Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ได้ Audio Technica IM70 มาฟัง ขอพื้นที่รีวิวแบบบ้านๆหน่อยครับ

ANuBiS GaTE

19/08/2014 23:34:14
149
พอดีเพิ่งรับ IM70 สภาพใหม่กุ๊งกิ๊ง อายุเดือนกว่ามาจากคนในบอร์ดครับ เห็นว่ายังเบิร์นไม่ถึง 50 ชั่วโมงดีด้วย ผมฟังมาพักใหญ่แล้วๆรู้สึกคันๆ เลยอยากเอามาเล่าต่อๆกันบ้าง แต่พอดีตะกี้พิมพ์ยาวไปถึงปากซอยแล้ว โพสต์ไม่ติด หายหมดซะงั้น 5555 เลยขอสรุปใหม่แบบย่อๆแล้วกันครับ แต่ถ้าคุณคิดว่ายาว ก็ขอให้คิดว่าเมื่อก่อนหน้านี้ผมพิมพ์ยาวกว่านี้ ฮา

* เรื่องเสียงขอเปรียบเทียบกับตัวเดิมที่ผมมีคือ K420 นะครับ คือผมใช้ K420 มาจนประกันหมดแล้ว ผมรู้สึกว่ามันขาดความหวานไปพอสมควร ผมเลยลองเสี่ยงดวงกับเจ้า IM70 ดูหลังจากอ่านรีวิวมาหลายเดือน เพราะคิดว่าน่าจะเสียงเข้าจริตผมที่สุด บวกกับผมชอบดีไซน์มันด้วย

* ผมเป็นคนฟังเพลงหลายแนวครับ ถ้าจะไม่ฟังคือพวกบลูส์ แจ๊ส หรือแนวใต้ดินเฉพาะกลุ่มจริงๆ (แต่แนวใต้ดินบางแนวผมก็ชอบฟัง เอาแน่นอนไม่ได้)

ตอนแรกคิดว่าจะสรุปเป็นข้อดีข้อเสียแทนการพิมพ์หลายย่อหน้ายาวๆ เพราะขี้เกียจแล้ว แต่ดูจะไม่เหมาะ เลยขอใช้คำว่า ชอบกับไม่ชอบดีกว่า

*สิ่งที่ชอบ
-ความหวานของเสียงร้องและเครื่องสาย ที่รีดออกมาได้ดีมากๆสำหรับราคาเท่านี้ หลายๆเพลงที่ผมฟังใน K420 แล้วรู้สึกขาดๆ IM70 เติมเต็มตรงจุดนี้ได้เป็นอย่างดี

-เสียงฟาดกลองที่สนั่นหวั่นไหว ได้ยินชัดแบบดังเปรี้ยงๆ จริงๆผมว่ากลางกับเบสของ 420 ก็ดีแล้วนะ แต่ยังไม่ได้เสียงฟาดกลองที่ชัดและเคลียร์ขนาดนี้เลย

-ทำให้เพลงฟังสนุกขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

-ฟังได้หลากหลายแนว สำหรับผมคิดว่าเหมาะกับพวกเจร็อค (ที่เป็นสำเนียงญี่ปุ่นจริงๆ ไม่ใช่แบบ ONE OK ROCK ที่เล่นสไตล์อเมริกัน) เพลงบัลลาด ดรีมป็อป คลาสสิคคัลที่ชิ้นดนตรีไม่เยอะมาก แต่จริงๆก็สามารถแยกชิ้นได้ดีพอสมควรเหมือนกัน เมทัลก็ฟังได้ดีครับ โดยเฉพาะพวกเพาเวอร์เมทัล เมทัลคอร์ เมโลดิกเดธ เอาง่ายๆคือพยายามเลือกวงสมัยใหม่ที่ซาวน์ดโมเดิร์นๆหน่อย จะฟังมันมากๆ เหวี่ยงเพลินเลย แต่ถ้าเป็นบรูทัลเดธ ไกรนด์คอร์ โหดเกิน ผมหาความต่างไม่เจอ นัวไปหมด ฟังแล้วโยกได้ก็พอ 555

-ถ้าชอบแนวเพลงที่เหมาะกับมัน ผมว่าราคาเท่านี้คุ้มมากๆ เพราะแนวที่ทำได้ดีก็ทำได้ดีจริงๆ

*สิ่งที่ไม่ชอบ
-ถึงจะฟังได้หลายแนว แต่ก็ไม่เหมาะกับดนตรีที่บรรยากาศหม่นๆ ดาร์กๆ เพลงเก่าๆที่บันทึกเสียงแบบดิบๆ เพราะรู้สึกว่ามันถ่ายทอดออกมาไม่ธรรมชาติ ดูฟรุ๊งฟริ๊งเกินไปสำหรับแนวไซคีเดลิกยุค 60s หรือพวกโพสต์เมทัล ดูมเมทัล ที่ดรอปสายต้ำๆ ริฟฟ์กีตาร์ยานๆ สากๆ รวมไปถึงซาวน์ดกีตาร์พวกเฮฟวี่ 70s ด้วยเช่นกัน มันจะฟังดูสว่างกว่าที่ควรจะเป็น จุดนี้ชอบ 420 มากกว่า พูดง่ายๆคือมันไม่ดิบ มันสดใสเกินไปสำหรับแนวเพลงร็อคเก่าๆและเพลงแนวหม่นหมองสากๆ

-บางทีก็ทำให้เพลงที่ไม่ควรจะสนุกมันดันสนุกขึ้นมา 55555

-รายละเอียดไม่ได้ดีมาก เน้นฟังสนุกมากกว่า ผมเข้าใจว่าเป็นเพราะไดนามิคไดรเวอร์อาจจะแยกเสียงได้ไม่แจ่มเท่าพวก BA

-ใส่นานๆแล้วคันหูครับ ตรงจุกยางมันอะ 55555

อันนี้คือผมเสี่ยงซื้อมาโดยที่ไม่เคยลองมาก่อน อาศัยข้อมูลคนอื่นเป็นหลัก ผมคิดว่าสุดท้ายแล้วเราไปลองเองจะดีที่สุด เพราะไม่มีใครรู้จักเพลงที่เราฟังเท่าตัวเราเอง เขาบอกฟังร็อคดี แล้วมันร็อคแบบไหนล่ะ? โพสต์ร็อคดีมั้ย ฮาร์ดร็อคไหวมั้ย หรือบอกว่าฟังเมทัลดี ไอแนวเมทัลนี่แตกแขนงเยอะแยะ อย่างพวกเมโลดิกเมทัลกับเดธเมทัล ผมว่าหูฟังที่จะทำได้ดีทั้งสองแนวนี้มันยาก เพราะองค์ประกอบมันต่างกันเยอะ ยิ่งโพสต์เมทัล โดรนเมทัล ดูมเมทัลนี่ มาแบบยานๆ หมองๆ หม่นๆ คือดนตรีแบบใหม่ๆมันเยอะ ไหนจะพวกเฉพาะกลุ่มเล็กๆอีก หรืออิเล็กทรอนิกพวกเฮาส์ EDM ยังพอไปกันได้ แต่ถ้าเป็นสายดิบสายหม่นแบบพวกทริปฮอป พวกเบรคบีท แอมเบียนท์ มันก็อีกสไตล์ไปอีก สุดท้ายแล้วเราก็รู้ตัวเองดีสุดว่าชอบซาวน์ดแบบไหน เพราะจะมาแยกเป็นแนวเพลง มันกว้างเกินไปแล้ว อ่านข้อมูลพอเป็นไกด์ไลน์ได้ แต่ยึดถืออาจจะไม่ได้เสมอไป

ผมว่าจะลองฟังสักระยะ เผื่อเบิร์นแล้วจะดีขึ้นกว่านี้ แต่ไม่คิดว่ามันคงจะฟังดิบๆได้ดีขึ้นหรอก ถ้าไม่ชอบจะไปขายต่อเอาเสี่ยอ๊อดละ กลางๆดี 555555555

อ่อ ขอฝากคำถามนิดนึงครับ ผมด้อยประสบการณ์เลยไม่รู้ว่าพวกเสียงนอยซ์ที่เป็นแบ๊คกราวน์ด อารมณ์แบบ เค้าเรียกดิสทอร์ชั่นรึเปล่า? ตอนใช้ 420 ได้ยินไม่กี่เพลง พอมาใช้ตัวนี้ ได้ยินหลายเพลงเลย มันเป็นที่ไฟล์เพลงรึเปล่าครับ เพราะส่วนมากของผมเป็นไฟล์ไม่เกิน 320kbps เนื่องจากแนวแบบนี้มันหาโหลด lossless ยาก ส่วนใหญ่เลยเป็น mp3 นี่แหละ

สุดท้ายนี้ขอบคุณที่อ่านจนจบนะครับ อยากถามอะไรถามได้นะครับ แต่คงเป็นความรู้สึกส่วนตัวผมเอง พอเป็นไกด์ไลน์ได้ หวังว่าจะช่วยได้ไม่มากก็น้อยสำหรับคนที่สนใจจะซื้อ K420 กับ IM70 ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ANuBiS GaTE

20/08/2014 01:09:58
149
เพิ่งลองจุกโฟมมาสักพัก เสียงนิ่งขึ้นพอตัวเลยครับ แต่เบสก็ลดลงพอตัวเหมือนกัน ฟังเพลงหลอนแล้วหลอนเหมือนเดิมแล้ว 55555

คนละแนวกัน ผมว่าแล้วแต่ชอบ ผมชอบแบบจุกยางมากกว่านะ สดกว่า ส่วนที่ไม่ชอบมันก็ไม่ถึงกับรับไม่ได้ แค่รู้สึกได้ แต่ถ้าอารมณ์อยากเคลิ้มๆนี่ต้องเปลี่ยนมาจุกโฟม

แต่จากนี้คงเก็บยาวละครับ เผื่อเบิร์นแล้วไม่ชอบ จะได้เอาไว้แถมต่อได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ohwownoone

20/08/2014 18:49:51
370
รีวิวซะอยากไปฟังเมทัลเลย 555+

นานๆ มีนักรีวิวแนวเมทัล ออกมาซักคน ผมอ่านๆดูส่วนใหญ่จะเป็นสาย ออดิโอพาย ซะมากกว่า อ่านแล้วสนุก มาครับ ขอบคุณสำหรับ รีวิว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ANuBiS GaTE

20/08/2014 20:29:28
149
ผมเพิ่งรุ้ว่าไอเสียงซ่าๆด้านหลังมันคือ Hiss นี่เอง เพิ่งเคยได้ยินกับตัวเอง ใช้หูตัวเก่าไม่ค่อยได้ยิน หูตัวนี้ sensitive พอตัวเลยครับ เหมือนหาเรื่องให้ไปซื้อ Dac อีก 555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

jurayi1992

21/08/2014 11:36:11
1
มาเพิ่มเติมให้หน่อยนะครับ ผมก็ใช้ IM70

เห็นด้วยกะอย่างที่จขกท บอกเลยครับ ฟัง jrock เนี่ยมันมากจริงๆเสียงกลองนี่หละ เพี้ยะๆ จริงเลยทีเดียว ฟังของวง Uverworld นี่หละมันขึ้นอีก3 เท่าตัว (ว่าไปนั่น)เสียงนักร้องติดหวานหน่อยๆตามแบบฉบับเขาหละถูกใจพอได้เลยแหละครับเรื่องเสียง

แต่ข้อเสียก็ใช้ว่าจะไม่เจอเลย ที่พบก้จะเป็นการใช้ช่วงแรกๆเนี่ยลำบากหน่อยเพราะเคยใช้ inear ที่เป็นท่อนำเสียงเบอร์ T100 แต่ไอ้เจ้า ATH เนี่ยดันเป็น T500 ใช้จุกยางนี่หละ คับมากข้างซ้ายไม่เท่าไรครับ(หูผมมันประหลาดข้างซ้ายมันพอดีทุกอย่างใส่ได้ทุกไซส์พอดี มีปัญหากะข้างขวานี่แหละ)เลยได้มาใช้จุกโฟมดีขึ้นครับเหมือนเดิมข้างซ้ายยังไงก็โอเค แต่ข้างขวาก็ยังเคืองๆบ้าง ใส่ไปนานๆอาจจะชิน

สรุปผมว่า IM70 เนี่ย น่าจะเป็นหูที่คนชอบฟัง jrock,anime,rockอีกบางจำพวก ใช้แล้วชอบนะ ด้วยเสียง กีต้า,เสียงฟาดกลอง,เบสโดยรวมแล้วดีเลยหละครับ

แต่ข้อเสียคือท่อนำเสียงที่ค่อยขข้างใหญ่และจุกยางที่เนื้อหนา(ผมว่าใส่ช่วงแรกๆจะรู้สึกว่ายางมันแข็งด้วย)อาจจะใส่ลำบากหน่อยคนที่หูค่อนข้างเล็ก อยากให้ไปลองใส่ก่อน แต่ถ้าชอบจริงๆอาจจะใส่จุกโฟมแทนก็ได้อยู่ครับ ช่วงแรกๆก็น่าจะยังเคืองๆอยู่ แต่ต่อไปน่าจะชิน และมีความสุขกะเพลงที่ฟังได้นานๆเช่นกันครับ

ปล.อาจจะอ่านรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้างก็ขออภัยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ANuBiS GaTE

21/08/2014 14:03:42
149
ผมเปลี่ยนจุกยาง ลดเบอร์ลงเป็นเบอร์ M ไม่แน่นซะทีเดียว แต่ก็ดีกว่า L พอควรครับ ตอนนี้ใช้เบอร์ M อยู่ จริงๆน่ามีเบอร์ M ครึ่งนะ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

medoza476

21/08/2014 14:18:25
1
รีวิวดีครับ
ขอเสริมนิดนึง ว่าถ้าหากชอบ metal อยากให้หาโอกาสลอง Aurisonic asg1.2 ดูซักครั้งจริงๆ ซาวดิบ เถื่อน อิมแพคแรง นักร้องเสียงแยกออกมานอกวงชัดเจน ผมฟัง A7x กับพวก nu metal หลายๆวง ละก็ Nirvana ทุกวันนี้ยังหลอนอยู่เลยครับ เสียงมันเหมาะกับร็อคจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

jurayi1992

21/08/2014 14:58:00
1
คุณ ANuBiS GaTE จุกยางใช้ M แหละครับซ้ายพอดีมากใส่ยังไงก็พอดีขวานี่ S หลวมไป M แน่น == มีปัญหามากกะหูขวาผม

คุณ medoza476 ส่วน Aurisonic asg1.2 นี่รอพี่ปล่อยเลยครับ รออยู่ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

jurayi1992

21/08/2014 15:00:26
1
หรือปล่อยไปแล้วหว่าผมไม่ทัน แง่มๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

modsa

21/08/2014 16:08:32
0
อีกอย่างนึงของหูฟังรุ่นนี้นะครับดูหนังสนุกมากครับ (ดูกับโน๊ตบุ๊คผ่าน Creative Sound Blaster X-Fi Surround 5.1) ด้วยความที่เสียงกลางเพราะอยูแล้วและการแยกเสียงที่ดีพอสมควรมันทำให้ดูหนังสุกมากครับ ดู คอนเสิร์ตของ Metallica มันส์อย่าบอกใครเลยครับ ข้อเสียของมันคือเวลาใส่นานแล้วปวดหูนี่หละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ANuBiS GaTE

21/08/2014 16:40:19
149
คุณ medoza จริงๆผมก็อยากได้หูฟังเมทัลแหละครับ แต่เมทัลมันก็ไม่ได้ดิบเถื่อนไปทุกแนวอย่างที่บอกล่ะครับ เลยคิดว่าเอาที่ตอบสนองหลายๆย่านจะดีสุด

คุณ modsa ขอบคุณที่แนะนำครับผมจะลองเอาไปดูหนังดูคอนเสิร์ตบ้างล่ะทีนี้ หุหุ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ANuBiS GaTE

21/08/2014 16:44:35
149
ขอยกตัวอย่างสักเพลงที่ผมไม่ชอบฟังกับเจ้า IM70 ซักหน่อยนะครับ วงนี้เป็นวงวัยรุ่นครับ แต่เล่นดนตรีสไตล์ฮาร์ดร็อค 70s ได้โคตรดิบ เหมือนหลุดมาจากยุคนั้นจริงๆ พอมาฟังกับหูตัวนี้ ความดิบหายไปมากเลย หรือผมฟังติดดิบๆมานานเกินเลยไม่ชอบก็ไม่รู้

หยิกหู 0
แจกหู 0
"ได้ Audio Technica IM70 มาฟัง ขอพื้นที่รีวิวแบบบ้านๆหน่อยครับ"