Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามผู้รู้ อยากได้ลำโพงเสียงดีๆ B&W A7 vs JBL L8/L16

happy555

17/08/2014 02:28:23
0
อยากได้ลำโพงเสียงดีๆหน่อยครับ

ตอนนี้ที่ดูๆก็มี B&W A7, JBL L8/L16, Polk Woodbourne, Libratone Live

ใช่ครับ... ทั้งหมดเป็น Airplay เจ้าปัญหา connection ห่วย =.="
เอาเป็นว่าไม่สน connection ห่วยยังไงขอดูแค่เสียงอะครับ

คือชอบเสียงแนว Libratone Zipp มาก

เพราะใช้ Ribbon tweeter เสียสูงหรือเสียงร้องเลยนุ่มหวานแต่คม ลอยไกลไม่บาดหู
แต่ก็มีข้อเสียเรื่องที่มันไม่ดังมาก เปราะบางและขี้ฟ้องอีก เอาไฟล์ไม่ดีเล่นก็ชัดเลย ถ้าเสียงสูงๆด้วยนี่ แตกเลยครับ T^T
แต่ก็ชอบเสียงงี้มาก เบสก็พอบุ๋งๆได้กำลังดี ติดแค่ว่าลง deep bass ลึกมากๆไม่ออก อยากอัพเกรดหน่อยหุหุ

ก็เลยสนใจ Live แต่ว่ามันเก่าแล้วรุ่นใหม่อาจออกมาในเวลาไม่นาน เลยไม่อยากซื้อเท่าไหร่
ยกเว้นถ้ามีใครเคยฟังแล้วนอนยันว่าเสียงดีจริงๆจะคิดอีกทีครับ //ใครเคยฟังก็บอกด้วยน้า

Woodbourne นี่ก็ไม่รู้อะไรเกี่ยวกับมันเลยครับ 555 เห็นราคาไม่ห่างมาก บางคนก็บอกดี
แต่เสียงเป็นไงไม่รู้ ใครเคยฟังก็บอกด้วยน้า

ที่สนจริงๆคือ A7 vs L8 vs L16
ถ้า 3 ตัวนี้ อยากได้แนวแบบที่ว่ามา +เบสคลีนๆแต่ลงได้ลึกๆไม่บวม มีหัวกระแทกได้นิดหน่อยก็ดี
ตัวไหนชนะครับ?

ถ้าตัวชนะไปแล้ว ถามอีกอย่าง...
ถ้าผมยังไม่อยากกินแกลบล่ะครับ L8 จะพอไหวรึเปล่า? หรือ A7 จะคุ้มค่าแกลบมั้ย 555(มันดีกว่าเยอะมากมั้ย)

B&W A5 เคยฟังละคิดว่าไม่โอค่าตัวอะครับ คุณภาพ A7 เหมือนจะโดดไปเยอะเลย
หรือตอนนั้นสภาพแวดล้อมไม่อำนวยก็ไม่รู้ ใครเคยได้ฟังสงบๆบอกที

ใครมีตัวไหนแนะนำเพิ่มบอกได้เลยนะคร้าบ

ขอบคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงครับทุกท่านนน =/\=

ติดรูปให้ครับ จะได้เห็นหน้าค่าตากันบ้าง

Bowers Wikins A5 & A7

JBL L8 & L16

Libratone Live

Polk Woodbourne

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

17/08/2014 14:19:54
1,057
L8 vs L16 เท่าที่ได้ทดลองฟัง ให้คาเเรคเตอร์ที่คล้ายกันครับเพียงเเต่ว่า L16 นั้นให้เสียงที่เต็มกว่า เนื้อเสียงมีมวลที่ดีกว่า และให้เบสที่เเน่นกำลังดี ไม่บวมหรือรบกวนย่านอื่นเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

happy555

17/08/2014 23:27:02
0
แล้วตัวอื่นล่ะครับ ไม่ลองฟังหน่อยหรอ ;^; 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

at1987

18/08/2014 10:03:07
14
ผมเคยฟัง Libratone Live ตั้งแต่สมัยเขากำลังวางแผนจะนำมาขายในไทยครับ

http://rev.at1987.com/review/libratone-live/

โดยรวมแล้วเสียงดีอยู่ สามารถอัพ FW ให้ได้ความสามารถที่มีในลำโพงรุ่นหลัง ๆ ด้วย เสียงก็คล้าย ๆ Zipp แต่ออกไปทางลำโพง Hi-Fi มากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

emzay4ever

18/08/2014 11:28:26
0
มันขึ้น อยู่กับห้อง ที่คุณใช้ฟัง ขนาด เท่าไหร่
ผม เอา L8 ไว้ ที่ ร้านเครื่องสำอางค์แฟน size 72 ตร ม
Bt connect จาก destop
เปิด แค่ 1/4 ก้ลั่น แล้ว นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

happy555

20/08/2014 01:44:44
0
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

คืออยากเทียบแค่เรื่องเสียงอ่ะครับ ห้องนี่ผมดูไว้แล้วว่าทุกตัวพอแน่นอน

@พี่หลุยส์ครับ เทียบรุ่นพี่กับรุ่นน้องในค่ายตัวเอง รุ่นพี่ก็ต้องให้เสียงที่เต็มกว่า เนื้อเสียงมีมวลที่ดีกว่า และให้เบสที่แน่นและเคลียร์กว่าอยู่แล้วป่ะครับ

เทียบค่ายเดียวกันไลนเดียวกันมันไม่รู้อะคับ เป็นไปได้ อยากเทียบข้ามค่ายแบบ A7 กับ L8/L16 เทียบกันเป็นไงหรอ เห็นเฮียมั่นมีขายหมดพี่หลุยส์น่าจะเคยฟังมาบ้างมะครับ

อยากได้แบบแนวเบสแน่นได้ยินใสชัดทั้งที่เปิดเบาๆมากกว่า ผมคงไม่กะเปิดลั่นอยู่แล้ว เสียงดังไม่ได้แปลว่าลำโพงดีนี่ครับ อย่างที่ชอบ zipp เพราะมีโบส soundlink อยู่แล้วเวลาเปิดเบามันให้เบสที่ไม่บาลานส์เหมือนเวลาเปิดกลางๆ-ดัง มันไม่ใส รายละเอียดไม่ดีเท่าไรงี้

เหมือนกับว่า zipp ให้เสียงแบบแยกชั้นดีกว่า เบสเป็นเบส กลองเป็นกลอง คนเป็นคน(ร้อง)เหมือนกับเปิดเบาก็ยังพอได้ยินใสขนาดเส้นเสียงคนกำลังสั่นอยู่ได้ (ถึงจะสู้หูFZไม่ได้ก็เหอะ55) แต่โบสมันอู้อี้ๆปนกันมั่วกว่าประมาณนั้นมั้ง

******เอาเป็นว่าตามหาลำโพงเสียงแน่นลงลึกได้แบบเบาๆใสๆครับ******

เข้าใจมั้ยหว่า5555 ใครมีตัวอื่นเสนอก็ได้นะคับ จะขอบคุณมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถามผู้รู้ อยากได้ลำโพงเสียงดีๆ B&W A7 vs JBL L8/L16"