreble เท่าผมเคยลองฟังเพลงของวงเหล่านี้ผมถือว่าVSD3S ก็ทำได้ดีเช่นกัน แต่ถ้าถามว่าใกล้เคียงกับw4r มั้ยผมคงตอบไม่ได้เพราะผมไม่เคยฟังw4rครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

oreki

26/01/2015 21:32:22
0
ขอบคุณ คุณ Witz มากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Progreso

26/01/2015 22:27:03
0
เหมาะเพลงแนวไหนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Witz

27/01/2015 05:17:54
1
ที่จริงผมว่าเหมาะกับเกือบทุกแนวนะครับเพราะผมฟังเกือบทุกแนวตั้งแต่SADE, John Legend ไปจนถึง Nickelback, Foo Fighter หรือHalestorm แต่ผมไม่ค่อยฟังhip-hopเลยไม่รู้ว่าจะเหมาะกับhip-hopมั้ยแต่ด้วยธรรมชติของVSD5ที่มันให้เสียงสว่าง คาดว่าคงจะไม่เหมาะสักเท่าไหร่

ถ้าคุณชอบพวกวงArctic Monkey, Two Doors Cinema Club, Panic! At the disco อะไรพวกนี้และนำให้หามาลองครับ เพราะเจ้านี่โดดเด่นมากกับแนวเพลงของวงเหล่านี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

เหน่งบา

27/01/2015 08:30:19
1,866
ขอความเห็นเชิงเปรียบเทียบ VSD5 กับ Duozaครับ ทีละย่านความถี่ ทีละประเด็นเลยก็ได้ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Witz

27/01/2015 17:29:13
1
Vsd5 Vs Duoza

VSD5 ใส สว่าง คม แห้ง
Duoza ทุ้ม นุ่ม อุ่น

เบส อิมแพ็คเท่าๆกัน Duoza เบสลูกใหญ่กว่า แต่ เบส VSD5คมและเก็บตัวเร็วกว่าเลยทำให้รู้สึกกว่ากระชับกว่าDuoza

กลาง vsdสว่างกว่าเลยทำให้รู้สึกว่าเคลียร์และชัดกว่าในขณะที่Duozaก็ไม่รู้สึกว่าขุ่นแต่อย่างใด

เสียงร้อง vsdให้ความรู้สึกกว่ายื่นมาข้างหน้ามากกว่าDuozaอยู่นิดหน่อย เสียงร้องvsdจะให้ความรู้สึกที่เย็นและแห้งกว่า ในขณะที่ Duozaจะรู้สึกว่าเสียงร้องจะนุ่มและทุ้มกว่า lushness ในเสียงร้องของDuozaจะทำให้รู้สึกเป็นธรรมชาติและหวานกว่า

ปลายแหลม ทอดยาวไปได้พอๆกันแต่vsd5เสียดหูได้ในบางเพลงของนักร้องบางคน ในขณะที่duozaกลับไม่มี sibilanceเลยแม้แต่นิดเดียว สิ่งที่ Duozaทำได้ดีกว่าในเรื่องtrebleคือ เสียง cymbal แตกละเอียดเป็นฝอยมากกว่า vsd

รายละเอียด พอๆกัน ทำได้ดีมากทั้งคู่ แต่ยังไม่ขั้นขนาด doppio

เวที vsd กว้างกว่า แต่ duozaให้ความรู้สึกเป็นสามมิติมากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

เหน่งบา

27/01/2015 18:24:03
1,866
ขอบคุณครับ เดี๋ยวน่าจะหาโอกาสไปเทียบคู่นี้ ที่จริงผมน่าจะชอบDuoza แต่อยากได้แบบคล้องหูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

Witz

27/01/2015 19:39:20
1
Duoza ใส่แบบคล้องหูได้นะครับ หาเอียร์ไกด์มาสักคู่ใส่แบบคล้องหูได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

โอ้เอ้

28/01/2015 09:44:11
0
สะดุ้งตรงนี้ "จะซื้ออะไรกันหนักหนาหูก็มีอยู่แค่สองหู" นี่มันที่เราโดนชัด ๆ เลย - -*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

เหน่งบา

28/01/2015 10:54:41
1,866
มีครับคุณWitz ยางไว้คล้องหูนี่ได้รับน้ำใจมาจากหลุยส์ ^ ^

แต่เคยลองเอามาใส่sหูฟังที่ไม่ใช่บอดี้คล้องหูโดยตรง แล้วก็ยังไม่เหมาะใจครับ กับบางตัวทำให้ระยะมันเปลี่ยน ต้องเปลี่ยนจุกยางไปด้วย ยังไงจะไปหาโอกาสฟังดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

Witz

28/01/2015 20:46:31
1
คุณโอ้เอ้ ทีเรายังไม่เคยบ่นเรื่องรองเท้ากระเป๋าเสื้อผ้าต่างหูอะไรพวกนี้เลย เราซื้อหูฟัแค่ปีละไม่ถึงยี่สิบคู่ทำเป็นบ่นใช่มั้ยครับ 555

ต้องไปลองดูครับคุณเหน่งบาผมไม่รู้ว่ามันจะมีปัญหาอะไรอย่างที่คุณไม่ชอบหรือเปล่า แต่Duozaนี่ผมว่าคุณภาพเสียงนี่น่าจะทำให้มองข้ามปัญหาเรื่องคล้องหูได้ไม่ยากนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"หูฟังอะไรเอ่ยราคาไม่แรงแถมเสียงดีแต่มีแค่6000ตัวในโลก"