Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ซุปเปอร์แมน ภาคล่าสุด ? (สปอยด์นิดเดียว ขำๆ)

นายมั่นคง

17/06/2013 00:48:56
4,282

ผมไปดูหนังซุปเปอร์แมนมาเมื่อช่วงเย็นครับ อย่างว่าครับผมเป็นแฟนหนังทำนองนี้มาแต่อ้อนแต่ออก สร้างเมื่อไหร่ก็ตามดูตลอด และพอดูซุปเปอร์แมนภาคนี้ ก็รู้สึกว่ามันมีอะไรขำๆที่ต้องเขียนถึงนิดนึง โดยตัวหนังนั้นในส่วนของเทคนิค 3D ต่างๆ ก็ถือว่าเป็นมาตรฐานหนังยุคนี้ครับ คือใครทำไม่ได้แบบนี้ถือว่าเป็นความล้าหลังในเชิงเทคนิคการผลิต

หนังสู้กันยิบตาล้างผลาญวอดวายไปหมด สนุกและตื่นเต้นแบบไม่ต้องหายใจหายคอ หากจะบอกว่านี่คือรสชาติความมันส์ของหนังยุคนี้ก็คงใช่ล่ะครับ แต่สำหรับผม ผมว่ามันมีความเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นกับตัวซุปเปอร์แมนยุคใหม่ในแง่ความคิดและการตีความของผู้เขียนบทรวมไปถึงผู้กำกับ เดิมนั้นซุปเปอร์แมนตามต้นฉบับ ระเห็จลี้ภัยจากดาวคริปตอลมาอยู่บนโลกมนุษย์..

มาถึงก็ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ไปตามเรื่องตามราว เวลามีความเสียหายหรือมีความเสี่ยงที่อาจเกิดขึ้นกับเพื่อนมนุษย์ ซุปเปอร์แมนแบบเดิมที่คุ้นเคยจะพยายามหลีกเลี่ยง ด้วยการหลอกล่อเหล่าร้ายไปต่อสู้ในที่โล่งๆ ตามทุ่งนาบ้าง นอกอวกาศบ้าง และห่วงทุกขณะจิตว่าชาวโลกจะเดือดร้อน แต่ซุปเปอร์แมนภาคนี้ ดูเหมือนจะไม่เข้าใจเรื่องเหล่านี้เท่าใดนัก

เพราะสู้กับเหล่าร้ายโดยไม่คำนึงว่าเป็นที่เหมาะสมแก่กาละหรือเปล่า ตึกรามบ้านช่องถล่มทลายย่อยยับ อันสืบเนื่องมาจากการขาดประเมินผลล่วงหน้า และความเสียหายต่างๆที่เกิดจากซุปเปอร์แมนที่เป็นพระเอก น่าจะมากกว่าความเสียหายที่เกิดจากผู้ร้ายล่ะครับ เพราะคนน่าจะบาดเจ็บล้มตายหลายแสนคน ทำให้คอหนังการ์ตูนซุปเปอร์แมนอาจจะรู้สึกว่า คุณซุปเปอร์แมนควรอยู่เฉยๆ หรือไม่ควรมาอยู่ที่โลกใบนี้เลยน่าจะดีกว่าว่างั้น

ในฐานะคอหนังคนหนึ่งที่เฝ้าติดตามซุปเปอร์แมนมาโดยตลอด รู้สึกว่าซุปเปอร์แมนภาคปัจจุสมัยรายนี้ ขาดความอ่อนช้อย อ่อนโยน ความผ่าเผย ขาดการวางแผน การไตร่ตรองล่วงหน้า หรือบางทีดูเหมือนขาดความชอบธรรมในการพิทักษ์โลก มีหลายอย่างทำให้ความประทับใจในตัวฮีโร่ลดน้อยลง การเอาใจช่วยของคนดูหรือความผูกพันต่อซุปเปอร์แมนลดลง มีหลายสิ่งหลายอย่างที่ถูกปรับเปลี่ยนไป......

รวมถึงกางเกงในซุปเปอร์แมนที่หายไปอีกด้วย.....
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

injustic

17/06/2013 00:55:30
0
อิอิ เห็นด้วยครับแบร๊ะๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Eqzcer

17/06/2013 00:58:02
0
เห็นด้วยครับ

ความฝันในวัยเด็กหายไปเลยที่ต้องไปเปลี่ยนชุดในตู้โทรศัพท์ ฮ่าๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

mikseason

17/06/2013 02:23:24
0
ต้องไปดูบ้างล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สันติ

17/06/2013 05:57:33
50
หล่อดีนะครับ เอิ้กๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Bigbass

17/06/2013 06:56:57
0

ผมกลับชอบ เด็กคนนี้มากกว่าครับ :-)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Bigbass

17/06/2013 06:57:47
0

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

jomjomjom

17/06/2013 08:09:57
5
ใช่ครับพี่ BigAssย์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

aor

17/06/2013 08:10:54
8
ปานนี้โตเป็นหนุ่มไปแล้วครับน้องโป้ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

jmz

17/06/2013 08:23:08
8
ผมว่าภาคนี้สนุกครับ สะใจ

บู๊ล้างผลาญ ดูแล้วเหนื่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

yingpram

17/06/2013 08:37:32
0
ตายกันไปครึ่งโลก....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Rerk

17/06/2013 08:54:15
0
อาจเป็นสไตล์ซุปเปอร์ฮีโร่ของโนแลนน่ะครับ ที่ใส่ความเป็นมนุษย์ปุถุชนธรรมดา ๆ ลงไปในตัวซุปเปอร์ฮีโร่ แบบ The Dark Knight บางทีเราก็ได้คำถามย้อนกลับมาที่ตัวเหมือนกัน หากตัวเรามีพละกำลังมหาศาลแบบซุเปอร์แมน เราจะเป็นอย่างไร เราจะทำ อย่างที่เขาทำมั้ย...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Rerk

17/06/2013 09:00:22
0
ปล.คุณ Bigbass เด็กน้อยคนนั้นชื่อ Aaron Smolinski ครับ เล่นใน Man of Steel ด้วยนะครับ รับบทเป็นเจ้าหน้าที่ฝ่ายติดต่อสื่อสาร (Communications Officer)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

blackpie

17/06/2013 09:41:15
29
I'm more than a bird
I'm more than a plane
more than some pretty face beside a train
"It's not easy to be me"

ผมว่าอีนนัยหนึ่งเหมือนเค้าสื่อความแฝงเอาไว้เยอะนะครับ
ปล.ผมยังไม่ได้ดู 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

17/06/2013 10:21:31
4,282
555 ภาคนี้สนุกดีครับครับ ดูแล้วไม่หายใจหายคอ แถมลูกผมบอกว่าซุปเปอร์แมนภาคนี้บินเร็วมาก มองไม่ทันเลย 55

ผมตั้งข้อสันนิษฐานไว้ว่า บทประพันธ์รวมถึงตัวตนของซุปเปอร์แมนยุคใหม่นี่ถูกตีความใหม่ และความผูกพันของคนอ่านการ์ตูนรุ่นเก่าๆ ก็น่าจะหดหายไปในภาคนี้ครับ

ต่างจากหนังพวก die hard ที่อย่างไรจอห์น แมคเคลนก็ยังเหมือนเดิม 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

cycy

17/06/2013 13:36:12
15
ภาคนี้มันคือ ดราก้อนบอล remake ครับเฮีย 5 5 5 5
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

lek_chiangrai

17/06/2013 14:16:22
0
His name is Robert Paulson

อ้าว...ผิดเรื่องๆๆ 555+

เฮียครับ เราไปดู แบทแมนภาคพิสดาร ที่โรงหนังนิวแคปปิตอลกันไหมครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

อยากแจม

17/06/2013 14:20:23
ถ้าดูภาคอื่นๆและมาดูภาคนี้แล้วพอจะเข้าใจครับว่าภาคนี้จะเน้นที่มาที่ไปของ superman ในช่วงต้นๆหรือมันเป็นปฐมบทนั่นเอง

มันจึงไม่แปลกที่ มนุษย์เหล็กคนนี้ไม่มีประสบการณ์ในการต่อสู้กับเหล่าร้าย จึงไม่ได้เลี่ยงไปสู้ที่ไกลๆอย่างที่เฮียเคยดูในภาคก่อนๆ

ส่วนชุดผมไม่บอกแล้วกันว่ามัน เปลี่ยนแปลง อย่างไรเพราะเดี๋ยวภาคถัดๆไปคงเฉลยเอง

ที่ว่าเป็นปฐมบท หนังก็มีบอก กลายๆ เช่น คำเรียก superman ที่นายทหารถามลูกน้องว่าเรียกมนุษย์เหล็กตนนี้ว่าอะไรนะ

หรือแม้แต่ ตอนจบ ที่คล้ากเค้นท์ ได้ไปเริ่มทำงานในสำนักพิมพ์ ซึ่งภาคก่อนๆก็บอกว่าเป็นอาชีพแฝงของตัว superman เลย

หรือแม้แต่ตัวเอส ซึ่งจริงๆก็ไม่ใช่อย่างที่เข้าใจ

ที่ผมไม่ชอบภาคนี้มีอยู่อย่างเดียวคล้ายเฮียคือ โชว์ cg ด้านการทำลายล้างผลาญ มากเกินไป ซึ่งเดื๋ยวนี้กลายเป็น logo ของหนัง super hero ไปแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

SuperMan

17/06/2013 16:30:35
Story ตามแบบฉบับของโนแลนเขาล่ะ ชอบคิดต่าง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Caedus

17/06/2013 17:15:14
7
ส่วนตัวผมว่า story แบบนี้ดีออกนะครับ

ปู plot ออกแนว comics superman ที่ออกมาใหม่ หลังจาก dc reboot จักรวาลใหม่

ส่วนตัว ถือว่าทำโอเคเลย ถ่ายทอดความเป็น superman ซึ่งทางตามบทประพันธ์เดิมๆ จริงๆในบรรดา ฮีโร่ของ DC superman ถือว่ามีความเป็นมนุษย์มากที่สุดในหลายๆแง่มุม
พี่ bruce wayne ฮีโร่โปรดของผมยังเคยพูดเลยว่า "It is a remarkable dichotomy. In many ways, Clark is the most human of us all. Then...he shoots fire from the skies, and it is difficult not to think of him as a god. And how fortunate we all are that it does not occur to him." (quote มาจาก Superman/Batman เล่ม 3/2003)

ปล ถ้าอยากดูตอน superman คลั่ง ลองไปหา เกม Injustice : Gods Among Us มาเล่นดูครับ (comics ก็มีทำครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Bigbass

17/06/2013 18:45:48
ขอบรรยายความรู้สึกด้วยคนครับ :-)

จริงๆๆแล้วหลังจากที่ได้พาลูกชายไปดู super hero ประจำใจผมเมื่อวานเสร็จแล้วก็มีความคิดอยากจะตั้งกระทู้แบบเดียวกันกับที่พี่มั่นคงตั้งแป๊ะเลย

ผมอยากให้ลูกชายได้สัมผัสถึง super hero ที่ผมชื่นชอบมาตั้งแต่เด็กๆ ทุกๆๆปีต้องให้พ่อแม่พาไปดูตลอด (เพราะตอนนั้นออกฉายปีละครั้งครับ) เพื่อที่จะได้เปรียบเทียบกับ ฮีโร่ต่างๆๆในปัจจุบัน แต่หลังจากที่หนังจบเดินออกมาจากโรงหนัง สิ่งแรกที่ผมบอกกับลูกชายคือ
" Man Of Steel เนี่ย คนละคนกับ Superman ของพ่อเลย "

Superman ของผม ต่างไปจากนี้ เป็นคนอ่อนน้อมถ่อมตัว จิตใจดี มีเมตตา คิดถึงคนอื่นมากกว่าตัวเองมากๆๆ เป็นยอดมนุษย์ที่แค่หน้าตาเหมือนคน แต่ดูแล้วสง่างามและรับรู้ได้เลยว่าไม่ใช่คนบนโลกนี้แน่นอน ตาสีฟ้าใส แต่มีจิตใจที่ยิ่งใหญ่กว่าคนปกติมากๆๆ เขามาจากดาวที่มีความเจริญและมีวิวัฒนาการเหนือกว่ามนุษย์เรามากๆๆๆ ทั้งด้านวัตถุและจิตใจ

แต่ที่ผมพึ่งดูจบไปเนี่ย..... มันไม่ใช่ ไม่ใช่เลย

ถ้าอยากดูหนังเอามันส์ ผมไม่เถียง แต่ที่มันไม่ได้เลยคือด้านควารู้สึกที่ดีทางจิตใจ ผมเชื่อว่าเด็กที่ดู Man Of Steel สมัยนี้ กับดู Superman ภาคแรก (ซึ่งผมถือว่าเป็นภาคเดียวกัน แต่สร้างออกมาคนละยุคสมัยกัน) สมัยก่อน เดินออกมาจากโรงหนังด้วยความรู้สึกที่แตกต่างกันแน่นอน ผมจำได้ว่าผมได้รับแต่ความสุข รอยยิ้ม และสนุก พอกลับถึงบ้านผมรีบไปหาผ้าแดงมาคลุมไหล่ ทำท่าบินไปรอบบ้านแล้วคิดว่าเราอยากเก่ง บินได้ และแข็งแรงเหมือน Superman จัง
เราจะได้ " ไปช่วยเหลือคนมากมาย ได้เหมือน Superman "

แต่ผมไม่รู้ว่าเด็กสมัยนี้ พอดูเสร็จแล้ว รู้สึกเหมือนผมไหม แต่ถ้าให้เดา คงไม่แน่ๆๆๆ .....

ผมรู้สึกเหมือนพี่มันคงมากๆๆว่าทำไมไม่ล่อพวกตัวโกงไปสู้ให้มันไกลๆๆหน่อย ทำไม่ต้องมาพังตึก พังบ้านช่องด้วย แค่ที่ตัวโกงมันทำยังไม่พออีกหรอ

มันมีคำถามในหัวมากมายว่า ทำไม เช่น
- ทำไมไม่รู้สึกเลยว่า ใจดี รักมนุษย์เรา และพร้อมจะปกป้องไม่ว่าจะเรื่องเล็กหรือใหญ่
- ทำไมถึงออกไปอยู่ในอวกาสได้ ทั้งๆที่ไม่มีอากาสจะหายใจ (อันนี้เป็นเรื่องปกติที่ทำได้อยู่แล้ว) แต่แค่เข้าไปอยู่ในยานตัวโกง ดันหมดแรงซ่ะนั่น
- แล้วกางเกงในผมหายไปไหน 555555
- ทำไมรู้สึกว่าคุณธรรมน้อยจัง
- โดยเฉพาะฉากที่ฆ่าหัวหน้าโกงด้วยการหักคอเนี่ย ?????? เฮ้ย นาย Man Of Steel นายทำได้แค่นี้เองหรอ นายลืมแล้วหรอว่านายบินได้ นายจะห้ามไม่ให้มันปล่อยแสงใส่คน ก็แค่พามันบินขึ้นฟ้าไปไหนๆๆก็สิ้นเรื่อง ว่าไหม คือถ้าทั้งหมดแล้วนายทำได้แค่นี้ ก็อยู่นิ่งๆ เฉยๆๆ ไปดีกว่า ปล่อยให้ The Avengers เขาจัดการไปก็ได้ จริงไหม 555555++

ผมว่าความต่างกันของ Man Of Steel กับ Superman สะท้อนให้เห็นถึงความเปลี่ยนไปของความคิด ความรู้สึก ค่านิยม และอื่นๆๆ ของคนเราในคนละช่วงเวลาได้เป็นอย่างดีเลย ถ้าในความคิดผมนะครับ ไม่ดูไม่ดีขึ้นนะ ......

ทั้งหมดนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวจริงๆๆๆหลังจากได้ชมภาพยนตร์เรื่อง Man Of Steel จบไป และอยากแค่แสดงความรู้สึกส่วนตัวออกมาเท่านั้นครับ ไม่ได้มีเจตนาจะเป็นอื่นเลยนอกไปจากนี้ ถ้ามีคำใดหรือความคิดใดที่อาจทำให้เพื่อนๆๆ ไม่สบายใจหรือไม่ชอบใจ ผมก็ต้องขออภัยไว้ก่อนเลยครับ :-)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

นายมั่นคง

17/06/2013 21:39:12
4,282
เยี่ยมเลยครับพี่โป้ง เขียนมาแบบที่รู้สึกนึกคิดคล้ายกันจริงๆๆ 555

ผมมานั่งคิดว่า เราเป็นคนละวัยกับคนยุคปัจจุบันหรือเปล่า ก็คิดว่าไม่น่าใช่ แต่ผมมองว่าผู้สร้างไม่สามารถสร้างงานได้ดีขึ้นกว่าเดิม ไม่สามารถทำให้ตัวตนซุปเปอร์แมนนั้นโดดเด่น สุขุมคัมภีรภาพได้เหมือนเดิม

ก็เลยฉีกแนวให้เป็นแนวนี้ไปเลย ขาย CG ที่ใครๆเค้าก็ขายอยู่จนไม่ตื่นเต้นไปแล้ว และถ้ามองจริงๆ ซุปเปอร์แมนยุคก่อนเค้าคิดไกล รักจริง แม้แต่หมาแมวก็ไม่ยอมให้เป็นอะไร

แต่ภาคนี้ ถ้านับว่าตึกถล่มพังยับขนาดนั้น เพราะการตามล่าซุปเปอร์แมน ผมว่าโลกเราไม่รู้จะมีซุปเปอร์แมนไปทำไมเหมือนกัน 555

ขำๆๆครับ ดูสไปเดอร์แมน ดูแบทแมนก็ไม่รู้สึกว่าฮีโร่นั้นเปลี่ยนไปมากขนาดนี้จริงๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

kyyykkyyyk

17/06/2013 22:05:05
มันเป็นหนังที่ดูแล้วสนุก และก็ยังมีตัวสตอรี่ที่ดี ซึ่งผมมองว่ายังดีกว่า ไอรอนแมนซึ่งผมคิดว่าสตอรี่มันมีค่อยอะไร. แต่เค้า reboot ตีความตัวซุปเปอร์แมนออกมาใหม่ ทีมเขียนบท David S. Goyer กับ C.Nolan ก็ทำให้คาแรคเตอร์ของซุปเปอร์แมนออกมาแบบที่ไม่เคยเห็น แต่ผมมองว่าเค้าก็ยังเป็นคนดีเหมือนเดิม เพียงแต่ว่า ซุปเปอร์แมนแบบเดิมนั้นทีมงานเค้าอาจจะมองว่า มันไม่สามารถที่จะสร้าง impact ที่จะโต้กลับ marvel ได้(?) ผมว่ามันเป็นหนังที่ดีแล้วครับ และดูเป็นซุปเปอร์แมนที่มีความเป็นมนุษย์มากกว่าซุปเปอร์แมนคนก่อน(ภาค 1 2 3 นะ ภาค return ไม่สนุกเลย) อาจจะไม่ใช่หนังที่ให้กำลังใจหรือให้ไอเดียเรื่องการช่วยคน แต่มันก็เป็นหนังที่ดีได้ครับ มันไม่ได้ขายแต่ CG หรอกครับ ถ้าเราดูดีๆ หนังก็คือหนัง ตัวเรื่องน่าติดตาม ซุปเปอร์แมนอาจจะไม่ได้เป็นคนดีไปซะทุกอย่าง แต่หนังก็ยังสนุกได้และคาแรคเตอร์ของซุปเปอร์แมนมันไม่ได้แย่หรอกครับเฮีย
อาจจะมองในมุมว่า ผู้สร้างสามารถสร้างหนังให้ดีได้ โดยไม่ต้องอาศัยซุปเปอร์แมนแบบเดิมๆ ก็ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

balliot

18/06/2013 00:08:25
สนุกสู้ Batman :Dark Knight Rises ไม่ได้เลยครับ ทั้งบททั้งเนื้อเรื่ิอง หักเหลี่ยมเฉือนคม ระหว่างพระเอกกับผู้ร้าย Batman กับ Joker ดูใช้สมองมากก่าอะครับ superman ภาคนี้ดูห้วนๆ ไปหน่อยครับ ผมได้ยินมาว่า Chistopher Nolan มีส่วนกับการสร้างหนังเรื่องนี้ด้วย เลยอยากไปดูมากก สรุปดูแล้วผิดหวังอะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Guzzo

18/06/2013 07:59:57
0
ผมว่ามันเป็นความสับสน ของปฐมบทหนะครับ

สับสนในตัวของซุปเปอร์แมน ที่มีความเป็นมนุษย์มาก และเพิ่งเจอเหตุการณ์นี้ครั้งแรก

ดูจากแววตา สายตา ทุกสิ่งที่อยู่ในใจมันหนักมากกับตลอดเวลาวัยเด็กที่ต้องเผชิญ

อาจจะดูยังไม่ใช่ยอดมนุษย์ในอุดมคติ แต่เป็นยอดมนุษย์ที่เป็นมนุษย์ ยังไม่บรรลุโสดาบัน

แต่พากต่อๆไปน่าจะบรรลุแล้ว

อย่างฉากที่ หักคอ ผมว่ามันลงตัวนะครับ ถ้าสู้กับคนที่มีพลังแบบเดียวกัน และเป็นนักรบ

จะทำอย่างไร จะบินไปง่ายๆโดยที่ไม่ถูกขัดขืนเลยหรอ

ถ้าบินไปพร้อมแสงที่ตาตัวโกงปล่อยอยู่จะโดนใครอีกบ้าง

อุตส่าห์เจอคนจากดาวเดียวกัน ทำไมต้องทะเลาะกันด้วย เราไม่อยากฆ่าเลย

จะทำยังไงดีให้มนุษย์รอดตายจากลำแสง ผมว่าคำถามในใจที่เกิดขึ้นมันเยอะมากกกก

สุดท้ายก็เป็นแบบในหนัง ต้องตะโกนออกไปด้วยความเจ็บปวด ต้องมีสาวสวยมากปลอบโยน

ปล.บุรุษไม่สามารถยิ่งใหญ่ได้หากขาดสตรีรู้ใจ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

ชัย ตาเข

18/06/2013 08:39:49
3
หนังสมัยนี้อาศัยเท็คนิคคอมพิวเตอร์กราฟฟิคมากไป ส่วนเนื้อหาช่างหัวเผือกหัวมัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

Onionknight

18/06/2013 10:15:40
0
ผมดูแล้วกลับรู้สึกว่า เค้าทำมาลงตัวแล้วนะครับ ภาคนี้เป็นการ reboot เนื้อเรื่องให้เหมาะสมกับปัจจุบันครับ ซึงตัวร้ายก็เป็นชาวคริปตอนเหมือนพี่ซุป จะลากออกไปสู้ที่ไกลๆไม่ได้ เพราะบินได้เหมือนกัน แล้วเจตนาของซ็อด ก็คือล้างเผ่าพันธุ์มนุษย์อยู่แล้วด้วย ยิ่งลากไปสู้ที่โล่งๆยาก เพราะบินได้ทั้งคู่ ตอนซ็อดจะยิงเลเซอร์ก็เหมือนกัน เพราะซ็อดมันบินได้เหมือนกัน จะให้ซุปบินลากซ็อดไปที่อื่น ซ็อดก็มีพลังพอที่จะยึดซุปอยู่กับที่ด้วย

ส่วนเนื้อเรื่อง ผมถือว่ายังกลางๆครับ แค่เปิดเผยมุมมองใหม่ๆของอดีตซุป เล่าเรื่องตัดไปตัดมา แต่สุดท้ายก็ถือว่าซุปได้ปกป้องโลกไว้อยู่ดี ให้เห็นมุมมองของซุปที่มีความเป็นมนุษย์ธรรมดามากขึ้น ทั้งตอนเด็กที่ถูกเพื่อนๆรุมแกล้ง แล้วอดทนมาคุยกับพ่อว่าอยากซัดพวกมัน ดูแล้วรู้สึกถึงความเป็น "มนุษย์" ของซุปได้ดีมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

นายมั่นคง

18/06/2013 10:58:33
4,282
555 ท่านใดไปดูมาแล้ว แวะมาวิจารณ์กันขำๆๆก็ดีครับ จะได้แชร์มุมมองของคนชอบซุปเปอร์แมนกันน่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

kagerou1

18/06/2013 13:08:47
0
ผมไปดูมาแล้วครับเฮีย ผิดหวังพอสมควร ออกตัวก่อนว่าเป็นแฟนตัวยงของโนแลนเหมือนกันชอบบทของเค้าที่ออกแนวดาร์คๆ หม่นๆ จาก inception ,แบทแมนทั้ง3ภาค
ทำให้เราเข้าถึงอารมณ์ความเศร้าความหดหู่ของตัวละครได้ดี แต่กับ man of steel มันไม่ใช่เลยครับ ไปไม่สุดซักทาง ดึงอารมณ์ให้เราคล้อยตามได้น้อยมาก แบบหาเหตุผลมารองรับได้น้อย แต่ก็นานาจิตตังครับบางคนก็บอกสนุกมาก แต่มุมมองผมมันไม่สนุก เคยไปโพสตอบในพันทิปโดนพวกชอบถล่มเลย 55+

สำหรับผมข้อดีอย่างเดียวของเรื่องนี้คือฉากต่อสู้ครับ มันสุดโต่งจริงๆ ถล่มทลายวินาศสันตะโรลองดูในตัวอย่างได้ ถ้ามีซุปเปอร์แมนจริงๆผมว่าคนคงไม่นับถือเป็นฮีโร่หรอกครับ สู้กันเมืองถล่มขนาดนั้น ตึกเละเป็นจุล(แต่คนไม่ตายนะเออ^^)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

Park Pomme

18/06/2013 15:48:53
1
ฉากบู๊แอคชั่นความมันส์ระดับ Dragonball Z ไปเลยครับ ฮึ ฮึ

ชอบจริงๆ บินไปต่อยไป ไม่ก็ซัดให้กระเด็นแล้วก็ตามไปซ้ำเนี่ย คิดได้ไง

เจอไอเครื่องสร้างโลกนี่เหวอมาก คิดได้ไง กระชากแรงดึงดูด ชอบๆ

ก็ไม่ถึงกับดีไม่หมดนะครับ แต่ก็ไม่ได้แย่มากน่าาาา ดูสนุกๆนะ เพลินๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

สุมิตร ทับมี

18/06/2013 16:04:05
ผมกะไปดูมาแล้วครับ ส่วนตัวไม่ใช่แฟนซุปเปอร์แมนนะครับ ภาพรวมก็โอเคดีครับหนังแอ็ทชั้่นบู้กันชุดใหญ่ แต่ผมว่า เนื้อเรื่องมันยืดเยื้อไปหน่อยเลยทำให้หนังค่อนข้างนานไปหน่อย ไปวนๆตอนเด็กๆกับช่วงก่อนตัดสินใจเป็นซุปเปอร์แมนซะเยอะ เลยทำให้บางช่วงหนังแลดูเนือยๆไป แต่ฉากแอ็คชั่นดูเอามัน ผมให้เต็ม 10 เลยครับ ดิบเถื่อนถ่อย มากันครบ แต่ถ้าเป็นมุมมองด้านศีลธรรมอันควรจะมีอันควรจะเป็น ก็นะครับอย่างที่พี่ๆด้านบนเค้าว่าไว้ คนตายกันเป็นแสน ตัวโกงมีกัน 7-8 คน แต่ผมว่านะ ทาง Super Man เองก็พยามที่สุดแล้ว ไม่ว่าจะเป็นการแสดงตัว ยอมให้จับกุม รวมถึงต่อสู้เพื่อกอบกู้โลก ซึ่งที่จริงแล้ว เค้าไม่จำเป็นจะต้องธรรมก็ได้ คนที่มาก็บ้านเดียวกัน ชาวคริสตรอน แต่ตรงนี้เป็นมุนสะท้อนออกมาได้อย่างชัดเจนถึงศีลธรรมที่ควรมีควรเป็น ความเสียสละ เพราะถ้าเลือก คริสตรอน ทั้งโลกก็จะต้องแหลกสลาย ต้องยอมรับนะครับว่าพ่อเค้าสอนมาดี อิอิ ที่เหลือไปดูกันเอาเองครับ ส่วนตัวเรื่องนี้ 7 เต็ม 10 ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

มนุษย์แฮม

18/06/2013 22:32:02
ซูปเปอร์แมนไม่มีกางเกงใน คงเหมือน คู่กรรม ที่ไม่มีทางช้างเผือก การตัดบางอย่างเพื่อออกจากขนบเดิมๆ

การตีความใหม่เพื่อให้หนังเป็นมากกว่าเหล้าเก่าในขวดใหม่ ความรู้สึกผมชื่นชมการตีความ ซูปเปอร์แมน

ในเวอร์ชั่นนี้ ทำให้ตัวซูปเปอร์แมนมีความลึกมากกว่าการเห็นซูปเปอร์แมนที่มีจิตใจอ่อนโยน มีคุณธรรม ไร้ที่ติ

ซึ่งเด็ก ๆ ควรได้รับจากการดูหนัง ซูปเปอร์ฮีโร่ ในทางกลับกันที่ ซูปเปอร์แมน ในเวอร์ชั่นนี้ถูกตีความและนำเสนอ

ในรูปแบบใหม่ด้วยการคลับเคลื่อนเติบโตไปกับ อารมณ์ ความรู้สึก ความสับสน ความแปลกแยกของตัวเองโดย

มีพ่อ และ แม่ เป็นคนชี้นำ มุมมองนี้น่าสนใจ สำหรับผม เรื่องราวระหว่าง พ่อ ลูก ใน Man of steel นั้นทำให้รู้สึก

ถึงความสำคัญระหว่างครอบครัวมากขึ้น การทำหน้าที่ที่ดีของ พ่อ ซึ่งคอยทำความเข้าใจ ในความแปลกแยกที่ลูกรู้สึกอยู่ตลอดเวลา

พ่อที่ยอมเสียสละ เพื่อสอนให้ลูกได้เข้าใจถึงการที่จะต้องรอในสิ่งที่ควรจะรอ และ สิ่งที่ทำให้ซูปเปอร์แมนได้รับการยอมรับ นั้นก็คือการ เชื่อในสิ่งที่พ่อของเค้าสอน และปลุกฝังมาโดยตลอด

ในยุคสมัยที่ความแตกแยก และความรู้สึกแปลกแยก อยู่ใกล้เด็ก แค่หน้าจอคอมพิวเตอร์ แต่ความใกล้ชิดระหว่างครอบครัวกลับมากขึ้น เราให้ความสำคัญกับการทำหน้าที่ พ่อ แม่ ลูก ที่ดีกันแค่ไหน

มุมมองของครอบครัวบุญธรรมนี้สะท้อนบางอย่างที่เด็ก ๆ ควรได้รับมากกว่าการได้เห็น ซูปเปอร์แมนบินได้และใจดี

มุมมองที่น่าสนใจอีกอย่างที่ได้รับจาก เวอร์ขั่นนี้คือ คน ๆ เดียวไม่สามารถเปลี่ยนโลกได้ ถึงเค้าจะเป็นซูปเปอร์แมน

ตัวละครต่าง ๆ ถูกสร้างมาอย่างลงตัว ตัวละครทุกตัวแสดงให้เห็นถึงพลังของคนเล็ก ๆ ที่ยอมเสียสละ คนเล็ก ๆ ที่

ไม่ยอมทิ้งกัน แน่นอนคน ๆ เดียวเปลี่ยนโลกไม่ได้ แต่คน ๆ นึงสามารถทำอะไรเพื่อคนอื่นเพื่อโลกของเราได้

ส่วนของการออกแบบฉากแอคชั่น นั้นดูวินาศสันตะโร อย่างที่ไม่เคยเห็นในหนังเรื่องไหนมาก่อน แต่ไม่มีถาพของ

คนที่ได้รับบาดเจ็บ ทั้ง ๆ ที่หนังเรื่องอื่นนั้น พังแค่ไม่กี่ตึกแต่ศพเกลือน ภาพความรุนแรงme]kp]hk'เป็นไปตามสไตล์หนังของผู้กำกับ แต่ไม่มีภาพสะเทือนขวัญเลือดอาบสาดกระเซ็นให้เห็นในความวินาศสันตะโร นั้นแต่อย่างใด

โดยรวมผมคิดว่าเป็นหนังซูปเปอร์ฮีโร่ที่ดีอีกหนึ่งเรื่อง แม้มันอาจจะไม่สามารถทำหน้าที่ไทม์แมชชี่นวิ่งพาเราตรงกลับไปหาซูปเปอร์แมนในวัยเด็กได้อย่างที่คาดหวังก็ตามที

และมันทำให้ความรู้สึกหลังเดินออกจากโรงหนังของผมเปลี่ยนไป ไม่ใช่การอยากมีผ้าคลุมสีแดงบินไปช่วยผู้คนมากมาย

แต่กลับออกมาถามตัวเองว่า วันนี้ผมทำหน้าที่ลูกที่ดีแล้วรึยัง แล้วถ้าผมเป็นพ่อคนผมควรจะทำหน้าที่พ่อให้ดีแค่ไหน และสุดท้ายผมรู้สึกว่า ตัวละครหลายตัวในเรื่องบอกผมว่าคนเราไม่จำเป็นต้องมีพลังวิเศษอะไรก็สามารถปกป้องคนอื่นได้เช่นกัน :)

ปล. เป็นความเห็นส่วนตัวที่ยาวไปหน่อย พอดีไม่ได้เขียนวิจารณ์หนังนาน เลยเขียนซะเพลินเลยครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

jo..1234

18/06/2013 23:03:14
0
มาแนวจริงจัง โหด มัน ไม่เน้นฮา......โลกยุคใหม่ต้องแรงต้องโหด 007ก็ขาโหด แบทแมน มันแรง แต่ได้ใจ คนยุคใหม่ครับผมก็ชอบดูเปรียบเทียบกับโลกที่ระบบมันทุนนิยมห่วย รุ่นเก่าดูเอามัน แต่เนื้อเรื่องมัน ผูกมาพอได้ๆ

แต่นอกจากกางเกงในที่หายไป.....ผมอยากรู้ว่า ซูเปอร์แมน มันเอาอะไรโกนหนวด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Guzzo

18/06/2013 23:18:06
0
สุดยอดเลยคุณมนุษย์แฮม นั่นแหละ ตามนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

เอก

18/06/2013 23:31:29
ผมอยากจะแก้ไขนิดหน่อย หลายคนยกให้เรื่องนี้เป็น เครดิต โนแลน(จากคอมเม้นแรกๆ)
ซึ่งผิดนะครับ ผู้กำกับคือ แซค ชไนเดอร์ ซึ่งกำกับ 300,watchmen,Legend of the Guardians: The Owls of Ga'Hoole เป็นผู้กำกับที่โตมาจากทาง 3d นะครับ ถ้าใครได้ดูเรื่องที่กล่าวมา
จะเห็นว่าคุณภาพของภาพและเอฟเฟกอยู่ในระดับท็อป เพราะเค้าเป็นเบอร์หนึ่งในยุคนี้แล้วล่ะ แต่เนื็อเรื่องเฉยๆ และโนแลนเป็น โปรดิวเซอร์ คือว่าง่ายๆทำหน้าที่แค่ เอาใบปิดหนังไปหาเงินสร้างโดยใช้เครดิตตัวเอง ดังนั้นหนังจะออกมายังไง ทางโนแลนจะไม่ยุ่งนะครับ เป็นเครดิตผู้กำกับและคนเขียนบทเท่านั้น คือผมเป็นแฟนของทั้งสองคน และตัวหนังชัดเจนว่าเป็น แซค ไม่ใช้โนแลนซักนิด เลยอยากให้เข้าใจกัน จะได้ติชมถูกคน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

replay

19/06/2013 00:54:35
23
เป็นประเด็ยนฮ๊อตกันไปอีกอย่างนึงในพันทิปเกี่ยวกับซุปเปอร์แมน

นอกจากที่ไม่มีกุงเกงลิงสีแดงแล้วก็ยังมีคนสงสัยวว่าเขาจะพับขึ้นทำไมกัน 555

http://pantip.com/topic/30605638
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

norn

20/06/2013 00:24:17
0
ล้างสมอง ในสิ่งที่รู้จัก มาตั้งแต่เด็กเลยครับ!!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

artaat

20/06/2013 02:25:27
0
ที่แน่ๆ
ภาคนี้superman มีกาละเทศะมากขึ้น
ไม่ใส่กางเกงในไว้ข้างนอกแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

นายมั่นคง

20/06/2013 10:19:34
4,282
โห รูปซุปเปอร์แมนตามลิงค์นี่น่ากลัวมากๆๆเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

Sharper

20/06/2013 10:53:01
0
ผมว่าภาคนี้ดูเพลินดีนะครับ ต้องยอมรับว่าพวกยานอวกาศ เครืีองสร้างดวงดาวพวกนี้ เหนือจินตนากานมากครับ เอาซะอลังการเลย ส่วนฉากต่อสู้นี้ เอาให้เมืองพังไปข้าง น่าจะเป็นเพราะยังเป็นมือใหม่อยู่ ในหนังก็พึ่งบินเป็น 555 กว่าจะปรับตัวได้ก็ล่อซะ 33 ปี(ผิดพลาดยังไง ก็แก้ไขด้วยนะครับ) ต้องย้ำอีกทีว่าพวก ยานอวกาศพวกนี้ เหนือจินตนาการมากกกกกกกก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

MaxxIE

20/06/2013 20:09:07
107
สปอยด์ อย่างรุนแรง

ที่พี่ซุปภาคนี้ทำล้างผลาญอย่างมหาศาลอาจเป็นเพราะ
1.มือใหม่ พึ่งกู้โลกครั้งแรก บินยังไม่ค่อยคล่อง
2.ฉากที่ไปช่วยแม่ แล้วทำให้เมืองพัง ผมว่าเค้าอาจจะโกรธมากอยู่น่ะครับ ไอ้ตัวร้ายมันมาขู่แม่เค้านิ
3.ฉากที่พังเมือง ก็ตัวร้ายมันไปขุดโลกตรงนั้นอ่ะ ก็คงต้องสู้ตรงนั้นครับ
4.ตัวร้ายมันก็แกร่งพอๆกับพี่ซุปน่ะครับ ล่อไปสู้กันที่อื่นคงยากอยู่
^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

MaxxIE

20/06/2013 20:24:56
107
@ คุณjo..1234
สงสัยเหมือนผมเลย
ตัวซุปเปอรแมนแกร่งมากขนาดว่า ทะลุตึกทะลุเมืองบุกน้ำลุยไฟ ได้โดยที่ทรงผมและผิวพรรณไม่เป็นอะไรเลย
แล้วตอนตัดผมโกนหนวด เค้าหาสิ่งของจากไหนมาตัดสิ่งที่แข็งแกร่งขนาดนั้นได้
ผมว่าเส้นผมเค้าเนี่ยเอามาใช้ทำสะพานแขวน ไม่ก็เอามาสานทำชุดกันกระสุนคงจะแจ่มมิน้อย แข็งแรงดีจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ซุปเปอร์แมน ภาคล่าสุด ? (สปอยด์นิดเดียว ขำๆ)"