Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แบบนี้หูผมผิดปกติมั้ยครับ

MaxyXD

19/08/2014 14:30:11
9
มีสิทธิ์มั้ยครับที่คนเราจะได้ยินเสียงแล้วความสมดุลมันจะเอียงไปข้างใดข้างนึงมากกว่า คือเวลาผมฟังเพลง ไม่ว่าจะเป็นหูฟังประเภท in ear หรือ แบบ Full Size ครอบหู ผมก็จะรู้สึกว่าความสมดุลมันจะเอียงมาทางขวามากกว่า เสียงมันไม่ได้รวมอยู่ตรงกลางหัว แต่มันจะรวมอยู่ตรงทางขวานิดๆ ผมอยากทราบว่าอาการนี้ผิดปกติจากคนทั่วไป หรือใครๆ ก็มีสิทธิ์เป็นได้ครับ ผมมีความพิการทางการได้ยินรึเปล่าครับ

( รู้สึกว่ารูหูผมข้างขวามันจะใหญ่กว่าข้างซ้ายด้วยครับ เวลายัดหูฟัง In Earเข้าไปข้างขวาจะใส่ได้ลึกกว่าข้างซ้ายครับ ) ซึ่งหงุดหงิดมากเวลาฟังเพลงรู้สึกไม่สมดุลจุดรวมเสียงมันไม่ได้อยู๋กลางหัว ต้องปรับ Balance ให้เอียงมาทางซ้ายหน่อยๆ เสียงถึงจะรวมอยู่ตรงกลางหัวครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Armin Van Berlin

19/08/2014 14:54:24
1
ใครๆก็มีโอกาสเป็นได้ครับ เพราะผมก็เป็นอยู่ ลองเทสมาหมดแล้วไม่ว่าหูแบบไหน

สเตจจะเอียงไปด้านขวาตลอด ผมได้ไปหาหมอที่ ร.พ. ได้รับคำตอบมาว่า

"เมื่ออายุมากขึ้น หรือหูถูกใช้งานหนัก (ฟังเสียงดังมากๆ) อาจทำให้การรับรู้ความถี่ของเสียงลดน้อยลง" อย่างหูซ้ายผมรับเสียงบางช่วงความถี่ต่ำและสูงได้น้อยกว่าข้างขวา เวลาฟังเพลงก็จะรู้สึกได้ว่า เพลงมันดังไม่เท่ากัน ขวาจะดังกว่า

ยังไงปรึกษากับคุณหมอทัดเทพ ที่กระทู้ปักหมุด หรือ ไปพบแพทย์ที่โรงพยาบาล เพื่อความแน่นอนครับ :)

ปล. ส่วนตัวผม วิธีแก้คือ ฟังเพลงกับหูแบบเปิด จะดีกว่าฟังกับหูแบบปิดหรืออินเอียที่มีการเก็บเสียงได้ดี ถ้าจะเอาแบบไม่ให้หงุดหงิดตัวเอง ก็ฟังเพลงกับลำโพงบ้านไปเลยครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ANuBiS GaTE

19/08/2014 15:02:18
149
ผมเคยคิดว่าตัวเองได้ยินเสียงข้างขวาชัดกว่าครับ เลยไปโรงพยาบาล ไปดูดขี้หู แล้วไปเทสหูดู

ปรากฏว่า ได้คะแนนดีมากทั้ง 2 ข้าง แถมข้างซ้ายยังดีกว่าขวาอีก 15 เดซิเบลก็ได้ยิน ทั้งๆที่ผมคิดว่าหุซ้ายผมแย่กว่ามาตลอด

แต่ทั้งนี้ สรีระหูคนเราสองข้างไม่เหมือนกันครับ แน่นอนว่าเสียงกระทบเข้าไปไม่เท่ากันเป๊ะๆด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ellevoid

19/08/2014 15:19:52
220
เป็นเหมือนกันคือหูขวาดังกว่าหูซ้าย ส่วนตัวคิดว่าน่าจะมีปัญหาที่หูด้านซ้ายครับ
แต่เคยไปหาหมอส่องดูแกก็บอกว่าไม่มีอะไร - -"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

MaxyXD

19/08/2014 15:23:21
9
โอ้ นึกว่าตัวผมนั้นผิดปกติทางการได้ยินซะแล้วขอบคุณทุกๆคนและคำแนะนำมากๆครับอย่างงี้นี่เอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

BoyBrinks

19/08/2014 16:36:35
8
ผมก็เป็น เวลาคุยโทรศัพท์ต้องใช้หูซ้ายถึงจะได้ยินเสียงคมชัด ส่วนหูขวาได้ยินเสียงเบากว่าจนบางครั้งไม่รู้เรื่อง

แต่แปลกตรงที่เวลาฟังเพลงไม่ว่าจะใช้หูฟังเป็น Full Size, อินเอียร์, เอียร์บัด, ออนเอียร์ คือไม่ว่าจะเปิดหรือปิดผมก็ได้ยินเสียงเท่ากันทั้ง 2 หู พยายามจับผิดหลายครั้งทั้งเปลี่ยนสลับซ้ายขวาก็ได้ยินเท่ากัน เลยไม่เป็นปัญหาเวลาฟังเพลง มีปัญหาเฉพาะตอนคุยโทรศัพท์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

19/08/2014 16:58:32
เวลายัด หูฟังอินเอียร์ข้างขวาจะยัดได้ลึกกว่าข้างซ้าย เพราะ อุจตาระหูหรือป่าวครับ
หยิกหู 0
"แบบนี้หูผมผิดปกติมั้ยครับ"