Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

คุณภาพเสียงเมื่อเล่นผ่าน bluetooth

khantaphon

25/07/2014 18:07:43
คือผมสงสัยว่า สัญญาณ bluetooth bitrate audio มันเล่นได้สูงสุดเท่าไหร่คือตอนนี้ ผมใช้มือถือส่งสัญญาณ Bluetooth ไปยังเครื่องรับ Sony SHB20ต่อกับ in-ear
ไฟล์เพลงส่วนใหญ่จะเป็น wav bitrate 1411/16bit อยากทราบว่าตอนที่สัญญาณเข้าตัว SHB20 ตอนแปลงออกมา มันถูกลดทอนสัญญาณหรือปล่าว
เพราะเท่าที่คิด ถ้าเล่นผ่าน bluetooth แล้ว bitrate มันต่ำลงก็คงแย่เลยเพราะไฟล์ wav ก็จะกลายเหมือนเป็น MP3 ธรรมดาใช่ไหมครับ (ที่ผมใช่ SHB20 เอาไว้เป็นไมค์+ควบคุมการเล่นเพลง+รับสาย)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

veedemort

25/07/2014 20:08:36
58
wav เล่นผ่าน Bluetooth ดีกว่า mp3 ทั่วไปคับ

แค่จะรู้สึกว่าเสียงมันไปได้ไกลน้อยลง และหยาบขึ้นในทุกๆ มิติคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Onionknight

25/07/2014 20:34:19
0
Bluetooth มันรับสัญญาณเสียงมาเป็นสเตอริโอมาจากตัวปล่อยครับ ไม่ได้ถอดรหัสอะไร ตัวส่งเล่นได้เท่าไรบลูทูธมันก็เล่นได้เท่านั้นครับ แต่คุณภาพเสียงก็แล้วแต่จะพิจารณา แต่สู้แบบมีสายเดิมๆไม่ได้อยู่แล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

โง่บ้าเพี้ยนปัญญาอ่อนโรคจิต

25/07/2014 21:15:36
เรื่องรายระเอียดผมไม่ค่อยรู้ แต่บลูธูทนี่ แค่ต่อกับเครื่องอื่นเสียงก็ไม่เหมือนกันแล้วความแรงสัญญานก็ต่างกันต่อเครื่องนึงเร่งนิดหน่อยเสียงก็ดังดี แต่ต่ออีกเครื่องเร่งเกือบสุดเสียงถึงดังดี ผมว่าที่มันจะเพราะไม่เพราะมันขึ้น กับเครื่องเล่น เพลง แล้วก็หูฟัง มากกว่าครับ นอกนั้นถึงมีผลแต่ก็น้อยครับ
เพลงบางเพลงไม่ต้องละเอียดมาก ก็เพราะจับใจได้ แต่บางเพลงถึงจะละเอียดสุดๆแต่ก็ได้แค่ฟังเพลินๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

at1987

25/07/2014 21:15:41
14
การส่งสัญญาณเสียงผ่านทาง Bluetooth จะต้องมีการเข้ารหัสเสียงนั้นใหม่อีกครั้ง ซึ่งส่วนมาก codec ที่นำมาใช้ จะเป็น codec แบบ lossy ทั้งหมดครับ

โดยปกติ codec ที่ใช้งานตามข้อกำหนดคือ SBC ซึ่งให้คุณภาพเสียงในระดับพอใช้ แต่ผู้ผลิตก็สามารถใส่ codec เพิ่มได้อีก ขอเพียงแต่อุปกรณ์ต้นทางและปลายทางถอด codec นั้นได้

อย่าง iDevices จะสามารถใช้ AAC เป็น codec ได้ และอุปกรณ์พกพาหลาย ๆ ตัว รวมทั้ง Mac จะใช้ codec อย่าง aptX ที่โฆษณาว่าสามารถให้คุณภาพเสียงเทียบเท่ามาตรฐาน Audio CD

อย่างไรก็ตาม codec ก็เป็นเพียงปัจจัยหนึ่งที่ทำให้เสียงออกมาดี มันยังมีปัจจัยอื่น ๆ อีก เช่น ความแรงของสัญญาณ หรือการประมวลผลเพิ่มเติม เช่น หูฟัง MDR-1RBT ของ Sony จะใส่ DSEE เพื่อชดเชยย่านเสียงสูงที่หายไปจากการเข้ารหัสของ BT ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"คุณภาพเสียงเมื่อเล่นผ่าน bluetooth"