Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Amp หลอด นี่ไม่เหมาะกับฟังแนว Rock Metal รึครับ ?

Tanachai

23/10/2014 11:15:55
ที่อ่านรีวิวมาหลายๆที่บอกเหมาะกับพวกแนวร้อง จะให้เสียงที่อุ่นหนา

ที Amp กีต้าร์ เล่นแนว Rock Metal หลอดยังเสียงดีกว่า Solid เลย

หรือว่ามันคนละทฤษฎีกันครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

hvk

23/10/2014 16:44:46
11
ฟังได้ และฟังได้ดีครับ แล้วแต่หลอดของแต่ละค่ายมากกว่านะครับผมว่า อย่างหลอดแนวๆ mcintosh - leben - cary audio - ear - luxman - audio reserch - conrad johnson อะไรพวกนี้เสียงก็ยังคนละแนวเลยครับ หลอดก็มีแนวเสียงไปตามค่ายๆนั้นๆแหละครับ

ทั้งเครื่องเสียงหูฟังลำโพง และกีต้า ก็เป็นชุดเหมือนกันครับ มองเป็นชุดๆไปเลยจะตรงจุดกว่าครับ ชอบฟังเพลงร็อค ชอบสปีดเร็ว กลางหนา แหลมเนียน เบสใหญ่แน่น และเร็ว ก็ใช้ grado+หลอด จูนต้นทางให้หนาๆอีก ก็ฟังได้สบายๆครับ หรือจะใช้ hifiman+แอมปโซลิดกล้ามใหญ่เสียงหนาๆ+ต้นทางเสียงกลางๆ ผลลัพท์ก็ใกล้กันครับ ฟังได้สนุกทั้งคู่ ชอบสปีดเร็วมากๆมิติต่างๆเหมือนเราเล่นเองบนเวทีก็เลือกชุดแรก ชอบสเกลเบ้อเร้อเสียงใหญ่ laid back กว่าหน่อย ก็เอาแบบหลัง ปลายทางเหมือนกันครับ ต้องถามว่าชอบฟังเสียงอะไร อารมณ์เพลงแบบไหน ผมว่าจะเข้ากว่า

ผมว่ามันออกจะเป็นความเชื่อผิดๆมากกว่าว่าหลอดฟัง rock+metal ไม่ได้ อยู่ที่การเชทอับล้วนๆครับ แอมป์ solid บางตัวเสียงทึบอับ มีแต่สากเสี้ยน คนฟังคิดว่ารายละเอียดดีแหลมเยอะซะก็ไม่น้อยครับ หรือแอมป์โซลิดเสียงสปีดอืดๆหน่วงๆย้วยๆอับๆ ก็มีครับ มันไม่มีทฤษฏีอะไรนะครับผมว่า ชอบแบบไหน เล่นแบบนั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ake150cc

24/10/2014 17:26:32
23
เห็นด้วยกับคุณ hvk
อีกทั้งคนฟังเพลงแนวเดียวกัน วงเดียวกัน ยังชอบสไตล์เสียงไม่เหมือนกันเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Hsung

24/10/2014 20:05:28
346
เพลง rock ส่วนใหญ่สปีดไว ทำให้มีปัญหากับหลอดค่อนข้างมาก

คือหลอดมันทำงานด้วยการเคลื่อนที่ของอิเลคตรอนในหลอด

ถ้าต้องการให้ตอบสนองไวก็ต้องจ่ายไฟแก่ (ระดับไฟสูง)

ดังนั้นพอปรับไฟแบบนั้นเสียงจะจัด ออกแหลม เป็นเหตุให้ Amp หลอดทั่วๆ ไปไม่จัดไฟแบบนี้

เพราะคนฟังหลอดส่วนใหญ่ ต้องการเสียงเพลงที่ออกแนวหวานๆ นุ่มๆ หนา ซึ่งต้องปรับไฟอ่อนๆ

ปล. ทฤษฏีหลอด simple มากๆ ครับ เพราะมีส่วนประกอบอุปกรณ์น้อยชิ้น ดังนั้น

ปัจจัยหลักๆ จะอยู่ที่คุณภาพอุปกรณ์ที่เอามาทำ เช่น หลอด คาปาซิเตอร์ หม้อแปลง ความต้านทาน วิธีการเดินสาย วิธีการกันสัญญาณรบกวน และ วิธีการจัดไฟเลี้ยงให้หลอด เป็นต้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Hsung

24/10/2014 20:09:08
346
ซึ่งพระเอกของ Amp หลอด ก็คือตัวหลอดนั้นเอง หลอด มันมีหลายชนิด หลายยี่ห้อ หลักร้อยจนถึงหลักหมื่น คุณภาพเสียงก็แปรตามราคา (ในกรณีวงจรหลอดเหมือนๆ กัน) แนะนำว่าถ้าฟังเพลงเร็วๆ ไปแอมป์ solid state จะแมทกว่า แถมราคาถูกด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Amp หลอด นี่ไม่เหมาะกับฟังแนว Rock Metal รึครับ ?"