Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามท่านที่ไม่ชอบ in ear หน่อยครับ

IzSuNzI

21/08/2014 22:31:19
0
คือผมเป็นคนชอบใช้ in ear เพราะรู้สึกว่ามันเก็บเสียงได้ดีกว่า และคิดว่าเสียงที่ได้ก็เต็ม(ชัด)กว่าประเภทอื่น

ผมเคยตั้งใจว่าจะเปลี่ยนแนวไปเล่น fullsize onear อะไรพวกนั้นบ้าง แต่ก็กลับมา in ear เหมือนเดิม เพราะรู้สึกว่ามันไม่ค่อยได้เสียงเต็มๆอ่ะครับ (ประมาณว่าหูเราไม่ได้โดน seal หมดเวลาใช้ onear หรือ fullsize)

ผมเลยอยากทราบว่า เพื่อนๆพี่ๆชอบหูฟังประเภทอื่นมากกว่า in ear เพราะด้วยปัจจัยอะไรบ้างอ่าครับ
รบกวนด้วยครับ ผมอยากรู้จริงๆ จะเอาไปเป็นเครื่องตัดสินใจเวลาได้ลองฟังอีกครั้ง
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Hahaejung

21/08/2014 22:38:19
9
ชอบ full size ครับ ให้ความรู้สึกเสียงมันวนรอบๆหู 555 เหมือนมีแฟนมากระซิบข้างหู 5555
เหมือนมันโออ่าได้ยินเสียงเหมือนบรรยากาศโอบล้อม แต่ผมก้อมีทุกตัวนะทั้งin ear earbud แต่ฟินสุดก้อfull size ครับ แบบอยากฟังเพลงให้ได้ความฟินก้อจะหยิบgrado ตัวโปรดมาฟัง อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

JekyllG

21/08/2014 22:55:24
1
จริงครับ ที่inear มันเกบเสียงได้ดี รายละเอียดชัด

แต่ใส่แล้วมันอึดอัดอะ เหมือนดำน้ำ กลืนน้ำลาย หายใจ ขบฟัน เสียงสาย ได้ยินหมด
ตอนนี้เปนแฟนearbudครับ พกพาง่ายเสียงโปร่งโล่ง ใส่ได้ทั้งวัน แล้วปกติไม่ฟังในที่มีเสียงรบกวนยุแล้ว^_^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

yamano

21/08/2014 22:56:18
271
เพราะไม่มีตัง ซื้อฟลูไซ้ร์ ฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ANuBiS GaTE

21/08/2014 23:00:15
149
ชอบแบบฟูลครับ เป็นคนชอบอะไรใหญ่ๆเต็มๆ

แต่ถ้าเลือกตัวพกพาก็เลือกอินเอียร์แหละครับ ถึงจะคันหูทุกที 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Ishimaru-WITTY

21/08/2014 23:07:08
1
inear ให้ sound ที่ชัด แน่น และคุณภาพครับ คือ และเก็บเสียงได้ดี โดยเฉพาะเสียงเบส ผมเป็นคนหนึ่ง ที่ชอบ in earบ มากๆ ครับ เคยลองจะขยับ ไป fz แต่ใส่ไม่สบาย หนีบหัว และ เสียง ไม่ได้ดีกว่า in ear ที่ใช้อยู่ (ดีกว่าบางด้าน )

inear สเตจจะค่อนข้างแคบ คนจะใส่ใหม่ๆ จะไม่คุ้น แล้วก็ต้องใส่ให้ถูกวิธี ลึกพอประมาณ

ผมส่า ie เค้ามีเสียง ในแบบของเค้าครับ ที่หูฟังชนิดอื่น ไม่มี

ส่วน eb กับ fz ผมว่า มีลักษณะเสียงคล้ายกัน แต่ fz ทำได้กว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

taechanyz

21/08/2014 23:59:24
48
ผมเริ่มต้นหูฟังจาด in-earเมื่อประมาน4-5ปีที่แล้ว เพราะคิดว่ามันเท่ และเก็บเสียงได้หมด พกง่ายด้วย เพราะตอนนั้นยังไม่ได้ซื้อรถ และใช้บริการขนส่งมวลชนบ่อย รวมถึงตอนนั้นรู้สึกดูถูกearbudsด้วยเพราะไม่เคยเล่นหูฟังมาก่อน เลยคิดว่าearbudsคือหูกระจอก เทคโนโลยีโบราณ เป็นแค่ของแถมติดมากะplayer(พอตอนนี้เพิ่งรู้ว่าคิดผิดมหันต์).. เอาจิงๆก้อรู้สึกตลอดว่าใส่in-earแล้วมันปวดหู เคยมีช่วงนึงได้ยินเสียงวิ๊งๆ จนไปปรึกษาหมอเลยเลิกใส่

ต่อมาพอซื้อรถ เลยเปลี่ยนไปศึกษาหูแบบอื่น ลองมาเล่นพวกFull sizeกะOn-earได้ลอง ATH แบบclosed, AKGแบบSemi.. จนสุดท้ายได้รู้จักหูฟังแบบ Open.. แม่เจ้าstageมันช่างกว้างขวางเหลือเกิน..นี่น่าจะเป็นจุดที่ชนะin-earในราคาช่วงเดียวกันได้อย่างชัดเจน.. เลยตกเป็นทาส Alessandro MS1ในที่สุด

แต่เมื่อปีที่แล้ว.. ได้ไปอ่านรีวิว MX985เลยแบบอยากรู้ว่าเฮ้ย earbudsบ้าอะไรแพงขนาดนี้ มันจะขนาดไหนกันเชียว..สุดท้ายไปลองที่ร้านเฮีย..บอกได้เลยว่า มันโดนมากๆ แถมยังพกติดตัวไปฟังที่โต๊ะทำงานได้ด้วย มันเลยตอบโจทย์ผมในที่สุด

สรุปตอนนี้ตกเป็นทาส earbuds.. เพราะใส่สบาย พกง่าย และราคาเบากว่าin-earเยอะ แถมเสียงจากMX985มันโดนผมที่สุดแล้วจิงๆ แต่ตอนนี้ก้ออยากได้SR225iไว้อีกซักตัวเผื่อฟังที่บ้านสบายๆ

แต่ไม่มีทางกลับไป in-earอีกแน่นอนครับ สำหรับผมนะ คหสต.ล้วนๆ55... ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

tangkoo

22/08/2014 00:07:27
ง่ายๆเริ่มแก่แล้ว ใส่แล้วฟังได้ไม่นาน มันทั้งเจ็บ ทั้งอึดอัด บอกไม่ถูกครับ ปัจจุบัน มีแต่Full size กับ earbud inearก็มีแต่ไม่ค่อยหยิบมาฟังเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

R2d2

22/08/2014 00:21:46
0
ผมกลับสวนทางแฮะ เมื่อก่อนเริ่มที่fzเลย จับaudeze lcd2 ก่อนเลย
ฟังมานานจนรู้สึกว่าต้องขยับขยายระบบละ ก็ไปเล่น สาย เล่ม แอมป์ หมดไปเยอะจนรู้สึกว่า
เฮ้ยย จะฟังเพลงต้องหมดขนาดนี้เลยเหรอเนี่ย แต่จะปล่อยก็ติดใจdeep bassและเเนวเสียงมากๆ
พอจุดนึงทําให้ใม่ได้มานั่งฟังเหมือนเดิมได้แล้วก็ขายหมด
สรุปตอนนี้มีinearตัวนึง earbud ตัวนึง clip on ตัวนึง+เพลเยอดีๆซักตัวก็พอละ เหมาะกับชีวิตตอนนี้ที่สุดแล้ว ซึ่งแน่นอนว่าถ้าวัดกันเรื่องเสียงfzภาษีดีกว่าในระดับนึง ผมเลยแก้ทางด้วยการหาclip onแบบ ksc35มาแก้เหงาหู55+ ส่วนearbud ผมมีlyra มันคือ fullsizeที่regradeมาดีๆในความคิดผมนะ ส่วนinearf111 ก้ตอบสนองความต้องการได้ดีเลย ดังนั้นfzใม่จําเป็นสําหรับผมในตอนนี้เพราะมีก็ใม่ได้ใช้งานเต็มที่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Ishimaru-WITTY

22/08/2014 00:44:11
1
ขออธิบาย ผมเริ่มที่ eb ครับ นานมาแล้วกับ she3800 ชอบมากๆเลย ก็ใช้มาตลอด เอาให้ใครฟัง ใครก็ชอบ จนถึงจุดๆ หนึ่ง มันพัง ก็ซื้อของโนเนม ต่อมา ( ยังไม่มาม่า ) จนวันหนึ่งได้ฟัง beat tour ของรุ่นพี่ ฟังตอนแรกๆ รำคาญหู แต่มันดี แล้วพอกลับไปฟัง eb ที่บ้าน รู้สึกว่า มันไม่มัน เลยกะจะซื้อ ie ก็เริ่มที่โนเนม แต่ไม่ประทับใจเท่าไหร่ พอคิดว่า ซื้อดีๆ ซักตัวดีกว่า ดูๆระหว่าง r02 กับ e10 ผมซื้อ e10 แรกๆ ไม่ชอบเลย ไม่ชอบมากๆ เพราะeb ใส่ สบายกว่าเยอะ เลยซื้อ eb ของ jvc แต่พอมาเจอ mx 170 ชอบเลยฟังสบายมากๆ แต่พอ กลับมาฟัง e10 ที่เบรินแล้ว ประมาณ 300 ชั่วโมง โอ้ สวรรค์ๆๆๆๆ ของดนตรี คุณภาพๆๆๆๆๆ จากนั้นบ้า ie เลย ไม่เอา eb มาฟังเลย จนนานมาก เอา eb มาฟังสลับบ้าง ก็พบว่า eb ก็มี ด้านดีของเค้าเยอะ ส่วน fz ไว้อนาคต

ป ล ผมเล่นลำโพง มาก่อนหูฟัง เลยหมดเงิน ไปกับ หูฟังเยอะมาก หูฟังไม่เท่าไหร่ แต่ปัจจุบัน ได้ มาม่าๆ แล้ว

สรุป ข้างบนคือ หูฟังทุกชนิด ie eb fz on ear เค้ามีเอกลักษณ์ เสียงในแต่ละชนิด ซึ่งไม่เหมือนกัน แต่ผมชอบหมด สลับกันใช้ ถ้าอยากฟังสบาย แต่จริงจังก็ ie เคลิ้มๆ ก็ eb จริงจังขั้นสุด ก็ fz อยากผ่อนคลายที่สุดก็ฟังกับ ลำโพง ลำโพงยังแบ่งอีกว่า ฟังกับลำโพงบูททูล หรือ ชุด มินิโฮม

สรุปสุดท้ายเลย แม้กระทั้ง หูฟัง ชนิดเดียวกัน แต่คนละแบรน ยังดีกันคนละแบบ อย่าง pk หรื sennheiser beat เป็นต้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Hsung

22/08/2014 08:07:49
346
ไม่มีไรมากครับ เหตุผลหลักคือผมใช้หูฟังเฉพาะตอนอยู่บ้านเท่านั้น

ถ้าอยู่ข้างนอกก็มีเวลาเฉพาะตอนขับรถ ซึ่งถ้าฟังเพลงผ่านหูฟังคงอันตรายในการขับขรถ

อยุ่บ้านถ้าให้เลือกระหว่าง inear กับ fullzise ผมเลือก fullzise ครับ

อารมณ์ร่วมมันให้มากกว่าโดยเฉพาะเสียงเบส
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

BlackPhoenix

22/08/2014 11:55:20
71
ผมแบ่งตามการใช้งานครับ in ear ผมใช้กับ DAP ส่วน ฟลูไซส์ใช้ต่อกับคอมและเครื่องเสียงบ้าน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

oishizeed25

22/08/2014 12:03:57
0
ผมเปลี่ยนจาก ie มา eb เพราะว่าฟัง ie นานๆ ไม่ได้ครับ มันล้า มันอึดอัดอุดอู้ แต่ยอมรับว่าเสียงเครื่องดันตรีมันแน่นดีจริง เบสมาทีกระแทกสุดๆ ผมใช้ ATH-IM50 นะ แต่พอได้มาลอง eb จัน2r มือสองจากในนี้แหละ โอ้วนี่แหละครับ เสียงโปรงโล่ง สบายๆ ใสๆ กรุ๊งกริ๊งๆ ฮ่าๆๆๆ แถมใส่ฟังได้ทั้งวันล่ะครับ ทำงานไปด้วยฟังไปด้วย

d^____^b
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

i-[BuFF]

22/08/2014 12:22:18
2
ชอบเสียงfullsize แต่พกยาก ขับก็ยาก
ชอบบอดี้earbud แม้เสียงจะห่วยกว่าแบบอื่น แต่ก็ยังมีข้อดีที่ได้ยินเสียงด้านนอกบ้างเพื่อใครเรียกจะได้ยิน
ส่วนinearใส่นานๆไม่ได้ ปวดหู
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

tim38416

22/08/2014 12:47:53
2
inear นี่รวมพวก ciem ด้วยมั้ยครับ

ผมคิดว่า earbuds เสียงโดยรวมดีกว่า inear นะ แต่มันเก็บเสียงไม่ได้แค่นั้นเอง kaiser10 ที่ว่าเสียงดี ถ้าฟังในห้องเงียบๆ ผมว่ายังแพ้ earbuds บางตัวที่ราคาไม่กี่พันเลยครับ(ความเห็นส่วนตัวนะครับ ที่กล้าพูดเพราะใช้มาหมดละครับ)

แต่ก็อย่างว่าแหละครับ earbuds มันเป็นหูฟังพกพาส่วนมากก็ฟังเวลาอยู่ข้างนอกกัน เสียงเลยมาไม่ดีเท่าที่ควร และถ้าฟังในห้องใช้ fullsize ไม่ดีกว่าหรือ คนเลยหันไปใช้ inear กันส่วนใหญ่ แต่ส่วนตัวผมก็ยังชอบ earbuds ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

themiumhhh

22/08/2014 12:55:14
1
ของผม ตามปกติ อยู่บ้าน ใส่ Fz

ออกนอกบ้าน inear

ก่อนนอน earbud
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

MaxxIE

22/08/2014 22:19:07
107
เมื่อก่อนก็ชอบ in ear น่ะครับ และไม่ชอบ earbudอย่างแรงเพราะมันชอบหลุด+มีเสียงรบกวนภายนอก

แต่พอได้ลองฟังMarshall Minor ผมเปลี่ยนความคิดเลยครับ เพราะเสียงมันกังวาน กว้างฟังสบายกว่าin earมาก อารมย์เหมือนเสียงไม่ได้มาจากตัวหูฟัง เหมือนมาจากสิ่งแวดล้อมรอบๆตัว ไม่เหมือนฟังเพลงอยู่ไต้น้ำแบบin ear และที่สำคัญมันไม่หลุดง่ายดี มีตัวเกี่ยวหูนุ่มๆกันหลุดด้วย

ปัจจุบันใช้FZ เป็นหลัก เพราะรู้สึกเหมือนได้ฟังลำโพงใหญ่ แต่ไม่รบกวนคนอื่นดี

ปล.ไม่ต้องแนะนำearbudเทพๆตัวอื่นน่ะครับ เพราะรู้สึกถูกโฉลกกับMarshall Minorที่สุดแล้วทั้งคุณภาพเสียงและราคา(โดยเฉพาะราคา)เวลาหายไม่เสียดายมากด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Little_ant

22/08/2014 22:20:40
ผมก็ชอบใช้ Fz มากกว่า inear ใส่inear เฉพาะตอนวิ่งเพราะแต่ก่อนผมวิ่งที่ละ10กิโลใส่FZวิ่งคงไม่ค่อยเหมาะ 555 และเห็นเพื่อนผมหลายๆคนบอกFz เสียงไม่ค่อยต่างหรือไม่ค่อยรู้สึกดีเท่าไหร่อันนี้ผมว่าต้องดูที่player ด้วยครับถ้าใช้เล่นด้วยโทรศัทพ์ผมว่าไม่สามารถเรียกประสิทธิภาพออกมาได้ถึง50%หรอกครับต่อให้ที่กล่องมันเขียนว่าใช้กับโทรศัพท์ต่างๆได้หรือมีใครบอกขับได้สบายแต่พอฟังจริงๆแล้วจะรู้สึกเลยครับ ว่าเล่นด้วยplayer ที่กำลังขับดีๆจิงมันแตกต่างกันแค่ไหน player พกพาที่ให้กำลังขับดีๆเดี่ยวนี้ก็มีออกหลายรุ่นอยู่ครับทั้งdx100 ทั้งhm901
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

JekyllG

22/08/2014 23:23:07
1
คห14 ไม่คิดว่าจะมีคนคิดแบบนี้เหมือนกัน555
In ear ผมเคยลองมากสุดก็ไม่เกิน20000อะครับ ลองหลายตัวอยุ่ แต่ทำใจซื้อไม่ได้สักที เพราะพอลองearbudตัวไม่กี่พัน แล้วมันดีกว่าอีก555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

veedemort

23/08/2014 00:27:51
58
ผมยังไม่เจอ in ear ตัวที่อยากซื้อเลยคับ โดยพื้นฐานเสียงของมันจะให้ stage แคบ และแหลมออกจะกุด และไปไม่ไกล

ที่ชอบมากกว่ารุ่นอื่นคือ um miracle กับ 846 ... แต่ราคามันก็แพงเหลือเกิน

ผมว่า in ear มันมีคุณสมบัติที่ขัดแย้งกันเองคับ คือมันเหมาะกับการพกพา แต่มัน seal เสียงซะสนิทเลย ทำให้การรับรู้เสียงรอบตัวเรามันหายไป ผมว่ามันอันตรายคับ

นอกจากใช้แล้วรู้สึกอึดอัดมากๆ ผมยังมีปัญหาเรื่องใส่ in ear แล้วหูผมอักเสบจากการเสียดสีด้วย

ผมเลยเลือกใช้ earbuds คับ ผมเริ่มสนใจหูฟังจริงๆ จาก full size ... แต่พักหลังๆ ผมถูกใจความง่ายของ earbuds คือใช้แล้ว happy น่ะคับ จนทำให้รู้สึกว่าพอกลับไปฟัง full size แล้วต้องซีเรียสกับคุณภาพของมัน

ปล. ผมยังไม่เคยลองพวก ciem คับ เนื่องจากราคาอันโหดร้ายของมัน แต่จากที่เห็นเพื่อนๆ ระดับบ้าคลั่งหูฟังในบอร์ดเลือกใช้ ถ้ามีโอกาสก็คงต้องลองกันมั่งล่ะคับ

ปล2. earbuds ดีๆ เสียงดีจนทำเอา full size จ๋อยได้เลยคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

tim38416

23/08/2014 02:02:26
2
ที่ผมพูดมาไม่ไช่ว่า inear แย่นะครับ อย่าง k10 นี่ถ้าแย่ ผมคงไม่ซื้ออะครับ แต่จะบอกว่าหูแต่ละตัวถ้าใช้ให้ถูกที่มันจะดีของมันเองครับ

ผมเป็นคนชอบฟังเพลงครับ เวลาไปที่ๆเสียงดังมากๆ ผมก็มักจะหยิบหูฟังขึ้นมาใส่ ถ้าเวลานั้นหยิบ earbuds ขึ้นมาใช้แล้วต้องเปิดแรงๆเพื่อแข่งกับเสียงภายนอกมันไม่เป็นผลดีกับหูเราแน่ครับ

ถ้าในอนาคตมีเทคโนโลยีที่สามารถทำ uiem หรือ ciem ให้อารมณ์การฟังเพลงเหมือน earbuds หรือ fullsize ได้ ผมว่าจะเป็นอะไรที่สุดยอดมากครับแต่คงเป็นไปได้ยาก 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

หมักเต๋า

23/08/2014 11:43:57
0
มีใครเคยลอง um 3D บ้างมั้ยครับ ชอบกันมั้ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

ellevoid

23/08/2014 12:12:53
220
ใส่ in ear ตอนทำงานแล้วง่วงอ่ะ ฮ่าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

natty1977

23/08/2014 17:25:32
7
In-ear ใช้สำหรับที่ที่มีเสียงรบกวนเยอะๆ เช่น ในห้างฯ
Earbud ใช้ตอนขับรถ นั่งทำงาน
Full size ใช้บนเตียง ก่อนนอน อาจเป็นอุปสรรคกับคนนอนข้างๆ บ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามท่านที่ไม่ชอบ in ear หน่อยครับ"