Guest
หมวดหมู่ >

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิว เครื่องเล่นซีดี Rega Apollo และ Marantz CD-17 (เหล้าเก่าเล่าใหม่)

Otomo

17/04/2014 18:21:19
6

ก่อนอื่นต้องขอเกริ่นก่อนว่า เป็นรีวิวที่ผมเคยโพสไว้ที่เว็บอื่นเมื่อปี 2009 ครับ ซึ่งก็ค่อนข้างนานมากแล้ว (เวลาผ่านไปเร็วมาก)

หลังจากที่ผมอยากได้ CD Rega Apollo ก็เลยปล่อย CD-17 ออกไป เพื่อหอบหิ้วตังค์พร้อมหนี้สินที่เพิ่มขึ้นไปซื้อ Rega มา

หลังจากที่ได้มาแล้วผมก็จัดการเปิดฟังประมาณชั่วโมงกว่าเพื่อให้ทุกอย่างเริ่มเข้าที่เข้าทาง และคุ้นเคย

เสียงที่ได้ของ Rega Apollo นั้นออกไปทางนุ่มนวล แต่เสียงเปิดกว้างนะครับ ใช้กับชุดของผมเสียงไม่หม่น เสียงออกโทนสว่าง เพรียว แต่มีความนุ่มนวลอยู่ในน้ำเสียงนั้นๆ
มิติพอใช้ได้ในระดับหนึ่ง ไม่ถึงกับมาก รายละเอียดดี เวทีระยะของชิ้นดนตรีดีมาก ฟังเพลงสบายครับ ไม่จัดจ้านมากนัก เท่าที่ฟังๆดู แนวเสียงไม่ได้เน้นที่ย่านใดย่านหนึ่งเป็นพิเศษ เสียงออกมาไล่เลี่ยกันทั้งหมด แต่ไม่ Flat ครับ มีความหวานนิดๆ มีเนื้อของเสียงให้ได้จับต้องอย่างพอดี ถือว่าซีดีตัวนี้ให้เสียงที่ค่อนข้างมาตรฐานครับ ใช้ฟังเพลงได้หลากหลาย และทุกแนวครับ

เดี๋ยวต่อไปจะมาเป็นการพูดถึง Marantz CD-17 ครับ
ความคิดเห็นที่ : 1

Otomo

17/04/2014 18:23:25
6

Marantz CD-17

สำหรับตัวนี้ ต้องเป็นรุ่นที่ไม่มี MK ต่อท้ายเท่านั้นนะครับ เพราะเสียงจะให้ได้ไม่เหมือนรุ่นนี้ครับ

เสียงที่ได้มีน้ำหนัก มีเนื้อของเสียง มีความนุ่มนวลและโดดเด่นที่เสียงกลางมาก รายละเอียดต่างๆมีน้ำหนักดีมาก เสียงเคาะหรือตีฉาบ ให้ความรู้สึกและอิมเมจได้ดี

เครื่องดนตรีแต่ละชิ้นแยกแยะกันได้ดีมาก มีความโดดเด่นและน่าฟังในแต่ละชิ้นดนตรีเลยทีเดียว ไม่มีเสียงรบกวนใดๆ ให้รำคาญ
เสียงร้องและเครื่องดนตรีหลุดลอยออกมาเหมือนถูกจับวางไว้ เสียงชัดเจนมากๆ โดยเฉพาะถ้าชอบฟังเพลงร้องด้วยแล้ว คงต้องจบลงที่ CD-17 ได้แน่
แต่ CD-17 ไม่ใช่ฟังเพลงร้องได้อย่างเดียว ผมใช้ฟังทั้ง Pink Floyd, The Alan Parsons ฯลฯ ต่างก็เล่นออกมาได้ดีมากๆ
เนื้อเสียงกีต้าร์สำเนียงของ David Gilmour แสดงออกมาได้อย่างโดนใจมาก น้ำเสียงของกีต้าร์ที่หนานุ่ม บาดลึก และสำเนียงส่วนตัวของ David Gilmour สามารถสื่อออกมาได้เหมือนดั่งนั่งฟังออริจินอลเล่นอยู่เลยทีเดียว

ขอบอกว่าเป็น CD ที่น่าฟังมากเครื่องหนึ่งเลยทีเดียวครับ มีความเป็นดนตรีสูงมาก
"รีวิว เครื่องเล่นซีดี Rega Apollo และ Marantz CD-17 (เหล้าเก่าเล่าใหม่)"