Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ว่ายน้ำแล้วเวียนหัว

buvb

11/09/2013 19:27:23
2
ผมตั้งใจว่าจะกลับมาออกกำลังกายด้วยการว่ายน้ำ

ผมจะว่าฟรีไสตร์ ไป-กลับ ติดกัน สี่รอบ ประมาณ 200 เมตร

แล้วพักประมาณ 1 นาที ก่อนหน้านี้ว่ายประมาณ 4-5 ชุด

ปัญหาคือตอนนี้ พอตอนพักระหว่างชุดมัน มึนๆเหมือนเมาเรือ

ก่อนหน้านี้เป็นแต่ไม่เยอะ

เลยอยากรบกวน เพื่อใครพอรู้สาเหตุบ้าง...

หรือใครว่ายน้ำเพื่อออกกำลังกาย ว่ายกันยังไงบ้างครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

NuTz

11/09/2013 19:42:43
0
เคยเป็นเหมือนกันครับ น่าจะเป็นเพราะหักโหมมากไปนะครับ
เพราะผมเคยหยุดว่ายน้ำไปพักหนึ่งแล้วกลับมาใหม่ทำเหมือนที่เคยทำแล้วก็เกิดอาการเดียวกันกับคุณbuvbเลยครับ

คหสต.นะครับ รอผู้รู้มายืนยันอีกคนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

11/09/2013 20:27:27
4,282
ขอตอบแบบเดาๆเอาครับ ลองเช็คความดันโลหิตก่อนว่าสูงหรือเปล่า ถ้าไม่สูงก็อาจจะมาจากประสาทการทรงตัวไม่ดีครับคุณบวบ

การว่ายน้ำนั้น แต่ก่อนผมว่ายแบบนี้ล่ะครับ คือไปกลับซัก 3-4 รอบแล้วหยุดพักหน่อย แล้วว่ายต่อ จริงๆมันก็ได้ล่ะครับ แต่ผมว่าร่างกายอาจจะไม่ได้ประโยชน์อะไรนัก

อยากให้ลองว่ายฟรีสไตล์แบบรวดเดียวซักครึ่งชั่วโมงหรือสี่สิบห้านาทีรวด โดยไม่ต้องคำนึงถึงเรื่องรอบหรือระยะ และให้ว่ายฟรีสไตล์เพราะว่าการหายใจของฟรีสไตล์นั้นต้องใช้มากกว่าการว่ายท่ากบ

ให้ว่ายช้าที่สุดก่อน หายใจแบบสองแขนต่อหนึ่งครั้ง คือว่ายแขนซ้ายและขวาแล้วหงายหน้าขึ้นหายใจงับลมนิดนึง พอหน้าลงน้ำ ให้พยายามเป่าอากาศออกจากปอดให้ยาวที่สุด ออกให้แรงที่สุด เพื่อหวังผลในการจะอ้าปากหายใจเข้าใหม่ตอนเราหงายหน้าขึ้นมาอีกครั้ง

แรกๆ การว่ายฟรีสไตล์เป็นเรื่องเหมือนยาก แต่เท่าที่ผมคุยกับเซียนว่ายน้ำ เค้าแนะนำผมมาแบบนี้ ให้ว่ายรวดเดียวยาวๆ อย่าว่ายแล้วหยุดๆ ครับ

ลองดูครับคุณบวบ แต่อย่าลืมไปเช็คร่างกายนิดนึงก่อนด้วยนะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Archibald

11/09/2013 20:45:15
4
ผมเดาว่าคุณ จขกท. แพ้กลิ่นคอร์ลีน ครับเพราะผมก้อเป็นแต่เป็นไม่มาก

ปกติแล้วผมจะวิ่งบนลู่วิ่งวันล่ะ 1 ชั่วโมงและในวันถัดไปจะเปลี่ยนไปเป็นว่ายน้ำ 1 ชั่วโมงครับตอนวิ่งนี้ปกติดีไม่มีอาการแปลกประหลาดใดๆ แต่พอไปว่ายน้ำจะเริ่มมีอาการเมาๆ เวียนหัวหน่อยๆ ไม่มากนักพอรับได้ครับ เป็นทุกครั้งที่ว่ายน้ำสระครับ แต่เคยลองไปว่ายน้ำคลองหรือน้ำทะเลกลับไม่เป็นเลยครับ ผมเลยเดาว่าอาการแบบนี้น่าจะเกิดจากการที่ตัวเรานั้น เมาคอร์ลีน ครับ(อันนี้เดาเอาจากอาการของตัวเองน่ะครับ เดาล้วนๆ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

buvb

11/09/2013 21:16:22
2
ขอบคุณ คุณ NuTz, Archibald และเฮียนะครับ

เมื่อก่อนผมก็เคยว่ายอย่างที่เฮียว่าเหมือนกันครับ แต่ได้ประมาณ 20-30 นาที

แต่ว่ากลายเป็นเราว่ายผ่อนๆ ไม่เหนื่อยแต่เมื่อยแทน

เลยลองใช้จับชีพจรเอา ว่ายให้ได้ 120-140 พอพักมันก็จะตกลงมาสัก 100 แล้วว่ายต่อ

ยังไงจะลองทำ และสังเกตุตามที่แนะมานะครับ

ใครมีอะไรแนะนำต่อได้ รอฟังอยู่คราบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

azibuzz

11/09/2013 21:43:56
ผมก็เคยเป็นผมว่า น่าจะมาจากตอนว่าเราเหวี่ยงศีรษะไปมาครับ

ลองเหวี่ยงแขน 4 ต่อการหายใจ 1 โดยไม่ต้องบิดหัวไปมาตอนเหวี่ยงแขน

ลองทำช้าๆ ดูค่อยๆว่ายไม่ต้องรีบถ้ารีบหัวจะหมุนไปมา

ลองเปลี่ยนสลับกับว่ากบดูสิครับ ผมว่าท่ากบจะไม่เป็นนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Kareshi

12/09/2013 08:37:30
0
1. เช็คอุณหภูมิของน้ำก่อนครับ (26-27เซลเซียส จะเหมาะมาก)
2. ใส่ear plug
3. เพิ่มstroke การหายใจ (อาจจะเวียนหัวจากการขาดออกซิเจนก็ได้)
4. อย่าหยุดทันที ให้เตะขาทรงตัวเบาๆก่อนจะหยุด (เหมือนคูลดาวน์ ให้ระบบไหลเวียนเป็นปกติก่อน เพราะถ้าเราหยุดทันที เลือดจะพรุ่งตรงไปที่ขาทั้งหมด ทำให้เลือดไปเลี้ยงสมองไม่พอ(ขาดออกซิเจน) ก็จะทำให้เวียนหัว)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

buvb

12/09/2013 10:15:27
2
ขอบคุณ คุณ azibuzz Kareshi.

ผมว่าเหวี่ยงหัวน่าจะเกี่ยวครับ

เพราะไม่ได้ว่ายนาน ท่าทางยังไม่เข้าที่

อีกอย่าง เรื่องเลือดก็น่าจะเป็นไปได้ หมวกใหม่มันค่อนข้างรัดหัว

ครั้งหน้าจะลองปรับตามที่ทุกคนแนะนำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

12/09/2013 12:39:58
4,282
ลองดูครับ ถ้าเจอวิธีแก้แล้วอย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังเน้อๆๆๆ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

buvb

12/09/2013 14:41:47
2
ได้เลยครับเฮีย

ขอบคุณอีกครั้งคราบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เบิร์ด

26/08/2016 09:40:04
เมื่อวานเย็นไปทดสอบว่ายน้ำ 25 เมตรหลังจากเรียนว่ายน้ำครบกำหนด ปรากฎว่าช่วงกลางทางหายใจผิดจังหวะ ทำให้เงยหน้างับอากาศไม่ทัน ต้องว่ายแบบไม่มีอากาศไปพักนึง เท่านั้นแระปวดท้ายทอยมาก ปวดหัวจะระเบิด ต้องประคองให้ถึงขอบสระ ขึ้นจากน้ำหยุดว่ายน้ำเลย ปวดหัวมากไปเกือบ 1 ชม. อาการก็ดีขึ้น พอมาตอนเช้าออกกำลังกายเบาๆ โหนบาร์ดึงข้อได้ 3 ที มาเลยปวดหัวจะระเบิดแบบเมื่อวาน ซึ่งไม่เคยเป็นแบบนี้เลย ออกกำลังกายมา 2 ปี ทั้งคาร์ดิโอ เล่นเวท เพิ่งมาเป็นตอนขาดอากาศว่ายน้ำ และมาเป็นตอนออกกำลังหลังจากนั้น มันเกิดจากภาวะอะไรครับ เกี่ยวกับเส้นเลือดสมองมีอะไรเสียหายจังหวะขาดอากาศหรือไม่ครับ
หยิกหู 0
" ว่ายน้ำแล้วเวียนหัว"