Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ผมจะแปลงไฟล์จำพวก Hires ให้ kHzลดลงยังไง

หมูสนาม

29/09/2014 20:05:21
สวัสดีครับตอนนี้ผมได้ไฟล์พวกนี้มา เช่น 24bit/96kHz

แต่ player ของผมมันรองรับแค่ 24bit/48kHz

ผมจะสามารถแปลงไฟล์ได้จากโปรแกรมไหน+หรือถ้ามันยากขอรบกวนบอกวิธีว่าต้องแปลงยังไงมั่งนิดนึงครับ

โดยขอวิธีมั้ยที่แปลงแล้วได้ 24bit/48kHz พอดีเป๊ะๆโดยที่คุณภาพยังคงอยู่ที่ 24bit/48kHz ให้มากที่สุดนะครับ
(ไม่เอาแบบ 24bit/96kHz แต่แปลงแล้วได้ 16bit/44khz นะครับ...ไฟล์ lossless ธรรมดาผมมีอยู่แล้ว)

หรือถ้าผมไม่แปลงไฟล์ เครื่องเล่นของผมจะสามารถเล่นไฟล์พวกนี้ได้ป่าวครับ มันจะปรับความละเอียดลงมาให้
แบบอัตโนมัติรึป่าวครับ Hisound studio v รุ่นธรรมดาครับ
(ชาร์จแบตเครื่องอยู่ครับ เลยยังไม่ได้ลองใส่ไฟล์ไปดุ้นๆ ว่ามันจะเล่นได้มั้ย)

- พยายามคิดคีเวิร์ดที่ใช้ค้นหาข้อมูลเรื่องไฟล์พวกนี้แล้ว แต่ก็คิดไม่ออกจริงๆ พึ่งจะเคยลองฟัง เคยรู้จักไฟล์พวกนี้
ขอพึ่งรุ่นพี่ผู้ชำนาญทั้งหลายด้วยครับบบบบ

หรือถ้ามีลิงค์ที่เคยกล่าวเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ไว้แล้ว รุ่นพี่โยนลิงค์ไว้ให้น้องหน่อยนะครับ
(แบบที่เข้าใจง่ายๆนะครับ ไม่เอาวิชาการมาก เอาคร่าวๆและใช้ได้ทันทีนะครับ)

ขอบคุณครับบบบ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

06hp

29/09/2014 20:18:15
0
เข้าใจถูกแล้วครับ ชิพของเครื่องเล่นจะ
down sampling ลงมาอัตโนมัติเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หมูสนาม

29/09/2014 21:46:44
ว้าวๆๆๆๆ ขอบคุณพี่มากเลยครับบบบ ความรู้ใหม่เลยนะเนี่ยว่ามันจะปรับค่าลงให้เอง

ยังงี้ก็ไม่ต้องแปลงและ เย้

รู้อย่างนี้แล้วอยากให้ชาจเสร็จไวๆๆจัง อยากฟังแล้ววว TT
หยิกหู 0
"ผมจะแปลงไฟล์จำพวก Hires ให้ kHzลดลงยังไง"