Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ว่าด้วย กรองไฟ เป็นอะไรที่ต้องมี หรือเปล่า?

starman

31/08/2014 21:02:30
3
ตามหัวข้อเลยครับ ว่าด้วย กรองไฟ เป็นอะไรที่ต้องมี หรือเปล่า?

เป็นปัญหาใหม่ที่คิดว่า น่าจะเกิดกับผมในอีกไม่นานนี้ ผมคิดว่า คงมีคนจำนวนไม่น้อย

สงสัยอยู่เหมือนกัน ว่ามันควรมีให้ระบบเครื่องเสียงแสนรักของท่านหรือไม่

โอเค ถ้ามองในแง่ดี มันก็น่าจะดีมากด้วย ดูจากสเปคแต่ละตัว ควรมีแน่นอน

แต่บางคน บางท่าน ลองใช้มาแล้ว เสียงหายบ้าง มาไม่ครบ ขาดๆ เกินๆ

ตอนนี้ผมใช้ Clef powerbride10se ผมก็มองว่าดี เปรียบเทียบใช้กับไม่ใช้เห็นผลชัดเจน แต่ในแง่ของความใส กระจ่างของเสียง

ผมว่ามันก็หายไปด้วยนะ อันนี้ว่าตรงๆ แต่แลกกับ เสียง ซู่ๆ ซ่าๆ ลดลงไปเยอะ ผมอาจผิดก็ได้ ผมก็ไม่ใช่หูเทพอะไร

แล้วถ้าคิดจะขยับไปตัวสูงขึ้นล่ะจะดีมั๊ย คุ้มค่าหรือเปล่า ราคามันก็พอๆกะ DAC ดีดีตัวนึงเลยทีเดียว

ท่านใดเคยใช้ตัวไหน เคยทิ้งตัวไหน ไปตัวไหน รบกวนแถลงได้เต็มที่ครับ

ผมเล็งไว้ มี2ตัว คือ Clef pure sine1000se หรือ AUDYN VALOR 3 จะยังไงดีเนี่ย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

starman

31/08/2014 21:03:02
3
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/2422503-VALOR-3-กรองไฟ-รุ่นใหม่จาก-AUDYN-เจ้าเก่าครับ

เวเลอร์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

weerapats

31/08/2014 21:31:22
44
IMHO
ใช้ Pure Sine อยู่ครับ ใช้กับ Amp แล้วอั้นเหมือนกันครับ เลยใช้กับเฉพาะพวก Source
ส่วน Amp ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาเดินสายไปที่บ้านใหม่ (เส้นใหญ่กว่าเดิมมาก) แล้วใช้พวกปลั๊กผนังดีๆแทนครับ
ส่วนตัวแล้ว เห็นผลแบบชัดๆเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Hsung

31/08/2014 21:56:59
ก่อนใช้ clef powerbrige เสียงเพลงมันมีฟรุ้งฟริ้งบ้าง ประกายแหลมมีแตกแถวนิดหน่อย

พอต่อผ่าน clef powerbrige เท่านั้นแหละ เหมือนใครเอาตะไบมาฝนสัญญาณ

สากเสี้ยนหาย ซึมกะทือ นิ่งสะงัดไปหมดเลย ตอนนี้ก็เลยเอา DAC กับ HP amp ต่อตรง

ส่วนคอม ext. HDD ต่อผ่าน clef powerbrige แต่รู้สึกว่าไม่ค่อยได้ประโยชน์กับ clef ละอยากขายมันไปซะ

ตัว Clef pure sine1000se มันเป็น generator นะครับ คือมันมีอุปรณ์ที่แปลงแรงดันไฟฟ้า AC เป็น DC แล้วแปลงกลับมาเป็น AC อีกครั้ง

ประโยชน์หลักๆ คือกรณีแรงดันไฟที่บ้านแกว่งไปมา ตกๆ เกินๆ (สังเกตุแสงไฟหลอดไส้ที่แสงสว่างไม่สม่ำเสมอ)

กับอีกเรื่องคือสัญญาณแรงดันเป็นรูปคลื่น sine ความถี่ 50 Hz (ไม่มีความถี่อื่นมาเจือปน)

อย่างไรก็ตามด้วยขนาดกำลังมันต่ำ พอเอามาใช้กับงาน power มันเลยอั้นๆ ครับ จ่ายไฟไม่ทัน

ส่วน AUDYN VALOR 3 เท่าที่อ่านโฆษณาของเค้า ไม่ใช่ generator ครับ เหมือน Clef powerbride มากกว่า

สังเกตง่ายคือตัดวงจรเมื่อแรงดันต่ำกว่า 190 โวลท์ หรือเกิน 250 โวลท์

และเท่าที่ทราบ จุดขายเค้าเน้นเรื่อง isolate คือกันการรบกวนกันระหว่างเครื่องเล่นแต่ละตัวที่เสียบเข้ามา

เลยเหมาะกับระบบ home theater ที่มีอุปกรณ์ร้อยพ่อ พันแม่ ไล่ตั้งแต่ dvd projector av receiver poweramp computer server ฯลฯ

ปล. ถ้าให้ผมเลือกตอบแบบกวนๆ นิดๆ ว่า ผมไม่เอาทั้งคู่ครับ เพราะไฟที่บ้านผมปกติดี อุปกรณ์ที่มีอยู่ก็ไม่เยอะ เอาอยู่ครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Hsung

31/08/2014 22:09:52
346
ลืมไปว่า ups ของคุณไชยวัฒน์ เท่าที่อ่านมันเป็น on line ups นี่ครับ หลักการทำงานก็เหมือนกับ Clef pure sine1000se

เพียงแต่ไม่มีวงจร filter มันเลย generate noise กวนระบบทั้งสองทาง คือทางเข้าก็กวนระบบไฟที่เสียบ ทางออกก็กวนระบบไฟที่จ่าย

ใช้ clef powerbrige 2 ตัว ให้ ups ก็น่าจะแทน Clef pure sine1000se ได้นะครับ เอางี้มั้ย ผมขาย clef powerbrige ให้ 555

ปล. ช่วยประหยัดตังค์แล้วนะครับ อย่าให้ผมทวงบ่อย ปล่อย auralic ไปเถอะ ใช้ HE560 ไม่จำเป็นต้องใช้ amp กำลังสูงๆ หรอกครับ ไปเล่น amp หลอดดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

caprice

31/08/2014 22:17:56
5
ไม่เคยใช้ครับ หลงเข้ามาอ่าน หาวิธีกันฟ้าผ่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

starman

31/08/2014 22:18:16
3
อิอิ จบเบย เซงคนไม่ชวนเพื่อนเสียตังค์ 55

งั้นถอดออกหมดดีกว่า ตอนนี้ถอดยูพีเอสไปแระเกะกะ

ย้อนกลับมาขั้นต้นใหม่ ก็เล็งๆว่า อาจจะเปลี่ยน DAC ใครมี M2Tech Young DSD มาแลกกะ Yulong DA8

ว่าจะข้ามไป Ayre DSD ตังค์ไม่เหลือแระ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

starman

31/08/2014 23:12:48
3
ลองปลดกรองแล้ว ไม่เวิร์กอะคุณH มันได้เสียงที่ผมไม่อยากฟังเลย

เลยใส่กลับเหมือนเดิม และตกลงจะหาที่คุณภาพสูงกว่าเดิมครับ

แต่สังเกตุแล้ว ต่อกรอง กับต่อตรง ผมฟังตรงเสียงเบส ต่อตรงเบสจะหนาและคมกว่าครับ

อธิบายได้แค่นี้ ระดับหูตะกั่ว แต่ต่อตรงจะมีเสียงรบกวนอย่างอื่นมากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Hsung

01/09/2014 00:00:11
346
เรื่องปกติครับ ใส่ตัวกรองไฟเสียงมันจะช้าลง ก็อืดนั่นแหละ ส่วนที่ชัดก็เพราะสัญญาณ noise มันเข้ามากวนไม่ได้

ที่บ้านคุณไชยวัฒน์ แหล่งรวมสัญญาณรบกวนเลย ผมว่าย้ายมากรุงเทพดีกว่ามั้ย 555

ปล. ลืมไป มี HP amp ยี่ห้อ bakoon ที่เจ้านี่ภาคจ่ายไฟมาจาก battery ในตัวมัน

ดังนั้น noise ที่มาจาก AC กวนไม่ได้แน่นอน เพราะมันไม่ใช้ แต่ราคาเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ

ถอนคำพูดได้นะว่าไม่ชวนเสียตังค์ เพราะ bakoon นั้นราคา........ถามเฮียมั่นก็แล้วกัน ไม่อยากบอกราคา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

JOKER_THX

01/09/2014 00:12:59
7
เล่นพกพาฮะ สบายใจ... เหวอๆๆๆ ผมเคยมีกรองไฟ Silicon ธรราดาๆหนัก 10 กว่าโลอยู่ตัวนึงพอถอดเท่านั้นแหละ หายอั้นหายอับ มาเต็มๆ หลังจากนั้นการใช่ต่อกับ TV อย่างเดียวเลยครับกรองไฟ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เหน่งบา

01/09/2014 01:18:10
1,866
แว่บเข้ามาก่อกวนด้วย Accuphase.... @_@
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

TMY168

01/09/2014 15:17:42
3
ผมใช้ Shunyata Hydra 2 ต่อ DAC & Music server (source)
และใช้ SAC Isolation Transformer ต่อกับแอมพ์หูฟัง ไม่รู้สึกว่าอั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ว่าด้วย กรองไฟ เป็นอะไรที่ต้องมี หรือเปล่า?"