Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

CIEM Hybrid อย่าง Merlin ดีกว่า Sony Z5 มากไหมครับ

JS553

15/11/2014 16:15:48
0
ลอง Sony XBA-Z5 ตัวใหม่ รู้สึกว่าดีกว่า XBA-H3 ที่ใช้อยู่พอสมควร กำลังพิจารณาว่าจะอัพไป Z5 ดี หรือว่าไปเอา Hybrid CIEM อย่าง UM Merlin เลยดีกว่า ชอบเสียง Sony in ear ระบบ hybrid เลยคิดว่า Merlin น่าจะแนวเดียวกัน (ยังไม่เคยลองครับ)

พี่ๆที่เคยฟังมาแล้วช่วยแนะนำครับว่า Z5 ดีกว่า H3 สมกับค่าตัว 24,000 กว่าไหม หรือเพิ่มเงินไปทำ Merlin กับพี่หลุยส์เลยดี แล้ว Merlin ดีกว่า Z5 มากแค่ไหนครับ

ถ้า Merlin ไม่ใช่แนวเดียวกับ H3 หรือ Z5 มี CIEM รุ่นไหนคล้ายบ้างครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำเลยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Caedus

15/11/2014 16:59:09
7
1. คำถามข้อแรก z5 เทียบ merlin
จากที่ลอง z5 (เมื่อเร็วๆนี้) กับ merlin (อันนี้เคยลองนานแล้วนะครับ)
สาย stock ทั้งคู่

คหสต. เสียงคนละแนวกันอยู่นะ
เสียง merlin จะบางกว่า z5 แต่จะได้รายละเอียดมากกว่า
เบส z5 ฟังสนุกกว่า

2. ความคุ้มค่าตัว
คหสต. ราคา 24k z5 สาย stock ถ้าคาดหวัง ความเป็น audiophile ความเป็น musical หูฟังตัวอื่นในราคาพิกัดนี้ให้ความพอใจได้ดีกว่า z5 ครับ
แต่ถ้าเป็นคนที่ชื่นชอบทุกอย่างของเสียงที่เป็นเอกลักษณ์ของ sony
ก็จัด z5 ไป
ปล คหสต. z5 ราคาที่เหมาะๆ คุ้มค่าตัวก็ประมาณราคา jp ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

JS553

18/11/2014 11:03:45
0
เข้าใจล่ะครับ ถึงแม้ว่าจะเป็น IEM แบบ Dynamic ผสม BA driver เหมือนกัน แต่ Sony Z5 กับ UM Merlin เสียงก็ไม่ใช่แนวเดียวกันทีเดียว Sony จะ color มากกว่า ซึ่งผมว่าผมค่อนข้างชอบแนว Sony ที่เบสมันส์ ฟังสนุก หรือว่าชินกับ XBA-H3 ที่ใช้อยู่ก็ไม่แน่ใจครับ

อย่างนี้ CIEM ตัวอื่นมีตัวไหนคล้าย Sony Z5 บ้างครับ อย่าง JH Audio เป็นไงครับ ที่อ่านๆดู JH13 กับ 16pro ก็ฟังสนุก เบสเยอะมาก พี่ๆเห็นว่าไงครับ

แล้วถ้าผมจะหันไปหาตัวที่มีความเป็น audiophile ความเป็น musical มากขึ้น CIEM ที่ร้านเฮียรับทำ ถ้าเทียบ 3 ตัว คือ UM Merlin, UM Miracle และ Westone ES50 พี่ๆเลือกตัวไหนครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เด็กแป๊ะ

20/11/2014 23:23:57
10
เน้น Audiophile, easy listening ใน3ตัว ผมเลือกUM Miracleครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

simseng

21/11/2014 12:57:40
6
UM Mentor + Toxic Picolino เสียงโปร่งโล่งสบายสุดๆในสามโลก 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

jesusgamers

21/11/2014 15:12:39
คหสต นะครับ
ถ้าเน้นเบส กับรายละเอียดสูง ๆ แค่ DN2000 ก็น่าจะเยี่ยมแล้วครับ เป็น Hybrid เหมือนกันด้วย และ
...เสียงออกโทนคล้ายๆ Merlin เชียวล่ะ

แต่ถ้างบไม่ใช่ปัญหา
Jh16 นั้นคุ้มค่ากว่า มากครับ ทั้ง
เรื่องเบส และ ดีเทล มันให้ได้ แบบถึงใจแน่ๆ

แค่แนะนำเฉยๆครับ หวังว่าจะมีประโยชน์ ในการตัดสินใจ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

JS553

22/11/2014 16:08:27
0
ขอบคุณมากครับ ทุกความเห็นมีประโยชน์กับผมมากๆครับ

คงต้องไปลอง JH ละครับ ดูว่าจะแนวเดียวกับ Sonyไหม ผมเคยใช้ In ear แต่ยี่ห้อนี้ พอรู้สึกว่าฟังชอบ ถูกหู ตามประสาคนที่ไม่มีประสบการณ์ฟังมากมายนัก ก็อยากหาแนวเดิม Sony นี่แหละครับ แต่อยากได้ตัวที่พัฒนาดีขึ้นทุกๆด้าน ที่อ่านรีวิวก็คิดว่า JH16 ก็น่าจะแนว Sony (แต่ดีกว่า) ถ้าใครเคยใช้ทั้งคู่ (EX1000, XBA-H3, A3 หรือ Z5 VS. JH13 หรือ 16pro) ช่วยแนะนำเพิ่มอีกนะครับ

หูอื่นอาจมีความเป็นดนตรี ระรื่นหู เป็น Audiophile เป็นกลางมากกว่า จริงๆผมอาจชอบแนวนี้ก็ได้ แต่ด้วยความไม่เคยฟัง ก็จะไม่รู้ความชอบจริงๆของตัวเอง ปัญหานี้คนที่เริ่มเล่น เริ่มสนใจ ยังลองฟังไม่เยอะน่าจะเป็นกันทุกคน ผมก็คงต้องศึกษาต่อไปละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Julee

22/11/2014 17:38:23
เพิ่งได้Sony Z5 วันนี้ยังไม่พ้น 10ชม.เบิร์นพบว่าคิดถูกที่ไม่ได้ซื้อ UM Merlin universal,Shure Se864,Westone W60,AKG3003i และ JH Roxanne universal ที่เคยได้ฟังมาแล้วทั้งหมดค่า. เพราะงานนี้ Sonyทำการบ้านมาดี หูฟังนี้จะเด่นด่านการนำเสนอเสียงต่ำและเบสได้ดีมาก ลงได้ลึกและimpactดีมากๆ เบสไม่เก็บตัวเร็ว. เสียงพุ่งมาด้านหน้าทุกย่านเสียง immageเสียงใหญ่ดีเหมือนฟังเสียงเบสจาก CIEMที่เบสจะเกิดจาก bone conduct. ที่Sony Z5สามารถให้เสียงเบสแนว CIEMได้น่าเป็นจาก dynamic driver 16 mm ฟังไม่อึดอัดเนื่องจากเป็นdynamic driverทำให้ได้เสียงเบสแบบ airry baseต่างจากballance amature driver ที่เสียงอาจจะอับได้และsound stageจะแคบได้เพราะเสียงจะพุ่งและimmageใหญ่ขึ้นหากเพิ่มขนาดdriver หนือจำนวนdriverย่านเสียงต่ำ แต่หูฟังนี้sound stageกว้างกว่าทุกตัวที่กล่าวมาข้างต้น ฟังไม่อึดอัด ได้backgroundนิ่งสงัด การแยกรายละเอียดเสียงแต่ละย่านทำได้ดี เบสไม่ซ้อนทับเสียงอื่นเลย รายละเอียดเสียงช่วงแรกจะไม่ชัดมากแต่พอเปิดไปเกิน3ชม.รายละเอียดดีขึ้นเยอะ ปลายเสียงคมไม่ขุ่น เสียงร้องทำได้ดีแต่หากเปลี่ยนเป็นสายทองแดงเคลือบเงินที่เป็นสายsonyที่แถมมาเพิ่มตามpromotion. เสียงจะหวานขึ้นแต่เบสลดลงเล็กน้อยแต่รูปกำลังดี รายละเอียดของเสียงจะได้ยินชัดและรายละเอียดดีขึ้นอย่างมาก ฟังเพลงจีนเพราะมากๆ หูฟังนี้สามารถฟังเพลงได้ทุกแนวทั้ง rock&hiphop&R&Bpop&dance. จะฟังมันส์มากทั้งเสียงกีต้าร์ เบสและกลอง. สามารถฟังเพลงที่เน้นเสียงร้อง&Jazzได้ดีมากๆเสียงชัดและอยู่หน้าเวที เพลงclassic ก็เพราะเหมือนอยู่กลางวงดนตรีที่กำลังเล่นเลย แยกเสียงแต่ละเสียงได้ดีทั้งๆที่ยังไม่พ้น เบิร์น ^_^. หากถามว่าCIEM UM Merin ดีกว่าSony Z5มั้ยขอตอบว่าไม่ค่า แล้วแต่คนฟังว่าชอบแนวเสียงร้องและเบสสดใส. sound stageกว้าง หรือเบสพุุ่งๆimmageใหญ่และimpactแรงแตาไม่อับ เสียงร้องกำลังดีปลายเสียงคมแต่ไม่เสียดหู soundstageกว้างๆเช่นกัน. หากชอบแบบแรกน่าจะเลือก Merlin. หากชอบแบบหลังแต่อยากได้เสียงร้องที่หวานและใสขึ้นอีกสามารถแก้ได้ด้วยเปลี่ยนสายทองแดงเคลือบเงินหรือสายเงินก็มาทางSony Z5. หูฟังนี้ถึงแม้จะใหญ่แต่ใส่สบายมากค่า ไม่ต้องเปลี่ยนจุกเลยแถมเข้ากันดีมากๆกับ Fiio X1ที่ไม่ได้modify. และช่วยให้เสียงที่ได้ไม่ขุ่นเลยด้วย สุดยอดจริงๆ ^_^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

turkey555

22/11/2014 17:55:34
0
ผมชอบแนวเสียงของโซนี่นะครับ^^

แต่ว่าการสวมใส่นี่ยอมแพ้จริงๆครับ ใส่แล้วหลุดตลอด!!! T^T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

wallpoom

24/11/2014 09:32:48
1
ชอบแนว musical ผมเคยลอง JH ทุกตัว ถูกใจ 10X3pro สุดครับ
JH16 ออกธรรมชาติกว่าปลายเสียงราละเอียดดีมาก แต่ 10X3pro dynamic ดีกว่ามากกๆ ใครชอบฟังเพลงสนุกๆ ผมว่าใช่เลย

เมื่อวานไปลองฟัง sony Z5 ผมว่ายังห่างชั้นครับแพงไปนิดสำหรับ250000 (เพิ่มอีกนิดได้ 10X3pro) แต่ sound stage กว้างมากก สงสัยหูฟังมันใหญ่ เสียงก็ color แบบ sony เบสหนัก กลางหลบๆ ปลายแหลมใสๆ

คหสต นะครับ:)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Dudle

28/11/2014 22:55:17
ไปลองฟังเทียบกันดีที่สุดครับ เชื่อหูตัวเองมั่นใจความชอบของเราดีที่สุด
คหสต ผมใช้ z5 เกินหนึ่งร้อยชั่วโมงแล้วรู้สึกดีใจที่ได้ซื้อ คุ้มค่าตอบโจทย์ทุกแนวเพลง มีดีครบ แก้ปัญหาที่มีใน h-3 อย่างเสียงนักร้องจม เสียงแหลมที่ฟังหลอกๆ เบสบวมๆ อันนี้หมดปัญหาแล้วครับ ผมไม่เทียบกับหูฟังตัวไหนเพราะหูผมไม่ปลื้มรุ่นยอดฮิตเท่าไร... ผมฟังร๊อกเยอะ พวกเพลงเนิบๆฟังเสียงร้องเคลิ้มๆไม่ใช่แนวผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

JS553

10/12/2014 14:54:38
เมื่อวานผมได้ลอง Sony Z5 อีกครั้ง คราวนี้นั่งฟังเป็นจริงเป็นจังนานพอสมควรครับ ดีกว่า H3 ที่ผมใช้อยู่(ฟังจนจำเสียงได้หมดแล้ว) มากๆครับ คนละระดับเลย Z5 ทั้งย่านเบส, กลาง, แหลม ดีกว่า H3 ไปอีกเรียกว่า 2-3 ขั้น ดีพเบสมากกว่า ได้ยินชัด เบสต้นปริมาณพอๆกับ H3 แต่คุมได้ดีกว่า ไม่เบลอไม่กวนย่านกลาง เสียงกลางก็ไม่หลบแล้ว เสียงร้องดีเลยทีเดียว แหลมได้อานิสงค์จาก BA driver ที่ทำหน้าที่เป็น Super tweeter โดยเฉพาะ จึงไปได้ไกล

จริงๆผมลอง A3 ด้วยซึ่งราคาตั้งแพงกว่า H3 อีก ก็ดีนะครับ ปรับจูนเสียงดีขึ้นสมกับเป็นรุ่นใหม่ แต่ไม่ได้ดีมากขึ้นกว่า H3 เท่าไร เทียบราคาแล้ว H3 คุ้มกว่าเยอะครับ ยิ่งหาตัวใหม่ราคาลดอยู่ที่ 7900 กว่าๆได้เนี่ยโครตคุ้ม (ถ้ายังหาได้นะครับ)

นั่งคิดตั้งแต่เมื่อวาน เทียบราคาเจ้า Z5 กับเสียงที่ได้ ผมตัดสินแล้วว่า คุ้มครับ ไอ้ CIEM ที่ดูๆไว้ ไม่เอาละครับ ต้องมานั่งรอนานๆ ขายก็ไม่ได้ราคา ตอนนี้ผมกำลังหาร้านที่ยังคงแถมสายอัพเกรดมากับ Z5 อยู่ครับ ตัดสินใจช้าไปหน่อยเลยไม่ได้จองช่วงนั้น แต่มีร้านนึงบอกว่าถ้าซื้อเขาจะคุยกับคนของโซนี่ให้ สายอัพเกรดน่าจะช่วยให้ดีขึ้นไปอีกครับ เพราะ H3 ของผม สายที่มาด้วยไม่ดีเลย แบบว่าหาสาย Oyaide มาเปลี่ยนนี่ ดีขึ้นแบบฟังออกไม่ต้องเพ่งกันเลยครับ

ใครชอบเสียงสไตล์โซนี่ ฟังสนุก เบสมันส์ ลองไปฟังดูครับว่าชอบไหม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

tim38416

11/12/2014 10:07:47
จริงๆแล้วแค่จะพูดถึงเสียง ciem ซักตัวถ้าไม่ใช่คนที่ใช้ตัวจริงผมว่าพูดยากครับ ยิ่งถ้าจะเอามาเทียบเสียงกับ uiem ผมว่ายิ่งไปกันใหญ่ ที่ลองๆกันนี่มันคือตัวเดโมครับ

ผมไม่ได้หมายความว่าเสียงตัวจริงดีกว่าตัวเดโมนะครับ แต่เสียงมันไม่เหมือนกันเลยมากกว่า ปกติถ้าได้ของมาแล้วผมจะไม่กลับไปฟังตัวเดโมนะ แต่วันก่อนไม่รู้นึกยังไงไปลองฟัง k10 ตัวเดโม ผมยังงงๆเลย ถึงว่าตอนได้ตัวจริงมาเสียงมันแปลกๆ ไม่ค่อยคุ้นหู เหตผลน่าจะมาจากจุกที่ใช้กับตัวเดโมครับ เพราะเสียงจากจุกยางกับอะคริลิคเพียวๆมันไม่เหมือนกัน

ที่บอก เพราะเห็นหลายคนชอบวิจารณ์เสียง ciem ทั้งๆที่ตัวเองยังไม่เคยฟังของจริง ผมบอกแล้วนะครับว่า ตัวจริงไม่ใช่ว่าเสียงมันดีกว่า แต่เสียงมันไม่เหมือนกันครับแต่ทั้งนี้จะขึ้นกับจุกที่ใช้ลองด้วย คนเล่นหูฟังน่าจะพอทราบกันนะครับว่าจุกของหูฟังมันมีผลต่อเสียงขนาดไหน และนี่คือความเสี่ยงของคนที่จะทำ ciem ต้องยอมรับครับ

ส่วนตัว z5 ผมได้ลองเทียบที่ราคาใกล้สุดคือ jh10x3 ครับ เสียงต่างกันพอสมควร แต่เป็นแนวฟังสนุกทั้งคู่ แต่สนุกคนละแบบด้านลึก 10x3 ได้เปรียบกว่าพอสมควร การวางชิ้นดนตรีอยู่ตำแหน่งที่สมจริงกว่าพอสมควร แต่ z5 จะออกแนวลอยออกจากหัว อันนี้ก็แล้วแต่คนชอบครับ จริงๆ 10x3 สำหรับผมมัน color พอสมควรนะแต่พอเทียบกับ z5 แล้ว 10x3 นี่ flat ไปเลยครับ ผมคงไม่ชินกับแนวของ sony ล่ะมั้ง ถ้าถามว่า z5 คุ้มมั้ยน่าซื้อมั้ย ถ้าผมตังเหลือๆก็อยากจะมีใว้ซักตัวครับ เพราะแนวเสียงถือว่าแปลกสำหรับผมซึ่งปกติไม่ค่อยชอบแนวเสียง sony เท่าไหร่ แต่กับ z5 ผมว่าน่าสนใจครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

@rt

13/03/2015 15:29:52
3
ดันหน่อยครับ ใน กทม. และปริมณฑล มีที่ไหนมี Z5 ให้ลองบ้างอ่ะคับ ศูนย์ SONY มีไหมอ่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Ake74

13/03/2015 22:29:44
0
Sony siamparagon มีให้ลอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Narishane

12/09/2015 23:55:06
158
+1 คุณ Julee ครับ

Sony xba z5 เจ๋งจริงอะครับ ขอคอนเฟิร์ม ส่วนตัวคิดว่าอย่าเอา iem ค่ายอื่นเป็นพื้นฐานเสียงแล้วสรุปว่ามิติ z5 มันแปลก เพราะมิติ z5 มันไม่เหมือนเพื่อนๆ iem รุ่นทั่วไปของยี่ห้ออื่นๆครับ

ผมใช้ LCD-X มาเกือบ 2 ปี ประสบปัญหาไม่สามารถฟัง iem ให้เพราะได้ ซึ่งก่อนหน้าที่จะใช้ LCD-X จนติดหูยังพอใช้ Shure 846, Fitear 334 หรือตัวใกล้เคียงทดแทนการฟัง FZ ได้อะนะครับ แต่ตั้งแต่ใช้ LCD-X มาจนติดหูนี่มันกลับไป iem ไม่ได้เลยจริงๆ กลับไปลองฟัง 846 มาก็หลายรอบ ยังไงก็ซื้อกลับมาใช้ไม่ลง.. จนกระทั่งได้มีโอกาสลอง z5 เมื่อเร็วๆมานี้นี่ล่ะครับ

บางคนว่า bass sony มันเยอะไป บูสไป จริงๆก็เข้าใจนะครับว่าถ้าเทียบกับ peer iem ยี่ห้ออื่นก็อาจจะทำให้รู้สึกอย่างนั้น แต่สำหรับบางท่าน ถ้าคุณมีโอกาสได้มาใช้ fz planar ที่ bass มันดีจัดๆแล้วฟังจนติดหูจริงๆ คุณจะมีปัญหากับการกลับไปใช้ iem ทั่วไปตามท้องตลาดมากเลยครับ

จนที่สุดแล้ว กลายเป็น Sony xba z5 สามารถตอบโจทย์เบสและมิติที่ใกล้เคียงกันกับ LCD-X ที่ผมฟังจนติดหูได้ ผมว่ามันไม่ผิดที่ sony จะผิดแผกแปลกแยกออกมาจาก iem ค่ายอื่นๆหรอกครับ

สรุปว่าสิ่งที่ผมเชื่อ (โดยเฉพาะกับตัวผมเอง) เกี่ยวกับรสนิยมในการฟังเพลง ว่ามันสามารถเปลี่ยนไปตามระยะเวลาและประสบการณ์ได้ ยังไงมันก็เป็นเรื่องจริงครับ

...รวมถึงอนาคตที่อาจจะกลับมาแนวสวยใสไร้เบสได้อีกครั้งด้วยมั้ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Man in Black

13/09/2015 11:44:27
7
ปกติไม่อวย Sony เพราะใช้มาไม่ถูกจริตกับเสียงสไตล์โซนี่เลย แต่ Z5 กับ Z7 เป็นตัวแรกที่ชอบครับ ผมว่ามันฟังสนุกฟังเพราะง่ายจริงๆ เบสลูกใหญ่อุ่นหนาแต่ไม่ทึบเหมือนที่ผ่านมา เสียงสูงกับรายละเอียดก็ดีเรียกว่าลงตัว เป็นการทำการบ้านมาได้ยอดเยี่ยมมากๆ สำหรับ Sony แต่ของอย่างนี้ต้องตอบว่า "หูใครหูมัน" จริงๆ ตอนจะทำ CIEM ครั้งแรก ผมก็ไม่ถูกใจของ UM และ JH ซักตัวเลย (เว้นแต่ Mentor ครับ เห็นด้วยกับพี่ simseng เลยครับ ผนวกกับ piccolino คงหาโปร่งโล่งกว่านี้ยากแล้ว)
หยิกหู 0
แจกหู 0
"CIEM Hybrid อย่าง Merlin ดีกว่า Sony Z5 มากไหมครับ"