Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สงสัยเรื่องMDกับแอมป์พกพาครับ

MZ NE410

17/09/2014 18:45:56
ผมสงสัยนิดนึงครับ ถ้าผมซื้อแอมป์พกพามาใช้กับMDเสียงที่ได้จะดีขึ้นหรือแย่ลงครับ เท่าที่ผมเข้าใจนะครับแอมป์พกพามันจะไปขยายเสียงให้แอมป์MDอีกที ทำให้คุณภาพเสียงดรอปลง แต่กับพวกไอพอดมันสามารถต่อผ่านdockได้เลยไม่ต้องผ่านแอมป์ของไอพอดอีกทีทำให้คุณภาพเสียงดีขึ้น ผมเข้าใจถูกต้องรึเปล่าครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

kuchi

17/09/2014 18:57:47
2

จากที่เคยลอง ผมว่า MD มีเสียงที่เป็นในแบบของตัวเอง

ได้แอม์ป เข้า ได้เสียงที่เเตกต่าง บางครั้งทำให้เสียง MD เปลี่ยน ผมว่านะ คหสต ต่อตรง เสียง ฟินกว่า

แต่ ... ถ้าขับหูที่ ขับยากๆ ต้องใช้แอม์ป เข้าช่วยนิดหน่อยครับ อาจจะได้รายละเอียดเพื่มขึ้น พื้นหลังนิ่งๆ

แต่ ผมว่า ลองเอง สนุกกว่า ได้ลองฟังเสียง แปลกใหม่ๆ ดีครับ สนุกกับมัน อิ อิ ... ( คหสต นะจ๊ะ )
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

MZ NE410

17/09/2014 20:31:47
ของผมมี Sony MZ NE410 ไม่ทราบว่าตัวนี้เสียงอยู่ในระดับไหนครับ กลางๆหรือล่างครับ ถ้าอยากอัพเกรดเป็นรุ่นที่ให้เสียงดีๆต้องรุ่นไหนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

neng_ja

18/09/2014 10:18:27
48
ขออนุญาตแชร์ข้อมูล เนื่องจากผมพอเล่น MD อยู่บ้างครับ แต่เรื่องไอพอตผมไม่รู้เลยครับ

ข้อแรก การต่อแอมป์เข้ากับ MD นั้น ปกติ MD มีแอมป์อยู่แล้ว ซึ่ง MD แต่ละรุ่นจะให้เสียงที่ต่างกันซึ่งเป็นเสียงเฉพาะตัวครับ การต่อแอมป์นั้นอาจทำให้ได้เสียงที่ชอบหรือไม่ชอบได้ครับ (ขอไม่ใช้คำว่าเสียงดีหรือไม่ดีนะครับ) ถ้าต่อแล้วมันเติมเต็มกันก็น่าจะได้เสียงที่คุณชอบได้ครับ แต่ถ้าต่อเข้ากับ MD ที่มันไม่แมทกัน อาจจะรู้สึกมันขาดความอิ่มไปก็เป็นไปได้ครับ ความเห็นผมนะครับ คิดเหมือนกันคุณ kuchi ครับ คือไม่ต่อก็โอเคแล้วครับ ชอบเสียงแบบไหนก็ปรับเสียงโดยการเปลี่ยนหูฟังเอาครับ ส่วนเรื่องกำลังของเครื่อง MD ผมว่ามันพอนะครับสำหรับการขับหูฟังโอห์มสูงหน่อย ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับว่าคุณชอบเสียงมันหรือเปล่าเท่านั้นครับ

ข้อสอง Sony MZ NE410 เป็นรุ่นที่เสียงอยู่ในระดับที่เป็นดิจิตอลผสมอนาล๊อคครับ ในกลุ่มคนเล่นและสะสม MD จะถือว่า MD ที่ให้เสียงอิ่ม นุ่ม และมีมิติ เป็นตัวที่เสียงดีครับ ถ้าเป็นโซนี่ก็จะเป็นพวก Sony เลขรหัส ไม่เกินสามตัวครับ เช่น MZ1 MZ-Rxx, MZ-Exx เป็นต้นครับ และก็มียี่ห้ออื่นอีกหลายรุ่นเลยครับ อย่างไรก็ตามต้องลองฟังครับ อาจเริ่มต้นจากการเลือกยี่ห้อก่อน แล้วค่อยดูเรื่องรุ่นครับ ถ้าอยากลองฟังแนะนำไปมีตติ้งกันครับ จะมีจัดอีกไม่นานนี้หล่ะครับ ได้ฟังจนหูพัง แต่ตังอยู่ครบแน่อน 555

ยินดีแชร์ข้อมูลครับ ว่างๆไปคุยกันในห้อง MD นะครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

sath

19/09/2014 20:50:50
ผมเองใช้ md + amp ที่สำคัญคือ
md บางรุ่นสามารถปรับ mode ของ audio out ให้เป็น headphone หรือ lineout ได้
ซึ่งเมื่อจะใช้ md +amp ควรจะปรับเป็น lineout ซึ่งต่อจาก ช่อง headphone เหมือนกัน
ผมรับรองว่าเสียงที่ได้แตกต่างและดีขึ้นแน่นอนครับ ผมว่าลอง download คู่มือของ md มาอ่านดูจะช่วยได้มากครับ ผมใช้ทั้ง amp ของ fiio e11 และ sony pha-1 เสียงที่ได้จะขึ้นกับคุณภาพของ amp และ headphone ที่คุณใช้ครับ
หยิกหู 0
"สงสัยเรื่องMDกับแอมป์พกพาครับ"