Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากได้ประสบการณ์ ทางลัด เกี่ยวกับหูฟัง และ Player ครับ

Noppasit2314

20/04/2014 21:47:28
0
มีเรื่องถาม เพื่อนๆที่มีประสบการณ์ เกี่ยวกับ หูฟัง และ เครื่องเล่น หรือ Player หน่อยครับ
1. ถ้าเราจะซื้อ อุปกรณ์ในการฟังเพลงซักหนึ่ง ชุดก่อน อยากทราบว่า เราควรจะซื้อ หูฟังดีๆ เทพๆ เป็นลำดับแรกก่อน หรือ จะซื้อ Player เทพๆก่อนดีครับ แล้วค่อยมาอัพตัวที่รองลงมาในภายหลังเมื่อพร้อมมากกว่านี้ครับ

2. ผมลองอ่าน รีวิว หลายๆท่านเรื่องของหูฟัง จะสังเกตเห็นว่า หูฟังตั้งแต่ ราคาถูกจนถึงราคาแพง (มากๆ) มันมีลักษณะเสียงที่แตกต่างกันออกไป เช่น ตัวที่ 1 ได้เสียงเบสดีกว่า เสียงกลางกำลังดี เสียงสูงไม่บาดหู (แต่ราคาไม่สูงมากนัก) กับตัวที่ 2 เบสกระชับ กลางไม่ถอยมากเกินไป เสียงสูงฟังไปได้ไกลสุดลูกหูลูกตา (แต่ราคาแพงเอาเรื่อง)

สรุป ถ้าเราชอบตัวที่ 1 เราก็ไม่ต้องไปเสียตังค์ ซื้อของแพงๆใช่ไหมครับ เพราะบางตัวราคาแพงกว่าตัวที่ 1 มากๆ เลย ในความเป็นจริงมันเป็นเช่นนั้นหรือเปล่าครับ... แล้วที่หูฟังแพงๆมันได้ในเรื่องของอะไรบ้าง ถ้าในเมื่อเสียงแตกต่างกับตัวถูกไม่มากนักรบกวน เพื่อนๆที่มีประสบการณ์ หน่อยนะครับ เพราะเพื่อนท่านอื่นหรือผมจะได้ไม่ต้องไป หลงทาง กันมากมายจะได้ประหยัดทั้งเวลาและค่าใช่จ่ายครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

FeaKun Monster

20/04/2014 22:00:00
6
1.หาเเนวที่เราชอบให้เจอก่อนครับ ลองเล่นตัวถูกๆไม่เเพงมากไปก่อนครับว่าชอบเเนวไหน
เเล้วค่อย ไปตามหาชุดที่ "ใช่" สำหรับเรา
2.เรื่องการMatchingหูฟัง แอม เพลเยอ สาย อันนี้ต้องหิ้วไปลองที่ร้านเองครับ
3.เมื่อหาตัวจบได้เเล้ว ไม่้ควรเข้ามายังที่เเห่งนี้(ไม่อย่างนั้นจะเกิดกิเลศต่อได้) ห้ามติดตามข่าวสารหูฟังต่อ

ขอตอบคำถามข้อที่ 2 นะครับ หูฟังเเพงๆส่วนใหญ่มักจะได้เรื่องรายละเอียด เวทีเสียง เเละ มิติครับ เเต่โทนเสียงนี่จะชอบมั้ยอีกเรื่องนึงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

20/04/2014 22:16:00
0
ขอบคุณท่าน FeaKun Monster มากเลยครับ อย่างน้อยก็ได้แนวทางที่จะไม่ต้องเสียเงินหลายรอบละครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Kafare

20/04/2014 22:33:14
4
ข้อ 3 ของคุณ FeaKun Monster จริงแท้แน่นอนที่สุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

20/04/2014 22:58:58
4,282
1. จริงๆแล้วถ้าเพิ่งเริ่มสนใจอยากจะเล่นหูฟังซักตัวและลังเลว่าจะซื้ออะไรก่อนดี ใจผมอยากให้พิจารณาหูฟังที่มีคาแรคเตอร์ที่ถูกใจก่อนครับ อาจจะไม่ต้องถึงกับระดับเทพอะไรมากนัก เพราะหูฟังผมว่ามันกำหนดเสียงหลักของชุด ในขณะที่เพลย์เยอร์นั้นความต่างกันของแต่ละแบรนด์ ไม่มีมากเท่ากับความต่างของหูฟังครับ

2. หูฟังนั้นเป็นเรื่องแปลกมาก คือถ้าจะเล่น อย่าเพิ่งไปมองอะไรเกินกว่าเสียงที่เราพึงพอใจที่สุดก่อนครับ อาจจะต้องใช้เวลาในงานทดสอบเปรียบเทียบกันระหว่างหลายๆรุ่น มันจะมีตัวหนึ่งที่ถูกหูเราที่สุด ซึ่งตัวนี้อาจจะไม่เป็นที่นิยมนัก แต่ผมถือว่าไม่ผิดครับ เราใช้งานเอง บางทีรสนิยมความชอบของเราอาจจะต่างจากคนอื่นไป ไม่เป็นเรื่องแปลกแต่อย่างใดครับ ให้เลือกอันที่ถูกใจที่สุดว่างั้นล่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

msmrjia

20/04/2014 23:22:03
0
อย่างแรกเลย ก่อนที่จะรู้จักกับหูฟัง เราต้องรู้จักตัวเองก่อนครับ ต้องรู้ก่อนว่าเราชอบฟังเพลงแนวไหน ในเพลงที่เราฟังเป็นประจำมีท่อนไหนที่เราชอบเป็นพิเศษ มีจุดไหนที่เราฟังกี่ทีก็ยังฟินอยู่เสมอ จากนั้นค่อยเริ่มออกเสาะหาหูฟังในสามารถตอบสนองความต้องการของเราได้ ซึ่งไม่จำเป็นจำต้องแพงเสมอไปนะครับ มีหูฟังราคาย่อมเยาหลายตัวที่มีเสียงที่ดี ซึ่งความหมายของเสียงที่ดีในที่นี้แต่ละคนก็ตีความไม่เหมือนกันครับ ทางที่ดีคือ เดินเข้าร้านเฮียสาขาใกล้บ้านครับ ทำการพูดคุยกับพนักงานถึงสิ่งที่เราต้องการ หูฟังประเภทไหน เสียงประมาณไหน งบเท่าไหร่ ต่อจากนั้นก็ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของเราเองแล้วครับว่าตัวไหนที่ถูกใจเรา ทำแบบนี้จะได้หูที่ต้องกับความต้องการของเราครับ

หลังจากนั้นพอเราฟังไปเรื่อยๆ เรามักจะเจอข้อบกพร่อง หรือสิ่งที่เราอยากได้เพิ่มอีก เช่น ฟังๆไปอยากได้เสียงร้องเด่นกว่านี้หน่อยนะ ก็ก็ค่อยหาข้อมูลเพิ่มครับ ว่ามีอุปกรณ์อะไรที่มันจะช่วยได้บ้าง อาจจะเป็นสาย,player,ampฯลฯ จากนั้นค่อยไปลองที่ร้านครับ

แนะนำว่าอย่าซื้อทั้งหมดพร้อมกันที่เดียว เพราะบางทีของที่เคิาว่าดีๆ เอามารวมกันมันอาจจะไม่ได้ออกมาดีอย่างที่เราคิดนะครับ อยู่ที่การ matching สำคัญมากๆๆ

สุดท้ายนี้จะซื้ออะไรก็ขอให้ลองด้วยตัวเองก่อนครับ อย่าซื้อเพราะแรงเชียร์ของคนอื่น เพราะรสนิยมของคนเรามันไม่เหมือนกัน

***เห็นด้วยกับข้อ3ของเฟียครับ ถ้าเข้ามาบอร์ดนี้เรื่อยๆ คำว่า"จบ" คืออะไร ไม่รู้จักครับ

ขอให้ได้ขอให้โดนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

DukeMSN

20/04/2014 23:36:33
ระหว่างหูกับเครื่องเล่น ถึงจะมีผลกับเสียงทั้งคู่ แต่ผมว่าหูฟังแต่ละตัวมีโอกาสเสียงต่างกันได้มากกว่าเครื่องเล่นครับ ถ้าไม่ใช่คนเปลี่ยนเล่นไปเรื่อยแบบผม แล้วอยากหาซักชุดใช้ยาวๆ ดูหูที่ให้เสียงแบบที่ชอบก่อนครับ แต่ถ้ามีเครื่องเล่นอยู่ก่อนแล้ว และยังไม่ได้อยากเปลี่ยน ก็เอาเครื่องเล่นของเราไปลองหูซะเลย ยิ่งมีไฟล์เพลงที่ฟังประจำ แนวที่ฟังประจำไปลองยิ่งดีครับ จะได้เหมือนเวลาที่เราจะเอามันมาใช้งานจริง เครื่องเล่นถ้า Match กับหูได้ดีบางทีไม่ต้องชุดแพงมากก็ให้เสียงที่ดีได้ (บางคนไปลองกับไฟล์หรือชุดที่ร้านที่เป็น Track คุณภาพสูงๆ ฟังแล้วเพราะเสียงดี แต่กลับมาบ้านปกติไม่ได้ฟังไฟล์พวกนั้นก็อาจจะให้ผลไม่เป็นไปอย่างที่คิด) ลองฟังด้วยตัวเองแล้วหูอันไหนให้เสียงออกมาแบบที่เราชอบมากที่สุดก็ค่อยหามาครับ

จากที่เล่นๆเปลี่ยนๆลองโน่นลองนี่ไปเรื่อย(นิสัยคันๆมีอะไรน่าสนใจก็อยากลอง) อยากบอกว่าหูแพงหรือหูที่คนเค้าว่าดีนักดีหนา ก็ไม่ใช่ว่าจะให้เสียงแบบที่เราชอบเสมอไปครับ และแพงแค่ไหนก็ไม่มีหูที่ตัวเดียวจะจบแบบที่ว่าดีไปหมดได้ทุกแนวทุกเพลง แต่ถ้าหูตัวนั้นมันฟังแล้วดีกับเพลงส่วนใหญ่ที่เราฟังแล้วให้เสียงที่เราชอบก็โอเคแล้วครับ

ดูเรื่องงบที่ตั้งใจด้วยครับว่าอยาก Max กับมันเท่าไหร่ ลองหูในช่วงที่ตั้งใจไว้หรือต่ำกว่า เจอตัวไหนใช่ที่สุดก็ตัวนั้นหละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

norachat

21/04/2014 06:36:27
30
1. อันนี้เป็นคำถามเดียวกับผมเมื่อเดือนที่แล้วเลยครับ งบที่ผมมีพอที่จะซื้อ player หรือ หู แบบดีๆ ได้อย่างเดียว อีกอย่างต้องซื้อแบบราคาปานกลางรออัพทีหลัง สุดท้ายผมเทงบให้ player ( ak 120 ) ครับ เพราะผมว่าเปลี่ยนหูสนุกกว่า เปลี่ยน player ครับ

2. ถ้าเริ่มเล่นจริงๆแนะนำให้ ลองตัวกลางๆก่อนก็ได้ครับ ไปลองฟังเลยครับ เลือกตัวที่ชอบ หูที่แพงกว่าไม่ได้แปลว่าเราจะชอบมากกว่าเสมอไปครับ อย่าไปคิดว่าซื้อตัว top ครึ่งแสนแล้วจะจบ อยู่กับมันตลอดไป อย่าหวังครับ มันไม่ง่ายขนาดนั้น ใจเย็นๆ ค่อยๆเล่นไปเรื่อยๆ สนุกกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Progreso

21/04/2014 10:07:08
0
เส้นทาง มาม่า อีกยาวไกล ยังมีหลายแบรนด์ให้เลือกให้ซื้อ มีหลายรสชาติให้ลอง 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Beat Takeshi

21/04/2014 12:34:34
39

ไม่มีใครกล่าวถึง source ที่มาของเสียงเลยแฮะ แหละกำเนิดเสียงก็สำคัญนะ
เคยเห็นบางคนใช้ Player อย่าง iPhone หูฟัง 5k up แต่ใช้ไฟล์ mp3
ที่ซื้อมาจากร่วมเพลง MP3 หลากหลายศิลปิน เห่อ ๆ เห็นว่าเพื่อนกันเลยไม่อยาก
วิจารณ์อะไรมาก เดี๋ยวโกรธกันอีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

21/04/2014 12:35:40
0
ขอบคุณสำหรับคำตอบของเพื่อนๆทุกๆ ท่านเลยครับ เข้ามาเช็คกระทู้ทีไร รู้สึกถึงความอบอุ่นเป็นกันเองอย่างมาก อันนี้คือความรู้สึกจริงๆจากใจของผมจริงๆครับ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Nuy_musiclover

21/04/2014 12:59:54
96
ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องงบประมาณ แนะนำว่าให้ซื้อหูฟังพร้อมกับ Player ครับ เพราะหูฟังตัวนึงไม่ได้เหมาะกับ player ทุกตัวอาจจะใช้ด้วยกันได้แต่ได้เสียงออกมาไม่ถูกใจนัก (หูฟัง BA + AK100 อาจใช้ได้แต่เสียงบางย่านเพี้ยนไปจากบุคลิกเดิม)ผมใช้หูฟังประเภท BA แล้วชอบแนวเสียงมาก พอไปต่อกับ AK100 เสียงมันฟังแปลกๆไปจากเดิม ผมชอบต่อตรงกับ Ipod มากกว่า แต่พอเอา AK100 มาต่อกับ FZ psbm4u2 เสียงที่ได้กับคนละเรื่อง เสียงดีขึ้นมาก เมื่อเทียบกับต่อกับ Ipod แต่ถ้าต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ควรเลือกหูฟังก่อนครับ เลือกจากบุคลิกเสียงที่เราชอบ เรื่องราคาไม่ใช่ประเด็นสำคัญครับ ใช้หูฟังราคาครึ่งแสน สุดท้ายก็หันมาฟังเอียบัดราคาไม่กี่พันบาทก็เยอะครับ

จริงๆแล้วชุดฟังเพลงมันสำคัญมากทั้ง ไฟล์เพลงที่เราชอบ+Player และ หูฟัง ลองฟังก่อนตัดสินใจ ใช้หูเราตัดสินครับ ความชอบ ความพอดีของแต่ละคนไม่เท่ากัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

โอ้เอ้

22/04/2014 10:05:11
0
จริง ๆ อยากจะบอกว่ามันไม่มีทางลัดนะครับ เพราะหากเราจะรู้เกี่ยวกับอะไรให้มากที่สุดนั้นเราก็ต้องขาดทุนกับสิ่งนั้นมากที่สุดเช่นกัน คือผมก็เคยแนะนำคนเล่นใหม่ ๆ บ่อยครั้งว่ามาลองของผมสิ พาไปร้านบ้าง แต่สุดท้ายเค้าก็ต้องการที่จะลองด้วยตัวเองอยู่ดี (มันเป็นการยากมากที่คุณจะเดินตามสูตรสำเร็จที่แต่ล่ะคนใช้ประสบการณ์ของแต่ล่ะคนที่แตกต่างกันมาอ้างอิงว่าหากคุณซื้อตามแล้วจะถึงจุดสิ้นสุด รสนิยมมันต่างกันยิ่งเป็นอะไรที่ไม่เป็นรูปธรรมแบบเสียงนี่ยิ่งยาก) จะให้มารับรู้เท่าคนที่เล่นมานานเกิน 5 - 6 ปีแบบเรา ๆ ก็คงยาก แต่หากเป็นเครื่องเสียงสูตรของผมก็คือแวะเวียนไปฟังมาก ๆ เท่าที่ทำได้ ฟังแบบแพงซื้อบ้านได้เลยก็เอา เวียนลองไปเรื่อยจนถึงจุดที่เจอของที่เรามีกำลังซื้อได้แล้วไม่รู้สึกด้อยกว่าหากเทียบกับชุดเทพแล้วก็ดำเนินการซื้อหาจุดพอดีของเราไป จากนั้นก็ไม่คันแล้วเพราะเราใช้บรรทัดฐานจากตัวแพงสุดกู่มาเป็นตัวตั้งแล้วไม่รู้สึกหูสากกับอันที่เราเลือกหามา แค่นี้ก็จบครับเพราะงบประมาณมันเป็นตัวจำกัดการซื้อของเราเอาไว้อยู่ แต่หากเงินไม่จำกัดอันนี้ก็ไม่สิ้นสุดเหมือนกันมีแสนหมดแสน มีล้านก็หมดล้านล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

กัญยา

22/04/2014 10:25:12
จะอายุเท่าไรจะรวยหรือจน มันอยู่ที่รอบบินไอน้อง
ไม่ต้องอายที่จะหัดเดิน ยังเดินไม่เป็นริอาจหาญจะวิ่ง
ระวังจะเจ็บตัว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

แนวร่วมเซ็ง

22/04/2014 11:53:05
7
ทางลัดน่ะหรอครับ ง่ายๆ โทรหาเฮียเลยครับ บอกขอเซ๊งสาขาพาราก้อน กับ เรือธง แค่นั้นเองครับ รับรองลัดข้ามหน้าชาวบ้านเยอะ 55555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

JOKER_THX

22/04/2014 12:23:06
7
ต้องโกหกตัวเองเก่งๆครับ.. และ net เสียบ่อยๆ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

22/04/2014 16:51:44
0
ประสพการณ์แต่ละท่านแรงๆทั้งนั้น.....^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Caedus

22/04/2014 19:40:39
7
คหสต.นะ
คำถามเรื่องอัพ system ถ้ากลับไปเล่นใหม่ตั้งแต่ต้นผมคงเริ่มแบบนี้แหละ
1. ผมเริ่มที่ไฟล์เพลงก่อนนะ (เหมือนความเห็น 9)
2. ผมหาหูฟังตัวกลางๆ ล่างๆ ที่แนวเสียงโดนใจ ถูกจริตเราก่อน
player นี่ถ้างบเหลือ ผมจะโดดไปลองรุ่นสูงๆ กับกลางๆ ก่อนลองฟังทั้งเสียงกับการใช้งานว่าเสียงถูกใจเราไหม การใช้งาน ถูกใจไหม พกพาได้สะดวกไหม
จากนั้นก็จัดทั้ง player ทั้งหูฟัง (ถ้างบพอนะ)
จากนั้น ถ้าคันอีกก็ ค่อยกลับมาอัพหูฟังต่อ

ส่วนข้อ 2 เรื่องหูฟังนี่แล้วแต่ความชอบ ถ้าชอบตัวถูกกว่าตัวแพง ก็เป็นโชคดีของท่านครับ
ประหยัดเงินในกระเป๋าด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

ohwownoone

22/04/2014 23:38:56
370
ทางลัดมีครับ ง่ายๆด้วย.......ซื้ออย่างเดียวครับ รับรองแป๊ปเดียวววววววววว......ให้พี่ๆในนี้มาเติมต่อกันเองแล้วกัน อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

wat12

23/04/2014 07:29:59
1
และแล้ว...........ของข้าน้อย.............

ชุด(ที่ขึ้นชื่อว่าใช้)พกพา........DT770 250Ohms + Hisound StudioV 3nav. ........ เปิด 19-22 ก็เพลินแล้ว

หูฟังใช้แอ็มป์ขับ
แบบใช้แอ็มป์ขับตรง ยังชื่อนชอบนางไม้จีนตัวแรก (แต่เปลี่ยนสายทะลุทะลวงจนถึงภายในที่ต่อกับตัวไดรเวอร์)

แต่ก็ยังแอบสน HE560 ๕๕๕
หยิกหู 0
แจกหู 0
"อยากได้ประสบการณ์ ทางลัด เกี่ยวกับหูฟัง และ Player ครับ"