Guest
หมวดหมู่ >

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเกี่ยวกับหูฟังGradoครับ

curse2pink

20/10/2014 11:27:45
ขอถามหน่อยนะครับว่าGrado sr125e ต่อตรงกับคอมหรือsmartphoneขับไหวมั้ยเเล้วถ้าผผมเอาsr125eไปฟังเพลงpopเป็นหลักจะเข้ามัั้ยครับ
ความคิดเห็นที่ : 1

เหน่งบา

20/10/2014 11:47:26
เหน่งบาขอตอบ
grado ต้องเบิร์น อย่างน้อย 500 ชม
ต่อตรงได้ แต่สุดท้ายต้องใช้แอมป์เสียงจะได้มาสุด ๆ
กูเล่น grado ps500 จนเซียนสุด ๆ เชื่อกูเหอะ
รอบนี้มาตอบตรง ๆ ไม่ได้ประจบสอพลอใครทั้งนั้น
ความคิดเห็นที่ : 2

เหน่งบา

20/10/2014 14:11:49
1,866
บรรทัดที่สอง สาม ของความเห็น1 ค่อนข้างตรงกับประสพการณ์ของผมนะครับ

ที่มันควรจะเบิร์นนาน ก็เพราะ การเปลี่ยนแปลงมันยังมีได้ต่อไงครับ ในเวลาที่ว่า ซึ่งเกินจากนั้นจะค่อนข้างนิ่ง....แต่ถ้ารุ่นสูงกว่านั้นก็อาจนานกว่านั้นนะครับ

เรื่องแอมป์ เป็นธรรมดาของหูฟังฟูลไซส์ส่วนใหญ่ที่เมื่อได้แอมป์ ก็จะได้อะไรเพิ่ม โดยเฉพาะถ้าแนวเพลงที่ฟังและลักษณะการฟัง เป็นการ"อัด"..นี่ว่าในเชิงปริมาณ

ส่วนในแง่คุณภาพ ก็น่าจะดีขึ้นครับ ขึ้นอยู่กับว่าฟังแบบจับผิดแค่ไหน ฟังแนวไหน และคาดหวังแค่ไหน(คือบางคนฟังแค่ ทุ้ม กลาง แหลมต่างกัน บางรายฟังละเอียดกว่านั่น ฟังมิติ การแยกแยะช่องว่าง ความกว้าง ลึกของเวทีเสียง)

ไม่ได้บอกว่า "ต้อง"ใช้แอมป์ครับ อันนี้คุณลองเองได้อยู่แล้ว หาแอมป์มาลองต่อดู(หรือยกไปขอลองที่ร้าน) แล้วชั่งใจระหว่างความเปลี่ยนแปลงกับเงินที่จะจ่ายเพิ่ม มันได้ไม่คุ้มเสียก็ไม่ต้องจ่าย

ให้เดานะครับ ด้วยแนวเพลงที่คุณฟัง(ไม่รูัสมาร์ทโฟนอะไร) น่าจะต่อตรงก็พอครับ ตรงนี้เป็นจุดเด่นของ Gradoอยู่แล้ว
ความคิดเห็นที่ : 3

Hsung

20/10/2014 18:34:24
346
grado ต่อตรงเสียงออกมาเกือบครบฟังออกว่าโอเคละ

คือคุณภาพเสียงมันจะได้ประมาณ 60 -70% ครับ ซึ่งผมว่ามันพอนะ

ยกเว้นคัน อยากรีดประสิทธิภาพ ต้องต่อแอมป์พร้อมสายสัญญาณคุณภาพดีถึงจะได้มา

ปล. สมัยละอ่อน รู้สึกว่า grado จะแมทกับ iQube มาก เป้นแอมป์พกพาในฝันเลย
ความคิดเห็นที่ : 4

curse2pink

20/10/2014 19:15:32
ผมใจfiio10kกับe18อยู่จะเเมชมั้ยครับ
ความคิดเห็นที่ : 5

hvk

20/10/2014 23:42:04
11
ผมเดาว่าพลงป็อปคุณเจ้าของกระทู้หมายถึงแนว calories blah blah - nuvo - maroon 5 - shakatak - groves river หรือพวกจากค่าย bakery อะไรแนวๆนี้หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ลองดู Grado Alessandro MS-1 จะเข้าทางมากกว่านะครับ SR125 ผมเคยใช้มาเมื่อนานมากๆแล้วครับ เสียงจะเก็บตัวเร็ว สปีดดี แล้วโทนรวมๆจะสว่างมากๆครับ เหมาะกับพวก heavy metal ที่ต้องการเบสตัวเน็ตเดียว สปีดเร็วฉับๆๆ ฟังเพลงจังหวะช้าๆกลางๆแล้วเบสไม่ใช่แนวทิ้งลงพื้นคลายตัวนะครับ จะเป็นตึงๆลงไม่ลึกมาก แล้วหายไปเลยมากกว่า ตัว MS-1 จะผ่อนปรนฟังสบาย ละมุนมากขึ้น ลีลาจะเหมาะกว่าเพลงแบบที่คุณเจ้าของกระทู้ชอบมากกว่านะครับ
ความคิดเห็นที่ : 6

curse2pink

21/10/2014 08:37:00
เป๊ะเลยครับคุณHvkเเล้วms-1หาซื้อจากไหนครับเคยได้ยินว่าเลิกผลิตไปเเล้วนิครับ
ความคิดเห็นที่ : 7

เหน่งบา

21/10/2014 09:09:36
1,866
ลองลงชื่อต่อคิวดูครับ รู้สึกจะฉิวเฉียด อาจจะได้ก็ได้

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=153752

ไม่งั้นก็รอลุ้น MS1e ว่าจะมีพัฒนาการอย่างไร

เป็นผม คงลองคว้า MS1 ไว้ก่อน เพราะจะหาไม่ได้อีก ถ้าเบิร์นเสร็จแล้ว คิดว่าเทียบกับ1e แล้วชอบรุ่นใหม่มากกว่า รับรองว่า MS1 น่ะ ปล่อยไม่ยากหรอกครับ

ปัญหาคือ จะได้หรือเปล่าเท่านั้นแหละ ^ ^
ความคิดเห็นที่ : 8

hvk

21/10/2014 16:02:06
11
มาขยายความครับ ผมเหมาะถึงซีรีย์ MS-1 ครับจะเป็น i, is, e อะไรก็ตามแต่มันก็พอจะมีความแตกต่างปลีกย่อยของมันครับ ซึ่งผมเอง ก็ต้องยอมรับว่าไม่สันทัด Alessandro เท่า Grado แต่มีของคนรู้จัก หรือฟังตามร้าน ก็เคยผ่านๆหูมาบ้างครับ เอาเท่าที่จำความได้เลยแนะนำคุณเจ้าของกระทู้มาครับ เสียงแต่ละโมเดลมันจะแตกต่างกันนิดหน่อยครับ ไม่ off ไปเป็นคนละตัวแน่นอน แนวเสียงโทนเดิม แต่ปริมานแหลม เบส กลาง หรือมวง ความโปร่งโล่งของเวที อาจจะมีต่างกันเล็กน้อยครับ
ความคิดเห็นที่ : 9

Career

25/10/2014 00:18:50
0
Alessandro e seriesจะมาเมื่อไหร่ครับเนี่ย
ความคิดเห็นที่ : 10

R2d2

25/10/2014 00:20:19
0
ผมเห็นที่ร้านhear paragon มากันครบๆแล้วครับ
ความคิดเห็นที่ : 11

hvk

26/10/2014 01:31:41
11
พอดีเห็นหลายๆท่านที่ลองเล่น Grado ใหม่ๆชอบถามเรื่องของการ Burn-in ครับ ผมลองเล่นมาตั้งแต่รุ่นล่างยันรุ่นท็อป ผมขอยืนยันว่าญี่ห้อนี้ burn-in มีผลครับ แกะกล่องมันสกปรก ไร้ทิศทางมากๆครับ ของผมเปิดฟังเรื่องๆ เทียบกับตัวอื่นแรกๆ ชอบหู fullsize ตัวอื่นที่มีอยู่แล้วมากกว่าครับ แต่ก็ยังใช้ Grado เพราะฟังเบาๆ เรื่อยๆ ผมไม่ได้นับชั่วโมงนะครับ แต่คราวๆว่าแรกๆนั้น ไม่ชอบฟังกราโด้ที่ิวิลลุ่มกลางๆเลยครับ แต่วันเวลาผ่านไปเกือบๆจะปี ผมหยิบกราโด้ฟังมากกว่าตัวอื่นแล้วครับ มันสะอาด ใส โปร่ง น้ำหนักเบา แมทย์กับเชทดีๆฟังสบายเพลินมากครับ ตัว alessandro ต่างๆก็เช่นกันครับ ไม่ต้องไปตั้งความหวังอะไรกับตอนออกจากกล่องมากครับ ฟังไปเรื่อยๆนานๆ แล้วจะรักมันครับ ลองไปเทียบกับตัวไม่เบินร์ที่ไหนก็ได้ครับ ต่างกันแน่นอน แต่ถามว่าต้องกี่ ชม ตายตัว ผมต้องขอยอมรับว่า ไม่เคยจัดเวลาอะไรจริงจังขนาดนั้นครับ
"สอบถามเกี่ยวกับหูฟังGradoครับ"