Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

การเลือกหูฟังเพื่อให้เข้ากับเครื่องเล่นพกพา

phaii

17/11/2014 16:49:36
0
อยากขอคำปรึกษาหน่อยครับในการเลือกหูฟังนั้นเราควรจะต้องคำนึงถึง sound signature ของตัวหูฟังและเครื่องเล่นใช่ไหมครับ ยกตัวอย่างเช่นถ้า IBASSO AUDIO DX50 มีเสียงที่เปิดและโปร่งก็ควรจะ match กับ หูฟังที่มีเนื้อเสียงที่หนาเช่น HIFIMAN RE400 ในทางกลับกันถ้าเป็น FIIO X3 ที่มีเสียงหนาและเด่นเรื่องเสียงทุ้มต่ำเราก็ควรจะหาหูฟังเช่น YUIN PK2 ที่เด่นเรื่องเสียงกลางกับเสียงสูงใช่ไหมครับ?? อยากทราบว่าเพื่อนใช้วิธีไหนในการเลือก

ส่วนตัวผมกำลังสนใจเครื่องพกพา DX50 แต่ชอบเสียงของ PK2 กลัวว่าถ้าเอา DX50 มาใช้กับ PK2 จะไม่เข้ากัน
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

17/11/2014 17:17:18
1,057
ปกติเเล้วไม่ได้มีสูตรตายตัวเท่าไหร่ครับ ใครฟังแบบไหนเเล้วชอบก็ถือว่าโอเคเเล้วครับ

ปกติเเล้ว DX50 เล่นกับ PK2 ได้สบายๆเลยครับและมีคนที่ใช้เซ็ตนี้อยู่พอสมควรเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

jack

17/11/2014 17:32:40
จิง ๆ แล้ว เลือกหูฟังที่ถูกจัยก่อน แล้วค่อยไปหาเครื่องเล่นที่มันเข้ากะหูฟัง ส่วนไอ้ที่เเม่งล่ำลือว่าอะไร match กะอะไร อย่าไปสนจัยแม่งเลย เอาหูตัวเองเป็นที่ตั้งดีกว่าว่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

yamano

17/11/2014 17:33:49
271
ครับ

iPhone กะ EarPods ครับ แม็คชิงกันที่สุดเลยครับ. เกิดมาเพื่อกันและกัน รักไม่ยอมเปลี่ยนแปลงเลยจ้าาาา

ผีเน่า กะ โรงผุ ยังไงยังงั้นเลย จ้าาาาา

ฮ่าาาาาาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

phaii

17/11/2014 18:36:11
0
ในความเป็นจริงการที่ได้ฟังด้วยหูตัวเองเป็นดีที่สุด แต่สำหรับหลายๆ คนที่อยู่ต่างจังหวัด (ผมเป็นต้น) ก็คงต้องถามความเห็นจากเพื่อนๆ ในบอร์ด ผมเองก็ซื้อ PK2 โดยที่ไม่ได้ทดลองฟังแต่อาศัยการอ่านความเห็นต่างๆ ใน headfi
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

a

17/11/2014 20:08:53
คุณ yamano บางวันก้ตอบดี

บางวันก็ตอบเหมือนกินยาแล้วลืมเขย่าขวด

อายุเท่าไรละครับ เหมือนภาวะทางอารมไม่ดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

phaii

17/11/2014 21:26:47
0
สำหรับผมหูฟังมาก่อน ถ้าอยากจะถามเพื่อนว่าระหว่าง x3 กับ dx50 ต่อตรงกับ PK2 ผมควรจะเลือกเครื่องเล่นตัวไหนครับ

แล้วถ้าเปลี่ยนหูเป็น RE400 ล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ร่างแยกของอย่ามะโน

17/11/2014 22:44:56
อะไรของคุณครับความคิดเห็นที่5 ทำไมไม่ล็อกอินมาว่าล่ะ
ผมไม่รับฟังอะไรหรอกนะ รับมิได้ มาว่ากันตรงๆแบบนี้หนูรับมิได้
หนูถูกเสมอ หนูถูก แมวผิด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

yamano

17/11/2014 22:58:47
271
1. หาไฟล์เพลงที่ดีๆก่อน เพราะ Player ดี หูฟังดี แต่ไฟล์เพลงไม่ดีก็จบครับ

2. หา Player ที่ดีๆ ที่ถูกใจเราให้ได้ก่อน เพราะ Player ที่ดีๆสามารถทำให้หูฟังราคาหลักร้อย
เสียงดีได้ แต่หูฟังราคาหลักหมื่นไม่สามารถทำให้ Player เสียงดีได้

3. หาหูฟังที่ถูกใจ ไม่ใช่ต้องไปแม็ชสะลิงกลิ้งกับ Player นู้นนี่นั้น ความแม็ชชิง ก็คือ
เราฟังแล้วเราพอใจ และความพอใจของแต่ละคนก็มีไม่เหมือนกัน เพราะฉะนั้นไม่ต้องไปตามเชื่อใครเขา
เอาหู เอาความพอใจเราเป็นหลัก

--หูฟังที่ดี อาจไม่ใช่หูฟังที่แพงที่สุด แต่หูฟังแพง ส่วนใหญ่จะดี (ไม่เสมอไป)
เพราะฉะนั้นจึงควรเลือกหูฟัง ในแนวที่เราชอบ อย่าไปเลือกตามที่คนอื่นเค้าชอบ เค้าว่าดี

หูฟังที่สมบรูณ์ที่สุด ยังไม่เคยขึ้นมาในโลกนี้ และจะไม่มีวันเกิดขึ้น ถ้าเรายังไม่รู้จักพอใจ ในสิ่งที่เรามี

สรุป ตามความคิดผมก็มีเท่านี้ ผมว่าไว้เป็นแนวให้เฉยๆ ส่วนคุณจะทำจะใดก็แล้วคุณ เงินคุณ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

domemk108

21/11/2014 20:24:56
12
1.หาแนวเพลงที่เราถูกใจและชอบฟัง
2.หาหูฟังที่ถูกใจโดยเล่นกับมือถือหรือเพลเยอร์ที่เรามีไปก่อน
3.หาเพลเยอร์ที่เราถูกใจเมื่อเราเริ่มไม่พอใจกับเพลเยอร์ที่เรามี
4.ยังไม่พอใจหาแอมป์เพิ่ม

นี้คือหนทางแห่งวงกรรมวงเกวียน เล่นไม่จบ วนไปเรื่อยๆ ผมโดนมาแล้ว
และผมมีวิธีให้จบคือหาเพลเยอร์กับหูฟัง ที่แมชชิ่งกันที่สุดและเราชอบที่สุดให้เจอครับ
ย้ำชอบที่สุด และหาให้แมชชิ่งในครั้งเดียว และเมื่อมีตัวใหม่อย่าไปลอง ถ้าลองก็ตัดใจไว้ ไม่งั้นไม่จบแน่ครับ
ส่วนผมตอนนี้เพลเยอร์ไม่กี่พันกับหูไม่กี่พัน ก็โดนใจและมีความสุขพอแล้ว
บางทีก็ไปลองเพลเยอร์ดีๆ เสียงโดนใจ แต่เราไม่มีความสุข มันก็ไม่ใช่ครับ

สรุป เอาที่เราฟังแล้วเรามีความสุขที่สุด การฟังเพลง การเล่นหูฟัง เป็นสิ่งที่ทำให้เรามีความสุข มากกว่าความทุกข์
และแน่นอนเมื่อเราเจอมันแล้วเราก็อยู่กับมันตราบจนมันจะพัง เราจึงจะหาหูฟังใหม่ที่ทำให้เรามีความสุข ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"การเลือกหูฟังเพื่อให้เข้ากับเครื่องเล่นพกพา"