Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ไปดูคอนเสิร์ทคาราบาวบิ๊กแบนด์ "กัมพูชา" ที่ ม.มหิดลจ้าๆๆ

นายมั่นคง

29/09/2014 19:15:29
4,282

"ผ้าขาวม้าปลิวหล่นลงพื้นดิน ธารน้ำซับเลือดรินสายชนกัมพูชา".....

ใครที่เป็นแฟนเพลงของคาราบาว น่าจะทราบดีว่าเป็นคำร้องที่มาจากเพลงชื่อว่าอะไร อัลบั้มอะไรกันครับ เพลงดังกล่าวเป็นเพลงแรกในอัลบั้มกัมพูชา ที่เป็นอัลบั้มเดี่ยวของน้าแอ๊ดคาราบาว หลังจากที่ออกผลงานในนามวงคาราบาวมาแล้ว 4-5 ชุด และอัลบั้มนี้เป็นอัลบั้มที่ออกก่อนอัลบั้มเมดอินไทยแลนด์ที่เป็นอัลบั้มที่จุดประกายในวงกว้างให้คนไทยรู้จักคาราบาว

พอทราบว่าเค้าเอาอัลบั้มนี้มารีมาสเตอร์และบันทึกใหม่ลงในแผ่นไวนิล มีหรือที่ผมจะพลาดกับเค้าได้ เพราะด้วยความที่ฟังและจำเนื้อร้องทำนองได้ทั้งหมด รวมถึงมีทั้งเทปทั้งซีดีครบๆ คราวนี้ทางบริษัท VloveVinyl โดยพี่วินิจ เลิศรัตนชัย เค้านอกจากจะผลิตแผ่นเสียงแล้ว ยังแถมบัตรฟรีให้ชมคอนเสิร์ทคาราบาวในชุดนี้กันอีก ผมเลยต้องจัดการสอยมา 3-4 แผ่น แล้วเอาบัตรฟรีนั่นล่ะมาแบ่งกันเพื่อไปดูครับ

นัดแนะกับเจ้าเบียสว่าให้มันมารับผมไปด้วย และไหนๆการจะไปชมคอนเสิร์ทให้ได้อรรถรส เราน่าจะแปลงกายเล็กๆน้อยๆให้เป็นชาวกัมพูเจีย ด้วยการหาหมวกเขียวๆมาใส่ แล้วเอาผ้าขาวม้าพาดคอซักคนละผืน ตามที่ครั้งหนึ่งทหารเขมรนั้นใช้ชุดและหมวกแบบนี้เป็นเครื่องแบบในการสู้รบกัน เอ้า ไปกันเลยจ้าๆๆๆ 555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

29/09/2014 19:19:33
4,282

ผมนัดกับเจ้าเบียสบ่าย 2 โมง บอกว่ามึงมารับกูด้วยก็แล้วกัน บรรยากาศดีมากครับ คือฝนเทโครมใหญ่ๆก่อนที่จะออกไปกัน คอนเสิร์ทนี้ผมไม่ทราบรายละเอียดอะไรมาก เพราะไม่ได้ตามอ่านนัก รู้แต่ว่าเล่นที่ ม.มหิดล และเป็นการเล่นแบบบิ๊กแบนด์ด้วยวงออร์เครสตร้า

ม.มหิดลอยู่ศาลายา ในบ่ายวันอาทิตย์ที่ 28 ที่เราไปกันนั้นยิ่งกว่าอัศจรรย์ คือขับไปราวๆ ยี่สิบนาทีจากแยกผ่านฟ้าก็มาถึงที่ ม.มหิดลแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

29/09/2014 19:24:23
4,282

ม.มหิดลอยู่ศาลายา ในนั้นน่าจะมีหอประชุมและโรงมหรสพขนาดใหญ่ ซึ่งผมไม่เคยมีโอกาสเข้าไปดูซักทีครับ จนเมื่อวานได้อานิสสงค์ผลบุญจากาการซื้อแผ่นเสียงคาราบาวและแถมบัตรชมคอนเสิร์ทฟรี ก็เลยมีโอกาสได้ไปดูกับเค้าครับ ในคราวที่แล้วคอนเสิร์ทคนกับเมาส์ ผมตีตั๋วราคาใบละ 2000 บาท แต่คราวนี้แถมฟรีกับแผ่นเสียง ยังไงน่าจะดีกว่าแน่ๆๆ 555

ในรอบๆ ม.มหิดลนั้น เป็นชุมชนที่ใหญ่เหมือนกัน คือมีร้านอาหารที่อยู่ตรงข้ามกับ ม.อยู่หลายเจ้า อร่อยมั่งไม่อร่อยมั่งคละเคล้ากันไป ถ้าเลยไปอีกนิดนึง จะเป็นหอภาพยนตร์ของอาจารย์โดม สุขวงศ์ และได้ข่าวว่า ห้างเซ็นทรัลมาเปิดสาขาใหม่ที่ศาลายา ผมเองยังแอบลุ้นในใจว่าขอให้พอมีที่ว่างซักนิดเหอะนะ จะได้ไปเปิดมั่งคงขนาดใหญ่กว่าซุ้มยาดองซักอีกสาขานึงว่างั้น 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

29/09/2014 19:29:30
4,282

ปกติของคอนเสิร์ทมักจะต้องมีตัวประหลาดประจำคอนเสิร์ท แต่เมื่อวานรู้สึกว่าแฟนๆคาราบาวแต่งองค์ทรงเครื่องกันไม่ถึงใจนัก คือมากันเรียบร้อยเหมือนผ้าพับไว้ อาจจะเป็นเพราะแฟนๆคาราบาวแต่ละท่านก็แก่กันตามคาราบาวไปนั่นเอง ผมเหลือบเห็นแต่ละท่านถ้าไม่หนวดหงอกก็ผมหงอก หอบลูกจูงเมียกันมาเป็นกลุ่มๆ

ผมกับเบียสแต่งตัวด้วยชุดดำประจำร้าน และหาผ้าขาวม้าคล้องคอกันอีกหน่อย และดูเหมือนบริษัทส่งพนักงานมาทำงานมากกว่าคนมาดูคอนเสิร์ทยังไงชอบกล ชุดอาจจะดูแล้วทะแม่งหน่อย เพราะปนหลายวัฒนธรรมลงไปในร่างคนสองคน ผมหาผ้าขาวม้ากันแทบตาย แต่ก็คุ้มค่าครับ เพราะในงานไม่เห็นมีใครคล้องผ้าขาวม้ามาเลยซักคน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

29/09/2014 19:46:16
4,282

พอเดินไปถึงตรงโถงใหญ่ ผมกับเจ้าเบียสพยายามเดินชูคอกะว่าน่าจะมีใครเห็นคุณงามความดีที่ผมอุตส่าห์ลงทุนแต่งตัวให้เข้ากับคอนเซปท์อัลบั้ม พยายามเดิมหมุนวนไปมาได้แค่แป๊บเดียวก็ประสบความสำเร็จ เพราะมีเสียงเรียกจากทางด้านหลังว่า คุณมงคล คุณมงคล ผมหันกลับหลัง 180 องศากับอีก 20 ฟิลิปดา...

พี่วินิจ เลิศรัตนชัยนั่นเอง สวัสดีคร้าบพี่ๆๆๆ ผมถามไถ่พี่วินิจว่าเป็นไงครับพี่ ที่นั่งเต็มทุกรอบไม๊ครับ และซาวด์ดีไม๊ครับ พี่วินิจบอกซาวด์ดีซิ เยี่ยมเลยล่ะ แต่เสียอย่างเดียวพี่แอ๊ดพี่เล็กและพี่เล็กไม่ยอมใช้ inear เป็นมอนิเตอร์ แกถนัดจะเปิดลำโพงคู่หน้าเป็นมอนิเตอร์มากกว่า

พี่วินิจเป็นเจ้าของบริษัทที่นำแผ่นเสียงของศิลปินดังๆๆมารีมาสเตอร์ ซึ่งผมก็โดนกับเค้าไปหลายแผ่น และเที่ยวนี้ยังมาเป็นผู้จัดคอนเสิร์ทเองซะอีก จัดไม่จัดเปล่า เดี๋ยวนี้มาขายเครื่องดื่มแก้ร้อนในยี่ห้อ "เก๊กหล่อ" ซึ่งผมนึกในใจพี่วินิจจะเอาเงินไปฝังกี่ตุ่มถึงจะหมดละเนี่ย และคิดได้ไงกับน้ำดื่มรสชาติไม่หวานนัก โดยเอาดอกเก๊กฮวยมาผสมกับลูกหล่อฮั้งก้วย แล้วเรียกใหม่ว่าเก๊กหล่อ !!!

แล้วพี่วินิจก็หยิบน้ำเก๊กหล่อให้ผมกับเบียสคนละขวด ว่าแล้วก็ถ่ายท่าหิ้วปีกพี่วินิจซะหน่อยๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

templeboy92

29/09/2014 19:49:34
0
กรี๊ดๆๆ ผมชอบมากๆครับ อัลบั้มนี้ คนหลังเขา ตำนานแผ่นดิน กัมพูชา ถามหาความรัก ทะเลทราย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

29/09/2014 19:56:22
4,282

ตรงโถงนั่นแหละ พักเดียวคนก็รุมไปดูกัน ผมยืนอยู่ไกลๆๆนึกสงสัยว่าเค้ามุงดูอะไรกันหว่า น่าจะเป็นการชนไก่ หรือกัดปลา หรืออาจจะเป็นการชนกว่าง แต่เปล่าครับ หลังจากเดินเข้าไปชิดๆก็พบว่า มีนักดนตรี 3 ท่านมาเล่นดนตรีเรียกแขกเป็นการเรียกน้ำย่อยเล็กน้อยๆก่อนประตูจะเปิดให้ผู้ชมเข้า

น้าเล็กคาราบาวนั่นเอง ประวัติไม่ต้องเล่าหรอกเพราะใครๆก็รู้ แต่หากถามว่าชอบเพลงอะไรที่เป็นทีเด็ดของน้าเล็ก ผมกลับไปชอบเพลง "ลอยหาย" ในอัลบั้มที่สองชื่อแป๊ะขายขวดครับ ฟังแล้วมันลึกดี ฟังแล้วซาบซึ้งกว่าเพลงคนตัดฟืนเสียอีก...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

29/09/2014 20:00:46
4,282

ท่านนี้ก็คือน้าเอ๊ดดี้ หรือสุเทพ ปานอำพัน มือเบสของวงซูซู และเป็นมือเดินสายเล่นร่วมกับคาราบาวในห้องอัดหลายต่อหลายอัลบั้ม น้าเอ๊ดดี้แกเล่นเบสเป็นอาชีพ คือให้เป็นกีตาร์เบส หรือดัลเบิ้ลเบส จะไฟฟ้าหรืออคูสติกแกดีดได้หมด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

29/09/2014 20:07:34
4,282

มาแย๊บๆๆกัน 3 ท่านก่อนเป็นการเรียกน้ำย่อยครับ ทั้งน้าเล้ก น้าเอ๊ดดี้ และพี่รี่ มาเล่นแบบใกล้ชิดคนดูก่อนประมาณ 2-3 เพลง ให้แฟนๆได้แซวได้ซักถาม และถ่ายรูปร่วมกัน วงคาราบาวนั้น ผมจำว่าครั้งแรกที่ได้ดู ก็คือดูผ่านทางโทรทัศน์ช่อง 4 บางขุนพรหม(น่าจะใช่)

ชื่อรายการนางฟ้า โดยพิธีกรคือคุณวิศิษฐ์ วงศ์นาคและศัณศนีย์ สมานวรวงศ์ บอกไปให้ตายเด็กรุ่นนี้ก็ไม่รู้จักแล้วครับ สามสิบกว่าปีก่อนนู้น คาราบาวออกโทรทัศน์ครั้งแรกที่รายการนี้ และร้องเพลงสองเพลงด้วยกัน เพลงแรกคือ ลุงขี้เมา เพลงที่สองคือมนต์เพลงคาราบาว

พอฟังปุ๊บ ผมจำได้ว่ารีบวิ่งไปแผงเทปร้านเปียนำแสง ที่ข้างโรงหนังพาราไดซ์เก่า บอกขอซื้อเทปวงคาราบาวม้วนนึง พี่เปียบอกว่ายังไม่มาเลยจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

29/09/2014 20:11:40
4,282

เดินวนๆๆก็เจอคนมาทักอีกราย พอหันหน้าเจอกัน ผมจำได้คุ้นๆๆเลยว่าน่าจะเป็นลูกค้ากัน ซึ่งก็ไม่ผิดล่ะครับ นี่คือลูกค้าสมัยสาขาสำราญราษฎร์ ซึ่งเราท้าวความย้อนอดีตกันอยู่พักนึง นี่น่าจะเป็นคนที่ซื้อหูฟังในระดับ 100 ตัวแรกจากผมไปด้วยซ้ำครับ

ว่าแล้วก็จับหิ้วปีกถ่ายรูปกันหน่อย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

29/09/2014 20:14:39
4,282

อันนี้พี่ฟ้าใส เจอกันเป็นระยะๆ ตามงานเครื่องเสียง ตามคอนเสิร์ทของพี่บรรณ ท่านนี้เป็นติ่งของพี่บรรณก็ว่าได้ คือเป็นแฟนเหนียวแน่นของค่ายใบชาซอง และตามก๊อปงานของพี่บรรณไปขายเข้ากระเป๋า เอ๊ยไม่ใช่ๆๆๆ เป็นแฟนคลับแบบที่เรียกว่าไม่ว่าพี่บรรณจะไปแสดงที่ไหน พี่ฟ้าใสก็จะตามไปดู แถมสะสมอัลบั้มครบทุกชุดเลยครับ 555

และครั้งนี้ก็มาเจอในงานคอนเสิร์ทคาราบาวบิ๊กแบนด์ครั้งนี้อีกจนได้ จะไปไหนๆๆ มาให้หิ้วปีกถ่ายรูปซะดีๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

29/09/2014 20:35:41
4,282

แล้วก็มาถึงพี่ท่านนี้ครับ หลายท่านเห็นหน้าก็ร้องอ๋อ ไม่ต้องเดาครับ เพราะกับเว็บมั่นคงจะเห็นภาพของแกบ่อยๆๆ ท่านนี้เป็นนักรีวิว นักวิจารณ์ นักเล่นเครื่องเสียง บรรณาธิการหนังสือ เป็นวิทยากร และเป็นอะไรอีกหลายอย่างที่รักษาไม่หาย เป็นกูรูท่านหนึ่งในการเขียนวิจารณ์รีวิวแผ่นซีดีออดิโอไฟล์ของต่างประเทศ เรียกว่าสมัยที่พี่ท่านนี้กำลังฮอทสุด ผมยังวิ่งแก้ผ้าในห้องน้ำอยู่เลย 555

พี่ธานี โหมดสง่านั่นเองครับ 555 พี่ธานีเป็นแฟนเพลงคาราบาวที่เหนียวแน่นคนหนึ่ง เพราะผมแอบเห็นไฟล์เพลงของพี่ธานีมีเพลงคาราบาวปนอยู่ในสัดส่วนที่มากจริงๆ เราเจอกันบ่อย และก็แน่นอนมาเจอกันในคอนเสิร์ทนี้อีกเช่นกัน จนผมกับเจ้าเบียสแอบแซวต่อหน้าพี่ธานีว่า พี่ธานีเป็นบุคคลโหล คือสามารถพบได้บ่อยๆทุกโอกาสตามงานเหล่านี้ล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

29/09/2014 20:40:03
4,282

โปสเตอร์หรือใบปิดคอนเสิร์ทของงานนี้ครับ ผมถ่ายมาแค่ประกอบ ถ้าอยากเห็นชัดๆๆคงต้องดูจากในกูเกิ้ลครับ เป็นใบบอกว่าเล่นกับวงออร์เครสตร้าอะไร เล่นเพลงอะไร บางทีบอกว่า น้าแอ๊ดเคยออกอัลบั้มกัมพูชา คนที่ไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้คาราบาวเผลอๆๆนึกไม่ออกว่าเคยมีด้วยหรือนี่

ส่วนมากจะนึกกันออกแต่ชุดหนุ่มบาวสาวปาน เพลงหลวงพ่อคูณกันเป็นส่วนใหญ่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

29/09/2014 20:45:19
4,282

ประตูเปิดแล้ว ราวๆห้าโมงครึ่งก็เปิดแล้วครับ เนื่องจากผมเป็นพลเมืองชั้นสอง คืออยู่สูงกว่าพลเมืองชั้นหนึ่งขึ้นไปอีก 1 ชั้น ผมกับเบียสก็เลยต้องขึ้นบันไดเพื่อไปชมคอนเสิร์ทบนชั้นสอง รู้งี้ผมไปอ้อนขอบัตรพลเมืองชั้น 1 กับพี่วินิจดีกว่า 555

แต่ก็ดีครับ เพราะได้ข่าวว่าข้างล่างอึกทึกมากจนเกินไป ทำให้ผมเข้าข้างตัวเองว่าเสียงจากชั้นสองน่าจะมีคุณภาพดีกว่าชั้นหนึ่ง หรือพูดง่ายๆบัตรฟรีในมือผมน่าจะให้คุณภาพเสียงที่ดีกว่าบัตรเสียเงินชั้นหนึ่ง ทำนองสุนัขเห็นองุ่นเปรี้ยว หรือจะเรียกกันตรงๆว่าหมาเห่าเครื่องบินก็ไม่น่ารังเกียจอะไร 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

FELT

29/09/2014 20:53:58
6
ต่อเลยจ้าๆๆ รออ่าน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

29/09/2014 20:56:02
4,282

ช่วงนี้ขอทักทีมงานจัดคอนเสิร์ทหน่อย คือช่วงที่ปล่อยให้คนดูเข้าไปในโรงแล้ว น่าจะมีวงดนตรีเด็กๆหรือมือระดับน้องๆมาเล่นเปิดวงขำๆซักครึ่งชั่วโมงก็ไม่เลวครับ เพราะช่วงที่เข้าไปนั่งรอนั้น ทีมงานเปิดเพลงบรรเลงยาวไปหน่อย ทำให้พวกตูดเป็นริดสีดวงแบบผมนั่งแล้วอยู่ไม่ค่อยเป็นสุข 555

งานนี้ถ่ายจากทางด้านหลัง จะเห็นว่าศีรษะของเจ้าเบียสเปลี่ยนสภาพจากไข่ดาวเบอร์ 1 ไปเป็นพิซซ่าถาดกลางแล้วล่ะครับ คือขยายวงและอาณาเขตออกไปถึงเมืองพระตะบอง-เสียมราฐนู่นเลย ส่วนศีระของผมนั้นไม่ต้องคุยถึงกันเลย กลายเป็น Killing Field หรือทุ่งสังหารไปนานแล้ว TT

ปล.ทุ่งสังหารเป็นลานทุ่งที่ใช้สังหารคนไปมากมายในสมัยที่กัมพูชายังปกครองด้วยเขมรแดงอยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

นายมั่นคง

29/09/2014 21:07:03
4,282

ไฟเปิดแล้วๆๆๆ นักดนตรีทะยอยเดินเข้าตำแหน่งของตัวเอง วันนี้วงที่เล่นเป็นแบ๊คอัพนั้นต้องบอกว่าไม่ใช่ธรรมดา เพราะคือวง "ไทยแลนด์ฟีลฮาร์โมนิกออร์เคสตร้า" ซึ่งเล่นกันในหอประชุมมหิดลสิทธาคาร ซึ่งผมเอามือนั่งนับในใจ นักดนตรีน่าจะราวๆร่วมร้อยท่านเห็นจะได้

เพลงแรกนั้นกระหึ่มขึ้น เมโลดี้ที่เราคุ้นเคยมาตั้งแต่วัยเยาว์ เพลงสรรเสริญพระบารมีนั่นเอง เสียงดนตรีโหมขึ้นและผ่อนปรนตามท่วงทำนอง ทั้งเครื่องสายเครื่องสี เล่นรับกับเครื่องเป่าและเครื่องตีให้จังหวะ กลองทิมปะนีที่ให้จังหวะลงอย่างหนักแน่น เป็นเพลงที่ฟังแล้วดีที่สุดเท่าที่เคยฟังมาอีกครั้งหนึ่งก็ว่าได้ครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

นายมั่นคง

29/09/2014 21:20:32
4,282

มาแล้ว มาแล้ว เพลงแรกของคอนเสิร์ทก็คือเพลงกัมพูชานั่นเองครับ ใครที่เคยฟังในเวอร์ชั่นอคูสติก พอมาฟังเป็นแบบบิ๊กแบนด์อาจจะรู้สึกขัดใจเล็กๆ แต่ผมถือว่าเป็นอีกบรรยากาศนึงครับ เพราะคาราบาวนั้นเคยเล่นร่วมกับวงออร์เครสตร้ามาก่อนก็จริง แต่ไม่มากครั้ง และจำนวนนักดนตรีไม่มากขนาดนี้ ซึ่งอันนี้น่าจะเรียกว่าบิ๊กแบนด์ล่ะครับ

การฟังเพลงจากชั้นสองของหอประชุม ทำให้ผมอยากจะปลอมตัวหรือกระโดดลงไปนั่งข้างล่าง เพราะตำแหน่งที่ผมนั่งอยู่นั้น อีกไม่กี่เมตรก็ถึงผนังหลัง รู้สึกว่ามันจะมีแรงสะท้อนทำให้เสียงร้องกับเสียงเครื่องดนตรีจมไปกองรวมกัน แต่ก็เป็นความรู้สึกที่ต้องปรับนิดเดียวเท่านั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

นายมั่นคง

29/09/2014 21:22:55
4,282

นี่เถ้าแก่ใหญ่ยังแอบแว่บขึ้นมาตรวจงานเอง 55 พี่วินิจย่องขึ้นมาบันทึกภาพและเสียง ซุ่มมาเงียบๆ พอดีมาใกล้ๆที่ผมนั่งอยู่ ผมเลยถ่ายไว้ซักนิดนึงเป็นหลักฐาน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

นายมั่นคง

29/09/2014 21:27:07
4,282

เพลงที่เล่นในช่วงต้นนั้น เรื่องซาวด์ยังไม่คุ้นดี แต่พอผ่านไปเพลงที่ 2-3 คราวนี้เริ่มปรับตัวได้แล้วครับ เพลงที่น้าแอ๊ดปล่อยมาเป็นระลอกๆๆ ส่วนใหญ่มาจากอัลบั้มกัมพูชา และที่เหนือความคาดหมายว่ามาได้ไง คือเพลงที่มาจากอัลบั้มรอยคำรณ ซึ่งด้วยจังหวะและทำนองแล้ว เอามาเล่นกับวงบิ๊กแบนด์เข้ากันได้ดีมาก คือผมว่าเข้ากันได้ดีกว่าเอาเพลงอคูสติกในกัมพูชามาเล่น

แบบนี้สงสัยต้องให้น้าแอ๊ดจัดล้างตาอีกซักคอนเสิร์ทแล้วล่ะครับ น้าแอ๊ดยังคงเป่าเมาท์ออร์แกนหรือฮาร์โมนิก้าได้คล่องเหมือนเดิม อาจจะไม่โหยหวนนักแต่โดยรวมแล้วฟังยังมีพลังครบถ้วน ในคอนเสิร์ทนี้มีเพลงใหม่ๆที่ผมไม่เคยฟังจากที่ไหนมาก่อนอยู่ 2-3 เพลงเห็นจะได้ เป็นเพลงที่น่าจะแต่งใหม่สำหรับคอนเสิร์ทนี้ ผิดพลาดขออภัยด้วยจ้าๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

นายมั่นคง

29/09/2014 21:37:03
4,282

กล้องที่ใช้ก็โบราณคร่าคร่า พยายาปรับ ISO ให้ต่ำที่ระดับ 200 แล้ววางกับขอบไม้นิ่งๆแล้วกดถ่ายครับ เรียกว่าซูมกันจนนิ้วแทบกุด ก็ได้ภาพน้าแอ๊ดใหญ่กว่าจิ้งจกขนาดเล็กๆที่ไต่ตามเพดานบ้านเท่านั้นครับ 555 แต่ผมถือคติที่ว่า มีเท่าไหร่ถ่ายเท่านั้น จะได้ไม่ต้องทุรนทุรายไปหาซื้อกล้องที่คุณภาพเกินฝีมือตัวเองมาใช้นั่นเอง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

นายมั่นคง

29/09/2014 21:42:44
4,282

มาถึงช่วงพักของวงออร์เครสตร้า คราวนี้คาราบาวทั้ง 3 คนออกมาเล่นดนตรีกันในแบบอคูสติกกันบ้าง แฟนเพลงกรี๊ดดีใจเพราะเหมือนจ่ายหนึ่งแล้วได้สอง ได้ฟังแบบออร์เครสตร้าและยังได้ฟังในแบบโฟล์คบาวอีก ปกติแล้วผมชอบคาราบาวในลักษณะแบบนี้มากกว่าครับ คือมันฟังแล้วจับใจมากกว่าดนตรีอีเล็คโทรนิคที่เร่งเร้าจนเกินไป

พี่รี่คาราบาวร้องเพลงตุีกตา ที่แทบจะเป็นเพลงหากินในช่วงหลังๆกันเลย ส่วนน้าเล็กแกร้องเพลงอะไรซักอย่างที่เกี่ยวกับซึนามิ แต่แปลกมากที่ผมดันผ่านไม่เคยฟังเพลงนี้ไปได้ไง สงสัยต้องรอซื้อตอนเป็นแผ่นเสียงแล้วล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

นายมั่นคง

29/09/2014 21:58:04
4,282

โดยส่วนตัวแล้วผมชอบคาราบาวมาก เพราะอันดับแรกเลย แก้วเสียงของน้าแอ๊ดนั้น ผมว่ามันลงตัวไปกันกับเพลงเพื่อชีวิตได้ดี และยิ่งการประพันธ์เพลงนั้นคงไม่ต้องพูดถึง เพราะสิ่งทีทำให้คาราบาวยืนหยัดมาได้กว่า 30-40 ปีก็เพราะการแต่งเนื้อรองทำนองของน้าแอ๊ดคาราบาวนี่ล่ะครับ

เพลงในช่วงท้ายสองเพลงที่ผมถือว่าเป็นไฮไลท์ของคอนเสิร์ท เพลงนั้นคือเพลงเดือนเพ็ญ ซึ่งแม้น้าแอ๊ดจะไม่ได้แต่งเองแต่ต้องยอมรับว่าเวอร์ชั่นที่น้าแอ๊ดร้อง เป็นเวอร์ชั่นที่ลงตัวและน่าฟังที่สุด ทั้งการร้องและภาคดนตรี เพลงอีกเพลงที่เป็นรีเควสจากพี่วินิจก็คือเพลงวิหคพลัดถิ่น เพลงนี้โดยตัวเนื้อและทำนองเป็นการเล่นโดยวงดนตรีออร์เครสตร้าอยู่แล้ว

แต่คราวนี้มาในวิหคพลัดถิ่นแบบบิ๊กแบนด์ ช่วงโหมขึ้นลง ท่วงทำนอง ความอลังการและยิ่งใหญ่ของดนตรี และอารมณ์ร่วมของของคนฟังในเพลงนี้ ผมให้เต็มเกิน 100% พอจบท่อนเพลงสุดท้าย น้าแอ๊ดยกมือพนมขึ้นท่วมหัว....

"เกิดจากแดนแคว้นเมืองไทย หากวันใดไร้สิ้นชีวิน อยากฝากกายวิหคพลัดถิ่น ใต้แผ่นดินพระเจ้าอยู่หัว จดจำสำนึกคุณ"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

นายมั่นคง

29/09/2014 21:59:19
4,282

เอาซะหน่อย เดี๋่ยวคนไม่รู้นึกว่าดูแถวหน้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

นายมั่นคง

29/09/2014 22:03:20
4,282

แล้วก็มาถึงช่วงปลดปล่อยครับ คือเป็นช่วงปิดท้าย จำได้ว่าน้าแอ๊ดเล่นเพลงวณิพก และนักดนตรีบิ๊กแบนด์ทุกคนก็ลุกขึ้นขยับแข้งขยับขา เป็นวณิพกในเวอร์ชั่นออร์เครสตร้า ซึ่งใครที่ฟังเพลงวณิพกตามม้วนเทปหรือซีดี หรือฟังในเวอร์ชั่นตามโรงเบียร์จนเบื่อแล้ว

ลองมาฟังวณิพกเวอร์ชั่นนี้บ้าง ผมว่าไม่เลว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

นายมั่นคง

29/09/2014 22:07:33
4,282

หลังจากที่พยายามหาหมวกมาใส่เพื่อให้มองคล้ายทหารกัมพูชาในยุคอดีต ก่อนเดินออกประตูผมกับเบียสก็ถ่าย Selfie กันซะหน่อย ปรากฏว่าช็อตนี้แทนที่จะคล้ายชาวกัมพูชา ผมว่าดูๆไปจะคล้ายๆแรงงานต่างด้าว หรือไม่ก็ช่างก่อสร้างยังไงชอบกล 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

นายมั่นคง

29/09/2014 22:11:33
4,282

แล้วก็มาถึงตอนจบ คนดูไม่ยอมให้เลิก และน้าแอ๊ดก็ร้องตามคำขออีกสองเพลง และในที่สุดงานเลี้ยงย่อมมีวันเลิกรา นักร้องนักดนตรี นายวง คอนดักเตอร์ รวมถึงนักดนตรีวงคาราบาว และทั้งน้าแอ๊ดก็กล่าวขอบคุณและอำลาทุกๆท่านกันไปตามธรรมเนียม...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

นายมั่นคง

29/09/2014 22:12:48
4,282

แล้วแฟนเพลงก็ทะยอยกันเดินทางกลับไปด้วยความอิ่มเอมใจ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

นายมั่นคง

29/09/2014 22:16:55
4,282

ในฐานะที่ผมเป็นแฟนเพลงของคาราบาวคนหนึ่ง และมีโอกาสได้ดูคาราบาวตั้งแต่ครั้งแรกที่ออกอากาศ ติดตามไปดูคาราบาวตั้งแต่เวทีลานโลกดนตรี ลานโรงเรียนวัด ทั้งเวทีสวนอัมพร หอประชุมต่างๆ จนล่าสุดได้มาดูในหอประชุมของ ม.มหิดล เป็นความภูมิใจอย่างหนึ่งที่เห็นวงคาราบาวยังคงยืนหยัดมาจนถึงทุกวันนี้ และผมก็ยังมีโอกาสได้ติดตามไปฟังได้อีกเรื่อยๆจนทุกวันนี้อีกเช่นกัน

พบกันคอนเสิร์ทหน้าถ้ามีตังค์ตีตั๋ว

มั่นคงบาว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

tangkoo

29/09/2014 22:28:21
ขอบคุณพี่น้องเฮียมั่น ด้วยนะครับที่เอาบรรยากาศมาให้ชม เด็กรุ่นหลังที่เกิดไม่ทันอย่างผม เพลงของคาราบาวที่นึกออก คงเป็นเพลง เด็กชายมั่นคงดูหงอยเหงา ที่หูของเขามีกราโด้ เด็กชายเดอะแพะดูซึมเซา ทั้งเฮียและเขาฟังกราโด้ จ๊าก ไม่ใช่และ555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

นายมั่นคง

29/09/2014 23:17:06
4,282
โห มีด้วยเหรอที่เด็กแม้นศรีเกิดไม่ทันคาราบาว 555

แต่ก่อนผมเคยไปดูคาราบาวมาเปิดการแสดงที่โรงเรียนวัดพลับพลาชัย จำได้ว่าตอนนั้นเค้าล้อมสังกะสีเล่นกันในโรงเรียนหน้าเสาธงเลย ผมเป็นคนหนึ่งที่ไปฉีกสังกะสีพยายามมุดเข้าไปดูฟรี(จนได้) ตอนเป็นวัยรุ่นสนุกมากๆๆครับ

เคยไปดูลานโลกดนตรี พอเพลงกัญชาขึ้นท่อนอินโทรเท่านั้นเอง กัญชาถูกควักออกจากกระเป๋าแฟนเพลงกันพรึ่บ จุดดูดกันคนละมวนสองมวน ควันหอมฉุยตลบอบอวลไปหมดในตอนนั้น

อีกครั้งที่สวนอัมพร ตีตั๋ว 20 บาทเพื่อไปดูคาราบาวมาเปิดอัลบั้มเมดอินไทยแลนด์ ผมเบียดไปถึงตัวน้าแอ๊ดที่หลังเวที ขอลายเซ็นมา ตอนนั้นน้าแอ๊ดถึงกับส่ายหน้าว่าไร้สาระอะไรทำนองนั้น แต่ก็เซ็นให้มาครับ

คาราบาวในช่วงวัยรุ่นของผมเป็นอะไรที่สนุกมากๆๆอีกช่วงหนึ่งของชีวิต จนมาถึงวันนี้กลายเป็นนั่งเก้าอี้เบาะนิ่มๆ ติดแอร์เย็นสบายๆๆ นักดนตรีแบ๊คอัพใส่สูท น้าแอ๊ดตลกมากขึ้น พูดเก่งขึ้นกว่าเดิม...

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

นายมั่นคง

30/09/2014 00:21:27
4,282

sample กันซักเพลงก่อนนะครับ ช่วงนี้เน็ท กสท ล่ม ไม่งั้นจะเอาข้อมูลมาเพิ่มให้อีกแยะเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

tangkoo

30/09/2014 00:27:35
บอกได้คำเดียว "เคลิ้ม" ครับเฮีย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

นายมั่นคง

30/09/2014 14:51:03
4,282

ลองฟังเพลงเด็ดๆๆอีกเพลงจากน้าแอ๊ดนะครับ เป็นงานเดี่ยวก่อนที่จะออกอัลบั้มเมดอินไทยแลนด์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

นายมั่นคง

30/09/2014 15:05:44
4,282

มาดูผลพวงของสงครามในกัมพูชาครับ อันนี้คือ killing Field หรือที่เรียกกันทั่วโลกว่า ทุ่งสังหาร มาดูกระทู้นี้ที่มีคนเล่าไว้ในพันทิพนะครับ 555

http://pantip.com/topic/31133845
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

นายมั่นคง

30/09/2014 15:11:31
4,282
อันนี้เป็นของจริงๆภาพจริงๆที่บันทึกไว้ในกัมพูชาช่วงปี 1975-1979 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

นายมั่นคง

30/09/2014 15:17:11
4,282

ลองดูภาพยนตร์ประวัติศาสตร์ที่เกี่ยวกับกัมพูชาและเขมรแดงในอดีตนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

tangkoo

30/09/2014 15:47:40
เออ พอลพตนี่ใช้คำว่าคนได้หรือเปล่าครับนี่ สัตว์ยังฆ่าสัตว์เพื่อการดำรงชีพ โชคดีมากๆที่เกิดมาเป็นคนไทย ในแผ่นดินของพระเจ้าอยู่หัวจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

นายมั่นคง

01/10/2014 22:22:40
4,282

ไหนๆก็คุยเกี่ยวกับกัมพูชาและทุ่งสังหารแล้ว เมื่อ 30 ปีก่อนฮอลลีวู๊ดสร้างหนังเรื่อง "Killing Field" ออกมา กวาดรางวัลออสการ์ไปถึง 3 รางวัล เรื่องนี้ผมพลาดไปไม่ทันได้ดู เดี๋ยวคงจะต้องหาดูให้ได้เร็วๆๆนี้ล่ะครับ เอ้า ใครสนใจดูลิงค์นี้ก่อนนะครับ 555

http://www.imdb.com/title/tt0087553/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

tangkoo

01/10/2014 22:37:18
ดูเรื่องนี้เสร็จต่อด้วย Apocalypse Now ของฟรานซิส ฟอร์ด คอปโปร่า ด้วยอีกเรื่องเลยครับเฮีย(แต่อันนี้จะเกี่ยวกับสงครามเวียตนาม) จะได้เครียดสุดๆ555
หยิกหู 0
"ไปดูคอนเสิร์ทคาราบาวบิ๊กแบนด์ "กัมพูชา" ที่ ม.มหิดลจ้าๆๆ"