Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หลงรัก MS-Proi อย่างจัง จนต้องขอระบาย

Moiz

20/11/2014 01:23:35
0
เมื่อไม่กี่เดือนก่อนได้มีโอกาสเป็นเจ้าของ MS-Proi (แถวสอง) ตั้งใจว่าจะเอาไว้ฟังเพลงบรรเลง เพลงคลาสสิค ตั้งแต่รับมารู้สึกตลอดว่าเจ้าตัวนี้ไม่เห็นจะดีเด่นอย่างที่ใครๆเค้าว่ากันเลย เสียงแบนๆ จืดๆ มิติงั้นๆ (ฟังไฟล์ mp3 ธรรมดา ฮาาา)

จนวันนี้ได้มีโอกาสลองฟังกับเพลงระดับ audiophile จากแผ่น CD โดยตรงจากนั้นก็ .......... ปิ๊งงง งง ง

"รู้สึกถึงประกายระยิบระยับของเสียง ความมีมิติ เนื้อเสียงเนียนพริ้ว การแยกชิ้นเครื่องดนตรีชัดเจน เสียงเครื่องสายเฉียบคมจนสัมผัสได้ถึงการเสียดสีระหว่างส่วน Bow กับสาย" ความรู้สึกแรก คือ ปลื้มปริ่มมาก นี่สินะเสียงสวรรค์ที่รอคอย

หลังจากฟังอยู่หลายชั่วโมงและเรียกสติกลับมาได้ ก็เลยอยากจะบอกเล่าความประทับใจที่มีต่อหูฟังตัวนี้

และ ... เป็นอุทาหรณ์ว่าถ้าคิดจะเล่นหูฟังระดับนี้ "อย่าลืมใส่ใจรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ (แต่สำคัญ) เช่น คุณภาพของไฟล์เพลง, Player, Amp และสายสัญญาณ เพื่อให้หูฟังแสดงประสิทธิภาพได้เต็มที่อย่างไม่น่าเชื่อ และทำให้เราเต็มอิ่มกับการฟังเพลงมากขึ้น" --> *ตามที่พี่ๆหลายท่านและเฮียมั่นได้กว่าวเอาไว้* (แต่หนูดันละเลย T^T)

สุดท้าย ขอขอบคุณเฮียมั่นคง และเพื่อนๆ พี่ๆสมาชิก ที่ช่วยกันสร้างสังคมแห่งเสียงเพลงนี้ขึ้นมา และเราจะฟังเพลงอย่างมีความสุขไปด้วยกันตลอดๆจ้าาา ^ ^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

veedemort

20/11/2014 11:09:22
58
ผมเคยมี grado มาหลายตัวคับ ... แต่สุดท้ายก็มาจบที่ ms1 กับ mspro :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

themiumhhh

20/11/2014 11:15:35
1
อันนี้แย้งนิดเดียว คุณภาพของไฟล์เพลง, Player นี่ผมให้เป็นปัจจัยอันดับ 1-2 เลยครับ

ส่วน 3 เป็นหูฟัง amp สายสัญญาณเป็น 4-5 ตามลำดับ ><

ปล ผมเล่น grado เช่นกัน โตมาจาก 60i 225i ps500 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เหน่งบา

20/11/2014 11:29:36
1,866
ตอนเลือกซื้อ ผมตัดPROi ออกจากลิสท์ก่อน เหลือ RS1 เทียบกับ PS500 แล้วก็สงสัยว่า จริงๆแล้วเสียงPROiมันเป็นอย่างไร

หลังจากนั้นอีกนานกว่าจะได้ฟังเสียงจริงๆของPROi จากเพลงที่แสดงศักยภาพของมันได้จริงๆ เล่นเอาหวิวเลยครับ โดยเฉพาะเสียงร้องนี่ เหนือจริงๆ เพียงแต่แนวเพลงทีฟังปกติ มันเหมาะกับหูฟังตัวที่่ใช้อยู่มากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

tangkoo

20/11/2014 14:03:29
3
ดีใจด้วยจริงๆ ครับที่ได้ฟังเพลงอย่างมีความสุข
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เด็กแป๊ะ

20/11/2014 23:21:26
10
ข้อดีของGrado, Alessandro อย่างหนึ่งคือ ไม่ต้องคันหาเรื่องเสียเงินกับสายอัพเกรด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ช่างเถอะ

20/11/2014 23:37:22
555 สงสัยอ่ะ เหน่งบาคิดได้เองหรือไปจำใครมาพูดเนี่ย ไม่เคยเห็นเหน่งบาคิดอะไรได้แบบนี้น่ะ 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

hvk

21/11/2014 19:52:20
11
กราโด้นี่ใครว่าเล่นง่าย ผมว่ายากมากที่สุดเป็นอันดับแรกๆเลยครับ scale กับของต่างๆในชุดได้สุดๆ แม้เสียงจะคัลเลอร์ไปตามแนว แต่เห็นผลว่าดีขึ้นชัดเจนมากๆครับ แอมป์นี่ฟังเผินๆอาจจะมีผลน้อยกว่า player แต่เอาเข้าจริงๆ กราโด้เรื่องมาเรื่องแอมปมากๆเหมือนกันครับ ถ้าจ่ายกระแสได้ดีๆ เวที จะนิ่งเป็นรูปวง imaging ดีมาก ชัดเป๊ะ ช่องไฟ อากาศ มาครบมากๆครับ รวมถึงเนื้อเสียงสากเสี้ยนหายกริบในพริบตา ได้เนื้อเสียงที่กลมเนียนเข้ามาแทนที่เลยครับ ไม่นับ PRaT ที่เป๊ะยิ่งกว่าเดิมครับ

ไฟล์ไหนอัดดีไม่ไดี อะไรอย่างไร ฟ้องมาเยอะกว่าชาวบ้านเหมือนกันครับ คือถ้าดีก็เสียงดีสุดโต่ง ถ้าแย่ทีก็กลางโด่งแหลมสากเบสบวม ไดนามิกหด ฟ้องชัดมากๆจนหลังๆผมเลิกเอาไปต่อ โทรสับ ฟังเพลงเลยครับ ทั้งๆที่แรกๆตั้งใจเอามาฟังใส่กับโทรสับก่อนนอนด้วยว้ำครับ กลายเป็นต้องลากเข้าชุดใหญ่ซะงั้น

สมัยก่อนผมก็ไม่รู้เรื่องจับต่อตรงตามคนอื่นจนมาลองจูนมันจริงๆนี่พบว่า scale กับคุณภาพของ amp ได้แบบสุดๆตัวหนึ่งเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

tangkoo

21/11/2014 20:43:04
3
ประเด็นของน้า hvk น่าสนใจมากครับ แสดงว่ามันไปได้ไกลตามแอมป์ ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่า กราโด้ ถ้าฟังแนว ออดิโอ เขาจับชุดกับแอมป์ชุดไหนกันบ้าง(ตอนนี้ผมใช้ กับหลอดอยู่)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Moiz

21/11/2014 21:15:24
0
@พี่themiumhhh,พี่เหน่งบา ชอบ ps500 มากเช่นกันค่ะ เป็นตัวที่สุดยอดสำหรับเพลงเกือบทุกแนว
@พี่hvk เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ พอได้ลองกับแอมป์แล้วไม่คิดจะต่อตรงอีกเลย
@พี่tangkoo ถ้าเป็นแอมป์พกพา พวกตระกูล Alo ก็ใช้ได้นะคะ ปล.ชอบแทยอนเหมือนกันค่ะ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

tangkoo

21/11/2014 21:31:29
3
@คุณMoiz ตอนนี้ก็ใช้กับตัว Alo panam อยู่ครับ
ปล.ยินดีที่คอเดียวกันครับ ล็อคอินผมก็เอามาจากชื่อเล่น(คำพ้องเสียง)ของนางนั่นแหละครับ555^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

hvk

21/11/2014 21:35:08
11
ผมว่าจับตามที่ชอบได้เลยนะครับ ขึ้นอยู่กับ ต้นทาง และก็สายสัญญาณต่างๆด้วยครับ พวก Woo Audio, Schiit,Erxetech, Luxman, Cary, Eddie Zana Deux ไล่ๆตามเสียงที่ใช่และราคาที่ชอบ ผมว่่าฟังได้หมดแล้วครับ ผมว่าเป็นหูที่ไม่ได้ต้องการวัตต์อะไรเยอะก็จริง แต่ต้องการกระแสนิ่งๆต่อเนื่องๆนะครับ แอมปน่าจะเป็นพวกเนื้อกลางเยอะๆหน่อย แหลมทอดตัวไกลไม่พุ่งมาก เบสลึกๆดีแต่ไม่เค้นมิดเบสหรืออิมแพคมากเกินพอดี ผมว่าจะเข้ากันได้เป็นพิเศษนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

tangkoo

21/11/2014 21:44:08
3
ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำ ของน้า hvk มากๆเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"หลงรัก MS-Proi อย่างจัง จนต้องขอระบาย"