Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอความรู้หน่อยค่ะ เรื่องความแตกต่างเวลาใช้หูฟังกับคอมและมือถือ

Fenrir

22/10/2014 12:53:18
0
สวัสดีค่า ขอความรู้หน่อยนะคะเพราะเรามือใหม่สุดๆเลยค่ะ > <

คือ ทำไมเสียงที่ออกจากหูฟังเวลาเสียบคอมกับมือถือถึงแตกต่างกันค่อนข้างมากเลยล่ะคะ ตอนเราเสียบหูฟังกับมือถือตอนทดสอบเสียงที่ร้าน รู้สึกว่ามันเหมือนฟังกับลำโพงเป๊ะๆ แต่พอลองเอามาเสียบกับคอมดู เสียงมันเหมือนขาดโวลลุ่มไปค่ะ ฟังดูตันๆขึ้นยังไงชอบกล...

เหมือนพี่ที่รู้จักเขาจะเคยพูดว่าคอมกับมือถือมันมีไดรเวอร์หรืออะไรที่ไม่เหมือนกัน ทำให้เสียงมันต่างไปทั้งที่ฟังเพลงเดียวกันหรือใช้หูฟังตัวเดียวกัน มันยังไงเหรอคะ ขอความกระจ่างทีค่ะ

ปล.ตอนนี้ใช้ Shure SE315 อยู่ค่ะ รู้สึกว่าฟังกับคอมมันไม่อิ่มไงไม่รู้...

ปล2.ศัพท์แสงกับค่าต่างๆเรื่องเสียง+เรื่องหูฟังก็มือใหม่ รบกวนด้วยค่ะ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

B_MaD

22/10/2014 13:16:24
0
แรงขับ ตัวถอดรหัสเสียงไม่เหมือนกันครับ คอมมันเหมือนจะน้อยกว่าน่ะครับเพราะส่วนใหญ่ออกแบบมาให้ใช้ลำโพงที่มีตัวปรับแรงขับอยู่ในตัวลำโพงครับ เอาหูฟังไปเสียบเสียงออกไม่เต็มที่ ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

B_MaD

22/10/2014 13:18:22
0
แต่ว่าเว้นคอมที่มีการ์ดซาวด์(ตัวถอดรหัสเสียง) แยกน่ะครับ อันนั้นแรงขับดี แต่คอมส่วนใหญ่จะใช้กการ์ดซาวด์ที่อยู่บนเมนบอร์ด แรงขับคุณภาพเสียงน้อยตามราคาเมนบอร์ดของคอม นั้นๆหล่ะครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Fenrir

22/10/2014 13:19:57
0
โอ๊ะ อย่างนี้นี่เอง ขอบคุณมากค่ะ

ขอถามอีกนิดนะคะ แล้วหูฟังตัวเต็มที่เอาไปเสียบคอมแล้วได้เสียงเต็มนี่ คือเค้าออกแบบมาให้ใช้กับคอมโดยเฉพาะเลยรึเปล่าคะ เราลองเอาตัวที่เราไปเสียบมือถือไปเทียบดูแล้ว ตัวเต็มมันอิ่มกว่าค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

yamano

22/10/2014 13:28:57
คุณใช้คอม รุ่นอะไรหรือครับ แล้วมือถือมือรุ่นอะไรอะครับ

คอมบางรุ่นก็เสียงดีกว่ามือถือครับ มือถือบางรุ่น(รุ่นใหม่ๆ)เสียงก็ดีกว่าคอมครับ ผมไม่ได้กวนคุณนะ
เป็นอย่างนั้นจริงๆครับ

แต่สำหรับผม ผมว่าคอมน่าจะเสียงดีกว่ามือถือนะครับ เช่นผมเคยใช้ mac pro รุ่นเก่ามาก เสียงหวานเจียบ
พอมาเปลี่ยนเป็น mac air เสียงค่อนข้างแข็งกว่า แต่เมื่อไม่กี่วันมานี้ ผมอัพ os xใหม่ ฟังเพลงจาก iTunes
เสียงขึ้นมากๆครับ คอมจะมีโปรหรือแอปที่ช่วยให้เสียงดีขึ้นมาก มีทั้ง วินโด และ os ครับ

มือถือก็เหมือนกันครับ แต่ละรุ่นก็ให้เสียงแตกต่างกันออกไปนะ มีแอปทั้งฟรีและเสียเงิน มาทำให้มือถือเสียง
ดีขึ้น ในหลายๆโทนเสียง ตรงนี้ก็แล้วแต่ใครจะชอบแบบไหนจ้าาาาา

เวลาที่เราไปฟังเพลงที่ร้านแล้ว รู้สึกว่าเพลงเพาะ อาจเป็นเพาะบรรยากาศมันพาไป 1 และ อาจเกิดการที่เราต้องรีบๆ ไม่มีสมาธิพอ ทำให้เก็บรายละเอียดได้ ไม่เท่ากับกลับมาฟังที่บ้านครับ จ้าาาาาาา :))))

และที่สำคัญที่สุดนะ คือความพอใจครับ คือถ้าเราพอใจหรือเราชอบ เราก็จะว่าสิ่งนั้นดีครับ

(สมมุตินะ) ก็เหมือนกับที่ผมชอบคุณ ผมก็ว่าคุณดี อารัยยยยเงี้ยยนะจ้าาา

จะเข้ารอยเดิมอีกละ ไปดีฟ่า แวบบบบบ ฮ่าาาาาาา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Fenrir

22/10/2014 13:51:07
0
อ่านแล้วไม่รู้สึกว่ากวนเลยค่ะ 5555555

คอมของเราที่ฟังเพลงตอนนี้เป็นคอมที่officeค่ะ คงไม่ดีเท่าไหร่แหละ... แต่ถ้าโน๊ตบุ๊คที่บ้านก็Toshibaค่ะ ซื้อมา2-3ปีแล้ว.... ปกติใช้หูฟังSennheiser HD 429 ค่ะ เสียงอิ่มดี

ส่วนมือถือของเรานี่เป็นรุ่นSony M2 ที่ออกใหม่มาราวๆไม่เกินครึ่งปีค่ะ

ตอนลองฟังที่ร้าน เรานั่งลองนานมากเลยค่ะ เรียกได้ว่าทั้งบ่ายเลย XDD ถือว่าไหนๆก็มาเสียเงินแล้ว ก็อยากได้ที่ฟังแล้วชอบจริงๆไม่เขวี้ยงเงินไปเปล่าๆ แล้วเราก้อิงเสียงที่ฟังในร้านให้มันใกล้เคียงกับเสียงจากห้องลำโพงที่บ้านเรามากที่สุดค่ะ (พ่อเราเล่นเครื่องเสียงค่ะ เราเลยเหมือนโดนพ่อล้างสมองชินจากการฟังเพลงเสียงในห้องเครื่องเสียงมาแต่เด็ก แต่ตอนนี้พ่อขายยกเซ็ตให้คนอื่นไปแล้ว TwT จะว่าอยากกลับไปฟังเสียงอิ่มๆฟินๆเหมือนตอนเด็กอีกครั้งก็ได้ เลยมาหาหูฟังที่มีเสียงใกล้เคียงกับที่เคยฟังอีกครั้งค่ะ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หลุยส์ munkonggadget

22/10/2014 14:06:31
1,057
คอมปกติเเล้วเสียงแบบ onboard ค่อนข้างเเย่ทีเดียวครับ ถ้าจะเน้นฟังกับคอมบ่อยเเนะนำให้ซื้อ DAC/Amp ตัวเล็กๆมาก็ช่วยได้เยอะเลยครับ
อย่างรุ่นเริมต้นเป็น Fiio E17 ดูครับ จะได้เนื้อเสียง และเเรงขับที่ดูดีขึ้นพอสมควรเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

โอ้เอ้

22/10/2014 14:08:16
0
ถ้ามีความจำที่ดีจากเสียงลำโพงมาก่อนแล้วต้องการพลิกเสียงแนวนั้นมาเป็นผ่านหูฟังนี่คงยากครับ คงต้องไล่หาไปเรื่อยเลยว่าแนวเสียงของลำโพงบ้านมันเป็นสไตล์ไหน ยิ่งถ้าเป็นชุดลำโพงที่รุ่นเก่า ๆ เสียงอาจจะออกไปทางอนาล๊อก (เสียงเสมือนจริง) สูงมาก ๆ และคงไม่แปลกถ้ามาฟังผ่านหูฟังที่ต้นทางเป็นคอมหรือมือถือจะรู้สึกขัดใจอย่างยิ่งเพราะด้วยเทคโนโลยีที่ก้าวไปไกล เสียงที่ได้ยินในปัจจุบันมันห่างไกลจากความเป็นอนาล๊อกอย่างมาก (ถ้าเทียบง่าย ๆ ก็เปิดเพลงผ่านลำโพง active ที่วางขายกันดาษดื่น กับชุดลำโพงที่มีต้นทางเป็นแผ่นเสียงนั่นล่ะครับ ความเป็นอนาล๊อกที่ยากจะเลียนแบบในเทคโนโลยีใหม่มันทำให้ตลาดแผ่นเสียงยังมีอยู่จนบัดนี้)

ซึ่งดูจากปัญหาที่ว่าขาดความรู้สึกที่ดีเวลาเปิดเพลงผ่านคอม เบื้องต้นสามารถแก้ไขได้โดยหาอุปกรณ์ที่เรียกว่า USB DAC คั่นกลางไปก่อนเลยครับ USB DAC จะทำหน้าที่เป็น Sound card แทนอันที่อยู่ในเมนบอร์ดของโน๊ตบุ๊ค ซึ่ง DAC แต่ล่ะยี่ห้อ แต่ล่ะรุ่นก็ให้แนวเสียงที่แตกต่างกันทั้งสิ้น คงต้องอาศัยหอบหิ้วไปลองตามร้านเองจนกว่าจะเจออันที่ถูกใจ ส่วนเสียงจะออกมาจนใกล้เคียงลำโพงบ้านอย่างที่ต้องการหรือไม่ก็อยู่ที่การผสมผสานระหว่าง USB DAC และ Headphone Amp ที่อาจจะต้องเข้ามามีบทบาทในการเกลาเสียง เพิ่มแรงขับไปสู่หูฟังด้วย (หากใช้หูฟังที่มีโอมห์สูงหรือ Full Size) ซึ่งดูแล้วเหนื่อยครับกว่าจะเจออันที่ถูกใจเรา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

yamano

22/10/2014 14:18:28
271
ผมเคยใช้คอม dell PC เก่าๆเสียงดีมากๆ ออนบอร์ด เหมือนกัน คือ คำว่า sony ก็น่าจะเสียงดีอยู่แล้วครับ
(มั่ง) แต่ผมเคยใช้ Zรุ่นแรก ผมก็ว่าเสียงไม่ค่อยดีนะ ตรงนี้คงแล้วแต่คนน่ะครับ

ลองเอาคอมไปลงโปรแกรมอะไรJiRver อะไรนี่นะ (ดูในกระทู้หน้าเวปจับฉ่ายดู) เห็นเค้าบอกว่าทำให้เสียงดีครับ
ถ้าเจอเด๋วจะลิงมาลงให้ครับ

ส่วนตัวผม ผมว่าคอมมีกำลังขับดีกว่ามือถือนะ ทำให้ค่อนข้างได้เสียงเสถียนกว่า ลองดูละกันครับ

ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Fenrir

22/10/2014 14:22:18
0
โอ้วววว ได้ความรู้เพียบค่ะ แต่แอบดีใจอย่างที่เราเจอหูฟัง(Shure SE315)ที่ฟังกับมือถือแล้วเห็นว่าเสียงใกล้เคียงกับลำโพงชุดที่บ้านถึง95%เลยค่ะ เน้นเสียงกลางเป็นหลัก ฟังแล้วแทบกรี๊ด เหมือนเจอSoulmateที่ห่างหายไปนานมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

โอ้เอ้

22/10/2014 14:36:51
0
ถ้าให้ตอบห้วน ๆ หน่อยผมอยากให้คุณพอใจที่จะฟังกับมือถือไปแบบนั้นเลยด้วยซ้ำครับ (95% พอใจกับมือถือนี่คือดีมาก ๆ แล้ว) เพราะกว่าจะแมชชิ่งเจอเสียงที่ชอบด้วยสัพเพเหระอุปกรณ์อะไรอย่างที่ว่ามันเปลืองเงินมาก ๆ ไหนจะความรู้สึกคิดไปเองว่ามันดี ดีไม่พอจากคนรอบข้าง คนแนะนำ คนขายอะไรอีกมากมายบางทีมันเบี่ยงเบนความรู้สึกจริง ๆ ของเราไปแบบออกทะเลเลยก็มี เพราะมันมีปัจจัยเยอะมาก ๆ หากจะเปลี่ยนเสียงจากคอมให้ชอบแบบที่ฟังจากมือถือ ผมจะลองร่ายเท่าที่รู้ และเคยเจอกับตัวเองให้ดูครับ
1.หา USB DAC สำหรับคอม
2.หาสาย USB ที่เชื่อมจากคอมไป USB DAC ที่รีดศักยภาพออกมาให้สุด
3.หากไม่พอใจต้องหา Headphone Amp คั่นเข้าไประหว่าง USB DAC และหูฟังอีก
4.หาสายสัญญาณอนาล๊อก Mini to Mini หรือ Mini to RCA หรือ RCA to RAC แล้วแต่กรณีว่า Out put จาก USB DAC เป็นแบบไหน และ Input ของ Headphone Amp เป็นแบบไหน แค่สายตรงนี้เปลี่ยนหรือเลือกไม่ดีเสียงทั้งชุดพังทลายไปเลยก็มี และกว่าจะหาสายที่ลงตัวเจอก็ยาวครับ
5.หากทั้งหมด 4 ข้อบนเลือกหาจนเจอแล้ว ยังมีโปรแกรมสำหรับเล่นในคอมที่ต้องมาเฟ้นหาอีกว่าอันไหนทำเสียงให้เราพอใจที่สุด (มีทั้งโปรแกรมฟรี และเสียเงิน) ไหนจะการตั้งค่าย่อย ๆ ในโปรแกรมนั้น ๆ ให้ออกมาพอใจต่อเราที่สุดอีก

ไม่อย่างนั้นหากมีตัวเทียบอ้างที่ดีจากมือถือ Sony อาจจะพุ่งเป้าไปที่ USB DAC หรืออะไรที่เป็น Product ของ Sony ไปเลยก็ได้ครับซึ่งอาจจะทำให้การเลือกง่ายขึ้นอีกนิด (แต่ก็มีปัจจัยต่างอื่น ๆ อีกเยอะเพราะอย่างที่ว่ายี่ห้อเดียวกัน แต่ต่างรุ่นจุดเด่นมันก็แตกต่างกันอีก) ทั้งหมดก็คือลองด้วยตัวเองอย่างเดียวครับ (ลองเองแบบไม่ต้องสนแรงเชียร์ แรงยุจากใครเลย) คนอื่นไม่สามารถชี้แนะให้ตรงความชอบคุณได้เลยจริง ๆ สำหรับเรื่องเสียงนี่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

yamano

22/10/2014 14:49:46
271
ที่แน่ๆเล่นเครื่องเสียงแล้วหุ่นดีครับ

กินแต่มามาม่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Draco

22/10/2014 17:01:12
424
อุปกรณ์แต่ละตัวแต่ละยี่ห้อให้แนวเสียง ไม่ว่าจะเป็นคอมหรือมือถือ หรือหูฟัง ไม่เหมือนกันอยุ่แล้ว อยุ่ที่พอจับคู่กันแล้วถูกใจไหม

อุปกรณ์ sony ให้เสียงแนวหนานุ่มอยุ่แล้ว เอามือถือไปจับกับ shure ก็เลยพอดีๆ (ผมก็จับคู่ 2 ยี่ห้อนี้อยู่)

แต่บอกว่าเสียงอั้นๆ น่าจะมาจาก player ไม่ดี เสียงจาก windows media player หรือ winamp พวกนั้นเสียงไม่ดีเลย ลองลง Foobar แล้วลง component WASAPI เล่นดูก่อนครับว่าดีขึ้นเยอะไหม ทดสอบเบื้องต้นแบบนี้ก่อนครับเพราะมันฟรี :)

www.foobar2000.org
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Draco

22/10/2014 17:06:21
424
ถ้าคุณภาพเสียงดีขึ้นไม่อั้นๆ แล้ว แต่แนวเสียงไม่ถูกใจ ก็ไปต่ออย่างที่ท่านอื่นๆแนะนำเลยครับ จะเข้าทางง่ายกว่าถ้าเลือกอุปกรณ์ sony มาใช้ (ช่วงที่ผมไม่ได้ทิ้ง Dac ไว้ออฟฟิศ ผมจะใช้ in ear sony ต่อตรง หนานุ่มเลย)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

22/10/2014 20:58:46
4,282
ผมว่าตอนนี้มือถือ(ส่วนมาก) เสียงดีกว่าคอม (ส่วนมาก) ไปแล้วครับ ผมว่าชิพเสียงของมือถือถูกออกแบบให้รองรับกับการฟังเพลงมากขึ้น ในขณะที่คอมบางรุ่นยังใช้การ์ดเสียงที่คุณภาพต่ำกว่าการนำมาฟังเพลงมากครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Theeranai

23/10/2014 00:14:55
28
มาเสริมต่ออีกฮะ คอมใช้พลังงานจากไฟบ้าน ซึ่งกระแสไฟจะมี noise อยู่มาก ถ้าฟังดีๆจะรู้สึกเลยว่าเสียงเพลงมีสากเสี้ยนฮะ ขณะที่มือถือใช้ไฟมากแบตซึ่งกระแสไฟจะสะอาดกว่า สากเสี้ยนจะไม่ค่อยมีฮะ เปรียบเทียบง่ายๆเลยกับ Notebook ถอดปลั๊กเสียงดีกว่าเสียบปลั๊กฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

thekop41130

23/10/2014 00:48:23
10
ใช้ notebook tochiba เหมือนกัน

มาคอนเฟิร์มว่าดีมากๆ

เสียงแน่นพอๆกับ fiio x3
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอความรู้หน่อยค่ะ เรื่องความแตกต่างเวลาใช้หูฟังกับคอมและมือถือ"