Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

[Sony ZX1] ขอระบายเกี่ยวกับ Music Player app

iamtoni

18/09/2014 17:18:51
0
สอบถามคนที่ใช้ ZX1 หน่อยครับ มีใครไม่ชอบ Music Player app ของมันเหมือนผมไหมครับ สิ่งที่ผมไม่ชอบคือ

1.การค้นหาอัลบั้มหรือชื่อศิลปินในช่อง Search ผลลัพธ์ที่ได้คือขึ้นมาเป็นรายชื่อเพลงให้เลือกเป็นรายเพลง ไม่สามารถให้ผลลัพธ์แยกอัลบั้มได้ แตะเลือกเพลงนึงมันก็เล่นเพลงนั้นให้เลย แต่เล่นแค่เพลงเดียวไม่สามารถเลือกเพลงอื่นในอัลบั้มเดียวกันได้ ถ้าต้องการฟังทั้งอัลบั้มก็ต้องเลื่อนหาในไอคอน Albums เอง ทำให้ต้องสร้าง Shortcut ไว้บนหน้าจอแยกเป็นอัลบั้มไว้

2.Playlist ก็เช่นเดียวกัน สร้าง Playlist ตามชื่อศิลปินได้ก็จริงแต่ไม่แยกเป็นอัลบั้มให้ อาการเดียวกับข้อแรกต้องไล่หาเพลงซักเพลงในอัลบั้มที่อยากฟังก่อน แล้วมันถึงจะเข้าไปในอัลบั้มให้

จากข้อ 1 และ ข่อ 2 ผมเลยจัด Folder ใหม่ให้เรียบร้อย โดยสร้างชื่อ Folder หลักแยกตามศิลปิน และก็สร้าง Folder ย่อยแยกตามอัลบั้ม เจ้า app นี้ก็มองเห็นตามที่สร้างไว้ แต่เวลาเล่นต้องเลือกทีละ Folder ย่อย ไม่มี "Play All" ให้เลือก ตอนนี้ Shortcut กับ Playlist เต็มหน้าจอไปหมด หายากอีก

ผมเคยลองเปลี่ยนไปใช้ Poweramp Music Player ซึ่งแก้ปัญหาด้านบนได้หมด แต่เสียงที่ได้สู้ Music player app ไม่ได้แตกต่างไปอย่างสิ้นเชิง อาจจะเป็นเพราะ Poweramp ไม่สามารถใช้ฟังก์ชั่น ClearAudio+ ได้ (หรือว่าได้แล้วผมไม่รู้??!!) และผมก็ชอบเสียงที่ได้จากฟังก์ชั่นนี้ และที่สำคํญผมปรับ EQ ให้เป็นเสียงที่ผมชอบไม่ได้ (ก็ปรับไม่เป็นนั่นแหละ)

เคยลองเปลี่ยนไปใช้ Play Music ของ Google มันก็ดันเล่นเพลง AIFF กับ WAV ไม่ได้ จะแปลงมาเป็น FLAC ทั้งหมดก็ไม่ไหว

ท่านที่ใช้ ZX1 น่าจะเจอปัญหาแบบเดียวกับผม เลยอยากจะขอความรู้หน่อยครับว่ามีวิธีแก้ปํญหากันยังไงหรือมีอะไรที่ผมใช้งานไม่ถูก จริงๆแล้ว Poweramp ตอบโจทย์ผมได้หมดยกเว้นเรื่องเสียงที่ได้ ตอนนี้ทำใจรอให้มี version ใหม่เผื่อจะพัฒนาไปกว่านี้ แต่ก็ไม่รู้ว่ามีหรือเปล่า

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

06hp

18/09/2014 18:38:38
0
ClearAudio+ ถ้าเปิดอยู่มีผลกับทุกแอพในเครื่องและจะปรับ eq ไม่ได้ครับ ถ้าไม่ชอบเสียง poweramp ลองใช้ neutron ดูครับ ใช้ยากเล็กน้อยแต่เสียงดีพอๆกับแอพของ zx1 เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

janonakab

18/09/2014 20:13:03
1
ก็สร้าง playlist เองเลยสิครับ เลือกเพลงเองเลย ตั้งเพลงไหนเล่นก่อน เพลงไหนเล่นหลังตามสบาย
ผมไม่ได้ใช้ zx1 นะ แต่เคยใช้ app walkman รุ่นเก่ามาก่อนน่ะครับ
แต่มันลำบากหน่อยตอนเพิ่มเพลงกับจัดลำดับนั่นแหละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

iamtoni

19/09/2014 08:06:44
0
@06hp ผมเปิด ClearAudio+ ไว้ตลอดอยู่แล้วครับ แต่เสียงที่ได้จาก Poweramp ฟังแล้วมันเหมือนไม่ได้ใช้ความสามารถของ ClearAudio+ อ่ะครับ ฟังเพลงเดียวกันสลับไปมาระหว่างสอง app เสียงมันต่างกันจริงๆครับ

@janonakab บาง playlist ผมก็ทำแบบนั้นครับ แต่คิดว่ามันน่าจะมีทางออกที่ดีกว่านี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

at1987

19/09/2014 09:44:06
ข้อ 2 ปกติที่เราเข้าตรง Artist เลือกศิลปินแล้ว มันจะมีทั้ง All ถ้าต้องการเล่นเพลงของศิลปินนั้นทั้งหมด และแบ่งเป็นอัลบั้มให้โดยที่ไม่ต้องสร้าง playlist เอง ที่ว่ามาคือแบบที่จขกท.ต้องการหรือเปล่าครับ

ส่วนเรื่องจัดโฟลเดอร์ ถ้าใช้ Media Go โอนเพลง มันจะสร้างโฟลเดอร์แบบที่จกขท.ต้องการโดยไม่ต้องจัดเองครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Esskimoz

19/09/2014 10:06:35
1
ผมไม่เคยเปิดใช้ ClearAudio+ เลยครับเลยแต่เสียงระหว่าง app walkman กับ poweramp มันต่างกันจริงๆครับ บาง album พื้นหลังของ poweramp ไม่นิ่งเลยแต่กับ app walkman กลับไม่เป็น ข้อเสียของ app walkman คือมันเล่นเพลงบางนามสกุลไม่ได้และ playlist จัดยากนี่แหละครับ แต่ส่วนใหญ่ผมฟังทีละ album อยู่แล้วเลยไม่มีปัญหามากครับ หรือไม่ก็จะจัดเพลงเป็น folder แล้วลากลงเครื่องฟังเป็นทั้ง folder เอาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

dum143

19/09/2014 10:07:37
0
ผมใช้ Neutron กับ music player pro ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

iamtoni

19/09/2014 10:39:53
0
ขอบคุณทุกท่านครับ เดี๋ยวจะไปลอง Neutron กับ Music play pro ถ้ายังไม่ถูกใจ ก็ทำได้แค่แอบหวังว่าจะมีเวอร์ชั่นใหม่ที่ดีกว่านี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

dum143

19/09/2014 20:53:23
0
หารูทได้ละก็ ลง viper4android เลยครับ แจ่ม แต่ประกันอาจหมดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"[Sony ZX1] ขอระบายเกี่ยวกับ Music Player app"