Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

พี่ เพื่อนๆ ชาว มั่นคง รบกวนช่วยผมหน่อยครับสงสัยมาหลายวันแล้ว

peck

13/12/2014 16:33:36
0
พอดีผมเพิ่งไปอ่านกระทู้เก่าๆ เกี่ยวกับเรื่องความต้านทานของหูฟัง ความไวของหูฟัง เท่าที่ผมเข้าใจตอนนี้คือ ในกรณีของหูฟัง ที่มีค่าความต้านทานสูงอันนี้แน่นอนว่า เราต้องใช้แอมป์มาขับเพิ่ม ซึ่งไม่ได้หมายความว่าเราต้องการให้เสียงดังๆเพียงอย่างเดียว ส่วนรายละเอียดต่างๆจะมาครบมั้ยนั้นก็ขึ้นอยู่กะแอมป์ด้วยว่าแมชกันหรือปล่าว
ส่วนในกรณี หูฟังที่มีค่าความต้านทานต่ำอย่างเช่น 16โอห์ม เป็นต้น ความไวของหูฟังก็มากพอ สมมติ ซัก 120เดซิเบลอันนี้การที่จะต้องพึ่งแอมป์นั้น ก้ต้องดูทั้ง 2 อย่างไม่ใช่แค่ความต้านทานอย่างเดียว (อันนี้ที่ผมเข้าใจนะ ผิดถูกยังไงก้ขอประทานโทผษด้วยนะครับ)

และที่ผมสงสัยก้คือ จากที่อ่านมา หลายคนบอกว่า ถ้าเราเอาหูฟังความต้านทานต่ำมาต่อแอมป์ จะให้ทำให้เสียงพร่าบ้าง เพี้ยนบ้าง หรือไม่สมบูรณ์ เต็มที่ เนื่องจากเปิด volume นิดเดียวก้ดังลั่นแล้ว แล้วถ้าผม เอา หูฟังที่มีค่าความต้านทานต่ำ มาต่อตรง กับ dap ที่มีแรงขับสูงหน่อยโดยไม่ต่อแอมป์เพิ่ม จะเปนไรมั้ยครับหรือสามารถต่อกับ dap อันไหนก้ได้หรือป่าว หรือถ้าผมมี มือถือ แล้ว บวก dac amp ใช้กับหูฟังที่ค่าความต้านทานต่ำ ค่าความไวสูง จะส่งผลกระทบ อะไรกับหูฟังมั้ยครับ และplayerตัวไหน หรือ dac amp ตัวไหน ที่เหมาะกับหูฟังประเภทนี้ครับ จริงๆ ก้ไม่อยากซีเรียสอะไรมาก แต่ช่วงนี้สนใจเรื่องพวกนี้ เลยเกิดข้อสงสัย ยังไงก้รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ ผมหวังว่า จะเป็นประโยชน์กับท่านอื่นที่เริ่มเดินทางเข้าสู่สายนี้นะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Nickky18

13/12/2014 16:38:59
9
หลักคือมันจะมีเสียงhizzหรือสัญญาณรบกวนเนื่องจากหำลังไฟมากเกินครับ แต่ฟูฟังบางตัวขับง่ายแต่ก็สามารถรับกำลังขับสูงๆได้เช้นกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Nickky18

13/12/2014 16:39:47
9
กำลัง* หูฟัง*
พิมพ์ผิดครับ โทษที555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

peck

13/12/2014 16:48:06
0
ถ้าหูขับง่ายแล้วมาต่อแอมป์ ถ้าได้แอมป์ดีเสียง ก็จะดีไปใช่มั้ยครับ ใช้แอมป์ในการส่งเสริมเสียง แต่ถ้าได้แอมป์ไม่ดีก็จะมำให้เสียงจะดรอบลงเพราะเราจะไม่สามารถเร่งดังๆจนแอมป์มันทำงานในจุดที่มันทำงาน ผมเข้าใจถูกมั้ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Nickky18

13/12/2014 17:31:53
9
ก็ขึ้นอยู่ที่ความแมทช์ชิ่งกันด้วยครับ dacหรืampบางตัวก็สามารถปรับgainให้เหมาะกับหูฟังที่ขับง่ายได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

adagio71

13/12/2014 17:42:45
มีหลายปัจจัยครับที่ทำให้หูฟังเสียงดีได้ตามศักยภาพของมัน แม้แต่ IEM ที่ขับง่ายๆสุดๆ ก็ไม่ใช่ว่าอะไรก็สามารถทำให้มันทำงานได้ดีนะครับ ยกตัวอย่างเช่น หูฟัง iem บางตัว ไม่ได้ต้องการกำลังขับสูง แต่ต้องการ output impedance ของภาคขยายที่ต่ำ ถึงจะทำงานได้อย่างถูกต้อง

การต่อแอมป์ มันก็ช่วยในเรื่องของกำลังขับ ซึ่งมีผลกับเสียงโดยเฉพาะในกรณีที่ใช้ driver dynamic เพราะมันส่งผลไปถึงการควบคุมการสั่นของกรวยไดร์เวอร์ ว่าจะสั่นหรือหยุดได้ดีแค่ไหน เบสจะกระชับ หรือคราง...... มันก้อเป็นผลมาจากภาคขยายที่ดีส่วนนึง บางทีเปิดฟังเฉยๆเหมือนจะฟังได้ดี พอเบสลงกระหน่ำไปไม่เป็นเลยก็มี.....

ที่สำคัญต้องไม่ลืมว่า ยิ่งต่อน้อยๆ คุณภาพเสียงยิ่งดี การต่ออะไรเพิ่มเข้ามาในระบบ มันก็ไปลดทอนคุณภาพเสียงทั้งสิ้น เพราะสัญญาณมันต้องเดินผ่านอะไรมากขึ้น ก็ต้องเลือกแอมป์และสายให้ดี

คือแอมป์เนี่ยมันปรุงแต่งเสียงแน่ๆ แต่จะดีหรือแย่ลงมันแล้วแต่คนชอบครับ

ในกรณีถ้า player ดีมากๆอยู่แล้วสามารถทำให้หูฟังทำงานได้ดีมากๆอยู่แล้ว เสียงที่ได้ก็เป็นที่พอใจ การต่อแอมป์ ทำให้บุคลิกเปลี่ยน และ การที่เราต้องให้สัญญาณเสียงมันผ่านอะไรสารพัดเข้าไปอีกอาจจะทำให้เสียงดรอปลงก็ได้ครับ ตามคุณภาพของสิ่งที่เราใช้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

peck

15/12/2014 19:37:37
0
ขอบคุนทุกตำตอบน้าครับ แล้วเรื่องที่ หูฟังโอมต่ำ ความไวสูง ไม่ต้องการแรงขับที่เยอะ แต่ต้องการ กระแสที่มากกว่าคืออะไรครับ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไร ว่า หรือ dap นั้น แมช กับหูฟังเรา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ANuBiS GaTE

15/12/2014 19:44:17
149
ผมขอถามเพิ่มได้ไหมครับ ว่าทำไมหูฟังบางตัว ถึงทำมาให้ขับยากๆ ทั้งๆที่ขับง่ายๆต่อน้อยๆย่อมดีกว่า อีกอย่าง พวกขับยากๆ เราก้ต้องต่อแอมป์ ต่อไรอีกเยอะแยะ เสียงก็ไปตามคาแรกเตอร์อุปกรณ์ที่ต่ออีก แทนที่จะได้คาแรกเตอร์หูฟังเน้นๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Nickky18

15/12/2014 19:52:27
9
กระแสมากกว่ามันจะฟังลื่นไหลมาเต็มกว่าครับ เรื่องแมชท์ชิ่งนี่ฟังเอาล้วนๆครับไม่ก็ให้พี่เทพทั้งหลายแนะนำให้ล่นะครับ ส่วนเรื่องการต่อเยอะๆนี่มันเป็นเสน่ห์ในการฟังหูฟังระดับไฮเอนด์เลยล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Draco

18/12/2014 14:02:33
424
อันนี้ตอบแบบคิดเอาเองไม่รู้ทฤษฎีการออกแบบแอมป์หรือหูฟังนะครับ แค่สังเกตเอาจากที่คุยกับคนขาย จากที่อ่านมาและลองฟังด้วยตัวเอง

อย่าง Beyerdynamic จะมีหูฟังบางรุ่นที่รุ่นเดียวกันมี impedance ให้เลือก เช่น 32, 80, 250 โอห์ม ทุกคนก็จะบอกว่า 32 ขับง่าย(อันนี้เข้าใจ) แต่คุณภาพเสียงก็จะสู้ 250 โอห์มไม่ได้ (เราก็อืมๆ ทำไมหว่าไม่เข้าใจ 555)

จริงๆมันมีตัวเลขอีกตัวของภาคขยายว่ามีกำลังขับกี่ มิลลิวัตต์

สมมุติตัวเลขเฉยๆนะครับ ในกรณีที่ขับแล้วได้เสียงดังเท่าๆกัน
เอาหูฟัง 32 โอห์ม ขับด้วยภาคขยายที่มีกำลัง 10 mw
เอาหูฟัง 250 โอห์มขับด้วยภาคขยายที่มีกำลัง 200 mw

จะเห็นว่าที่กำลังขับ 100 mw มีช่วงกว้างมากกว่ากัน 20 เท่า ความเพี้ยนของภาคขยายเท่าๆกันก็จะมีผลต่อความเพี้ยนเสียงได้น้อยกว่ากัน 20 เท่า มีช่วงให้เล่นเรื่องความละเอียดของเสียงดัง-ค่อยมากกว่ากัน 20 เท่า

อันนี้เดาล้วนๆครับ แต่เพราะคิดเอาเองและอยากรู้เหมือนกันว่าคิดถุกหรือเปล่า เผื่อมีท่านที่รู้จริงมาบอกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Draco

18/12/2014 14:03:26
424
ย่อหน้าหลัง ต้อง 200 mw พิมพ์ผิดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

หมูหวาน

18/12/2014 16:30:16
573
หลักๆแล้วเราไม่สามารถดูเรื่องความต้านทานย่างเดียวครับ เพราะว่าค่าความต้านทานเป็นส่วนหนึ่งของ Spec เท่านั้น ที่ทางโรงงานให้ Spec มาจะเรียกว่า Impedance ครับ ซึ่งจะประกอบด้วย R ค่าความต้านทาน +L ความเหน่ยวนำ+ C ความจุไฟฟ้า แตไม่ได้ระบุว่าค่าไหนเท่าไร และยังมีเรื่องของ Sensitivity ของหูฟังอีกครับ ถึงจะ Impedance เยอะ แต่ค่า Sens สูงก็สามารถขับออกง่ายกว่าครับผม

ทั้งหมดนี้แล้วผมขอแนะนำว่าการแมชชิ่งหูฟังกับแอมป์นั้น ไม่สามารถจะบอกว่าเข้ากันได้หรือไม่ โดยการดูจากตัวเลขครับ น่าจะดูได้อย่างเดียวคือกำลังขับของแอมป์ ซึ่งหูฟังตัวรุ่นใหญ่ๆต้องการแอมป์กล้ามโต ถึงจะปราบได้อยู่หมัด แต่เรื่องเสียงจะถูกใจไหม ก็ต้องลองเช่นกันจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
"พี่ เพื่อนๆ ชาว มั่นคง รบกวนช่วยผมหน่อยครับสงสัยมาหลายวันแล้ว"