Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามความเห็นเกี่ยวกับ มารยาท ในการซื้อขายสินค้ามือสอง

unclemo

15/10/2014 14:20:36
0
ก่อนอื่น ผมขอชี้แจงก่อนว่า กระทู้นี้ไม่ได้เกี่ยวข้องหรือพาดพิงท่านใดทั่งนั้น
เป็นเพียงการสอบถามความเห็นจากเพื่อนๆโดยไม่ได้มีเจตนาแอบแฝง

ตัวผมเองเป็นคนฟังเพลงทั่วไป ไม่ใช่พ่อค้าที่ขายของเพื่อผลกำไร
ซื้อของใหม่บ้าง มือสองบ้าง ฟังเบื่อ ไม่ชอบก็ขาย ลองตัวใหม่ไปเรื่อย
ผมเห็นข้อถกเถียงกันในห้องซื้อขายมือสอง เกี่ยวกับการรับของมาแล้วขายต่อ
อาจจะด้วยลองแล้วไม่ชอบ ไม่ถูกใจอะไรก็แล้วแต่แต่ประเด็นอยู่ที่ราคาส่งต่อมือต่อไป
บางคนปล่อยถูกกว่า เท่าราคารับมา หรือบวกเพิ่ม จึงอยากถามความเห็นว่า
ท่านมีวิธีตั้งราคาขายกันอย่างไร (ผมขอยกตัวอย่างบางกรณีนะครับ)

ลดราคาลงนิดหน่อย ถือว่าเป็นค่าลอง

เพิ่งลองได้วันเดียว ขอปล่อยเท่าที่รับมา

โชคดีได้ของใหม่ๆ ราคาถูก คนขายร้อนเงินมา ขอขายเท่าๆราคาตลาด(มือสอง)ละกัน

*** ผมขอยอมรับว่า ผมเคยตั้งราคาขายทั่งสามตัวอย่างนี้มาแล้ว
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

คิดถึงกะทิ

15/10/2014 14:37:53
เรื่องนี้ต้องอัญเชิญคุณกะทิ medoza476 มาตอบครับ
ประสบการณ์ตรง เรื่องจริงผ่านจอ

forum.munkonggadget.com/detail.php?id=123520
forum.munkonggadget.com/detail.php?id=124361
forum.munkonggadget.com/detail.php?id=128977
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

hashirama243

15/10/2014 15:35:59
4
ส่วนตัวที่ผมเคยปล่อยในบอรฺ์ดนี้ ผมไม่ค่อยมีวิธีอะไรมาเป็นเกณฑ์ในการตั้งราคาปล่อยมือสอง ผมใช้ตรรกะที่ว่าชอบอะไรเหมือนๆกัน ก็ปล่อยในราคาที่แบ่งกันเล่น แบ่งกันลองซะมากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

yamano

15/10/2014 17:06:55
271
ผมเคยขายครั้งที่สอง ตอนนั้นพึ่งรู้เวปนี้ประมาณเดือนก่าๆๆ

มีคนขายiPod Classic ตั้งขายไว้น่าจะหกพัน ผมไม่รู้ได้รับของด้วยตัวเอง ส่งพัสดุ ผมก็ต่อเล่นๆ 5500บาท

ได้ไหม โอนเงินให้เลยตอนนี้ แล้วค่อยส่งมาที่หลัง เค้าok เราก็เลยต้องจ่ายไป. (ดันไปต่อเล่นๆ)

มาฟังได้ประมาณเดือน เลยตั้งขายบ้าง ชอบเสียงมาก แต่ตอนนั้นลงเพลงเองไม่เป็น ไปให้ที่พันทิพลงให้

ก็หาร้านไม่เจอ ลำคาญเลยขาย จะไปหาแบบใส่เมม

ตั้งขายที่5900บาท. เป็นเรื่องยาวเลย งง จุยเบย(ตอนนั้น) ก็ของๆเราๆก็ตั้งตามสะภาพใหม่มาก. หูเราไม่เคยแกะมาใช้ เรื่องใหญ่โดนด่า หาวว่ามาทำมาหากิน สาระพัด เซ็ง ก็พึ่งรู้เวปนี้เค้าห้ามขายของเกินราคาที่รับมา
ต้องชายขาดทุนอย่างเดียว

ตามความเห็นว่าจะปล่อยให้เป็นของคนสองคนที่เค้าทำการซื้อขายกัน พอใจก็ซื้อ ไม่พอใจก็ไม่ต้องซื้อจบ
แต่เห็นคนอื่นซื้อถูกขายเกินราคาก็โดนเจ้าขอวเก่ามาว่าทุกที งง กับระบบแบบนี้

ถ้าจะบอกว่าราคาแบ่งปันกัน ท่านที่จะแล่งก็ไปจัดเฉพาะกลุ่มแบ่งกันในกลุ่มของท่านก็จบ จะมาโพสขายในที่สาธารณทำไม. คนที่รับของไปจากผมๆไม่เคยตามเรื่องว่าเค้าไปขายเอากำไรหรือขายทุนเลย เรามีความลูกผู้ชายพอ จ่ายตังแล้วจบ หรือใครมีความเห็นก็มาแสดงหาจุด ที่จะปฏิบัติตามมาตราฐานได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Ishimaru-WITTY

15/10/2014 17:24:24
1
ของอะไร เราขายไปแล้ว เค้าซื้อไปแล้ว เป็นกรรมสิทธิ์ของเค้าตามกฎหมาย เค้าจะเอาไปทำอะไรก็ได้ ขายกี่บาทก็ได้ ซื้อไปทำอะไรก็ได้ ดูที่เจตนาดีกว่าครับ เค้าห้ามขายมือหนึ่ง ชื่อห้องก็บอกอยู่แล้ว ขายของมือสอง

( ป ล บางคนตั้งราคาน่าเกลียดจริงๆ แบบของ 5500 ใช้ไปสามกว่าๆ ขอขาย 5000 แบบนี้ แต่มันก็เรื่องของเค้าอ่ะน่ะครับ ไม่ว่าอะไร )
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

unclemo

15/10/2014 17:28:40
0
ขอบคุณทุกความเห็น โดยเฉพาะของคุณ yamano ซึ่งผมเห็นด้วยในประเด็นราคาเป็นการตกลงระหว่าผู้ซื้อและผู้ขาย พอใจก็ซื้อ ก็ต่อลองราคากันไป สำคัญคือความซื่อสัตย์ในการแจ้งลักษณะ ตำหนิ อุปกรณ์ การรับประกัน รูปถ่ายที่ถูกต้อง ชัดเจน

คำว่าแบ่งปันของผมคือ ให้ แจก แถม บริจาก ไม่ใช่ขายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เหน่งบา

15/10/2014 18:20:42
1,866
ปกติไม่ค่อยได้ซื้อขาย เพราะทำโดยผ่านผู้จัดการส่วนตัวมาตลอด555(ขายเองไม่ค่อยเป็นครับ และขายก็คงไม่ถูก เกรงจะโดนด่าเลยไม่ค่อยขาย)

คือ มันมีปัญหาในแง่ที่ว่า หลายคนรับมาถูก(จากความต้องการแบ่งปันของเพื่อนๆ ที่ปล่อยราคาไม่แรง) แต่ไม่กี่วัน ดันเอามาโพสท์ขายแบบกำไรงามไงครับ คุณyamano บอกอีกต่างหากว่ารับของมาราคาเท่านั้นเท่านี้ เจ้าของเก่าเห็นเข้าก็คงอดไม่ได้ที่จะแฉโพย

และการทำดังกล่าว ทำแบบเป็นอาชีพ คือซื้อขายเพื่อแสวงหากำไรตลอดเวลา ในขณะที่สมาชิกหลายท่านทำการซื้อขายในลักษณะมิตรภาพ เมื่อไปเจอของที่ตนเองปล่อยให้ราคาไม่สูง ถูกตั้งราคาขายแบบเอาเจตนาจะทำมาหากิน หลายรอบเข้าจึงมีคนโวยครับ

มันก็ไม่ได้มีระเบียบว่า ต้องแจ้งว่าซื้อมาจากใคร เมื่อไหร่ เท่าไหร่ ทีนี้คนอยู่กันหมู่มาก และหลายประเภท ความคิด การกระทำ..ไม่เหมือนกัน เรื่องมันเป็นดังนี้แหละโยม
^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

yamano

15/10/2014 18:49:40
271
ก็อย่างที่ผมบอก สำหรับคนที่จะปล่อยในราคาแบ่ง ท่านน่าจะจัดกลุ่มแบ่งปันเฉพาะกลุ่มของท่าน

แล้วก็ตั้งกฏไว้เป็นมาตราฐานเลยว่า ห้ามขายต่อเกินราคา หรือเวลาขายก็แปะหน้ากระทู้ของท่านไว้เลย

ว่าขายราคาแบ่งปันห้ามเอาไปขายเกินราคา คนที่เค้าชอบลอง แต่มีงบน้อยจะได้เลือกซื้อของถูกว่า จะซื้อดีไหม

สำหรับคนที่มาเล่นของมือสอง แน่นอนว่ามีงบน้อยเค้ามายอมใช้ของต่อคนอื่น. ถ้ามีตังทุกคนต้องซื้อมือหนึ่งแน่นอน เพราะหูคนนั้น ก็ไม่ใช่สะอาด ถ้าไม่จำเป็นคงไม่อยากใช้ร่วมกับคนอื่น

การซื้อขายสำหรับผม เกิดเมื่อขึ้นมีการจ่ายตังและรับของมา ถ้าส่งพัสดุก็แล้วตกลงกัน หลังจากนั้นแล้วผมจะอะไรเป็นสิทธิของว่าจะอะไรอย่าง ผมว่ามันมีแต่พวกหน้าตัวเมียเท่านั้นที่ รับตังเค้าไปแล้วยังมาตามราวีไม่เลิกรา
ถ้าเป็นลูกผู้ชายเค้าคงไม่มายุ่ง แล้ว แต่ตรงนี้ก็เป็นแค่ความคิดของผม

ใครจะยังไงผมไม่รู้ แต่เมื่อของเป็นของผมแล้ว ผมขายเท่าไหร่ก็เรื่องความพอใจของผมกับผู้ซื้อแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เหน่งบา

15/10/2014 19:06:45
1,866
ที่จริงที่คุณว่า(แจ้งราคาที่รับมา) ก็น่าสนนะครับ แต่เวลาปฏิบัติจริง ท่ามันจะยุ่งพิลึก หรือไม่ก็คงมีคนอยากอยู่ห้องที่จริงๆแล้วตัวเองไม่ควรอยู่

อีกอย่างนึงคือ เค้าสามารถเอาไปขายที่อื่นที่ไม่ใช่ในบอร์ดได้ด้วยไงครับ

ผมแสดงความเห็นแค่นี้ครับ ^ ^ เพราะที่จริง คนที่ไม่ค่อยได้ซื้อขาย ก็ไม่น่าจะมีความเห็นอะไรมากมายอยู่แล้ว

เข้าใจความคิดของคุณนะครับ และหลายอย่างก็เห็นด้วย แต่อย่างที่ว่าแหละครับ คนมันมีหลายประเภท
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เสือจิต

15/10/2014 19:34:06
2
จริงๆก็แล้วแต่กรณีนะ ผมว่าที่ผมเกลียดจริงๆเลยคือ พวกซื้อหวังกำไรครับ
เช่น ผมลงขาย 1300 ต่อราคาต่อแล้วต่ออีกอ้อนวอน อยากได้จริงๆ
ขอราคาแบ่งปัน 1100 รวมส่ง EMS ให้ด้วย
เราก็ปล่อยไปครับ เห็นใจเพื่อนมนุษย์
ส่งไปวันพุธ ของถึงพฤหัสเย็น บ่ายวันศุกร์มันขาย 1500
เจออีแบบนี้ใครก็แค้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

fairyland01

15/10/2014 19:51:18
0
ในความคิดเห็นผมนะครับ ผมว่าถ้าทำเป็นอาชีพแบบนั่งเฝ้าบอร์ดพอเจอของถูกละรีบกระโจนใส่ แล้วนำมาปล่อยต่อในราคาแพงกว่า กรณีนั้นน่าเกียจครับเพราะมันเหมือนเป็นการปิดกั้นโอกาสของคนอื่นๆเค้า แต่ก็นะ ความโลภในมนุษย์คงมีกันทุกคน ถ้าสมมุติจู่ๆมีคนมาตั้งกระทู้ขาย AK100 ราคา 1,500 บาท เนี่ย ถึงผมไม่ใช้ผมก็รีบซื้อเหมือนกัน แล้วคงไม่เอามาปล่อยเพียง 1,400 บาทด้วยครับ
แต่ถ้าเอาตามมารยาทในความคิดผมก็คือ รับมาถ้าจะปล่อยต่อควรจะขายในราคาที่ถูกลงครับ
แต่ถ้าเอาตามที่ถูกในความคิดผมคือทั้งหมดขึ้นอยู่กับความพึงพอใจของทั้งผู้ขายและผู้ซื้อครับ ถ้าทั้งสองฝ่ายตกลงกันได้ ทุกอย่างก็จบฮะ คนนอกก็ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ

อาจจะอ่านงงๆนะครับ555 ผมเรียบเรียงไม่เก่ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

yamano

15/10/2014 20:03:32
271
ไปนั่งเฝ้ามือสองแป๊บ

เผื่อมีak 1500 มา. จะเอามาขาย. 20000
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Nuy_musiclover

15/10/2014 20:26:00
96
มันไม่ผิดหรอกครับ จะขายเพิ่มขึ้นจากที่รับมา ลดลงหรือเท่าเดิม เขาดูที่เจตนากับสามัญสำนึกมากกว่า ถ้าทำบ่อยๆจนเหมือนพ่อค้า คอยปาดหน้าคนอื่นแล้วเอามาปล่อยราคาสูงกว่าที่รับมามันก็น่าเกลียด พอมีคนรู้เรื่องแล้วเอาข้อมูลที่รับมาจริงมาบอกกล่าวกับคนซื้อ คนขายก็ไม่พอใจอีกหาว่าเป็นเรื่องของคนซื้อกับคนขาย อย่าลืมว่าที่นี่เป็นบอร์ดสาธารณะ ทุกคนมีสิทธิ์แสดงความคิดเห็น ถึงแม้เราจะไม่พอใจหรือไม่เห็นด้วยก็ตาม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

dewringmaster1997

15/10/2014 20:27:49
2
ไม่รู้ครับ ผมซื้อแต่มือ 1 ซื้อของมือสองไม่ค่อยเป็น ปล่อยทีไร ขาดทุนทุกที55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Reynos

15/10/2014 20:41:51
0
เมื่อตกลงราคากันแล้วพอถึงเวลานัดเจอส่งของไม่ควรจะต่อราคาคนขายอีก

ผมเจอหลายครั้งแล้ว เซ็ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

yamano

15/10/2014 20:57:14
271
งั้น!!!!

ผมต้องตามไปดู คนที่เอาเงินผมว่า เอาเงินไปทำอะไรบ้าง เพราะ......ครั้งก่อนมันเคยเป็นเงินผม มันต้องเป็นเงินผมตลอดไป

ถ้าแฟนผมเลิกกับผมไป....ผมจ้องตามจิก....เพราะผมเคยเป็นเจ้าของ....เพราะพื้นที่บนโลกนี้เป็นพื้นที่สาธารณา

ผมเดินไปเจอเค้าที่ไหน. ผมต้องปนะกาศ ...คนนี้เป็นเมียมาก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

เหน่งบา

15/10/2014 21:23:58
1,866
เตือนตามตรง คุณyamano เริ่มแกว่งแล้วครับ อาจจะไม่ถูกอารมณ์แล้วคุมไม่อยู่ ^ ^ ใจเย็นครับ ผมยังยอมรับความเห็นต่างเลย

คุณ dewringmaster1997 ผมก็คล้ายๆกันครับ เลยไม่กล้าปล่อย กลัวขาดทุนมาก หรือถ้าไม่งั้นก็กลัวโดนด่าว่าขายแพงน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

CheF

15/10/2014 21:29:20
1
สำหรับผม ถ้ามีคนได้มาในราคาถูกแบบสุดๆ แล้วเค้าจะขายต่อ ผมก็ให้เค้าบวกเพิ่มนะครับ เพราะถือว่ามันเป็นโอกาสของเค้า ที่เค้าหามาได้ครับ มีคนเคยซื้อPK2สภาพดีมาแค่700 ตอนผมซื้อต่อเค้า ผมก็ให้เค้า1200ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

dewringmaster1997

15/10/2014 21:35:12
2
เหมือนแบบพี่เหน่งบาเลยครับ ผมว่าผมก็ลดสมราคา ไม่แพง / เห็นกระทู้ข้างๆๆ ลดขนาดนั้นผมจะขายไงเนี่ย555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

ปันยาอ่อน

15/10/2014 23:07:36
yamano เหนหลายมู้ละเปนไรมากปะกับการเปิดรับความคิดเหนหรือมุมมองคนอื่นอะ ทำเปนพูดจายาวๆให้มีเหดผล แต่ก้แทรกด้วยคำกวนตีนตลอด แม่งไม่ฟังคนอื่นเอาความเหนตัวเองเปนใหญ่อย่างเดียว เปนไรมากปะ?ประสาทแดกเหรอ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

yamano

15/10/2014 23:15:48
271
อย่างน้อยผมก็ไม่เคยเปลี่ยน id ไปแอบด่าใครแบบคุณละกัน

คนที่ผมตัวแบบนี้ หาผ้าถุงมานุ่งดีกว่า

ผมมีสมอง ผมคิดเองได้ ไม่ต้องฟังใคร ผมเชื่อในสิ่งที่ผม..คิดว่าน่าเชื่อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

nunta

15/10/2014 23:33:28
0
+1 คห.ที่ 12 อ่านแล้วได้แง่คิด "ดูที่เจตนาและสามัญสำนึก" ^_^ และ
+1 กับทุกความเห็นต่าง.....ที่อ่านแล้วได้ประโยชน์มาปรับใช้กับชีวิตของตัวเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Love Sony

15/10/2014 23:41:59
อยากถามบ้าง ถ้าผมซื้อของมือหนึ่งมาแต่ได้มาด้วยโปรโมชั่นอะไรก็ตามที่ทำให้ผมได้มาด้วยราคาถูกมากกว่าปกติ เช่น ชิงโชคได้ลด 50% หรือได้ Gift voucher มาใช้เป็นส่วนลด ทำให้จากของราคา 100 ผมซื้อมาที่ 50 บาท (แต่ถ้าคนอื่นซื้อมือหนึ่งต้องซื้อที่100) เป็นต้น แล้วต่อมาใช้มา3เดือนละอยากขายของชิ้นนั้น ราคาตลาดมือสองอยู่ที่ 70 บาท

ผมควรขายที่ราคาเท่าไรให้ไม่น่าเกลียดครับ (เพราะถ้าได้มาถูก ขายต่อถูกเกิน (เช่น 30) คนซื้อไปก็เอาไปเก็งกำไรได้ แต่ถ้าขายตามราคาตลาด(ราคา70)ก็หาว่าผมเก็งกำไร ถ้าขายเท่าทุน (ราคา50)ก็หาว่าผมใช้ไปแล้ว3เดือนจะมาขายเท่าทุนได้ไง ปวดหัว 555)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

janonakab

15/10/2014 23:57:17
1
เงินคืออสรพิษ ใครจะตั้งราคาเท่าไหร่อย่าไปซีเรียสดีกว่าครับ ขนาดของมือหนึ่งบางร้านก็ราคาไม่เท่ากัน มีการปรับราคาขึ้นบ้าง ลดราคาลงบ้าง บางทีคนซื้อก่อนจ่ายแพงกว่า คนซื้อทีหลังจ่ายถูกกว่า ถ้าแพงเกินคงแล้วแต่คนซื้อแล้วล่ะครับ ว่าคุ้มสำหรับเขาไหม สาระมันไม่ได้อยู่ที่ถูกแพง มั้งครับ มันอยู่ที่ความพอใจของทั้งสองฝ่ายเป็นหลัก เงินมันคืองูพิษครับ มันเลื้อยได้ ถ้าจับไม่ดี ก็โดนกัด ใช้เงินอย่าให้เงินควบคุมจิตใจ นะท่านทั้งหลาย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

yamano

16/10/2014 00:14:53
271
ขออีกนิด

ส่วนตัวผมว่าไม่มีใครเค้ามาหากำลังจากการขายมือสองได้หรอก

เพราะจะค่าส่งหรือเดินทางไปส่ง เพียงแต่ทำได้แค่ขาดทุนให้น้อยที่สุด

เต็มที่ก็ขายเกินได้ระดับหลักร้อย มันก็ไม่คุ้มกับการที่ต้องนั่งเส้าทั้งวันเสียค่าไฟฟ้า เน็ตอีก

เพียงแต่บางคนกำลังสิ่งที่ตัวต้องการอยู่ จะไปซื้อมือหนึ่งมาลอง ไม่ไหวแน่ จึงเล่นมือสอง. ถ้าใช่ก็เก็บไว้

ไม่ใช่ก็ขายไป การตั้งขายก็ไม่ใช่ว่าจะขายได้ตามที่ตั้ง ทุกคนก็ตั้งไว้เผื่อคนต่อด้วยส่วนหนึ่ง เพราะให้ตั้งราคาถูก

ยังไงคนซื้อก็ต่อ ผมก็เป็นแบบนั้น. ผมตั้ง5900 ผมขายได้จริงน่าจะ 5500หรือ5600 นี่ละ ak 29000ขายได้27500

ส่วนคำพูดที่ว่า "ทำให้เสียโอกาสคนอื่น"นั้น ผมคิดว่าแล้วใครมันจะไปตรัสรู้ได้ว่าสิ่งนี้ใครต้องการไม่ต้องการ

สุดท้ายแล้วจริงๆเบื่อละ.

ผมอยากหรือไม่ยังไง ผมจะทำ ถ้าสิ่งนั้นไม่ผิดกฏหมาย กฏเฮีย ผมจะทำ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

สังคมดัดจริต

16/10/2014 00:39:41
ถ้าทุกคนต้องขายขาดทุนเสมอ วันนึงเราจะเห็นstax 009 ราคา2000 บาทแน่นอน
ถ้าหูฟังราคาร่วมแสนแต่ขายได้2000 ต่อไปจะมีคนซื้อเฮียมั้ย?
หรือถ้าซื้อมาแล้วขายไปก็ขาดทุน เขาจะขายทำไม?
แล้วไอ้สังคมแห่งการแลกเปลี่ยนที่ว่า มันจะคงอยู่ได้ไหม?
มีตลาดให้ซื้อขาย แต่กลับใช้อคติส่วนตัวมารบกวนกลไกตลาด
"คนดี"เท่านั้นถึงจะซื้อขายในตลาดได้ จะต้องไม่เอากำไร จะต้องขาดทุนถึงจะ"ดี"
ต่อไปก็คงไม่มีใครอยากซื้อของมือสอง ซื้อมาแทนที่ขะช่วยให้ไม่ขาดทุนมาก กลายเป็นขาดทุนอยู่ดี
ซื้อของมือ1ของเฮีย 3000 วินาทีที่เดินออกจากร้าน ราคามันก็เหลือ 2500 แล้ว สรุปซื้อของมือหนึ่งขาดทุน500
ซื้อของมือสองราคา2500 แต่กลายเป็นว่าต้องขาย ต่ำกว่า2500 ทั้งๆที่ต้องรับความเสี่ยงว่าของจะเสียมั้ย ของที่ได้มาก็สภาพไม่ได้เต็ม100 แต่กลับต้องขาดทุนไปอีก อย่างนี้ซื้อของใหม่ยังจะดีซะกว่า เพราะขายแล้วก็ขาดทุนเท่ากัน
ของราคา3000 ไปหามาได้1500 เอามาขายจะต้องตั้งราคาต่ำกว่า1500 ทั้งๆที่ราคาตลาดอยู่ที่2500 ถ้ามีของแบบนี้ออกมาเรื่อยๆ ต่อไปของชิ้นนี้ราคาตลาดก็จะกลายเป็น 1500 แล้วใครจะกล้าซื้อจากร้านเฮีย เพราะซื้อเสร็จแล้ว เดินออกจากร้าน มูลค่าลดไปครึ่งนึงทันที

กลไกตลาดมันมีของมัน ความพอใจผู้ซื้อ ผู้ขาย
ถ้าไม่ได้ราคาที่พอใจอย่าขาย ถ้าขายไปแล้วอย่ามาทำไม่พอใจ เพราะไม่มีใครบังคับให้คุณขาย
ถ้าซื้อด้วยราคาที่พอใจแล้ว ซื้อมาแล้ว อย่ามาทำไม่พอใจที่มีคนอื่นถูกว่า เพราะไม่มีใครบังคับให้คุณซื้อ

มันไม่ใช่เรื่องเสียโง่หรือโดนหลอก แต่มันแค่อคติส่วนตัวของคุณที่เห็นคนอื่นได้ดีกว่า ก็อยากได้บ้าง ทั้งๆที่มันเป็นความสามารถของเขา เขาก็สมควรได้

บอกเลยว่าอยู่มาเป็น 10 บอร์ดที่ยังอยู่ทุกวันนี้ บอร์ดนี้ไร้สาระที่สุดเรื่องนี้

อย่าตั้งชื่อว่า บอร์ดซื้อขาย เลยครับ
ถ้าคุณไม่กล้าพอที่จะอยู่ใน ตลาด จริงๆ
ทีหลังตั้งชื่อว่าบอร์ดเอื้ออาธร เอาหูฟังมาแจกกันสิ นั่นแหละแบ่งปันแท้จริง กล้ามั้ยละ

อีกอย่าง กฏกระทู้ก็ไม่ได้ตั้งไว้ว่าห้ามขายเกินที่รับมา ไม่ได้มีกำหนดอะไรให้คนที่เขาไม่รู้
เขาซื้อมาถูก จะเอามาขายราคาปกติ ก็ผิด? ดราม่า ด่า รุมประชาทัณฑ์ ไปขับไล่เขาออกจากสังคม
ผมว่าไม่แฟร์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

1975

16/10/2014 01:10:17
8
เข้ามาอ่านแล้วขำกับทัศนคติของคนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

Nate River

16/10/2014 01:43:17
0
แปลกๆดีนะคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Beat Takeshi

16/10/2014 06:59:44
39
น่าติดตาม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

BAKI99

16/10/2014 07:31:42
3
ผมว่าถ้าซื้อได้ก็ซื้อ ถ้าซื้อไม่ไหวก็ผ่าน ไม่น่าเกี่ยวว่าจะรับมาขายไปเท่าไหร่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

กะทิ effect

16/10/2014 08:52:40
คุณกะทิ medoza476 ดีใจด้วยครับ มีคนอย่างคุณ yamano และอีกหลายๆ comment เป็นเพื่อนร่วมอุดมการณ์แล้วครับ

"กฏไม่ได้ห้าม ฉะนั้นสิ่งที่ฉันทำไม่ผิดกฏ แล้วฉันผิดตรงไหน"

ถ้าคุณมีเพื่อนๆ ในกลุ่มเค้าไม่มีกฏว่าห้ามเอาเปรียบเพื่อน
แล้วคุณเห็นช่องว่างตรงนี้คุณก็เอาเปรียบเค้าต่างๆ นาๆ
สุดท้ายโดนเพื่อนเกลี่ยด เพราะเพื่อนๆ บอกว่าสิ่งที่คุณทำมันไม่ควรทำกับเพื่อน
คุณก็เถียงคอเป็นเอ็นว่าก็ไม่มีกฏว่าห้ามเอาเปรียบ ฉะนั้นกูไม่ผิด

คำว่าห้าม กับ ควร/ไม่ควร คุณใช้อะไรแยกแยะออกรึเปล่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

16/10/2014 09:27:30
ผมรับของจากคุณมา 2500 บาท
คุณได้เงิน 2500 บาท ซึ่งเป็นราคาที่คุณพอใจจะขาย
ผมเอาไปขายต่อ 3000 ผมได้เงิน 3000
ผมได้กำไร 500 บาท

แล้วคุณเสียอะไร????

เอาเปรียบ??? ตลกแล้วครับ
เอาเปรียบคือการทำให้คนเดือดร้อน หรือ ลำบาก หรือเสียประโยชน์
จากเหตุการณ์ข้างต้น คุณเสียอะไร? ถามตรงๆ

นอกจากเสีย"ความรู้สึก" เพราะคุณไม่ได้กำไร และคุณ "อยากได้บ้าง"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

tim38416

16/10/2014 09:35:10
ความเห็นผมนะครับ เรื่องพวกนี้มันแล้วแต่คนครับ ยากที่จะไปเปลี่ยนความคิดคนอื่น แต่มีทางแก้ก็คือ

ถ้าใครคิดจะขายเกินราคาจากที่รับมาก็ทำให้มันเนียนๆหน่อยจะปลอม user ปลอมชื่ออะไรก็ทำไปเหอะ เคยเจอรายหนึ่งซื้อของผมไปแต่พอลงขาย เปลื่อนทั้งชื่อ ทั้งเบอร์ ทั้ง user แต่ดันลงรูปใบเสร็จที่มันมีรหัสสินค้าติดมาซะงั้น ทั้งๆที่รูปเก่าที่มีใบเสร็จของผมตอนขายก็ยังเก็บใว้อยู่ ผมก็ขำนะ 555 แต่ก็เฉยๆไม่อยากมีเรื่อง

ไม่งั้นก็ควรจะบอกเจ้าของเก่าก่อนครับว่าจะขายเท่าไหร่ อันนี้ถ้าตกลงกันได้แต่แรกก็ไม่มีปัญหาแล้ว

ถ้าคิดว่ามันเป็นสิทธิที่จะไม่ทำก็ได้ก็เลือกเอานะครับ เรื่องแบบนี้หลายคนหลายมุมมอง บางคนเค้าไม่ว่าอะไรหรอกครับ แต่บางคนเค้าก็ไม่ชอบ จะอยากให้มันมีปัญหาตามมาหรือไม่ก็เลือกเองเอง ส่วนตัวผมเองเคยมีคนรับของผมไปแล้วขายแพงอยู่บ้าง แต่ก็ไม่ค่อยสนใจครับเพราะรู้ว่าตัวเองก็ชอบขายของถูกเพราะขี้เกียจตั้งขายนานๆ แต่รับมือสองมายังไม่เคยขายแพงขึ้นจะมีก็แต่ขายเกือบๆเท่าทุนเพราะบางทีมันรับมาถูกจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

กะทวยหัวคิ

16/10/2014 09:36:02
โด้

"สังคมดัดจริต" หัวดอ
"สังคมดัดจริต" กากสัส
"สังคมดัดจริต" โคตรเคนต่ำ

ผมไม่ผิดนะครับ ผมไม่ผิด
ที่นี้ไม่มีกฏห้ามไปต่อว่าคุณ "สังคมดัดจริต"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

16/10/2014 09:36:56
ที่สำคัญคือ
การอยู่ร่วมกันในสังคมอย่างมีความสุข
มันต้องมีการรักษาระยะห่างกัน
คุณจะเอาความคิดของตัวเองล้ำเส้นไปบังคับให้คนอื่นต้องทำอย่างคุณว่าไม่ได้

คุณyamano และอีกหลายคนก็ "ไม่ได้บังคับ" และไม่เคยออกมาประนาม คนที่อยากจะขายต่ำกว่าต้นทุน หรืออยากจะขาดทุน เพราะคิดว่ามันดี

มีแต่คนบางคนบางกลุ่ม ที่ออกมาประนามคนที่ขายมีกำไร เพราะว่าตัวเอง"อิจฉา" เขา ก็เท่านั้น
จะมาอ้างเหตุผลเยอะแยะวุ่นวาย บอกว่ามันไม่ไดี มันโดนเอาเปรียบ

ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่ได้เสียอะไรเลย!!

สร้างเรื่องราวให้มันดราม่า ให้มันกลายเป็นเรื่องราวใหญ่โต เอาเพื่อนมาช่วยกันรุม ถอดล็อกอินมาด่ามากมาย

แต่สุดท้าย การกระทำแบบนี้มันก็แค่ เอาอคติของตัวเอง มาตัดสินการกระทำของคนอื่น

ถ้าการกระทำไหนคุณเห็นว่ามันไม่ดี ก็มาคุยกันในสังคม ร่วมกันสร้างกฏ และทำไปตามนั้น

ไม่ใช่มารวมหัวด่ากัน แล้วจะทำให้ได้ตามตัวเองต้องการ คนอื่นไม่มีสิทธิเถียง ใครเถียงเป็นคนเลวหมด

คนแบบนี้ถ้าไม่ได้ใช้ชีวิตปกติคอยแต่ควบคุมคนอื่น ก็เป็นคนที่เก็บกดเพราะโดนกดขี่มาตลอดชีวิตครับ

เป็นอาการทางจิตนะ น่าจะไปพบแพทย์ดูบ้าง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

16/10/2014 09:39:40
เป็นลักษณะเฉพาะของคนที่ชอบเอาอคติไปตัดสินคนอื่น

คือพอเถียงด้วยเหตุผลไม่ได้ ก็จะลดสันดานตัวเองด้วยการป่วนด้วยคำหยาบและด่าเสียๆหาย

โดยไม่มีเหตุผลอีกต่อไป เพราะสมองคงไม่สามารถคิดหาเหตุและผลได้

เลยลดการใช้สมองลงมาด่ากันเหมือนเด็ก ป2

อคติคือสิ่งที่คนโง่ ใช้แทนเหตุผล

ผมเข้าใจครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

ต่ำดีนัก

16/10/2014 09:40:00
เคนต่ำจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

yamano

16/10/2014 09:43:58
271
การปกครองระบอบประชาธิปไตยจะมีความมั่นคงก้าวหน้าเพียงไร ย่อมขึ้นอยู่กับการที่ประชาชนในชาติรู้จักสิทธิ เสรีภาพ กระทำหน้าที่ตามความรับผิดชอบและมีคุณธรรม ความ สำคัญของสิทธิ เสรีภาพ หน้าที่ และคุณธรรมของพลเมือง มีดังนี้คือ

สิทธิ

1. สิทธิ หมายถึง อำนาจหรือผลประโยชน์ที่ได้รับการคุ้มครองและรับรองตามกฎหมาย

2. สิทธิที่เป็นสิทธิเฉพาะบุคคล ได้แก่

2.1 สิทธิในชีวิตและร่างกาย

2.2 สิทธิในเคหะสถาน

2.3 สิทธิในครอบครัว

2.4 สิทธิในการประกอบอาชีพ

2.5 สิทธิในชื่อเสียงและเกียรติยศ

3. สิทธิเกี่ยวกับทรัพย์สิน หมายถึง สิทธิที่มีเจ้าของมีอยู่ในทรัพย์สินนั้นโดยการถือกรรมสิทธิ์และสามารถใช้ประโยชน์ใดๆได้ ตามที่เจ้าของทรัพย์สินต้องการ เช่น มีสิทธิในการให้ผู้อื่นเช่าบ้าน มีสิทธิในการขายที่ดินของตน ฯลฯ

4. การใช้สิทธิของบุคคล มีข้อจำกัดดังนี้คือ

4.1 การใช้สิทธิต้องเป็นไปตามขอบเขตและหลักการที่กฎหมายกำหนดไว้ จะละเมิดมิได้

4.2 สิทธิบางอย่างเป็นสิทธิเฉพาะตน ผู้มีสิทธิจะต้องใช้ด้วยตนเองเท่านั้น จะมอบให้ผู้อื่นไม่ได้ เช่น สิทธิในการลงคะแนนเสียงเลือกตั้ง เป็นต้น

4.3 สิทธิบางอย่างอาจใช้โดยการมอบอำนาจหรือแต่งตั้งผู้แทนได้ เช่น การเบิกถอนเงินจากธนาคาร เป็นต้น

เสรีภาพของประชาชน

1. เสรีภาพ หมายถึง ความเป็นอิสระของบุคคลที่จะกระทำการต่างๆได้ตามความต้องการของตน โดยไม่ละเมิดต่อผู้อื่นและไม่ผิดกฎหมาย

2. เสรีภาพของประชาชนไทยตามรัฐธรรมนูญ มีดังนี้

2.1 เสรีภาพในการนับถือศาสนา

2.2 เสรีภาพในการประกอบอาชีพ

2.3 เสรีภาพในร่างกาย

2.4 เสรีภาพในเคหะสถาน

2.5 เสรีภาพในการศึกษาอบรม

2.6 เสรีภาพในการเดินทาง

2.7 เสรีภาพในการพูด การเขียน การพิมพ์ การโฆษณา

2.8 เสรีภาพในการรวมกันเป็นสมาคม สหภาพ สหกรณ์ และพรรคการเมือง

2.9 เสรีภาพในการชุมนุมโดยสงบและปราศจากอาวุธ

2.10 เสรีภาพในการส่งข่าวสารโดยทางไปรษณีย์หรือทางอื่นที่ชอบโดยกฎหมาย

ขอบเขตจำกัดแห่งสิทธิเสรีภาพ

1.ในยามที่บ้านเมืองเป็นปกติ การใช้สิทธิเสรีภาพจะต้องอยุ่ภายใต้ขอบเขตของกฎหมาย

2.ในยามสงครามหรือภาวะคับขัน รัฐบาลอาจจะใช้อำนาจพิเศษบางอย่างเพื่อจำกัดสิทธิเสรีภาพของประชาชนบางประการเป็ฯการชั่วคราว

หน้าที่

1.หน้าที่ หมายถึง ภาวะที่บุคคลต้องกระทำหรืองดเว้นกระทำตามที่กฎหมายกำหนดไว้

2.หน้าที่มีความสัมพันธ์กับสิทธิโดยตรง ทั้งนี้ต้องคำนึงว่า เมื่อเรามีสิทธิแล้วเราต้องมีหน้าที่ด้วย

3.หน้าที่ของพลเมืองตามกฎหมายรัฐธรรมนูญ มีดังนี้คือ

3.1 ธำรงรักษาไว้ซึ่งความมั่นคงของชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์และการปกครองระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข

3.2 หน้าที่ในการป้องกันชาติบ้านเมือง

3.3 หน้าที่ในการเคารพและปฏิบัติตามกฎหมายบ้านเมือง

3.4 หน้าที่ในการช่วยเหลือราชการตามกฎหมาย

3.5 หน้าที่ในการรับราชการทหาร

3.6หน้าที่ในการเสียภาษีอากรตามกฎหมาย

3.7 หน้าที่ในการเข้ารับการศึกษาภาคบังคับ

3.8 หน้าที่ในการใช้สิทธิเลือกตั้งโดยสุจริต

4.หน้าที่ของพลเมืองตามที่บัญญัติไว้ในกฎหมายอื่นๆ มีดังนี้คือ

4.1 หน้าที่ของบิดามารดาในการอุปการะเลี้ยงดูบุตร

4.2 หน้าที่ในการปฏิบัติตามอาชีพที่ตนรับผิดชอบ

4.3 หน้าที่ที่ต้องปฏิบัติตามสัญญาที่กระทำไว้

5.หน้าที่ของพลเมืองในระดับท้องถิ่น มีดังนี้

5.1 หน้าที่ทางการเมือง เช่น การลงสมัครรับเลือกตั้ง การช้สิทธิเลือกตั้งผู้แทนในท้องถิ่นของตน

5.2 หน้าที่ทางเศรษฐกิจ เช่น

ก.การประกอบอาชีพที่สุจริต

ข.การใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์

ค.การร่วมกันอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติในท้องถิ่น

5.3 หน้าที่ทางสังคม ได้แก่ การประพฤติดี การพัฒนาสังคมให้เจริญก้าวหน้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

unclemo

16/10/2014 09:47:21
0

. ปิดหูซ้ายขวา  ปิดตาสองข้าง  ปิดปากเสียบ้าง  นั่งนอนสบาย .
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

นักกฏหมายในตำนาน

16/10/2014 09:49:37
ผมมีทนาย อิอิ
ผมมีกฏหมาย อิอิ
จ้างทนาย 2 ล้านแป๊บ

ไส้ส้ส กูขำ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

BECK

16/10/2014 10:14:22
0
จิตสำนึกครับผม ล้วนๆเลย

บอร์ดนี้ เพื่อ "เพื่อนๆ" ที่รักในการฟังเพลง

ไม่ใช่ เพื่อ "พ่อค้า" ที่ลุ่มหลงในเงินครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

B_MaD

16/10/2014 10:15:23
0
ใช้ไม่ได้กะวงการอื่นน่ะขอบอก ไม่งั้นพระเครื่อง สมัยก่อนองค์สามร้อย สมัยดีล้านกว่าแล้วจะปล่อยกันยังไงหว่า ผมไม่ซีเรียสน่ะ รับถูก ปล่อยแพง จังหวะมันมากว่า ถ้าจะมองในแง่แบ่งปันพ่อค้าต้องทำใจครับ เราไม่รู้ว่ามีคนกะมอสอยไปปล่อย หรือมาสอยไปใช้ ไม่งั้นเครียดกันตาย

ปล. ถกกันดีๆผมชอบมากน่ะ แต่ปิดเทรอมแล้วเกรียนเยอะจัง ดูจากการเม้นแล้ว มีแฟนคลับคุณเบยรีฟเฟ่อร์มาเม้นด้วย ไม่น่าเกิน 18 ไปเรียนพิเศษเหอะครับ คนมีมารยาทเค๊าคุยกัน ผู้ใหญ่ที่บ้านผมสอนไม่ให้แทรกแบบไร้สาระ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

ไม่ได้อายุต่ำกว่า 18

16/10/2014 10:23:00
ผมมีอายุ
ผมมี comment
ผมมีกะทิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

lauoou

16/10/2014 10:31:06
0
ขายเกินราคาผมเฉยๆ แต่ผมรำคาญพวกที่ชอบตอแหลมากกว่าอย่างพอจะขายต่อก็ไปตั้งขาย5500ละบอกว่ารับมา6000งี้(ทั้งๆที่มึงต่อหลังไมค์จนได้ราคา5000) แบบนี้บอกเลยใจหมามาก ถ้าผมเป็นเจ้าของเก่า เข้ามาเห็นก็ขอโวย กับอีกพวก พวกชอบเหมาละเอาไปขายต่อ เฝ้ากระทู้เห็นของถูกรีบเหมา เห็นของดีราคากลางก็รีบซิบไปต่อ ขอถูกๆน้า ราคาแบ่งปันน้า จะเอาไปให้แฟนใช้ ป๊าใช้ ก๋งใช้ ไอเราเห็นใจก็ลดให้ สักพักแม่งมาตั้งขายอีกราคา โอเค มึงจะขายแพง ไม่มีปัญหาเลย แต่มึงจะโกหกกูทำไมวะ โคตรเกลียด เลย พับผ่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

ปากบอกไม่ใช่พ่อค้า แต่พฤติกรรมมีนฟ้อง

16/10/2014 10:40:36
ผมมีความโกหก
ผมมีความโลภ
ผมมีความกลัวไม่ได้กำไร
ผมมีกะทิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

Nate River

16/10/2014 11:46:42
0
เป็นธรรมดาคับตอนซื้อก็อยากได้ของถูก ตอนขายก็อยากขายได้แพงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

ผมมีความหน้าเลือด

16/10/2014 12:00:10
ผมมีคนลงขายหูฟัง
ผมมีความเผ้ากระทู้ห้องซื้อขายมือสอง
ผมมีความอยากได้หูฟัง
ผมมีความต่อราคาหูฟัง
ผมมีหูฟัง
ผมมีลงขายหูฟัง
ผมมีความกลัวคนต่อราคา
ผมมีความตั้งราคาเผื่อต่อ
ผมมีความกลัวขาดทุน
ผมมีความโลภ
ผมมีราคาขายแพงกว่าซื้อ
ผมมีความขายหูฟัง
ผมมีกำไร
ผมมีความหน้าเลือด
ผมมีความสุข

ผมมีกะทิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

หรรมเเฟฟ

16/10/2014 12:48:11
มุขใหม่ต้อนรับปี58กันเลยทีเดียว
ผมมีกะทิ 55กรุหรรมเลยเจอเม้นพวกนี้ไป
สัสมาม่าพุ่ง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

Abruzzi

16/10/2014 16:49:15
0
เป็นข้อตกลงระหว่างผู้ซื้อและผู้ขายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

ความคิดเห็นที่19

16/10/2014 17:25:41
yamanoลองพิจารณาที่คห.19พิมมานะว่าใช่รึเปล่า. นายอะชอบพิมออกแนวจะกวนตีนตลอดๆในหลายๆกระทู้. ไม่แปลกใจบ้างหรอว่าทำไมถึงมีคนออกมาว่าในหลายๆรอบอะ. ทำไมมันมีปัญหากับนายหลายทีจัง. ที่เฮียมั่นคงไม่ทำให้เฉพาะคนที่มีล็อกอินคอมเม้นได้ก็เพราะแบบนี้. เพราะตรงๆคงไม่มีใครอยากมาด่านายให้ตนเองเสียเครดิตหรอก. แต่ที่ถอดล็อกอินมาเนี่ย. นายจะได้รู้. นายจะได้เห็นอีกมุมมองในมุมมองที่คนอื่นไม่ชอบครับ. ยังไงลองเอาไปทบทวนดูนะ ไม่ใช่ว่าพออ่านเสร็จก็จะมาว่าเราทันทีบอกว่าเราก็ได้แต่หดอยู่ในกระดอง แล้วท้ายที่สุดตนเองก็ไม่วิเคราะห์อะไรเลย เฮ่ออออ...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

yamano

16/10/2014 17:39:45
271
สรุปคือหน้าตัวเมีย ไม่กล้าใช้ id จริง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

อ้าวกำ

16/10/2014 18:12:56
นี่นายไม่คิดจะเก็บไปทบทวนจริงๆดิ.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

abdul

16/10/2014 18:13:43
0
ใจเย็นๆๆ ครับ ทุกท่าน

ฟังเพลง ดีกว่านะๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

Onionknight

16/10/2014 18:20:10
0
คุ้นๆกับไดอะล็อคในกระทู้นี้พิกล เหมือนเคยเห็นมาแล้วนะครับ
ลงชื่อว่าอ่านถึงตรงนี้ไว้ก่อน :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

เด็กเส้น

16/10/2014 18:50:51
คืนนี้มีหมูสับหรือจะต้มยำกุ้งผมต้มน้ำรอเเล้ว ใช้น้ำซุปกระดูกหมูเเยกเส้นใส่ไก่ปลาปูหมูชาชูเรียบร้อย
ถ้าผมเป็นคุณยามาโม้ เอ้ย ยามาฮ่า เเฮ่ ยามาโนะซัง
อาจจะเก็บไปคิดครับ ผมเคยเกิดกรณีนี้เเหละรับมาถูก เเล้วปล่อยตีบงกเพิ่ม100เลย เจ้าของเก่ามาเหนเเอบลอกอินเข้ามาเเย็บ
ผมก็ขอโทษเเละอธิบายให้ฟัง ไม่ต้องงู้นงั้นงี้หรอก ผมเคยไปเเย็บกับพวกของที่ผมขายให้เเล้วไปเพิ่ม
ผมจัดเต็ม ฮาๆ โครตเกรียนอย่างว่าเเหละ ทั้งสองฝ่าย ต้องขอกันก่อนขาย
จำไว้ครับ ใจเขาใจเรา 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

ไม่เคยมี user

16/10/2014 19:17:53
yamano พี่ชาย Kaopun ป่าวคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

ลูกค้าขาจร

16/10/2014 19:25:41
ความเห็นที่ 19 ,ความเห็นที่ 49 ++++++++++++++++++++++++++++
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

Abruzzi

16/10/2014 19:40:49
0
ผมขาดน้ำร้อนคร้าบ

[url=http://picture.in.th/id/12ccd6ab86a80facc5df03ebc53328b2]

[/url
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

SARUS

16/10/2014 19:48:42
28
ฮี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

yamano

16/10/2014 19:55:58
271

ใครๆก็ไม่รัก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

SARUS

16/10/2014 20:02:32
28
พี่ัyamano ที่จริง พี่ไม่ใช่พ่อค้า

แต่พี่กำลังเอาตัวเองไปปกป้องพ่อค้าที่ทำมาหากินกับการซื้อถูก ปล่อยแพง

ปกติผมเห็นมีแต่คนทำอะไรที่คนอื่นเห็นว่าไม่ถูกต้อง แล้วลากสถาบันมาปกป้องตัวเอง

แต่นี่ พี่เอาตัวเองไปปกป้องสถาบัน..ที่บังเอิญการกระทำมันตรงกับพี่โดยบังเอิญ

ทำไปทำไมคับ เปลืองตัวโดยไม่จำเป็น มีศัตรูโดยไม่จำเป็น

คือคนที่แบ่งปันให้คนอื่นราคาถูกๆ มันมีจริงในบอร์ดนี้

และคนที่ทำอย่างที่ชาวบ้านเค้าว่ากัน มันก็มีจริง ซึ่งกระทู้ก่อนๆหน้านี้ พวกพ่อค้า(ที่โดนด่า)พยายามลากเอาหลักการ มาปกป้องตัวเอง

บางประเด็นผมว่าพี่พูดน่าสน เช่นอาจจะมีห้องพิเศษ สำหรับคนที่ต้องระบุราคารับ แม้จะเป็นไปได้ยากในทางปฏิบัติ แต่หลักการมันเข้าท่า

แต่ตอนหลังพี่เอาตัวเองไปป้องพวกที่ทำแบบนี้เป็นอาชีพ ทั้งที่พี่ไม่ใช่ งงคับ

ทำให้คนเริ่มมองพี่ว่าเป็นญาติกับ...คนที่คุณก็รู้ว่าใคร ทั้งที่พี่ไม่ใช่

ทำไปทำพรื้อ...

แล้วเวลามีคนมากวนแบบเตะตัดขา พี่ไปเสียศูนย์โต้ตอบ เรียกว่าล้มไปทางที่มันอยากให้พี่เป็นเลย ทำใจเหอะพี่ นี่อาจเป็นแบบฝึกหัดให้ชีวิตจริงก็ได้คับ ว่ากรณีนี้ต้องทน พี่ต้องโต้ตอบแบบยึดความถูกต้องคับ แล้วจะไม่เสียคะแนนในสายตาคนอื่น เรื่องพี่จะเน้นความเห็นตัวเองเป็นใหญ่ ก็นิดนุง แต่ยังไม่ใช่ประเด็นหลัก สำคัญ พี่อย่าซ้ำรอย..คนที่คุณก็รู้ว่าใครก็ละกันครับ เสียชื่อป่าวๆ

ผมเห็นแบบนี้นะ แล้วก็เตือนแบบตรงๆ พี่จะเข้าใจเจตนาผมว่าไงก็แล่วแต๊ว่ะ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

yamano

16/10/2014 20:10:50
271
ครับ.

เบอร์ 1 yamano. เขต มั่นคงเรือธง ครับ

ต่อไปนี้จะไม่ทำให้เสียคะแนนเสียงแล้วครับ

อย่าลืม เลือกเบอร์ 1นะครับทุกท่าน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

ผมมี...

17/10/2014 08:56:53
ผมมีเบอร์ 1
ผมมีคะแนนเสียง

ผมมีกะทิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

เหน่งบา

17/10/2014 09:27:26
1,866
หึ...รายนี้ก็แค้นฝังหุ่นของแท้เลยนะครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

patoo2524

17/10/2014 11:44:36
0
ถ้าซื้อขายต่อได้กำไร คือผู้ซื้อไม่ดี คนขายคนแรกสามารถตำนิได้

แล้วถ้า ซื้อมาแล้ว ขายต่อแบบขาดทุนเกินเหตุล่ะครับ?? อย่างงี้จะไปด่าคนทีขายตอนแรกได้ไหม???

ผมเคยซื้อจากเวปนี้แค่ครั้งเดียว(เมือเดือนทีแล้ว)

ซื้อเสร็จ กลับมาดูในเวป ก็เจอ "รุ่นเดียวกัน ประกันมากกว่า อุปกรณ์ครบกว่า ราคาก็ถูกกว่า" อย่างนี้ผมไปด่า ไปกระแนะกระแหนคนขายได้เปล่าล่ะ??

ใช้ได้วันสองวัน ขายทิ้งไป(ทีเวปอื่น) ขาดทุนยิ่งกว่าซื้อมือหนึ่งมาลอง แล้วขายทิ้งอีก เข็คกับเวปนี้ไปเลยอ่ะ

แต่ยังไง การใช้กลไลตลาดเหมาะสมสุดแล้ว ถ้าจะมาเล่นเรื่องอุดมการณ์ เวปนี้คงมีแต่คนรอซื้อ ไม่มีคนขายพอดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

patoo2524

17/10/2014 11:55:30
0
ผมไม่เคยขายของในนี้ เคยแต่ขายทีอื่น ยอมรับว่าเคยเจอลูกค้า ซื้อไปขายต่อเอากำไรมากๆ ก็เสียดายและไม่พอใจเหมือนกัน

แต่มันเป็นสิทธ์ของเค้า (ขนาดผมไม่พอใจ ยังต้องไปลบราคาทีขายเดิม เป็นมารยาทด้วยซ้ำ)

ไอแนวคิดแบบขายแล้วห้ามขายต่อเอากำไร หรือไปยุ่งกับคนซื้ออีกอย่างงี้ ผมว่าเสียมารยาทเกินไปอ่ะ ถ้าตัดใจจากของทีขายไม่ได้ ก็อย่าขายมันเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

อย่ามาเคนต่ำ

17/10/2014 14:52:49
ผมมีแค้นฝั่งหุ่น
ผมมีความเสียมารยาท
ผมมีความตัดใจจากของที่ขายไม่ได้
ผมมีอุดมการณ์

กู Rock !!!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

ผมไม่รู้ว่าเค้าต้องการอะไรจากสังคม

20/10/2014 11:53:15
ดันไปอย่าให้ตก
กระทู้ดีๆ สะท้อนให้เห็นแง่มุมที่หลากหลายในสังคม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

JOKER_THX

20/10/2014 12:47:58
7
เรื่องราคาพอคุยกันได้นะ แต่เรื่องหลอกกันเช่น รับมือสองมาแต่พอปล่อยดันบอกว่าซื้อมาเอง แบบนี้อย่ามาขายเลยครับ น่าเกลียด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

Hahn

20/10/2014 13:10:21
0
+100 คุน JOKER_THX ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

มนุษย์ลุงตุ๊ด

22/10/2014 09:56:22
ดันไป ให้โลกได้รับรู้ถึงเรื่องราวของมนุษย์กะทิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

Alone[]

22/10/2014 10:18:49
6
สี่ว่าไผว่าเถว่าเถาหว่า
สี่ว่าไผว่าเถว่าเถาว่าเถหว่า
@_@
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

มนุษย์ลุงตุ๊ด

29/10/2014 09:30:12
ดันไป
โลกต้องได้รับรู้ถึงสิ่งที่เรียกว่า "มนุษย์กะทิ"
หยิกหู 0
"สอบถามความเห็นเกี่ยวกับ มารยาท ในการซื้อขายสินค้ามือสอง"