Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

pong

19/09/2014 01:24:05
ผมมีโอกาสได้คลุกคลี ak120ii มาซักพัก ตอนนี้ได้โอกาสจะเอามาต่อเครื่องบ้าน ก็เลยไปหาสาย toslink 3.5 อย่างดีที่สุดเท่าที่การเงินตัวเองจะเอื่ออำนวย...ก็เลยหาไปเรื่อยๆอย่างให้ได้คุ้มที่สุด แต่จากประสบการอันน้อยนิด. ผมเคยลองที่สาย optical และ coax ในราคาประมาณ6000บาท ผมชอบcoax กว่ามากและคิดว่าหลายๆคนก็คิดเชนนั้น.

ตอนนี้ทีเครื่องเล่นที่รองรับ optical เลยให้โอกาสมันอีกรอบ
ตอนแรกที่เล็งไว้ audioquest vodka หรือ daimond. เพราะตัวเลือกน้อยเหลือเกิน หาขอมูลไปเรื่อยๆก็มาเจอ.........
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

pong

19/09/2014 01:39:29
Wireworld supernova 7...
เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่ดูดีมาก

ปล. ผมพยายามลงสมัครสมาชิกเพื่อลงรูปแต่สมัครแล้วระบบไม่ผ่านไม่รู้เป็น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

pong

19/09/2014 01:51:23
หลังจากที่ผมได้ลองเทียบเพลงเดียวกัน ระหว่าง ak120ii สายsupernova7 กับ เครื่องเล่นcd ต่อสาย coax .

ผมก็ยังชอบสายcoax มากกว่า.
ขอบบอกก่อนว่าสาย supernova เสียงดีเลยที่เดียวไม่แห้งแข็ง เหมือนสายoptical อันอื่น ลื่นชัดเจน นุ่มนวล กลางมีมวลจับต้องง่ายเลยที่เดียว แต่ที่ผมชอบ coax มากว่า เพราะ:)
ที่ดห็นชัดเจนเลยคือไดนามิคดีกว่า ย่านต่ำลงได้ลึกกว่าหนากว่า
ย่านกลางใกล้เคียงกัน เสียงที่ได้จากcoax. เหมือนจะมาเต็มกว่านิดหน่อย วงเต็มกว่า

ชุดที่ใช้ทดสอบ

Astell kern 120ii
กับ
Cd marantz

Lite DAC 83
Krell kav 300i integrated amp

ลำโพง
Vienna grand haydn bookshelf
กับ
Sonus faber luito monitor bookshelf

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

pong

19/09/2014 01:54:39
เล่ามาซะยาวผมขอถามมั่ง:) สั้นๆมีวิธีไหนมั้ยที่จะต่อ coax digital out จาก ak120ii ? หรือมี dock อะไรสำหรับ ak120ii แล้วออกเป็น coax มั้ย

ของไอพอตผมเคยใช้ wadia มี coax out.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

RockDragon

19/09/2014 20:52:17
2,893
AK120ii มีแต่ Toslink Out ไม่มี Coaxial Out

ส่วน Dock ก็มีเอาไว้ให้ใช้ AK120ii เป็น USB DAC กับเอาไว้ช๊าตแบตเท่านั้นเองครับ

ถ้าต้องการสัญญานดิจิตอลแบบ Coaxial จริงๆก็คงจะต้องหาตัวแปลงสัญญาน Toslink to Coaxial Converter มาใช้ครับ แต่ก็คงจะมีเสียงดรอปลงแน่นอน และอีกอย่างคือ พวก Converter ที่มีขายอยู่ทั่วไปมักจะทำงานอย่างมากก็แค่ 16/44.1 หรือ 16/48 เท่านั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ASTELL & KERN 120ii coax digital output"