Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีใครมีความรู้เรื่องเครื่องเสียงรถไหมครับ ช่วยจัดให้ทีครับ

unchain

11/09/2014 17:12:40
w124 e220 กับการติดเครื่องเสียงสักชุด

เรื่องของเรื่องคือ คันนี้เป็นของตาครับ รับมาแล้วเจอว่าเครื่องเสียงน่าจะใช้การไม่ได้ทั้งชุดครับ เลยต้องเปลี่ยนอย่างแน่นอน กำลังชั่งใจด้วยครับว่าจะลงไปสักเท่าไหร่ดี

ได้คำแนะนำว่า focal krs100 (Modify Passive เปลี่ยน C เป็นของ Mundorf
) หรือ DLS UP4 ครับ เพราะติดได้แต่ 4 นิ้วครับ

วิทยุ ALPINE CDE-145E BT

SUBBOX HARMOTECH HT-SB808

มีลำโพงตัวอื่น หรือ front ตัวอื่นน่าสนใจไหมครับ

ส่วนเรื่องสายไฟ สายสัญญาณ ขั้วแบต สายลำโพง มีคำแนะนำบ้างไหมครับว่ายี่ห้อไหน รุ่นไหนดีครับ

แนวเพลงที่ฟังก็ audiophile บ้าง เพลงไทยไม่ตลาดนักบ้าง BOSSA JAZZ BLUES R&B HIP HOP RAP FUNK ROCK บ้างน่ะครับ

ชอบเสียงโปร่ง โล่ง เบาๆ สบายๆครับ แต่เป็นเพลงร้องทั้งหมดนะครับ ฟังเพลงเบา และฟังแต่ในรถนะครับ ไม่เน้นดังครับ มองหาคุณภาพครับ

ไม่ได้ชอบเบสมากนักครับ ตีตู้คงไม่ทำครับ ที่สน SUBBOX ตัวนี้เพราะไม่อยากตีตู้นี่ล่ะครับ ว่าจะวางใต้ที่นั่งคนนั่งครับ

แล้วงบน่าจะกำไว้เท่าไหร่ครับ

การติดตั้งเองไม่ค่อยกลัวครับ แต่กลัวเรื่องการปับจูนเสียงครับ เลยว่าจะเข้าไปหาร้านใหญ่ๆทำให้ครับ

ปล. แอบสนแอมป์ ramm mozart กับ HARMOTECH T2 T4 อยู่เหมือนกันนะครับ แต่ไม่เคยลองเลยครับ อีกอย่างกลัวเวลาฟังเพลงบีทไวไวแล้วหลอดไม่ได้อย่างใจ เลยพักไว้ก่อนน่ะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

wish

11/09/2014 19:35:37
12
ถ้าอยู่กรุงเทพลองดูที่นี่ครับ http://www.qccaraudio.com/new/?page_id=3002
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

11/09/2014 21:49:34
4,282
วงการเครื่องเสียงรถยนต์เมื่อเกือบยี่สิบปีก่อนมันส์มากๆๆครับ แต่ก่อนจะมีคอลัมน์นิสต์เปิดสำนักแต่งเครื่องเสียงรถ ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่พลอยบ้าไปด้วย คือไปขลุกตั้งแต่สายๆยันไปถึงสว่าง เพียงแต่ติดตั้ง EQ ตัวใหม่ล่าสุดจากอเมิรกา และนั่งจูนเสียงในรถกันกับนักเขียนนักวิจารณ์ท่านนั้นๆๆ เรียกว่าพอนักเขียนคนนี้เปิดสำนักก็ตามไป พอมีคนใหม่เปิดอีกสำนักก็ตามไปเช่นกัน

แต่พอหายอยากแล้ว วิทยุติดรถดับไปหลายปีผมก็ยังไม่ได้ฤกษ์ไปเปลียนซักทีเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Theeranai

12/09/2014 01:53:32
28
วงการเครื่องเสียงรถ ถ้าชอบเสียงร้อง ฟังสบาย focal มาถูกทางแล้วฮะ

sub ใต้เบาะ ให้ดีควรติดสองชุด ใต้เบาะคู่หน้าฮะ ไม่งั้นเสียงจะแปลกๆ กลายเป็นว่ามีแค่คุณคนขับที่ฟังเพราะ
ส่วนเบาะข้างหลังจะไม่ค่อยได้ยินเสียงเบสฮะ ถ้างบจำกัดก็ไม่ต้องสนใจฮะ

เรื่องปรับจูนเสียงต้องปรับจูนในรถฮะ ตัวที่ติดโชว์ในร้านไม่เหมือนในรถเลย เพราะพื้นที่การฟังเพลงในรถไม่เหมือยในบ้านฮะ แค่เรานั่งฟังเบาะคนขับ โฟกัสเสียงก็เอียงแล้วฮะ (บางทีอาจจะต้องเซตให้เสียงลำโพงซ้ายดังกว่าขวาเพื่อให้คนขับฟังเพราะสุด แต่คนอื่นๆฟังไม่เพราะก็เป็นได้ฮะ ^^)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

digitalotis

12/09/2014 18:58:57
0
ผมใช้ Focal ในรถอยู่ครับ
ตัว Focal ค่อนข้างจัด ต้องวางตำแหน่งดีๆ ถึงจะคุมอยู่ ไม่งั้นแหลมจะจัดมาก
ผมว่าควรจะหาร้านลองฟังก่อนว่าชอบมั้ย ลำโพง สี่นิ้ว Focal ก็ราคาระดับเกือบ 8000 เหมือนกันนะ

การติดตั้งในรถถือว่าสำคัญมาก ควรหาร้านที่ไว้ใจได้ เนื่องจากตัวถังรถมีช่องรั่วลมมาก
ควรจะแด้มป์ให้ดี ถ้าแปดมป์ดี เบสมาอีกเยอะ

การเปิดหน้าลำโพง การวางตำแหน่งเสียงแหลมมีความสำคัญมาก แค่ขยับนิดเดียว เสียงก็ต่างกันเยอะแล้ว

รถแต่ละคันมีอะครูสติคไม่เหมือนกัน การทำให้เสียงดีในรถบางรุ่นที่หน้าแคบๆ ทำได้ยากพอสมควร

ทางที่ดี ไปร้านเครื่องเสียงรถ ขอลองฟังดูว่าชอบมั้ย ซึ่งเมื่อติดแล้วอาจจะออกมาไม่เหมือนกับรถที่ฟังก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มีใครมีความรู้เรื่องเครื่องเสียงรถไหมครับ ช่วยจัดให้ทีครับ"