Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเกี่ยวกับ digital audio output ในโน้ตบุคครับ

ttongg

29/10/2014 14:59:20
0
พอดีโน้ตบุคผมมี Sound driver ชื่อ Realtek Digital Output ครับ
โน้ตบุครุ่น lenovo y500 ครับ

คิดว่าใช้ช่องเสียบเดียวกันกับแบบปกติที่ช่อง 3.5 mm พอเลือก output เป็น Realtek digital output ในโปรแกรมเพลง แล้วเสียงไม่ออกอยากถามว่า
1.มันเสียบกับ ลำโพง / หูฟัง ปกติ ให้เสียงออกมาเลยไม่ได้ ถูกมั้ยครับ
2.ทำยังไงให้มันใช้กับ ลำโพง / หูฟัง ปกติได้ครับ
3.ถ้าใช้ได้มันจะดีกว่าตอนใช้ output ธรรมดาแน่ๆหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

29/10/2014 22:39:28
4,282
ตอบให้ก่อนแบบไม่แน่ใจนักนะครับ 555

ช่องหูฟังโน้ตบุ๊ค Lenovo นั้น สามารถออกเสียงเป็นดิจิตอลได้อีกด้วยครับ โดยจะมีตัวแจ๊คขนาดเล็กๆเสียบเข้าไป มันจะส่งสัญญาณ optical out ออกมาทางช่องนี้ครับ

1. ถ้าเลือก output เป็น digital out แล้ว เสียบลำโพงหรือหูฟังเข้าตรงๆๆจะไม่มีเสียงครับ เพราะช่องนี้ถูกเปลี่ยนสัญญาณจากอนาลอกไปเป็นดิจิตอลแล้ว

2. จะให้ใช้กับลำโพงทั่วไป ก็เลือกกลับไปที่เก่า ก็จะเสียบได้ตามปกติครับ หรือไม่งั้นถ้าอยากลองเลือกเป็น digital out เราต้องซื้อ DAC (ตัว Digital to Analog converter) มาต่ออีกทีนึง แล้วค่อยเอาหูฟังเสียบที่ตัว DAC ตัวนี้ หรือเอาสัญญาณ output ไปต่อกับลำโพงอีกทีครับ

3. ถ้าเพิ่มการต่อ DAC-AMP ภายนอกได้ และเลือก DAC ตัวที่คุณภาพดี เสียงดีกว่าต่อหูฟังตรงๆกับโน้ตบุ๊คแน่นอนครับ

อันนี้คือการฟังเพลงผ่านคอมพิวเตอร์แบบสากลครับ แต่จริงๆแล้วถ้าจะซื้อตัว DAC ภายนอกมากต่อ ก็สามารถต่อผ่านสาย USB ไปเข้าไปเลยครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ttongg

30/10/2014 16:43:46
ขอบคุณครับ ดูรูป dac-amp + สาย มาประมาณนึงแล้ว งั้นขอถามเพิ่มหน่อยครับ

1.จากที่ตอบข้อ 2 แล้วอยากใช้ช่อง3.5 ไม่อยากใช้สาย usb จะได้เป็น
-ช่อง output 3.5 ของคอม ใช้สายหัว3.5/หัว3.5 ไป ช่อง Phone 3.5 ของDAC-AMP
-ช่อง AUX IN/OUT 3.5 ของ DAC-AMP ไปหูฟัง/ลำโพงปกติ
ถ้าเข้าใจถูก ต่อสายตามนี้ ณ จุดนี้ จะเป็นหัว 3.5 ธรรมดา ไปหัว 3.5ธรรมดา จะได้เป็นดิจิตอลแล้วเหรอครับโดยใช้สายธรรมดา

2. ถ้าอยากใช้ optical out ต่อกับลำโพงธรรมดา จะให้เสียงดีกว่ารึเปล่าครับ ถ้าใช้ก็ต้องต่อกับ DAC-AMP เหมือนกัน เพราะลำโพงหูฟังธรรมดา รับเป็น analog ถูกมั้ยครับ แล้วถ้าอยากใช้แบบนี้ต้องทำยังไงครับ

3. usb ที่คอม ไป mini usb ที่ DAC-AMP กับ 3.5 ที่คอม ไป 3.5 ที่ DAC-AMP อันไหนดีกว่าครับ

3. ปกติแล้ว optical out เขาใช้กับอะไรกันครับ พวกลำโพงใหญ่ๆ ที่โปรๆแพงๆป่ะครับ

4.DAC-AMP ใช้กับคอมเท่านั้นรึเปล่าครับ เพราะ โทรสับ,ipod ให้เสียงเป็น digital ไม่ได้ถูกไหมครับ

ขอโทดครับ ถ้าดูสงสัยเยอะไป T_T
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

30/10/2014 17:08:12
4,282
1. ไม่ได้ครับ เพราะถ้าต่อคอมเป็น 3.5 ธรรมดา ไปที่ DAC-AMP มันเป็นอนาลอกวิ่งไป ไม่ใช่ดิจิตอลครับ ต้องต่อด้วยหัวแปลงที่ทำให้มันเป็น optic แล้วเอาดิจิตอลจาก optic ไปเข้า dac ครับ

2. ถ้าต่อ optical ก็ถือว่าสะดวกครับ แต่ต้องต่อเข้า dac-amp ด้วยนะครับ แต่ปกติแล้วถ้ามี dac คนส่วนใหญ่มักจะต่อผ่านด้วย USB ครับ ส่วนลำโพงธรรมดารับเป็นอนาลอก ถ้าซื้อ dac-amp ก็แค่เอาเอาท์พุทที่เป็นอนาลอกเข้าลำโพงเลยครับ

3. ข้อนี้ผมคิดว่า 3.5 ไปที่ dac-amp ไม่น่าจะทำได้ครับ มันต้องเป็น USB จากคอมไปเท่านั้นครับครับ หรือไม่ก็เป็น 3.5 ที่แปลงเป็น optical แล้วถึงจะไปที่ dac-amp ครับ และต้องไปด้วยสาย optic เท่านั้นครับ สายอื่นไม่ได้ครับ

4. dac-amp เดี๋ยวนี้ใช้กับโทรศัพท์ได้แล้วครับ ทั้ง OS ทั้ง Android แต่ยังไมครอลคลุมทุกยี่ห้อ ต้องเลือกดูเป็นเฉพาะอันไปครับ โทรศัพท์ให้เสียงออกเป็นดิจิตอลได้ครับ ได้เหมือนคอมทั่วไปเช่นกันครับ

ถามมาได้เลยครับ ถ้ามีตรงไหนผิดพลาดผมต้องขออภัยด้วยเช่นกันครับ 555 เพราะอันนี้จะเป็นล่าสุดที่คนส่วนมากเล่นกันล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

janonakab

30/10/2014 17:17:21
1
optical เป็นสายดิจิตอลครับ ต่อกับ ลำโพงทั่วไปเสียงไม่ออก ต้องต่อผ่าน dac เท่านั้น
สายธรรมดาใช้ไม่ได้ครับ
มันต้องใช้สายเฉพาะ
ส่วนต่อ 3.5 จากคอมไปเข้า 3.5 ของ dac-amp ก็จะได้แค่ภาคแอมป์ครับ
จาก usb คอม เข้า usb dac ถึงจะใช้ ภาค dac ได้
optical out ใช้กับ dac ทั่วไปที่มีช่อง optical in หรือ av receiver หรือลำโพง ที่มี dac ในตัว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Draco

31/10/2014 00:07:08
424
คือ รูนั้นมันเป็นรูที่ใช้ร่วมกันได้ทั้งหัว 3.5 และหัว optical ครับ แต่ต้องเลือกใช้ทีละอย่างครับ ประมาณประหยัดรูเฉยๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถามเกี่ยวกับ digital audio output ในโน้ตบุคครับ"