Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เรื่องสายของหูฟัง

Noppasit2314

22/04/2014 07:14:11
0
วันนี้มีคำถามอีกแล้วครับ (หน้าจะใกล้หมดแล้ว) คือ สายของหูฟังเห็นบางรุ่นก็มี สายแยกเป็นตัว Y ออกเป็นสองข้าง บางยี่ห้อหรือบางรุ่น ก็มีสายมาให้ข้างเดียว อยากทราบว่ามันจะผลของสัญญาณเสียงไหมครับ อันไหนดีกว่ากันครับ..
แล้วสายทั้งสองแบบ สามารถ Mod ได้ไหมครับ เพราะเห็นบางแบบสายเส้นใหญ่มากๆเลยครับ ไม่สะดวกพกพา..ขอบคุณครับ ^_^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

msmrjia

22/04/2014 09:59:31
0
มีสายอัพเกรดทั้ง2แบบเลยหละครับ ถ้าเป็นแบบY น่าจะต้องหาเฉพาะรุ่นนิดนึง แต่ถ้าแบบสายเดี่ยวจะหาง่ายหน่อยครับ สายก็เป็น aux ทั่วไป ความยาวอยู่ที่ 1.3-1.4 เมตรครับ จริงๆแล้วสายพวกนี้ ในบ้านเรามีช่าง diy เก่งหลายคนนะครับ ลองหาดูในบอร์ดเนี่ยแหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

champ2526

22/04/2014 11:34:12
0
คือมันแล้วแต่รุ่นของหูฟังครับว่าออกแบบมาแบบไหน
บางรุ่นก็สาย y บางรุ่นก็เป็นแบบเส้นเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

22/04/2014 12:14:55
0
เรื่องของเสียงต่างกันไหมครับ เห็นแบบ Y จะเข้าคนละข้างเลย ส่วนอีกแบบ จะเข้าข้างเดียว สัญญาณอันไหนมันจะดีกว่ากันไหมครับ หรือว่าไม่แตกต่างกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Nuy_musiclover

22/04/2014 12:51:54
96
หูฟังรุ่นราคาสูงๆจะแยกครับ รุ่นเริ่มต้นถึงปานกลางจะเป็นเส้นเดียว โดยรวมสายแบบแยกจะดีกว่าครับ ส่วนแบบรวมก็จะสะดวกกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

niti_ing

22/04/2014 14:37:11
0
ส่วนตัวสาย Y ผมว่าดีกว่าครับยิ่งถ้าเป็นตัวที่เปลี่ยนสายได้อะครับ

เพราะถ้าเสียบข้างเดียวมันจะมีสายที่วิ่งจากอีกข้างไปอีกข้าง ซึ่งมองจาก ซ็อกเก็ตสายก็จะยาวไม่เท่ากัน และส่วนใหญ่สายที่จะร้อยไปยังไดเวอร์อีกข้างก็จะมีพื้นที่จำกัดทำให้ต้องใช้สายเล็กๆ ครับ

สังเกตุหูฟังระดับ Top ส่วนใหญ่จะใช้สาย Y ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ก้าวขวา

22/04/2014 16:12:31
งี้ถ้าอัพเกรดพวกสายเดียวเนี่ย เสียงสองข้างก็จะออกมาไม่เหมือนกันใช่มั้ยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

autonack

22/04/2014 16:29:56
0
สายวายนั้นส่วนใหญ่แล้ว สายจะต่อเข้ากับ Driver โดยตรงครับ เสียงจึงออกมาดีกว่า เพราะว่าพวกสายข้างเดียวนั้นออกแบบมาเพื่อให้ใช้งานได้สดวกสบาย แต่ภายในจะมี PCB แยกเสียงซ้ายขวาอีกที แล้วสายที่ร้อยจากด้านซ้ายไปขวานั้น ส่วนใหญ่เส้นจะเล็กมาก ซื้อตรงนี้แหละจำทำให้เสียงไม่ดี แต่ก็อย่า'ว่าครับ เราจะฟังมันออกรึเปล่า ^^

ส่วนเรื่อง DIY หรือ MOD มันก็ทำได้ทั้งหมด ประมาณว่า ถ้าอยากได้สายออกข้างเดียว แต่กลัวเสียงออกมาไม่ดี หรือกลัวเสียงไม่เหมือนกันทั้ง 2 ข้าง เราก็ไวร์ริ่งสายใหม่เลยก็ได้ หรือเจาะอีกฝั้งทำเป็นสายวายไปเลยก็ได้ หรือจะใส่ jack ไว้ ด้านใดด้านหนึ่ง หรือทั้ง 2 ด้านเลย ทำเป็น Replace Cable ก็ได้

แต่หูฟังบางตัวที่มี Jack มาให้แล้วเราก็หาสาย AUX Mini 3.5 หรือ 2.5 มาใส่เลยก็ได้ เสียงก็จะเปลี่ยนไปตามสายที่เราใช้

ส่วนสายสัญญานเส่นใหญ่ๆ ส่วนใหญ่แล้วคุณภาพจะดี(แต่สายดีๆเล็กๆก็มี) อันนั้นเราต้องแลกความคุณภาพของเสียงครับ ต้องทนเอา ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

22/04/2014 16:48:00
0
สว่างเลยครับ สำหรับคำตอบของเพื่อนๆครับ จริงๆคิดไว้ในใจเหมือนกับเพื่อนๆเลยครับ แต่ไม่แน่ใจเลยต้องลองมาหาข้อมูลเพิ่มเติมอีกที ขอบคุณมากๆครับ พี่ๆเพื่อนๆทุกท่านครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

niti_ing

22/04/2014 17:32:59
0
@ก้าวขวา ฟังยากครับสายมันไม่ได้ยาวขนาดจะทำให้เสียงมันเพี้ยนได้จนขนาดฟังได้ทันที

เพราะอย่างไงก็ต้องต่อสายจาก PCB ไปที่ Driver ทั้งคู่ เพียงแค่สายยาวไม่เท่ากัน

ลองนึกอารมณ์เสียงผ่านลำโพงตามโรงเรียนอะครับ ที่เราจะได้ยินเสียงจากลำโพงของแต่ละฝั่งสนามไม่พร้อมกัน ซึ่งนั่น สายมันยาวหลายสิบเมตรเลยที่เดียวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เรื่องสายของหูฟัง"