Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิวหูฟัง AKG K328 อินเอียร์มหัศจรรย์!!!

มนุษย์แฮม

25/09/2014 22:42:46
0

สวัสดีครับหลังจากได้เขียนรีวิวหูฟัง in-ear รุ่นเล็กไปแล้ว แล้วก็ยังมีคนอดทนอ่านกันจนจบได้ เย้! โอเคครับวันนี้ก็เลยอยากจะมาแนะนำหูฟังอีกสักตัวครับซึ่งก็ยังคงเป็นหูฟัง in-ear รุ่นเล็กๆ เหมือนเดิมแต่คราวนี้หูฟังที่จะมาแนะนำเป็นแบรนด์หูฟังที่โด่งดังมากๆ เรียกว่าใครเล่นหูฟังต้องรู้จักกันอย่างแน่นอน!

นั้นก็คือ AKG นั้นเองซึ่งเป็นแบรนด์จากประเทศออสเตรียครับและที่บอกว่าโด่งดังมากๆ ผมก็ไม่ได้โม้เอาเองแต่อย่างใดนะครับแบรนด์นี้เค้ามี หูฟัง รุ่นดัง ๆ ออกมามากมายเลยทีเดียว ยกตัวอย่างใกล้ตัวที่ขายกันมาอย่างยาวนานก็เจ้า K420 หรือ แจ็คผู้ฆ่ายักษ์นั้นเอง หรือจะเป็นฟลูไซส์ยอดนิยมอย่าง K701 ที่เป็นที่นิยมในระดับการ์ตูนญี่ปุ่นเรื่องดังนำไปให้ตัวละครในเรื่องใช้กันเลยทีเดียวละครับ

แน่นอนครับพอนึกถึงหูฟัง AKG ใครหลายคนคงติดภาพกับหูฟัง on-ear หรือ Full-Size กันใช่ไหมครับแต่จริง ๆ แล้วหูฟัง in-ear จากค่ายนี้ก็มีมากมายหลายรุ่นเลยละครับซึ่งวันนี้อยากจะมาแนะนำหูฟัง in-ear รุ่นใหม่จากค่ายนี้ AKG K328 ตัวนี้นี่เอ๊งงงง!!!
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

มนุษย์แฮม

25/09/2014 22:44:04
0

หลังจากเหลวไหลมาหลายบรรทัดเราก็มาเริ่มแกะกล่องกันดีกว่าครับ แกะออกมาของที่มีมาทั้งหมดก็ครบตามกระบวนท่าพื้นฐานของหูฟัง in-ear ละครับ คือ ให้มาครบตามความต้องการอย่างพอดิบพอดี หูฟัง กระเป๋าซิบ จุกยาง!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

มนุษย์แฮม

25/09/2014 22:44:31
0

มาเริ่มกันที่กระเป๋าครับเป็นกระเป๋าซิบแบบแข็งครับ คือไม่ใช้แบบผ้านิ่ม ๆ ซึ่งข้อดีก็คือกันกระแทกได้ดีนั้นเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

มนุษย์แฮม

25/09/2014 22:45:58
0

และนี่ก็คือจุดยางในแบบของ AKG ครับคือหากดูผ่าน ๆ มันก็คล้าย ๆ จุดยางทั่วไปแต่รูปทรงและขนาดจะแตกต่างจากค่ายอื่นอยู่นิดหน่อยละครับผม ซึ่งเวลาใส่แรก ๆ ถ้าใครไม่ชินจะรู้สึกเหมือนมันจะหลุดง่าย แต่จริง ๆ แล้วจากที่ลองใส่นั้นต้องบอกว่ากระชับพอดีหูทีเดียวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

มนุษย์แฮม

25/09/2014 22:46:52
0

มาต่อที่บอดี้หูฟังกันเลยดีกว่าครับ ซึ่งรูปร่างหน้าตาของเจ้าตัวนี้คือ อืม..... สำหรับผมผมว่ามันออกจะคลาสสิคไปหน่อยฮา ๆ อาจเป็นเพราะหูฟังจาก ออสเตรีย ประเทศแห่งเพลงคลาสสิคก็เลยต้องทำหน้าตาให้มันคลาสสิคดูไม่ล้ำสมัยเกินไปซะหน่อย! แต่ก็รูปแบบที่ธรรมดาแบบนี้แหละครับที่มันทำให้ใส่แล้วค่อนข้างสบาย แถมหลุดออกจากหูยากอีกด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

มนุษย์แฮม

25/09/2014 22:47:27
0

แต่ถึงหน้าตาพี่เค้าจะล้าสมัยไปสักนิดแต่ก็มาพร้อมสิ่งจำเป็นสุด ๆ ของคนในยุคที่ฟังเพลงกับโทรศัพท์มือถือละครับ นั้นก็คือ ไมค์นั้นเองซึ่งมาแบบจัดเต็มสามปุ่ม สามารถใช้รับสาย เปลี่ยนเพลงหรือแม้กระทั่ง เพิ่มลดเสียงในระบบ ios ได้อีกด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

มนุษย์แฮม

25/09/2014 22:48:08
0

และก็แน่นอนใคร ๆ ก็ชอบฟังเพลงผ่านสมาร์ทโฟนคู่ใจ มันก็มักจะมากับปัญหาเคสสมาร์ทโฟนคู่ใจรูมันเล็กเสียเหลือเกินแต่จะเล็กยังไง คงไม่มีปัญหาจับแจ็คของเจ้า K328 ตัวนี้อย่างแน่นอน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

มนุษย์แฮม

25/09/2014 22:51:34
0

และนี่คือไฮไลท์ของหูฟังตัวนี้เลยครับเพราะเจ้าตระแกรงหลังนี้มีสตอรี่ที่น่าสนใจอย่างมากจริง ๆ เพราะคนออกแบบเค้าได้รับแรงบันดาลใจมาจาก ตะแกรงดักขยะห้องน้ำ! ซึ่ง ณ วันที่เค้าอาบน้ำอยู่นั้นบังเอิญไปได้ยินเสียงน้ำไหลลงผ่านตระแกรงนั้นมันให้เสียงที่ไพเราะเสียเหลือเเกิน เสียงปลายแหลมที่น้ำกระทบเหล็กนั้นทำให้เค้าถึงกับต้องตะลึง และนำมาเป็นแรงบันดาลใจในการออกแบบตระแกรงหลังของหูฟังตัวนี้นี่เอง แต่!!!!!
.
.
.
.
ผมโม้น่ะครับ คือ จริง ๆ แล้วมันเป็นแค่ช่องลมสำหรับหูฟังที่ใช้ Driver แบบ Dynamic แค่นั้นแหละครับฮา ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

มนุษย์แฮม

25/09/2014 22:57:11
0

หลังจากออกทะเลไปไกลคราวนี้ก็ถึงไฮไลท์ของจริงที่ผมอยากนำเสนอสุด ๆ นั้นก็คือขั้นตอนการลองฟังกันละครับผม ซึ่งเสียงของเจ้าตัวนี้ทำเอาผมประทับใจมากจริง ๆ ครับ

เริ่มแรกเลยผมนำเจ้า K328 มาจิ้มเข้ากับโทรศัพท์ก่อนเลย ก็แน่นอนละครับมันออกแบบมาสำหรับสมาร์ทโฟนชัดเจนอยู่แล้วก็ให้ไมค์มาซะขนาดนั้น เสียบจึกเข้าไปเปิดเพลงต้องบอกเลยว่าเจ้าตัวนี้นั้นค่อนข้างขับง่ายมาก ๆ ละครับ เปิดสัก 70 - 80% ของระดับเสียงก็ดังสนั่นลั่นหูกันเลยทีเดียว แต่ไหนก็ไหน ๆ ผมจับมันมาลองกับ Ak100ii ด้วยซะเลยดีกว่า

ซึ่งเพลงที่ผมเลือกมาฟังเพลงแรกเลยคือเพลง ไม้ไผ่ ของคาราบาวในอัลบั้มบันทึกการแสดงสด ทุ่งฝันตะวันรอนครับ ซึ่งเมื่อเสียงปรมมือดังขึ้น นั้นก็สัมผัสได้เลยว่าหูฟังตัวนี้นั้นให้ความเป็นสามมิติที่ดีทีเดียว และเวทีเสียงที่ค่อนข้างกว้างครับ คือ สัมผัสได้เลยว่าซ้ายสุดและขวาสุดของเสียงนั้นหลุดออกไปจากหูเราเลยละครับ ให้อารมณ์ของเวทีเสียงที่เหมือนกับฟังหูฟังเอียร์บัดเลยทีเดียว

เสียงในย่านกลางนั้นอิ่มมีมวล ไม่ถอยไปข้างหลังและก็ไม่พุ่งรุกเร้าจนเกินไปครับ เสียงของน้าแอ๊ดนั้นนุ่มลึกทีเดียว เสียงกีต้าร์ตอนโซโล่นั้นเรียกว่าคมทุกเม็ดกลางแหลมของเจ้าตัวนี้นั้นจัดว่าใช้ได้เลยครับ ไดนามิคของเสียงขลุ่ยที่เป่าสอดประสานไปกับดนตรีก็ลื่นไหลทำได้อย่างน่าประทำใจทีเดียว

ต่อมาผมลองฟังเพลงร้องของ Eva Cassidy บ้างเพลงที่เลือกมาก็คือ Ain't No Sunshine เพลงนี้ถึงเครื่องดนตรีจะน้อยชิ้นแต่ก็ใช้ทดสอบไดนามิค-คอนทราสต์ ของหูฟังได้ดีเลยละครับเพราะเพลงมีจังหวะที่ขึ้น ๆ ลง ๆ พอสมควรถ้าหูฟังตัวไหนที่ ไดนามิค-คอนทราสต์ ความลื่นไหล่ของจังหวะเหล่านี้จะไม่ค่อยลื่นไหลและขาดหายไปในบางจังหวะทำให้ตัวโน๊ตนั้นไม่ต่อนเนื่องแต่สำหรับเจ้า AKG k328 ตัวนี้ต้องบอกว่าสอบผ่านได้อย่างน่าประทับใจครับ ส่วนเสียงร้องที่ทรงพลังของ Eva Cassidy เจ้าตัวนี้ก็ถ่ายทอดออกมาได้อย่างดีเยี่ยมเช่นกัน

และอีกเพลงที่ผมอยากใช้ทดสอบดูก็คือ Smells Like Teen Spirit ของ Nirvana ซึ่งอยากจะทดสอบเรื่องเบสของเจ้าตัวนี้สักหน่อยเปิดเพลงมาก็ต้องประทับใจกับเสียงย่านต่ำที่มีอิมแพคดีหัวโน๊ตชัดเจนไม่มีบวมหรือคราง เก็บตัวค่อนข้างเร็วขนาดกำลังดี อาจจะไม่ใช่เบสที่ลงได้ลึกมากแต่บอกได้เลยว่าฟังร็อคแบบนี้มันส์สุด ๆ แต่เบสแบบนี้คงไม่เหมาะกับพวก edm หรือ hip-hop เท่าไหร่นักละครับ

สรุปโดยรวมแล้วเจ้า AKG K328 ตัวนี้เหมาะเจาะกับเพลงที่บันทึกเสียงดี ๆ คือเรียกได้ว่าเป็นหูฟังออดิโอไฟล์ที่ใครก็หยิบจับได้เลยละครับ เป็นหูฟังที่ให้แนวเสียงที่ค่อนข้างชัดเจนคือกลางแหลมที่คม ๆ สไตล์ AKG แต่สิ่งที่ไม่เคยมีมาในหูฟัง in-ear ของ AKG หลาย ๆ รุ่นก่อนหน้านี้ก็คือเสียงเบสที่มีพลังมากขึ้น มีอิมแพคที่ดีขึ้นอีกด้วย

ซึ่งที่โม้มาทั้งหมดเจ้า AKG K326 ตัวนี้ราคาเพียง 2690 บาทไทยเท่านั้นครับ ใครที่อ่านแล้วก็อย่าเชื่อผมมากเลยครับ 555 แวะไปลองฟังตัวเป็น ๆ กันก่อนดีกว่าแต่ผมเชื่อว่าถ้าใครได้ลองคงต้องหลงรักมันได้ไม่ยากอย่างแน่นอน!

และนี่ spec จ้า

System : Dynamic
Design : Closed-back headphones
Colour : Sunburst purple, sunburst red
Frequency range : 13Hz to 22.5kHz
Sensitivity : 121dB SPL/V
Input impedance : 16 ohms
Maximum input power : 19mW
Net weight (without cable) : 4g
Cable : 99.99% oxygen-free cable, 1.2m
Main connection : Jack plug 3.5mm, silver-plated
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Hahaejung

26/09/2014 13:04:47
9
1+ Like ครับ
เป็นกำลังใจให้นะคร้าบ ทำรีวิวดีๆออกมาเยอะๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

มนุษย์แฮม

26/09/2014 13:52:43
0
ขอบคุณมากเลยครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

26/09/2014 22:22:32
4,282
เจ้าแฮมนี่เล่นหูฟังมาพร้อมๆๆกับมั่นคงเปิดร้านเลยนะครับ ผมเลยบอกว่าว่างๆลองเขียนมาให้เพื่อนๆๆได้อ่านกัน ก็เลยออกมาเป็นแบบที่เห็นครับ มีอะไรอยากแนะนำจัดไปเลยนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

FELT

27/09/2014 10:41:26
6
รีวิวดีครับ อ่านเพลินใช้ได้ แต่ลูกเก๋า ลูกยียวน กวน..... ต้องยกให้เฮียมั่นเค้าหล่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

27/09/2014 11:07:41
4,282
ผมว่าเผลอๆๆอีกหน่อย มันจะกวนกว่าผมอีกนะครับ 555

เจ้าแฮมเป็นเด็กชอบอ่านหนังสือครับ อ่านไปอ่านมาชักอยากลองเขียน ผมเลยบอกลองดูก็ได้ เพื่อนๆสามารถแนะนำติชมกันมาได้นะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

มนุษย์แฮม

27/09/2014 19:55:53
0
ขอบคุณพี่ FELT ครับจะพยายามเขียนให้ดีขึ้นครับผม :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

ohwownoone

27/09/2014 20:31:19
ที่แท้ AKG เอาตระแกงที่ระบายน้ำในห้องน้ำมาทำช่องเปิดของไดนามิกไดเวอร์นี่เอง นับถือ นับถือ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

มนุษย์แฮม

27/09/2014 23:47:55
0
ขอบคุณที่ทนความเพ้อเจอของผมนะครับพี่ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

tangkoo

28/09/2014 11:48:48
มาถูกทางแล้วครับ55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

mrnukull

03/10/2014 15:40:30
0
คุณแฮม : สาขา pantip ประตูน้ำ
หรือเปล่าครับ สิ้นเดือนนี้ 30 ต.ค. 57
พี่จะมาอุดหนุนอีกครับ

* ชอบ พนง.ร้านนี้ครับ
ตรงไป-ตรงมา
และให้ความรู้กับลูกค้า
ดีมากๆ

. . .เฮียมั่นคง สมควรพิจารณา ตัดเงินเดือน. . .
เอ๊ย ขึ้นเงินเดือนให้น้องที่สาขานี้ด้วยครับ ฮ่าๆๆ

ป.ล. ช่วยเก็บ SOL Republic Amps HD
[สีอลูมิเนียม] ไว้ให้ด้วย = 1 กล่อง
. . .มาซื้อแน่นอนครับ. . .

นุกูล [เดือนก่อนมาจัด E18 ไป จำได้มั๊ยครับ]
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

มนุษย์แฮม

04/10/2014 11:40:45
0
ใช่แล้วครับพี่ :)

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับผมจำได้ครับ ส่วน AMPs HD ผมเก็บไว้ให้เรียบร้อยครับผม แวะมาได้เลยครับผม ๆ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รีวิวหูฟัง AKG K328 อินเอียร์มหัศจรรย์!!!"