Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

amp สองตัวนี้มันต่างกันยังไงตรับ

noom1999

08/02/2014 11:38:38
0

amp สองตัวนี้มันต่างกันยังไงตรับ อธิบายที แบบไหนดีระหว่างสองตัวนี้
และสายต่อระหว่างamp กับ ipod classic แบบไหนดีครับแนะนำที

thanks
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

noom1999

08/02/2014 11:39:04
0

กับอันนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เด็กใต้

08/02/2014 13:55:38
0
amp ทั้งสองตัวขาเข้า ใช้ได้ทั้ง dock to mini หรือ mini to miniครับ ถ้า ใช้ ipod ก็ dock to miniดีกว่าครับ

ส่วนขาออกตัวบนใช้กับหูฟัง ปกติ และขั้วแบบbalance ครับ ส่วนตัวล่างได้กับขั้วหูฟังทั่วไปครับ

ส่วนจะเลือกตัวไหน คงต้องแล้วแต่ หูฟังด้วยครับ ราคาต่างกันพอควร alo inter กับ alo national ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ohwownoone

08/02/2014 14:09:25
370
เล่นเกมส์แฟนพันธ์ได้เลยวุ้ย ไม่ให้เห็นยี่ห้อ เห็นรุ่น ถามความแตกต่างเลย.......ผมยอมหน้าแหกคนแรกเลย

รูปแรกน่าจะเป็น The international มันเป็น dac/amp เวลาต่อกับกับ ipod ต่อได้สองแบบคือ ใช้พวก ipod dock ต่อเข้าตัวช่อง dac ของแอมป์ อีกวิธีคือ ใช้สาย m2m ต่อจากช่องที่ใช้เสียบหูฟัง เข้าช่องแอมป์อีกที ส่วนใหญ่จะนิยมวิธีแรกมากกว่า

รูปที่สองน่าจะเป็น the national ตัวนี้เป็น amp อย่างเดียว คือต้องใช้สาย m2m ต่อเข้าช่องหูฟังของ ipod อย่างเดียวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

united196

08/02/2014 17:27:33
2
The international เป็น dac/amp สามารถต่อผ่าน USB เพื่อใช้ภาค dac/amp ส่วน D2MหรือM2M จาก ipod นั้นจะได้เพียงแค่ภาคแอมป์อย่างเดียวทั้ง2การเชื่อมต่อ

the national เป็นแอมป์อย่างเดียว IPOD จะใช้ D2MหรือM2M ก็ได้แต่ส่วนใหญ่จะใช้D2Mกันครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เหน่งบา

08/02/2014 18:23:45
0
International มีภาพบาลานซ์เอาพุทให้ใช้ด้วยครับ
มีผลมากทีเดียวหากได้ใช้งานเอาท์พุทส่วนนี้ ไม่ใช่ติดไว้เท่ห์ๆอย่างเดียวครับ ปัญหาคือต้องมีหูฟังที่ต่อแจ็คบาลานซ์จึงจะใช้ได้ ซึ่งมันจะขยายคุณภาพเสียงที่ได้เพิ่มขึ้นอีกไม่น้อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

kapkonak

27/08/2014 23:50:51
30
out put แบบ balanceนี่คือเอาไว้ต่อกับหูฟังใช่รึเปล่าคับ ถ้าใช่นี่ตัวไหนได้บ้างคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เหน่งบา

28/08/2014 01:31:36
1,866
ดูเผินๆ หรืออ่านจากสเป็ค International จะต่างกับ National อยู่สองส่วน ประการแรกคือในส่วนของภาคขยายมีวงจรbalance โดยมีอินพุทและเอาท์พุท balanceมาให้ และประการที่สองมีภาคแปลงสัญญาณดิจิตอลเป็นอนาล็อกในตัวด้วย โดยมีอินพุทเป็นช่องมินิUSB นอกนั้นภาคขยายsingle end หรือที่ไม่ใช่บาลานซ์น่าจะเหมือนกัน

แต่ในความเป็นจริง วัดเฉพาะภาพขยายปกติไม่นับบาลานซ์ เสียงสองตัวนี้แนวเดียวกันก็จริง ทว่ามีส่วนแตกต่างในรายระเลียดพอสมควรครับ National ปรับเกนเสียงได้สองสเต็ป L กับ H ส่วนInternational ปรับได้สามสเต็ป L M H ซึ่ง ผู้ใช้หลายท่าน ชอบปรับเกนไว้ที่ Mครับ เห็นตรงกันว่าให้เสียงได้สมดุลย์ที่สุด

รบกวนให้ไปอ่านประสพการณ์และความเห็นส่วนตัวจากกระทู้นี้ครับ http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=110100

ตอนผมตัดสินใจซื้อ ผมไม่ได้คำนึงถึงการใช้งานภาคบาลานซ์และDACเลย เมื่อได้ใช้งานภาคบาลานซ์ทำให้ได้รู้ว่าแอมป์ตัวนี้มีดีเหนือกว่าที่คิดไว้มาก และยิ่งได้ลองภาคDAC ก็ยิ่งคุ้มค่าขึ้นไปอีก

ในทางกลับกันถ้าไม่ได้ใช้งานสิ่งที่แอมป์ตัวนี้ให้มาให้ครบ อาจจะลดงบลงไปลองฟัง RX mk2(ไม่มีบาลานซ์ เนื้อเสียงบางกว่า International แต่โปร่งกว่า มิติดีกว่านิดนึง กำลังขับที่Low gain ฟังดูเหมือนน้อยกว่า แต่ถ้าเป็นHigh gain สองตัวนี้พละกำลังตีนปลายพอๆกัน) หรือเพิ่มงบไปฟัง RXmk3b ซึ่งคราวนี้มีบาลานซ์ แต่ไม่มีDAC มวลเสียงจะอิ่มเอิบกว่าInternational กำลังขับ"มาก" ปรับเบสได้...ซึ่งยกเฉพาะdeep bass โดยแทบไม่กวนย่านเสียงอื่น

ก่อนหน้านี้ หมายถึงตอนเลือกซื้อแอมป์ตามกระทู้ ผมไม่ใช้การปรับgainเลย เพราะลองใช้ปุ่มgain กับแอมป์ระดับล่างกว่า ส่วนใหญ่ สิ่งที่ตามมาคือการพร่าเพี้ยนของเสียง แต่กับALO เป็นวิธีคิดที่ผิดครับ เพราะปุ่มgainที่ให้มา สามารถใช้ประโยชน์ได้จริง โดยที่แม้แต่High gain ก็มีความพร่าเพี้ยนน้อยกว่าแอมป์ระดับล่างมาก ควรทดลองฟังโดยใช้งานปุ่มนี้ตามความเหมาะสมกับหูฟังด้วยครับ

ช่องบาลานซ์ หูฟังที่จะใช้ด้วยได้ ต้องเป็นแจ็คแบบมินิบาลานซ์ครับ หาคนทำได้ไม่ง่าย

ถ้าไม่อยากวุ่นวายกับประเด็นบาลานซ์ ให้ลองกับช่องอินพุทปกติของRX mk2 เทียบกับ International ก็พอครับ โดยลองที่ไฮเกนด้วย

แต่ถ้างบถึง International แล้ว"ไม่ได้ใช้DAC" (ประเด็นนี้สำคัญ)ก็น่าลองเทียบกับ RXmk3bด้วยนะครับ เพราะเพิ่มอีกไม่มากแล้ว

บอกให้สุด...ถ้าไปถึง RXmk3bแล้วละก้ อย่าลืมฟัง Duetเทียบอีกตัวนะครับ คู่นี้ฟัดกันสมศักดิืศรีแน่5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"amp สองตัวนี้มันต่างกันยังไงตรับ"