Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ใครเคยโดนไนจีเรียต้มบ้างครับ

LovetoHear

16/08/2014 02:06:36
0
สดๆร้อนเลยครับผม เนื่องจากประกาศขายของในเว็บนี้และเว๊บขายของอื่นๆอีกหลายเว๊บ
เลยอยากมาบอกกล่าวแชร์ให้ทราบกันเผื่อจะโดนแบบผม จริงๆเห็นมานานแล้ว แต่ไม่เคยโดนเอง

มันจะมีพวกเมลล์ส่งเข้ามาเป็นภาษาอังกฤษว่าสนใจสินค้าของเรา ขายไปหรือยัง ถ้าเจอ อะไรเทือกนี้ก็รู้ไว้เลยว่าจะโดนหลอก 50%แล้ว

ผมเคยอ่านตัวอย่างของพวกนี้มาแล้วคร่าวๆว่า มันมักจะอ้างอะไรหลายๆอย่าง มีเหตุผลมากมาย และ จะไปจบสุดท้ายที่ ไนจีเรีย (คีย์เวิร์ด)
เช่นว่า กรณีที่ผมโดนเมื่อกี้ คือ ผมมาจากอังกฤษนะ สนใจสินค้าของคุณ จะซื้อให้ลูกสาวที่เรียนอยู่ที่ไนจีเรีย รบกวนส่งรูปรายละเอียดราคา ค่าใช้จ่าย user paypal และค่าส่งEMS มาหน่อยนะ พอเราตอบๆไปว่ารายละเอียดเป็นงู้นงี้งั้นราคาเท่านั้นเท่านี้ (บ้าจี้คุยเล่นก่ะโจร) มันส่งกลับมาว่า ได้ทำการโอนเงินส่งมาให้คุณแล้วโปรดเช๊คบัญชี Paypal ด้วย ( ซื้อง่ายจังวะ )
ไม่นานนักก็มีเมลล์ส่งเข้ามา จาก paypal มันเนียนมากจริงๆนะครับ เพราะมันเล่นปลอมเมลล์ ปลอมคำทางการ ปลอมทุกสิ่งอย่างคล้าย paypal ทุกอย่างเลย
ว่า ทางpaypal แจ้งว่ามีเงินเข้ามาที่บัญชีคุณชื่อนี้ๆๆ ราคาเท่านี้ๆๆ แต่ว่า "สินค้าต้องทำการส่งออกจากประเทศก่อน จำนวนเงินที่ว่าถึงจะไปโชว์ในบัญชีpaypalคุณ" ถ้าเจออย่างนี้คือโดนหลอกแน่นอนแล้วครับ ผมเลยหยุดอยู่ตรงนั้น แล้วก็เมลล์กลับไปว่า ยกเลิกการขายนะครับ สิ่งที่คุณทำผมรู้อยู่แล้วว่าหลอกลวง อย่าหลอกกันอีกเลย แล้วมันก็ไม่ยอมรับ เมลล์โวยวายว่า โอนเงินไปแล้วนะทำงี้ได้ไง ผมจะฟ้องคุณไรงี้ครับ ผมก็เงียบไปจนถึงตอนนี้ ไม่รู้ว่ามันจะปลอมการฟ้องอะไรมาอีกหรือปล่าว 55 กลัวเหมือนกันนะครับ ก็เตือนๆกันไปนะครับ ขายคนไทยด้วยกันดีกว่า สบายใจกว่าครับ ภาษาเดียวกันด้วย (ผมตอบมันไปแบบไทยๆมากเลยครับประมาณว่า you lie me i know i know แถมพิมพ์ไทยใส่คำด่าไปด้วย 555)

ไม่ทราบว่าทางบอร์ดนี้เคยเจออะไรอย่างนี้บ้างไหมครับ
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

replay

16/08/2014 17:03:29
23
เมื่อไม่นานนี้ก็เจอครับ บอกว่าเป็นคนคานาดา อยูไนจีเรีย มาแบบเดียวกันนี้เลย.

มันมาmail แรกถามว่ายังมีอยู้มั้ย. ตอบไปว่าขายแต่คนไทยไม่ขายต่างชาติ. มันตอบมาอีกทีว่าจะมาบอกว่าเพิ่มราคาให้อีกสามพัน ส่งไปในจีเรีย

ก็เฉยๆไปไม่ตอบกลับรู้อยู่แล้วว่าหลอกลวง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

rath2o

16/08/2014 21:37:27
305
เคยโดนคะ ลักษณะเหมือนเจ้าของกระทู้เลย ตอนนั้นขายเลนส์กล้อง ประกาศขายบอกรายละเอียดเป็นภาษาไทย แต่กลับรู้รายเอียดสินค้าครบถ้วนหมด เหมือนรู้ภาษาไทย
เลยตอบกลับไว้ขอขายกับคนไทยแบบนัดเจอเท่านั้นกลับไปคะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

crabfather

16/08/2014 22:51:38
166
เคยเกือบโดนครับ ดีที่ไหวตัวทันก่อน ไอ้พวกระยำนี่เมลมาทีไรผมด่ากลับไปทุกที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ขั้นเทพ

16/08/2014 23:03:24
1
ผมเคยคุย เป็นตุเป็นตะ คุยจนมันบอกว่าโอนเงินให้แล้ว และเมล์ สลิปใบโอนจากต่างประเทศมาให้ดู

ในเมลที่ส่งมา แบงค์ระงับการจ่ายจนกว่าจะมีการส่งของ มันบอกส่งให้เมียวันเกิด 555

เชคไปทาง bank บอกไม่มีบ/ชนี้ ระวังโดนหลอก เลยถึงบางอ้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ใครเคยโดนไนจีเรียต้มบ้างครับ"