Guest
หมวดหมู่ >

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอความเห็นเรื่อง Panasonic รุ่น RF-800UGA-K

drbimbo

30/07/2013 08:31:55
0
ขายที่ Big C @ 990 บาท

อยากทราบว่า วิทยุ FM , เสียงเล่น MP3 ใช้ได้ไหม ใช้ถ่านอะไร หรือเสียบไฟบ้านได้หรือไม่ ขอบคุณครับ
ความคิดเห็นที่ : 1

popja

27/08/2013 01:11:26

ขอตอบคำถามครับ

เท่าที่ลองใช้มา สำหรับหูผมเสียงถือว่าดีทีเดียวครับ กับลำโพงตัวเดียว
เสียงมันชัดเจนดี แน่นด้วย

สามารถฟังวิทยุ FM ได้ MW SW1 SW2 3 ตัวนี้ไม่รู้คือไร
ส่วนคุณภาพการรับสัญญาณ FM ผมว่าคลื่นรบกวนมันเยอะ
ผมคุณภาพมันธรรมดา ไม่ได้รับชัดเจนอะไร
ยิ่งคลื่นที่ผมชอบ 89.25 แทบหาไม่เจอเลย มาแวบๆก็หายไป
พยายามพลิกไปมาหาคลื่น ก็ไม่เห็นมันจะเจอหรือนิ่งซักที
เสาร์ที่บอกว่าคุณภาพดี โยกไปมา ก็ไม่เห็นส่งผลอะไร
ถ้าเทียบกับ iriver T30 ของผม ตั้งไว้ที่เดียวกัน
T30 รับสัญญาณได้ดีกว่ามาก คลื่นไม่หลุดด้วย
เพราะฉะนั้น ถ้าใครจะเอาไปรับพวก 2 จุดทศนิยม ผมว่าไม่ไหวแน่

เรื่องเสียบกับ USB เพื่อเล่นไฟล์ mp3 สามารถทำได้แน่นอน
แต่มันจะเล่นได้แค่พื้นฐานเท่านั้นคือ ปุ่มเล่นกับหยุดชั่วคราว (อยู่ปุ่มเดียวกัน)
ปุ่มข้ามไปเพลงถัดไป ปุ่มย้อนไปเพลงก่อนหน้า มีฟังก์ช่นเล่นซ้ำไฟล์เดิม เพิ่มเข้ามา
ทำได้เท่านี้ครับ
และถ้าเกิดปิดเครื่องไป หรือว่าสลับไปฟังวิทยุ
จะไม่สามารถกลับมาเล่นต่อเพลงเดิมที่ค้างไว้ได้
คือมันจะไปเริ่มเล่นที่ mp3 ไฟล์แรกใหม่เสมอครับ
น้ำเสียงก็ถือว่าถูกใจผมอีกเช่นเคย เสียงชัดๆแน่นๆ
เบสคิดว่ามันคงไม่มีหรอก

เรื่องแหล่งพลังงาน
สามารถใช้ถ่านขนาด D 4 ก้อน ครับ
หรือถ้าเสียบไฟบ้าน ต้องไปหาหม้อแปลงมาแปลงเอาเองครับ
ในกล่องไม่ได้แถมให้ด้วย (ในกล่องมีแต่เครื่องกับคู่มือเท่านั้นแล้วก็ใบรับประกันแปะข้างกล่องด้านนอกเลย)
ส่วนไฟในหม้อแปลงที่ใช้คือ DC 6v ครับ แล้วก็ปรับเป็นตัว -
ไม่รู้คืออะไรเดี๋ยวลงรูปให้ดู
ถ้าใช้หม้อแปลงแล้วก็สบาย ไม่ต้องใช้ถ่าน
หรือถ้าใช้ถ่านก็สบายเหมือนกัน ไม่ต้องใช้หม้อแปลง

และตัวเครื่องก็มีช่อง line in ด้วย
คือเอาตัวมันเองทำเป็นลำโพงก็ได้ ผมลองแล้วก็ ok ดี

สรุป
ข้อดี
1.เสียงดังดี คุณภาพเสียงผมว่าค่อนข้างดีทีเดียว
2.ใช้ถ่านก็ได้ ใช้ไฟบ้านก็ได้ (หาหม้อแปลงเอง)
3.เล่น mp3 ได้
4.ตัวมันเองมี linein ทำตัวเองเป็นลำโพงอย่างเดียวได้
5.งานทำมาดูดี ไม่โหลๆ ปุ่มก็ดูดี

ข้อเสีย
1.รับ FM ไม่ค่อยดี
2.ค่อนข้างหนัก ถ้ารวมกับถ่าน ขนาด D 4 ก้อน ก็หนักมากๆ

ไม่เหมาะกับคนที่ฟังวิทยุชุมชน ที่รับ 2 จุดทศนิยม
เพราะมันรับไม่ค่อยชัด
ความคิดเห็นที่ : 2

popja

27/08/2013 01:16:04
0

อีกรูป
ความคิดเห็นที่ : 3

popja

27/08/2013 01:17:48
0

ถ่านที่ใช้ครับ
ความคิดเห็นที่ : 4

popja

27/08/2013 01:20:45
0

หม้อแปลงครับ
ความคิดเห็นที่ : 5

popja

27/08/2013 01:30:30
0

เสียบ line in ข้างหน้า ฟังผ่านลำโพงได้เลย
ความคิดเห็นที่ : 6

popja

30/08/2015 22:53:45
0
แนะนำเพิ่ม รีวิวครับ

ความคิดเห็นที่ : 7

โหน่ง

05/11/2015 20:16:54
ขอบคุณมากไนะครับผม สำหรับการรีวิวที่ละเอียดน่าฟังครับ
ผมเองก็ชอบเสียงรุ่นนี้เช่นกันครับ เคยทดลองฟังที่บิ๊กซี
ตอนนี้รอเขาขายราคาพิเศษครับ จะกลับไปซื้อ
"ขอความเห็นเรื่อง Panasonic รุ่น RF-800UGA-K"