Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

review Whiplash Twag gold 8 conduct VS DHC Complement 2

porparty

19/04/2014 11:56:32
8
ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนนะคะ ว่านี่เป็นรีวิวครั้งแรกซึ่ง เกิดขึ้นเนื่องจาก เมื่อได้ฟังเปรียบเทียบสายอัพเกรดทั้งสองเส้นนี้แล้ว ดันเกิดความรู้สึกอยากถ่ายทอดพุ่งปรี๊ดขึ้นมาเลยค่ะ โดยในการรีวิวจะใช้การอ้างอิงจากเพลงต่างๆ ที่ได้แปะเอาไว้ และถ่ายทอดความรู้สึกไปทีละเพลงๆ นะคะ เน้นเฉพาะเรื่องเสียงเท่านั้น เพราะเรื่องอื่นไม่มีความรู้จะอธิบายได้ดีเท่าไหร่นักค่ะ (แหะๆ)

Source : AK240

หูฟัง : Noble Kaiser 10 Drivers (เบิร์นด้วยเครื่องเบิร์น Love Harmony AX-W3 Mk II สลับกับเปิดเบิร์นด้วยไฟล์ 24 bit ได้ประมาณ 150 ชั่วโมง)

สายที่ใช้ทดสอบ :
- Whiplash TWau Reference GOLD PLATED SILVER 8 conductor
- DHC Complement 2 (ตัว prototype) ให้ดูแค่เสียงนะคะ หน้าตาขายจริงสวยกว่านี้
โดยในเนื้อหาจะขอเรียกสั้นๆว่าสาย DHC กับ Whiplash นะคะ

Hotel California Live-Eagles

ขอยกเพลงนี้ขึ้นมาเป็นเพลงแรกเพราะทั้งสองสายสามารถถ่ายทอดออกมาได้เพราะจับใจ จนแบบฟันธงไม่ได้เลยว่าชอบเสียงจากสายไหนมากกว่ากันค่ะ โดย

เสียงที่ได้จาก DHC นั้นเบสลงลึกเก็บตัวไว ไม่มีการฟุ้งให้เห็น หัวโน้ตชัดเจน กลองแน่นมากๆทั้งแรงปะทะและปริมาณ เสียงร้องมาหนากว่าสาย Whiplash สัก 10 % และมีความนิ่ง ที่ประหลาดใจสุดๆคือ เสียงกีต้าร์มีความพริ้วไหวพอที่จะทำให้ประทับใจได้ไม่ยากเลยค่ะ

เสียงที่ได้จาก Whiplash ในเพลงนี้เบสลงได้ลึกน้อยกว่า DHC พอสมควร หัวโน้ตมีลักษณะมนกว่าสาย DHC แรงปะทะและความแน่นของกลองน้อยกว่า DHC เล็กน้อย เสียงร้องจะบางกว่า DHC นิดเดียวค่ะ แต่ทีเด็ดอยู่ที่ท่อนกีต้าร์นี่มีความพริ้ว เสียงทอดยาวไปไกล เสียงจากทุกการดีดกีต้าร์มีความชัดเจน เข้าไปตราตรึง จนขนลุกเลยค่ะ

The Phantom of the Opera -Sarah Brightman

[youtube]http://youtu.be/_BW0XUt9CnE[/youtube]

เพลงนี้ไม่ยากค่ะ สาย DHC ทำได้กว่าด้านการแช่เสียงเปียโน ที่นิ่งกว่า ลงได้ลึกกว่า และในเสียงร้องของนักร้องชายที่ดูก้องกังวาลกว่าค่ะ ที่เหลือสาย Whiplash ทำออกมาได้เพราะกว่าพอสมควรเลยค่ะ โดยเฉพาะท่อนแผดเสียงสูง ของ Sarah แบบพระเจ้า นี่เสียงคนจริงๆ เหรอเนี่ย สูงมากกกกและทอดได้ยาวจนสุดเลยค่ะ

To be continue….
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

porparty

19/04/2014 11:58:39
8
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

porparty

19/04/2014 13:19:05
8
หัวข้อผิดสาย เดี๋ยวขอแก้หัวข้อใหม่นะคะ - -'
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Furch

20/04/2014 00:01:31
624
สงสัยต้องลอง Whiplash ดูหลังจากได้หูมา ขอบคุณนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"review Whiplash Twag gold 8 conduct VS DHC Complement 2"