Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอความช่วยเหลือเรื่องการทำระบบไฟด้วยครับ

bigtoro1

16/05/2013 09:52:54
68
ขอคำแนะนำหน่อยครับ ผมไม่มีความรู้เกี่ยวเรื่องนี้เลย เรื่องของเรื่องคือผมทำชุดฟังเพลงเล็กๆอยู่ และมีคนแนะนำมาให้ติดเบรกเกอร์แยกชุดเครื่องเสียง ซึ่งผมเห็นด้วยกับความคิดนี้ แต่ติดที่ว่าบ้านผมสายไฟเก่ามากแล้วใช้มานานเกือบ20ปี ถ้าจะทำ
คงต้องเดินสายไฟใหม่หมดทั้งบ้าน เลยเริ่มจะเก็บเงินทำ แต่มีข้อสงสัยหลายอย่าง เลยอยากขอคำแนะนำจากผู้รู้หน่อยครับ
รายละเอียดบ้าน
1บ้านผมใช้มิเตอร์5แอมป์ โดยน้าชายมาขอพ่วงไฟใช้ด้วย
2ที่บ้านมีเครื่องใช้ไฟฟ้าดังนี้รวมกับของบ้านน้าชาย
ทีวีlcd 32นิ้ว1เครื่องกัยทีวี21นิ้วจอแบน1เครือง
ตู้เย็น2เครื่องขนาด8.9และ6.9
พัดลม3ตัว หลอดไฟนีออน 6หลอด
ปั๊มน้ำขนาดเล็กราว 2-3ตัวใส่ในบ่อปลา น้าชายมีบ่อปลาขนาดเล็กอยู่ใต้ถุนบ้าน
ชุดฟังเพลงของผมประกอบด้วย notebook avr ขนาดเล็ก เครื่องเล่นcd เครื่องเล่นbdและจอคอมlcd 23นิ้ว
3บ้านมีพื้นที่ราว30กว่าตาราวา
สิ่งที่ผมต้องการทราบครับ
1ผมต้องไปขอเปลี่ยนมิเตอร์ไฟฟ้าเป็น15แอมป์หรือเปล่า ถามคนรู้จัก ทุกคนแนะนำไปทางเดียวกันว่า
ถ้าบ้านไม่ติดแอร์ก็ไม่ต้องเปลี่ยน ซึ่งผมไม่ติดอยู่แล้ว
2ถ้าใช้มิเตอร์ตัวเก่าคือ5แอมป์ ผมควรใช้เมนเบรกเกอร์ขนาดเท่าไรครับ
3เบรกเกอร์ที่ใช้ชุดเครื่องเสียงควรใช้ขนาดเท่าไร ผมเจอของซีเมนครับ มันมีขนาด10Aกับ 16A
ควรเลือกใช้อันไหนครับหรือเอาสูงกว่านี้
4สายไฟใช้ขนาดเท่าไรครับ
5เครื่องใช้ไฟฟ้า คงไม่มีอะไรเพิ่มแล้วครับ อาจมีแอมป์เพิ่มอีกสักตัวในอนาคต
สุดท้ายนี้เรื่องงบละครับ ควรเตรียมไว้ที่เท่าไรครับ สัก10000พอหรือเปล่าครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำและทุกคนที่แวะมาดูครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

bigtoro1

16/05/2013 10:51:30
68
มารอคำแนะนำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

lifezz

16/05/2013 11:34:51
5
ผมว่าบ้านเรากระแสไฟไม่ค่อยดี
แต่ถ้าแบบผมอาจจะใช้พวกสายไฟและกล่องปรับกระแสไฟ
ให้กระแสเนียนๆขึ้นนะพี่ แต่ก็ แค่ช่วยนิดนึง

รอผู้ชำนาน มาตอบอีกทีดีกว่า ผมจะได้รอฟังต่วยคน ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

bigtoro1

16/05/2013 11:41:35
68
ขอบคุณครับช่างหม่อง ดีใจจริงๆมีคนตอบแล้ว ถึงแม้เล็กน้อย มารอท่านอื่นต่อครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

happysound08

16/05/2013 12:00:04
มิเตอร์ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ คุณbigtoro1 ก้อต่อไฟจากcutout ตัวเมนมาเลย(อันนี้คือเฉพาะเครื่องเสียงอย่างเดียว)อันไหนเป็นeไม่ใช่กราวด์นะครับ(กราวด์เดี๋ยวว่าต่อทีหลัง)ให้พันเทปแดงไว้สายไฟใช้สายแข็งเบอร์10 น่าพอ ความยาวแล้วแต่กำหนดว่าจะเดินไปที่ใด จะ10เมตรหรือ20เมตร มันไม่มีผลกับเสียงเท่าไหร่ เมือ่เดินมาแล้วก้อหาซื้อแป้นไม้สำหรับมายึด เบรกเกอร์ ขนาดที่คุณว่าไว้ 16แอมป์ ก้อน่าจะพอ ถ้าไม่ใช้ต่อพวกหม้อแปลง110v-220v(เครื่องเสียงjapan) พอติดตั้งเบรกเกอร์เสร็จก้อต่อเข้า ปลั๊กพ่วง เลือกซื้อที่ มาตราฐานหน่อย ที่ใช้ๆกันส่วนใหญ่ก้อจะเป็นที่ใช้ต่อคอมหน่ะครับ หรือพวก ปลั๊กไม้ขุด ประกอบอันนี้แล้วแต่กำลัง ที่ปลั๊กมันจะมีสามรู รูที่อยู่ตรงกลางจะเป็นกราวด์ ที่ผมใช้อยู่ คือซื้อทองแดงเส้น ขนาด4หุนหรือ 6หุน ยาว1เมตร หาที่นอกบริเวณบ้าน ปักลงไปให้มิด แล้วใช้สายอ่อน เดินเข้ามาต่อกับ ปลั๊กพ่วง หรืออนาคต จะเล่นเครื่องเล่นแผ่นเสียง เส้นที่ต่อเข้ากับทองแดง เราก้อเอามาต่อ กับตัวเครื่อง สัญลักษณ์ทั่วๆไปที่อยู่ท้ายเครื่องส่วนมากจะลง อักษรG ไว้
หรือจะต่อกับ cd หรือแอมป์ ก้อได้ครับสายกราวด์ มันจัช่วยลดเสียงจี่ เสียง ฮัม ผมเคยต่อกับdac ก้อได้ผลเหมือนกัน
เมื่อแยกไฟออกจากเครื่องใช้ในบ้านแล้ว
ผลที่ได้ก้อคือ
จะได้แบ็คกราวด์ ที่เงียบสงัดขึ้น เวลาเราจะเปลี่ยนสายลำโพง หรือ สายrca จะทำให้แยกชัดเจนขึ้นครับ
ลองดูนะครับ
อันนี้ความเห็นส่วนตัว ผิดพลาดปะการใด เดี๋ยวรอท่านอื่นๆชี้แนะอีกทีล่ะกันครับ
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

TaTar_N

16/05/2013 12:52:45
1
เจอโมโนบลอค กล้ามโต ฟิวขาดได้ง่ายๆเลยนะนั้น งง ตรงพ่วงเนี่ยละครับเอามารวมแล้วหรือยังครับ แล้วก็เพื่อติดแอร์ในอนาคต เอฟเวอเรตของแอร์ก็กินไป 5 แอมแล้วนะคร้าบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

TaTar_N

16/05/2013 12:56:12
1
ตามที่รู้มางูๆปลา 5แอม มันโหลดได้ 15แอม เบกเกอก็ไม่น่าจะเกินนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

16/05/2013 13:06:12
4,282
ผมเพิ่งเปลี่ยนมิเตอร์ให้กับข้างบ้านไป ปกติแล้วไฟฟ้าจะเป็นแบบนี้ครับ

หม้อไฟ 5 แอมป์ สามารถรับโหลดได้มากสุดที่ 15 แอมป์

หม้อไฟ 15 แอมป์ สามารถรับโหลดได้มากสุดที่ 45 แอมป์

หม้อไฟ 30 แอมป์ สามารถรับโหลดได้มากสุดที่ 100 แอมป์

ซึ่งถ้าติดแอร์ แอร์น่าจะกินกำลังประมาณ 4-6 แอมป์ครับ ส่วนอื่นๆ กินไม่มากนัก ตู้เย็นก็ไม่น่าจะเกิน 1-2 แอมป์ครับ อยากจะเพิ่มหรือไม่เพิ่มก็ได้ครับ และอีกอย่างวิธีสังเกตุว่าสายไฟหมดอายุหรือเปล่า ให้เอาเล็บจิกลงไปที่ตัวสายไฟเลยครับ ถ้ามันหมดสภาพมันจะบุ๋มลงเป็นรอยเล็บ และไม่เด้งคืนตัว ซึ่งแปลว่าฉนวนมันกรอบจนหมดแล้วนั่นเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เหน่งบา

16/05/2013 16:37:09
0
ต้องถามตัวเองครับ ว่า จะเผื่อหรือเปล่าครับ
หรือว่า ในอนาคตจะมีการใช้ไฟเพิ่มหรือเปล่า

หากจะพูดในแง่เครื่องเสียงอย่างเดียว มันมีประเด็นแค่ ลดจุดเชื่อมต่อในระบบไฟในน้อยที่สุด ทำให้กระแสไหลสะดวกที่สุด(สายเส้นใหญ่ คุณภาพดี) และเดินกราวน์ครับ

กราวน์นี่เดินเฉพาะจากจุดที่ห้องเครื่องเสียงไปลงดินก็ได้ ใช้แท่งground rod ยาว1.80ม.ตอกให้จมในดินจริงๆ

ผมอยากเสริมประเด็นปลีกย่อยครับ คือทิศทางของสายไฟ ซึ่งช่างไฟคงไม่สนใจจะดู
เราสามารถเช็คทิศทางของสายไฟ โดยลองตัดมาสักสามเมตรจากม้วนใหม่ที่จะใช้ ใส่ปลั๊กตัวผู้กับตัวเมีย แล้วลองฟังกับชุดดู จากนั้นกลับด้านสายไฟใส่ปลั๊กใหม่ แล้วฟังใหม่

ถ้าฟังแล้วไม่ต่างกัน ก็ไม่ต้องไปสนใจอะไรครับ แต่หากฟังแล้วมีข้อแตกต่าง ให้จำทิศทางของสายไฟ เพื่อที่จะไล่เดินสายไฟให้ถูกทิศทาง เฉพาะในส่วนที่เกี่ยวกับเครื่องเสียงครับ

ยกตัวอย่างเช่น Thai Yazaki จะเรียงให้Thai หันไปทางต้น หรือหันไปทางปลายแล้วเสียงดีกว่ากัน

การลองแบบนี้ ไม่ได้เสียตังค์เพิ่มแม้แต่บาทเดียว ถ้าฟังไม่ต่าง ก็ไม่เป็นไร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

bigtoro1

16/05/2013 23:06:34
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ เรื่องแอร์คงไม่ติดครับ ผมเป็นโรคแพ้อากาศเย็นครับ
อยู่ที่เย็นๆนานไม่ได้ หายใจไม่ออกครับ เป็นตั้งแต่เกิดครับ คงต้องใช้พัดลม อย่างเดียวครับ
ส่วนเรื่องที่คุณเหน่งบาถามในอนาคตจะมีการใช้ไฟเพิ่มหรือเปล่า คิดไว้เหมือนกันครับ อยากลอง
แอมป์หลอดครับ ยังแอบสนใจSchiit Vahalla อยู่ครับ แต่คงไม่ใช่ตอนนี้ครับ แต่กว่าผมจะซื้อมันคงมีรุ่นใหม่ออกแล้วครับ^^ ส่วนเรื่องสายไฟที่แนะนำมาจะลองทำดูครับ
ส่วนเรื่องเบรกเกอร์ย่อยนี่สรุปว่าใช้ของซีเมน ขนาด10Aกับ 16A ดีครับ สำหรับชุดเครื่องเสียงอย่างเดียวครับ เนื่องจากผมคงไม่เปลี่ยนมิเตอร์ครับ เห็นเฮียมั่นแนะนำว่าหม้อไฟ 5 แอมป์ สามารถรับโหลดได้มากสุดที่ 15 แอมป์ แต่เห็นคุณhappysound08 แนะนำเบรกเกอร์ย่อย
16แอมป์ เลยสงสัยครับว่าสรุปแล้วผมควรใช้ตัวไหนดีระหว่าง10Aกับ 16A ครับ?
ส่วนเรื่องแท่งground rod ทีแนะนำมาจะทำตามนั้นครับ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

16/05/2013 23:09:10
4,282
ผมรู้ไม่จริงนักครับ แต่ถ้าใส่เบรคเกอร์ย่อยเป็น 10A จะทำให้ไฟฟ้าตัดเมื่อเครื่องใช้ไฟฟ้านั้นๆๆ กินกำลังเกินกว่า 10A มันจะดีดและตัดไฟครับ ส่วนมากเบรคเกอร์ย่อยมักจะใส่ขนาดเล็กกว่าที่มิเตอร์ไฟรับได้จ้าๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

bigtoro1

16/05/2013 23:13:52
68
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำเพิ่มเติม ผมพอจะได้ไอเดียแล้วครับ ท่านไหนมีความเห็นเพิ่มเติม
เสนอได้ครับ ยินดีรับฟังทุกความเห็นครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

dTone

16/05/2013 23:30:18
ขอเอาความรู้แบบงูๆปลาๆมาช่วยตอบด้วยนะครับ
1ผมต้องไปขอเปลี่ยนมิเตอร์ไฟฟ้าเป็น15แอมป์หรือเปล่า ถามคนรู้จัก ทุกคนแนะนำไปทางเดียวกันว่า
ถ้าบ้านไม่ติดแอร์ก็ไม่ต้องเปลี่ยน ซึ่งผมไม่ติดอยู่แล้ว

เอ่อ ต้องดูปริมาณการใช้งานจริงครับว่า ณ เวลานั้นนั้นใช้ไฟอยู่กี่แอมป์ครับ เพราะเข้าใจว่าไม่ได้เปิดพร้อมกันอยู่แล้ว ปัญหาคือ ปั๊มน้ำครับ ตัวขนาดไหนให้ดูที่ป้ายแปะเป็นหลักครับ

2ถ้าใช้มิเตอร์ตัวเก่าคือ5แอมป์ ผมควรใช้เมนเบรกเกอร์ขนาดเท่าไรครับ

เมนเบรคเกอร์ใช้ 10 แอมป์ก็พอครับ ปัญหาคือลูกย่อยครับต้องวางระบบการจัดการให้ดีดีลูกย่อยนึงจะใช้กับห้องนึงก็ไม่เป็นไรครับ แต่เคยอ่านจากเวบนี้แหละเรื่องการให้แบ่งเบรคเกอร์ของชุดเครื่องเสียงแยกไว้(มันมีหลักการรองรับจริงๆเรื่องสัญญาณรีโซแนนซ์ ในวงการอุตสาหกรรมเขาเลยมีอุปกรณ์ที่เรียกว่า EMC Filter มาช่วยเรื่องนี้แต่แพงครับอย่าไปยุ่งเลยดีกว่า)

3เบรกเกอร์ที่ใช้ชุดเครื่องเสียงควรใช้ขนาดเท่าไร ผมเจอของซีเมนครับ มันมีขนาด10Aกับ 16A
ควรเลือกใช้อันไหนครับหรือเอาสูงกว่านี้

ใช้ๆไปเถอะครับเบรคเกอร์แต่ผมแนะนำให้ทำฟิวส์คร่อมไลน์(เส้นที่ไม่ใช่นิวตรอน)ด้วยครับโดยรวมแล้วไม่น่าจะถึง 5 แอมป์ด้วยซ้ำ

สายไฟที่ใช้ เรื่องนี้ไม่ทราบจริงๆครับถ้าเกี่ยวกับเรื่องเสียง(ยังไม่เคยต่อเพิ่ม) แต่ถ้าดูจากเครื่องใช้ไฟฟ้าเฉพาะชุดอุปกรณ์ที่ว่ามาสาย 1.5 ก็รอบรับไฟได้ประมาณ 19 แอมป์แล้วครับ ใช้ใหญ่กว่านี้เปลืองแนะนำให้เลือกของ Thai Yazaki ครับ VFF-G เบอร์ 1.5(สายตีกิ๊ปมี Ground ข้างใน) สะดวกดีครับ

5เครื่องใช้ไฟฟ้า คงไม่มีอะไรเพิ่มแล้วครับ อาจมีแอมป์เพิ่มอีกสักตัวในอนาคต
สุดท้ายนี้เรื่องงบละครับ ควรเตรียมไว้ที่เท่าไรครับ สัก10000พอหรือเปล่าครับ

ถ้าต่อเพิ่มจากท้ายเบรกเกอร์ปัจจุบันไม่รวมราคาสาย 1000 ยังไม่ถึงเลยครับ แต่เอาจริงๆผมแนะนำให้เปลี่ยนตู้คอนซูเมอร์เลยดีกว่าครับ แยกบ้านน้าให้ไปเลยลูกย่อยนึงที่เหลือก็มาจัดการบริหารในบ้านครับตอกกราวน์เส้นเดียวเข้าตู้ครับ แนะนำให้หาจุดที่เป็นดินชื้นๆครับทองแดงชุบขนาด 3 หุนก็พอครับโหลดไม่เยอะที่เหลือก็ฝีมือในการตอกแล้วครับอย่าให้คดก็พอ 55555

ปล.ความรู้เรื่องไฟบ้านผมก็เท่าหางอึ่งนะครับส่วนใหญ่ยุ่งกับไฟโรงงานมากกว่า

ขอแนะนำนำครับ สายไฟอายุ 20 ปี ควรเปลี่ยนแล้วครับแต่ต้นทุนจะสูงเกินไปจริงๆมันมีเครืองเช๊คฉนวนอยู่ครับว่ายังใช้ได้รึปล่าว(เขาเรียกกัน เม๊กกะโอห์ม) แต่แบบบ้านๆก็ลองเอาผ้าขนหนูไปถูเบาๆที่ฉนวนตรงที่มีตัวหนังสือน่ะครับถูนะครับไม่ใช่ขัด ถ้าตัวหนังสือลอก เตรียมเสียตังได้เลยครับเพราะมันหมายถึงว่าฉนวนเริ่มกรอบแล้ว(ถูที่อื่นก็ได้นะครับถ้าสังเกตุเห็น) หรือจะใช้เล็บจิกอย่างที่เฮียมั่นบอกก็ได้นะครับง่ายดี แต่ต้องกดแต่พอดีนะครับถ้าแรงมันก็ไม่คืนเหมือนกันนะครับ(ใช้กับสายแบนเท่านั้น)

มีอะไรสอบถามเพิ่มเมล์มาได้เลยนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

dtone

16/05/2013 23:47:31
แก้ไขครับ VAF-G ครับไม่ใช่VFF-G
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

bigtoro1

17/05/2013 00:06:34
68
ได้ความรู้เพิ่มอีกครับ ขอบคุณครับ เพิ่มเติมครับ บ้านผมยังใช้คัทเอาหรือสะพานไฟตราช้างอยู่เลยครับ ส่วนตัวมีความคิดจะเปลี่ยนตู้คอนซูเมอร์อยู่แล้วครับ ส่วนเรื่องเปลี่ยนคงต้องเปลี่ยนละครับงานนี้ ผมกลัวไฟซ็อตครับ มันคงต้องลงทุนครับ พอดีผมทำเรื่องที่ผมคาใจเสร็จแล้วครับ
เรื่องนี้ต้องขอบคุณคุณเหน่งบาสำหรับคำแนะนำดีๆที่ให้มา^^ เรื่องเสียงที่ผมตามหามานาน
ผมเลยหมดเรื่องที่ค้างคาใจมาตลอด ผมเลยมีเวลาคิดว่าผมจะทำอะไรต่อไปดี ประกอบกับได้รับคำแนะนำเกี่ยวกับการแยกเบรกเกอร์สำหรับชุดเครื่องมาด้วย เลยคิดว่าไหนๆจะทำแล้ว ทำทั้งบ้านเลยดีกว่า เพราะสายไฟเก่ามากแล้ว อาจซ็อตวันไหนก็ไม่รู้ ประกอบกับไม่รู้ทำอะไรดัช่วงนี้
เนื่องผมจัดชุดฟังเพลงได้ลงตัวแล้ว เลยนอนคิดอยู่หลายวัน เห็นสายไฟบ้านตัวเองแล้วอ่อนใจ
เลยตัดสินใจทำครับ เพราะผมคิดว่ามันถึงเวลาแล้วครับ ถ้ามาคิดว่าเดี๋ยวค่อยมาทำ เอาเงินไปซื้ออย่างอื่นก่อน ผมเกรงว่ามันจะไม่ได้ทำครับ ผมคิดแค่นี้ละครับ เลยตัดสินใจทำครับ
@dTone ถ้ามีอะไรสงสัยจะเมล์ไปสอบถามครับ^^
ส่วนเรื่องจะทำเมื่อไร คงขอเวลาเก็บเงินสักพักครับกะว่าอย่างเร็วก็2เดือน ผมมีอาชีพรับจ้างครับ คงไม่ได้มีรายได้มากมายเหมือนบางท่าน คงต้องขอเวลาเก็บเงินสักพักครับ อีกอย่าง
เดือนนี้ผมเพิ่งกระเป๋าแพบครับเพราะเพิ่งไปสอยสายRCAยี่ห้อ Nordost รุ่น Purple Flare มาจากร้านเฮีย ตอนนี้ชุดฟังเพลงผมสมบูรณ์แบบละครับ แหลมบาดหู หวานบาดใจ
^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

เหน่งบา

17/05/2013 06:20:11
0
เฉพาะสายไฟในส่วนที่ใช้กับเครื่องเสียง ควรใช้ขนาดใหญ่กว่าปกติครับ ส่วนอื่นก็ตามการใช้งานปกติ
หลายท่านอาจว่าเกินความจำเป็นเรื่องสายไฟใหญ่
แต่ที่เห็นมาผู้มากประสพการณ์หลายท่าน(นักวิจารณ์และนักเล่น)เวลารื้อทำระบบไฟใหม่ จะเล่นให้เกินไว้สำหรับตรงนี้ เพราะลองฟังแล้ว ให้ความแตกต่างได้ และงบประมาณในส่วนที่เพิ่มค่าสายไฟ ถือเป็นสัดส่วนที่น้อยเต็มทีครับ เทียบกับมูลค่าของอุปกรณ์ตัวอื่น

ทั้งนี้รวมถึงสายไฟที่จะเดินกราวน์ด้วยนะครับ แต่อาจไม่ต้องใหญ่ขนาดสายไฟที่ใช้เป็นสายหลัก ตอนจะต่อสายไฟกับแท่งกราวน์ร็อด พันสายให้แน่นหนากับแท่ง และ"บัดกรี"ด้วยนะครับ ประมาณว่าถมตะกั่วไปเยอะหน่อยก็ดี
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

bigtoro1

17/05/2013 10:12:01
68
@ เหน่งบา รับทราบครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

lifezz

17/05/2013 10:33:47
5
รายละเอียดครบ !!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

bigtoro1

17/05/2013 22:07:46
68
ได้รายละเอียดครบถ้วนมากครับ ช่างหม่อง^^ ผมได้ไอเดียในการทำแล้วครับ ขอบคุณอีกครังครับ สำหรับทุกท่านท่ีแวะมาดูและช่วยให้คำแนะนำครับ
@dtone ถึงท่านจะบอกว่าความรู้เรื่องไฟบ้านผมก็เท่าหางอึ่ง แต่ที่ท่านตอบมาช่วยให้ผมหายสงสัยได้เยอะเลยครับ ผมคงมีความรู้เรื่องไฟฟ้าน้อยกว่าท่านและหลายท่านที่มาให้คำแนะนำครับ
ขอบคุณครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

lifezz

17/05/2013 22:32:17
5
ผมว่าผมคงแก่เกินเรียน ระบบไฟเพื่มแหละพี่ คงขอตามๆพี่ๆลุงๆครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

bigtoro1

17/05/2013 22:44:44
68
ผมว่าไม่มีใครแก่เกินเรียนหรอกครับช่างหม่อง แต่อาจไม่มีเวลามากพอที่จะเรียนให้เต็มที่
คงต้องขอตามพี่ๆลุงๆที่มีความรู้และประสบการณ์มากกว่าเราให้คำแนะนำมาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

dTone

18/05/2013 15:25:03
0
@ลูกพี่เหน่งบา

เรื่องสายใหญ่ไม่รู้จริงๆครับ แต่เคยเห็นโบชัวร์สายทองแดงพวก Audio Grade อยู่ อธิบายถึงการจัดเรียงอะตอมกันเลยทีเดียว(แต่ไม่รู้เรื่องอะนะครับ) อยากหาข้อมูลพวกนี้เหมือนกันครับ แต่ไม่รู้จะไปหาที่ไหนรบกวนลูกพี่ชี้เป้าให้หน่อยสิครับ สงสัยอีกเรื่องเรื่องฉนวน สายไฟทั่วไปเขาจะเทสต์กันที่ 700VAC/DC แต่ที่ผมใช้กับตู้คอนโทรลจะเป็น 3000VAC/DC อ่ะครับ เทสต์ที่ว่าคือเทสต์ฉนวนนะไม่รู้เกี่ยวกับเรื่องเสียงไหม พอดียังไม่มีเวลาลองมั่วเอง T_T

@bigtoro1
แนะนำเวลาซื้อสายไฟให้ลองไปร้าน ว.แสงมงคลการไฟฟ้า เขาเป็น Dealer ใหญ่เรื่องสายไฟ แต่ไม่รู้ว่าเขาขายปลีกรึเปล่านะครับ (ลดเยอะดีเวลาผมซื้อของ Thai YAZAKI กับ Fuhrer น่ะครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

bigtoro1

18/05/2013 23:25:37
68
@ dTone ขอบคุณครับที่ชี้เป้าครับ ขอรับด้วยใจครับ ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ ผมจะลองถามร้านแถวบ้านมี2ยี่ห้อที่แนะนำมาหรือเปล่าครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Hi-Fi-Lover

19/05/2013 00:10:49
3
1บ้านผมใช้มิเตอร์5แอมป์ โดยน้าชายมาขอพ่วงไฟใช้ด้วย

ให้ขอแยกนะครับ และแยกเบรกเกอร์ในชุดฟังเพลงใช้ตะหากด้วยครับ

2ที่บ้านมีเครื่องใช้ไฟฟ้าดังนี้รวมกับของบ้านน้าชาย
ทีวีlcd 32นิ้ว1เครื่องกัยทีวี21นิ้วจอแบน1เครือง
ตู้เย็น2เครื่องขนาด8.9และ6.9
พัดลม3ตัว หลอดไฟนีออน 6หลอด
ปั๊มน้ำขนาดเล็กราว 2-3ตัวใส่ในบ่อปลา น้าชายมีบ่อปลาขนาดเล็กอยู่ใต้ถุนบ้าน
ชุดฟังเพลงของผมประกอบด้วย notebook avr ขนาดเล็ก เครื่องเล่นcd เครื่องเล่นbdและจอคอมlcd 23นิ้ว

แยกเบรกเกอร์ แยกกราวด้วยครับ เพื่อลดเสียงรบกวนที่มาจากเรื่องใช้ไฟแรงทั้งหลายและทำให้ระบบไปโดยรวมของเครื่องเสียงนิ่งขึ้นด้วยครับ

3บ้านมีพื้นที่ราว30กว่าตาราวา
สิ่งที่ผมต้องการทราบครับ

เปลี่ยนเหอะครับ กระแสไฟแรงขึ้นเหมือนท่อน้ำที่ให้น้ำเข้าเครื่องได้แรงขึ้น สิ่งที่ได้ พละกำลังและเบสจะเป้นลูกๆมากกว่าครับ

ใช้เท่าเดิมหรือเปลี่ยนเป็น สิบแอมป์ก็ได้ครับ แต่ว่า ให้ใช้เปนออดิโอเกรด จะทำให้เสียงดีขึ้นเป้นองค์รวม เนื้อเสียงหนาขึ้น พลังเยอะขึ้น มิติมากขึ้น

ผมแนะนำยี่ห้อเดียว เพาเวอร์เฮาส์ ราคาแพง แต่ดีที่สุดแล้วครับ

ต่ำสุดที่ใช้เดินจากเบรกเกอร์มาที่เต้ารับ ไม่ควรต่ำกว่า แปดสแควร์มิล ใช้เป้นยี่ห้อไทยยาซากิกได้ครับ แต่ถ้างบถึง โอยาอิเดะหรือคาดาสก็ได้ แบบอินวอลล์นะครับ เอาหน้าตัดใหญ่ๆ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำและทุกคนที่แวะมาดูครับ

ไม่พอครับเบอร์เกอร์ก็เกือบห้าพันแล้วครับ ค่าขออนุญาติเปลี่ยนหม่้อไฟก็อีกห้าพัน สายไฟเดินในบ้าน ถ้าใช้ไทยยาซากิ ก็ถูกหน่อย ถ้าโอยาหรือคาดาส ผมว่ามีหมื่นนึงได้

แนะนำเพิ่มเติม เต้ารับที่ใกล้เรื่องเสียงที่สุด ให้ใช้วัตตืเกตสามแปดหนึ่งทองเท่านั้น ไม่ต้องไปงก จัดให้เต็ม ทำกราวแยกด้วย โดยกราวต้องไม่รวมกับใครเพื่อลดเสียงรบกวนและโปรเทคเครื่อง ใช้แท่งทองแดงแท้ๆ ฝังดินไม่ต้กว่า สองจุดสองถึงสองจุดห้าเมตร

สิ่งที่ได้ ละเมียดสุดๆ เสียงใส มิติและบรรยากาศยอดเยี่ยม สงัดแบบเดทซาวด์ เสียงกลางหนาขึ้นและกลางอิ่มขึ้นแหลมใกลขึ้น
ผมบอกตรงๆ ถ้าต้องการเล่นระยะยาว คุ้มมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

bigtoro1

19/05/2013 00:43:14
ขอบคุณครับ เพิ่มเติมได้เรื่อยๆครับ เพราะคงอีกนานพอสมควร เก็บไปเรื่อยครับ เรื่องสายไฟเนื่องจากอยู่ต่างจังหวัดไทยยาซากิ คงพอหาได้ ส่วนยี่ห้อโอยาหรือคาดาสคงหาไม่ได้หรืออาจต้องสั่งจากกรุงเทพเอา เรื่องสายไฟผมไม่ค่อยซีเรียสเรื่องยี่ห้อเท่าไรครับ ขอให้ได้มาตราฐานก็พอ ส่วนเรื่องเต้ารับที่แนะนำมาคิดหนักเรื่องราคาครับ เรื่องเต้ารับนี้ผมซีเรียสครับ เนื่องจากไม่รู้
ซื้อยี่ห้อไหนดี อีกอย่างราคาด้วยครับ คือผมเห็นราคาแต่ละยี่ห้อหรือรุ่น ราคาต่างกันมากพอสมควร ปัญหาคือชุดผมค่อนข้างเล็กครับ ไม่อยากได้อะไรที่เกินตัวไปหน่อย คือถ้าใช้ไม่คุ้มค่าตัว
นี้เสียดายเงิน สำหรับผมผมใช้เล่นระยะยาวครับ คืออยากทำให้จบเลยครับสำหรับเรื่องนี้
คงต้องคิดอีกทีละครับว่าจะเพิ่มงบได้หรือเปล่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

เหน่งบา

19/05/2013 06:28:16
0
หนุนคุณ Hi-Fi-Lover อีกเสียงครับ

เมื่อทำ"ทุกอย่าง" เรียบร้อยแล้ว ค่อยถึงเวลาเปลี่ยนปลั๊กผนังเป็นออดิโอเกรด และหากมองระยะยาว ทั้งผลลัพธ์เชิงคุณภาพ และปริมาณ ปลั๊กตัวเมียWattgate เป็นของที่ควรสะสมงบซื้อให้ได้ครับ

จากวันแรกที่ออกตลาดจนถึงเวลานี้ เท่าที่ทราบ ในหมู่นักเ่ล่นที่มีประสพการณ์ ยังไม่มีใครโค่นแชมป์ 381ได้ครับ อาจจะมีดีกว่า แต่ก็ต้องราคาแพงกว่า

เรื่องปลั๊กไฟระบบไฟ ไม่นับเรื่องความปลอดภัยในทรัพย์สิน อาจดูสิ้นเปลืองในขั้นต้น แต่ในอนาคต ยิ่งคุณมีการเปลี่ยนแปลงอุปกรณ์ในชุดให้ดีขึ้น สายไฟระบบไฟจะช่วยแสดงความแตกต่างของเครื่องเสียงที่เราเปลี่ยนให้รับรู้ได้ชัดเจนขึ้นครับ จะบอกว่าจำเป็นเลยก็ยังได้

ค่อยๆทำไปครับ ไม่ต้องร้อนใจ ^ ^

ปล.ปลั๊กWattgate ของปลอมเยอะนะครับ ระวัง เช็คข้อมูลดีๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 26

bigtoro1

19/05/2013 12:19:26
68
@Hi-Fi-Lover @เหน่งบา ผมไปดูข้อมูลWattgate สามแปดหนึ่ง มาราคาสูงใช้ได้ อาจจะกัดฟันซื้อครับ แต่สงสัยครับ มันมีหลายรุ่น ไอ้รุ่นที่คุณ Hi-Fi-Lover ว่านี้รุ่นไหนครับ ผมจะได้ซื้อถูกตัว
1Wattgate 381 RH
2Wattgate 381 Ag
3Wattgate 381
@เหน่งบา ผมอยู่ต่างจังหวัด ผมเห็นที่เวปร้านอโศกกับปิยะนัสครับ ถ้าซื้อจริงคงสั่งจาก2เวปนี้ละครับ ผมกลัวเหมือนกันเรื่องของปลอม
งานนี้คงเก็บเงินยาวละครับ สงสัยคงต้องเพิ่มงบละครับงานนี้ ไม่เป็นไรครับไหนก็ทำแล้ว ทำทีเดียวเลย อีกอย่างผมไม่มีโครงการซื้อของแล้วครับช่วงนี้ เพราะจัดชุดลงตัวแล้ว เลยสบายใจ
ผมเลยตั้งใจทำเรื่องนี้ให้ดีที่สุดเท่าที่งบผมจะอำนวยครับ ขอบคุณครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

หมูหวาน

19/05/2013 12:42:35
573
ขอร่วมแชร์ความเห็นด้วยนะครับ

1ผมต้องไปขอเปลี่ยนมิเตอร์ไฟฟ้าเป็น15แอมป์หรือเปล่า ถามคนรู้จัก ทุกคนแนะนำไปทางเดียวกันว่าถ้าบ้านไม่ติดแอร์ก็ไม่ต้องเปลี่ยน ซึ่งผมไม่ติดอยู่แล้ว
- ผมแนะนำให้ขอมิเตอร์ไฟเป็น 15A ครับ เพราะถ้าเล่นเครื่องเสียงด้วยเรื่องไฟสำคัญมากๆ ทางเข้ามาใหญ่ให้ผลดีกว่าครับ เท่าที่ผมดูจากเครื่องไฟฟ้าที่ใช้ก็เกินน่าจะเกิน 5A ไปแล้วรึป่าวครับ ซึ่งไม่น่าเป็นผลดีเท่าไรจ้าา

- เท่าที่ผมใช้มาหม้อ 15A ผมใช้เบรกเกอร์เมน 32A ครับ ยิ่งใหญ่ยิ่งดี แต่อย่าให้มากกว่าโหลดสูงสุดของมิเตอร์ไฟครับ 15A มันโหลดได้ 45 ครับ

3เบรกเกอร์ที่ใช้ชุดเครื่องเสียงควรใช้ขนาดเท่าไร ผมเจอของซีเมนครับ มันมีขนาด10Aกับ 16Aควรเลือกใช้อันไหนครับหรือเอาสูงกว่านี้
- ถ้าหม้อ 5A จริงๆผมแนะนำให้ใส่แค่ 10A ครับ Safety กว่าครับ

- ถ้าไม่กลัวลำบากตอนเิดินสายและเข้าหัวปลั๊กผนัง ผมแนะนำ 6SQM ครับ

- อนาคตไม่แน่นอนครับ เจ้าแอมป์ตัวนี้อาจจะออกลูกออกหลานในอนาคต ผมว่าวางระบบเผื่อไว้นิดนึงดีกว่าจ้าา

อีกสิ่งหนึ่งที่สำคัญมากๆๆๆของเครื่องเสียงคือระบบกราวน์นะครับ อย่าลืมจุดนี้เด็ดขาด
ส่วนปลั๊กผนังผมแนะนะให้เล่น Cooper หรือ Hubbell ไปก่อนครับ อย่าเพิ่งไปลงเยอะจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

เหน่งบา

19/05/2013 15:47:46
0
Wattgate แนะนำเป็นรุ่นชุบทอง 381Gครับ

แต่นั่นเป็นสุดท้ายปลายทางของการพัฒนาระบบนะครับ ไม่ใช่ซื้อก่อน
ต่อเมื่อ"ทำทุกอย่าง"(ย้ำอีกครั้ง) เรียบร้อย จุดที่หลายคนพูดตรงกันก็คือ Wattgate

ที่จริง ปลั๊กผนังมีหลายราคาหลายยี่ห้อ แต่นักเล่นหลายท่าน ผ่านมาแล้ว ก็มักจะจบที่นี่
ถ้าเราไม่อยากซื้อประสพการณ์ด้วยตังค์เราเอง ก็คือใช้วิธีลัด...ซื้อตามเซียน

ที่จริงระหว่างทาง อาจหาประสพการณ์เป็นยี่ห้ออื่นได้ครับ ถ้าแบบนั้นจะได้เรียนรู้ว่า ยังไม่ถึงWattgateเป็นอย่างไร Wattgaeแล้วเป็นอย่างไร ซึ่งก็จะทำให้เข้าใจลึกซึ้งขึ้นกว่าการกระโดดก้าวเดียวไปที่สุดทางเลย

ย้ำว่าปลั๊กไฟ เป็น "ขั้นตอนสุดท้าย"นะครับ (ถ้าเป็นความคิดผม)
เหมือนกับ คุณต้องอาบน้ำ สระผม ตัดเล็บใส่เสื้อผ้าให้เสร็จ แล้วค่อยใส่เครื่องประดับน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

bigtoro1

19/05/2013 18:24:01
68
@ หมูหวาน @เหน่งบา เข้าใจแล้วครับ เรื่องปลั๊กผนัง ควรจะเริ่่มต้นจากตัวเล็ก แล้วเริ่มขยับรุ่น
ขึ้นไป คงเหมือนเวลาซื้อหูฟัง ควรเริ่มจากรุ่นเล้กก่อน ค่อยขยับไปรุ่นใหญ่ ไม่เช่นนั้น
เราคงไม่รู้ความแตกต่าง ขอบคุณครับ สงสัยต้องเพิ่มงบอยู่ดีละครับ ผมดูแล้วงบที่ตั้งไว้ตอนแรกคงไม่พอครับ เนื่องจากตอนตั้งงบผมไม่ได้คำนวณค่าใช้จ่ายไว้ ผมตั้งงบตามความคิดของผมว่า
เงินหมื่นน่าจะพอ ตามประสาคนไม่มีความรู้ แต่เท่าที่รับฟังความคิดเห็นมาคงต้องเพิ่มงบ แต่ก็ยินดีครับ เพราะผมจะได้เก็บเงินถูก มีเงินเกินงบดีกว้าติดไปแล้วเงินไม่พอครับ
อันนี้คำถามเพิ่มครับ
1การต่อสายไฟในบ้านทั่วไปผมจะใช้สายไฟที่ขายโดยปรกติ เข้าใจว่าน่าจะเป็นสายไทยยาซากิขนาด เดี๋ยวไปดูที่ร้านอีกที
2 แต่สายไฟที่ผมจะต่อจากเบรกเกอร์เข้าปลั๊กผนังสำหรับชุดเครื่องเสียง ผมจะเลือกใช้อย่างดีหน่อย ผมเห็นมีหลายเวปที่ขายสายไฟเปล่า เลยเกิดความสนใจครับ แต่ผมกะว่าต้องใช้สาย
ราว12-15 m เลยอยากได้คำแนะนำเพิ่มครับ ใช้ยี่ห้ออะไรดีที่ไมแพงเกินไป ขอlinkด้วยก็ดีครับ ขอบคุณครับ อย่าเบื่อกันก่อนนะครับทีถามหลายรอบ ผมไม่รู้จริงๆครับ อีกอย่างผมเป็นคนขี้สงสัยครับตอนนี้ หลังไปรู้จักท่านหนึ่งมา เลยกลาายเป็นคนอยากรู้อยากลองครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

dTone

19/05/2013 21:14:06
0
โห ได้ความรู้เกี่ยวกับออดิโอ้เกรดขึ้นอีกเยอะเลย
@bigtoro1 ไม่ได้แนะนำนะครับ 2 ยี่ห้อนั้นแค่มันหาง่ายครับ
@Hi-Fi Lover ขอความรู้ด้วยคนครับ อยากทราบว่าเรื่องเต้ารับเนี่ยถ้าเราใช้ power distrbutor ของ Oyaide แทนจะได้ไหมครับถ้าเราแยกเบรกเกอร์เฉพาะชุดเครื่องเสียงแล้ว หรือว่ามันจะเป็นคอขวดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

Hi-Fi-Lover

19/05/2013 21:32:24
3
เต้ารับเป้นอะไรที่สำคัญมาก เมื่อก่อนผมไม่เคยเชื่อ และไม่เชื่อด้วยว่าชุดเล้กๆจะมีผลได้ด้วย เข้าใจว่าเต้าแพงๆจะมีผลเฉพาะเครื่องแพงๆ

เพื่อนผมมันเอามายัดมือผมแล้วบอกว่าเอาไปลอง ผมบอกว่า เชี่ย... กูไม่เชื่อ เต้าเชี่ยไร แพงชิกหาย ตัวละสี่พัน ตอนที่ผมเล่นตัวละสี่พัน ตอนนี้ไปหกพันแว้วววว

เอากลับมาบ้าน แล้วให้ช่างแถวบ้านลองต่อให้ และแล้วเมื่อเสียบปลั๊ก ผมสรุปได้เลยว่า เหมืออัพเกรดแอมป์ไปอีก สองถึงสามเท่าของเครื่องที่ผมใช้อยู่ หรือเรียนให้ถูกว่า เครื่องเสียงที่เราๆใช้กันอยู่นี้ ถูกปลั๊ฏห่วยๆลดเพอฟอแมนส์ลงไป สามเท่า
จริงๆนะท่าน ไม่เชื่อท่านลองยืมเพื่อมาลองแล้วท่านจะเหมือนผม วันรุ่งขึ้น ผมกดตังไปให้เพื่อนสี่พันเลยครับ

ถอดไม่ออกเจงๆ ขอบอก
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 32

Hi-Fi-Lover

19/05/2013 21:37:28
3

ตอนนี้ที่บ้านผมใช้สี่ตัว แม้ไม่ได้ใช้ฟังกับเพลง แต่เสียบโทรทัศน์แล้วสีมันก็สวยขึ้น
ผมเก็บไว้เสมอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 33

Hi-Fi-Lover

19/05/2013 21:47:47
3
เรื่องไฟเป็นเรื่องสำคัญของเครื่องเสียงครับ อย่าไปอั้น อย่างที่ผมบอก ถ้าท่านจะเล่นนานๆ ท่านจัดเต้มไปเลย แล้วท่านจะพบว่า เสียงที่ท่านได้ ล้ำหน้าไปกว่าร้านที่ขายเครื่องเสียงเสียอีก

สายไฟ ไทยยาซากิได้ แต่เอาหน้าตัดที่ใหญ่ที่สุดเท่าที่ช่างใส่ไหว ถ้าเป็นสายฝอยจะมีคาแรกเตอร์อย่างหนึ่ง สายแข็งจะมีคาแรกเตอร์อีกอย่าง เอาเป็นว่า ผมสรุปให้ว่าเอาสายแกนแข็งปนฝอย

วัตเกต สามแปดหนึ่งจีครับ รุ่นเดียว
เบื่อๆ ขายต่อเท่าราคาซื้อมีคนรอรับตรึม

อย่าไงรก็ตาม พี่เหน่ง พี่หมูหวาน น้ามั่นคง เป็นผู้มีประสบการณ์สูงครับ เอาหลายๆคนมารวมกัน ท่านจะได้ ประสบการณ์เรื่องเครื่องเสียงอย่างที่ท่านต้องเสียเงินไปเป็นแสนถึงจะได้ตรงนี้มาโดยไวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 34

เหน่งบา

19/05/2013 22:53:06
คุณbigtoro1 ผมคิดไม่เหมือนคุณหมูหวานครับ ตรงที่ อยากให้ทีเดียวไปที่Wattgateเลย รอบเดียว เพียงแต่ วิธีแบบนี้ อาจไม่ได้เรียนรู้เท่าไหร่

ผมเคยลองจากปลั๊กผนังFurutechรุ่นเก่าที่เป็นพลาสติกใสครับ สองพัน แล้วก็ต้องมาที่Wattgate381Gอยู่ดี เลยไม่อยากให้เสียตังค์สองรอบ คุณbigtoro1เล่นหูฟังอยู่แล้ว ตรงนี้คงเข้าใจ แต่ผมย้ำเป็นครั้งที่สาม ปลั๊กไฟทีหลังนะครับ เดินไฟ จัดทำระบบสายไฟเบรคเกอร์ก่อน

เดี๋ยวอีตอนติดตั้งปลั๊ก ยังมีข้อมูลจุกจิกอีกเยอะครับ ที่บอกไปยังแค่คร่าวๆ พวกรายละเอียดจริงๆ ถ้าบอกในบอร์ด ผมคงโดนกระแนะกระแหนชุดใหญ่ อาจต้องบอกกันทางเมลครับ

คุณHi-Fi-Lover ผมคงไม่อาจเทียบกับคุณหมูหวาน เฮียมั่นคงหรอกครับ หลายอย่างผมเพียงแต่เอามาบอกเล่าต่อเท่านั้นครับ ไม่ได้เป็นผู้มีประสพการณ์สูงแต่อย่างใด งานนี้ไม่กล้าััรับครับ และที่ไม่ได้บอกเล่าที่มาของข้อมูล เพราะเกรงจะถูกมองว่า"โหน"ชื่อครูบาอาจารย์ครับ ซึ่งแต่ละท่านล้วนเป็นนักวิจารณ์นักทดสอบที่มีผู้คนนับถือเชื่อมั่นมากมาย ผมเพียงแน่เอาข้อมูลที่มีประโยชน์มาถ่ายทอดต่อเท่านั้น...ภาพกล่องปลั๊ก ปลั๊กไฟกับสายของคุณHi-Fi-Loverนั่น เฉพาะที่เห็นก็เกินสองหมื่นแล้วนะครับท่านผู้ชมทั้งหลาย เป็นอีกท่านที่เรียกได้ว่าเป็นผู้มีประสพการณ์สูงของจริงครับ(สะดุดตากับกล่องยาขมเม็ดตราใบห่อมากกว่าครับ) ^ ^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

bigtoro1

19/05/2013 22:55:40
68
@bigtoro1 ไม่ได้แนะนำนะครับ 2 ยี่ห้อนั้นแค่มันหาง่ายครับ ผมเข้าใจครับคุณdTone ผมอยู่ต่างจังหวัด คงมีไม่กี่ยี่ห้อให้เลือก อย่างน้อยเลือกเอายี่ห้อคนรู้จักไว้ก่อน อุ่นใจกว่าครับ^^
@ Hi-Fi-Lover ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำเพิ่มเติม^^
@ทุกท่าน ผมได้ความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับระบบไฟขึ้นเยอะเลยครับ เป็นอะไรที่หาไม่ได้สำหรับผมเลยครับ เป็นอะไรที่มีค่ามาก เนื่องจากผมคงต้องให้ผู้รู้และมีประสบการณ์มาบอกละครับควรทำแบบไหนดี ขอบคุณครับ
@ Hi-Fi-Lover ปลั๊กไฟสวยดีครับ ตอนี้ผมเกิดกิเลสเพิ่มละครับ
อันนี้ถามเล่นๆครับ ใครรู้ตอบด้วยครับ ช่วงนี้เป็นโรคขี้สงสัยครับ
เรื่องของเรื่องคือว่าavr ของผมมันเป็นปลั๊ก2ขาตัวกลม สายไฟติดกับตัวเครื่องไม่สามารถถอดได้
ผมสงสัยว่าถ้าผมเปลี่ยนหัวปลั๊ก2ขาตัวกลม เป็นปลั๊ก3ขา จะได้หรือเปล่าครับ คือผมจะไปซื้อ
หัวปลั๊ก3ขา มาเปลี่ยนครับ ถามเล่นๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

เหน่งบา

19/05/2013 22:57:50
0

ขอแถม...นักเล่นท่านใดใช้ปลั๊กลอยอยู่ หากท่านมั่นใจว่าเซ็ทอัพชุดและอุปกรณ์เสริมของท่านได้เต็มที่แล้ว จะบอกว่า ท่านลองจับปลั๊กลอยของท่าน นอนตะแคงดูสิครับ ว่าจะมีอะไรแตกต่างขึ้นได้บ้าง ที่จริงเรื่องนี้ ถ้าในเว็บเครื่องเสียงที่ผมเข้าอ่านอยู่ เป็นเรื่องเก่าแล้วนะครับ แต่เชื่อว่า หลายท่านคงไม่เคยลอง ก็ลองซะนะครับ แค่จับปลั๊กลอยวางตะแคง...แล้วฟังผลลัพธ์ดูครับ

แต่ต้องเซ็ทอัพสายไฟสายสัญญาณสายลำโพงในชุดได้ระดับหนึ่งนะครับ หมายถึง ไม่ได้พาดโดนกันเองเลย ไม่ได้แตะกับโครงโลหะหรือพาดกับตัวเครื่อง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 37

เหน่งบา

19/05/2013 23:03:35
0

ภาพตัวอย่างการจัดวางสายครับ

ลืมบอกไปว่า ภาพสองภาพที่ตัดแปะให้ดู มาจากเว็บไซด์ audioteams.com นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 38

Hi-Fi-Lover

19/05/2013 23:07:51
3
ที่ออดิโอทีมเขาเล่นไปไกลแล้วครับ ขนาดเหรียญบาท ใช้จูนเสียงได้ สวดยอดมากครับ
จากรูปนึกว่าบ้านพี่เหน่งเสียอีก ผมจะไปขอฟัง อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

หมูหวาน

19/05/2013 23:11:28
573
พี่ๆคร้าบบบบ ผมก็ความรู้งูๆปลาๆ ต้องเรียนรู้อีกเยอะล่ะครับ

ที่ผมอยากให้ค่อยๆเล่นไปเพราะเครื่องเสียงมันสนุกตรงที่ได้ลอง ได้เล่น จับความเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้น

ถ้าเราได้ลองด้วยตัวเอง เราจะเข้าใจมันได้ลึกซึ้ง และสนุกกับมันครับ เรื่องสายไฟ เบรกเกอร์ การเดินกราวน์ ผมแนะนำให้จัดเต็มไปเลยครับ ส่วนอุปกรณ์เสริมแต่งที่เราสามารถหยิบจับ ขยับขยายได้เอง ค่อยๆเล่นไปดีกว่าครับ หนทางเสียตังค์ยังมีอีกยาวววววคร้าบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

dTone

20/05/2013 20:25:49
ผมมีอีกไอเดียเรื่องกัน noise น่ะครับ
เอาอลูมิเนียมฟลอยห่ออาหารขยำแล้วพันม้วนรอบสายไฟ
ปกติใช้ในงานลิงค์ Controler ที่หน้างานมี noise เยอะจัดครับ
มีใครเคยลองไหมครับ ดีขึ้นไหมเอ่ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

เหน่งบา

20/05/2013 21:26:35
0
มีข้อดีในบางแง่ครับ มาพร้อมข้อเสียในบางแง่เช่นกัน
อยู่ที่ความเหมาะสมในแต่ละสถานการณ์ และอยู่ที่ความพอใจของคนฟังด้วย
อย่าว่าแต่พันรอบเลยครับ แค่วางไว้ที่พื้นห้อง ใต้ตำแหน่งของปลั๊กไฟ สายไฟ สายสัญญาณ สายลำโพง ก็มีผลกับเสียงแล้วครับ

ถ้าคุณdToneเคยลองใช้แผ่น"อลูมิเนียม"ฟอยล์....เคยลองใช้แผ่นทองแดงไหมครับ ^ ^
ว่าให้ผลต่างกันยังไง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

Hi-Fi-Lover

20/05/2013 22:00:46
3
อย่าเลยครับ มันพิเรนไป
เอาแบบธรรมดาให้ดีก่อนครับ ค่อยไปปรับไปจูนกัน
ชุดที่ผมฟังกับ wattgate 381g อีก สองตัว

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

เหน่งบา

20/05/2013 22:41:17
0
ทำไมวางเครื่องซ้อนกันล่ะครับ = =" หรือจับมาถ่ายรูปให้ดูเฉยๆ

ที่คุณdToneว่ามา หากหน้างานมันมีการกวนมากๆ ก็อาจจะเหมาะที่จะทำก็ได้ครับ ดีกว่าปล่อยไว้เฉยๆ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

dTone

21/05/2013 07:20:48
ผมยังไม่เคยลองครับคุณเหน่งบา
ยังไม่มีเครื่องตั้งโต๊ะน่ะครับ
แต่เห็นสาย XLR บาลานซ์ของอาเฮียผมแล้ว
อยากผ่าดูเหมือนกันครับแต่เมตรละ 20k ไม่ไหวอ่ะ T-T
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

เหน่งบา

21/05/2013 07:41:02
0
ไว้จะตั้งกระทู้ใหม่เกี่ยวกับเรื่องแผ่นอลูมิเนียมฟอยล์ครับ
เอาไว้ให้คนเข้ามาถากถางโดยเฉพาะ.....5555
สามารถเล่นสนุกกับชุดพกพาก็ได้ ลองให้หลายคนฟัง ก็พอฟังออก

แล้วก็เรื่องจุดอ่อนเล็กๆของสายไฟส่วนมากด้วยครับ
งานนี้เตรียมทำใจรับคำด่าโดยเฉพาะ = ="
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

dTone

21/05/2013 10:47:55
อืม ผมลองสังเกตุนะ
ตอนนี้ผมใช้ USB A-B แบบดีหน่อยแต่ยังไม่ใช่ออดิโอ้เกรด
ชิลด์ 2 ชั้นแต่บังเอิญว่าเอาคัตเตอร์ไปปาดออกจนเห็นชิลด์
วางไว้กับฐานจอคอม ตอนนี้เหมือนกับว่ามันไม่เงียบเท่าเดิม
อาจจะอุปมาไปเอง วันนี้จะลองแล้วได้ความว่าไงจะมาเล่าขานดูอีกทีครับ
ลืมไปเลยว่าจอ LCD noiseเยอะจนถึงขั้นทำให้ cat6 น๊อคมาแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

bigtoro1

21/05/2013 11:01:34
68
แวะมาเก็ความรู้ต่อครับ
@Hi-Fi-Lover ชุดสวยดีครับ น่าลองครับ
@เหน่งบา จะตามไปอ่านครับ ^^ไอ้แผ่นทองแดงที่ว่านี้ ที่ส่งไปให้ผมลองหุ้มสายไฟเครื่องเล่นcd
หรือเปล่าครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

bigtoro1

26/05/2015 23:49:35
68

อัพเดตล่าสุด ในที่สุดก็สำเร็จสักกะที ต้องรอมานานกว่า2ปี กว่าจะสำเร็จ ที่ผ่านมามีเรื่องมากมายในชีวิต เลยไม่สำเร็จสักที แต่ในที่สุดสิ่งที่อยากทำมากๆส่วนหนึ่งก็สำเร็จแล้ว โดยมาพร้อมบ้านหลังใหม่ของผม ซึ่งตอนนี้เสร็จไปราว90% เหลืองานประปาและเก็บงานนิดหน่อย
ไอเดียในการทำระบบไฟครั้งนี้ได้มาจากรายๆส่วน ทั้งรีวิวเรื่องระบบไฟของเฮียมั่น ความคิดเห็นของหลายท่านในกระทู้นี้ รวมถึงกระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง พี่ๆน้องๆหลายท่านที่ไปขอคำปรึกษาและคำแนะนำ รวมถึงหลายท่านที่ให้ความช่วยเหลือด้านการเงินโดยการรับของที่ผมปล่อยไปดูแลแทนช่วงที่เกิดภาวะวิกฦติด้านการเงิน หลายคนอาจสงสัยว่าผมจะมาอัพเดตกระทู้เก่าทำไม ก็ไม่มีอะไรมากผมไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่เพื่อรบกวนพื้นที่เวป อีกอย่างอยากจะขอบคุณทุกท่านที่มอบไอเดียดีๆคำแนะนำดีๆให้แกผม ทำให้ผมทำระบบไฟสำเร็จแม้ต้องใช้เวลานานกว่า2ปีจะเสร็จ ขอบคุณมากครับ^^
สรุปการอัพเดตระบบไฟ
1 จะเปลี่ยนหม้อแปลงจาก5แอมป์เป็น15แอมป์ ตอนนี้รอบ้านเสร็จจะไปยื่นเรื่อง เตรียมเงินค่าใช้จ่ายไว้แล้ว
2 แยกเบรกเกอร์ทุกส่วนในบ้านเป็นการเฉพาะ มีลูกย่อย6ตัว
1 เบรกเกอร์เกรดออดิโอ32แอมป์ยี่ห้อABL SURSUM ผลิตในเยอรมัน ใช้กับชุดเครื่องเสียงอย่างเดียว ในห้องนอนผม
2 เบรก25แอมป์ เกรดปรกติ ใช้กับคอมและเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นในห้องนอนผม
3 เบรก20แอมป์ ใช้ในห้องนอนคุณแม่
4 เบรก20แอมป์ ใช้กับปลั๊กไฟในบ้านทั้งหมดไม่รวมในห้องนอน2ห้องที่แยกต่างหาก
5 เบรก16แอมป์ ใช้กับแสงสว่างในบ้านแทบทั้งหมดรวมถึงห้องนอนทั้ง2ห้อง
6.เบรก16แอมป์ ตัวนี้คาดว่ามันเหลือ ช่างไม่รู้จะใช้กับอะไร เลยใช้กับไฟในห้องน้ำกับหลังบ้าน
3. ใช้แท่งกราวด์2.5เมตรตอกลงดิน1ต้น ใช้กับบ้านทั้งหลัง
4 สายไฟทั่วไปขนาด2.5 แสงสว่าง1.5 ใช้สายไฟแบบปรกติ ยกเว้นห้องนอนผมใช้สายไฟเบอร์6สายดินเบอร์4ตามที่เฮียมั่นแนะนำไว้ในรีวิว
5 วิธีเดินสายไฟ ไม่ได้คุยกับช่างไฟ ช่างเลือกใช้การเดินในท่อสีเหลืองฝังกับผนังกำแพง โดยสายทั้งหมดเดินผ่านฝ้าเพดาน ส่วปลั๊กใช้การฝังบล็อกในกำแพงผนัง ยกเว้นที่ขอเพิ่มในห้องตัวเองใช้บล็อคไม้
6.ปลั๊กผนังทั้งบ้านเลือกใช้เกรดโรงงานยี่ห้อsalzerราคาตัวละ180บาท ซื้อมา10ตัว แต่ใช้ไม่หมดเหลือ4ตัว
7 ปลั๊กผนังในห้องนอนตัวเอง
1.Hubbell IG8300 ใช้กับคอม ตัวนี้พ่วงกับเบรกเอร์25แอมป์
2 ปลั๊กที่ใช้กับชุดเครื่องเสียง จุดนี้คือสิ่งผมเน้นและเป็นที่มาของกระทู้นี้ ผมขอปลั๊กไฟได้3ตัวเพราะมีแค่นี้ปลั๊ก จะขอติดตั้งเพิ่มโดยใช้ปลั๊กที่เหลือติดชั่วคราวไปก่อน ดูหน้าช่างไฟแล้วคงไม่ยอมทำแน่ๆ เนื่องด้วยคุยแล้ว เป็นคนมีฝีมือนะ ทำงานเร็วขยัน แต่ไม่ชอบทำอะไรยุ่งยากหรือทำเกินที่ตกลงไว้ เนื่องด้วยการทำไฟนี้ค่าจ้างมันรวมกับค่าเหมาทำบ้านนะ ช่างใหญ่ที่ดูแลการสร้างบ้านแกเป็นคนหามาและเป็นคนจัดการเรื่องค่าจ้างในการทำนะ เดาว่าคงไม่อยากทำมากกว่าที่ตกลงไว้เพราะได้ส่วนแบ่งเท่าเดิม จะจ่ายพิเศษให้มันก็จะข้ามหน้าข้ามตาช่างใหญ่ที่หามาให้นะ เลยไม่ขอเพิ่ม มีเงินค่อยทำเพิ่มทีหลังเอา
นอกเรื่องไปเยอะ สรุปว่าผมได้ปลั๊กไฟ3ตัวครับ ปลั๊กที่ตั้งใจไว้ใช้จริงๆได้2ตัวครับ อีกตัวเป็นตัวที่ผมซื้อมาลองใช้เฉยๆ เลยติดให้ครบครับ ค่อยเปลี่ยนทีหลัง
1 Shunyata รุ่น SR-Z1
2 Furutech GTX-D ทอง รุ่นบนสุดของยี่ห้อนี้ครับ
3Leviton ไม่รู้รุ่นครับ ตัวนี้คงเปลี่ยนในอนาคตครับ คาดว่าน่าจะเป็นวัตเกต381ที่จะมาแทน
จบแล้วจ้า ส่วนที่เหลือคงเป็นภาพที่เกี่ยวข้องครับ
ขออนุญาติปิดกระทู้นี้อย่างเป็นทางการครับ เสร็จแล้วครับระบบไฟของผม ขอบคุณทุกท่านด้วยครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

bigtoro1

26/05/2015 23:51:15
68

ต่อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

bigtoro1

26/05/2015 23:51:48
68

ต่อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

bigtoro1

26/05/2015 23:52:31
68

ต่อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

bigtoro1

26/05/2015 23:55:45
68

ต่อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

bigtoro1

27/05/2015 00:02:04
68

ต่อ สุดท้ายแล้วละ ปลั๊กสุดท้ายนี้คือตัวที่ใช้ในบ้านนะ ส่วนตัวนี้อยู่นอกบ้าน เห็นช่างไฟมันต่อสายดินสีเขียวเข้ากับปลั๊กตัวนี้โดยตรง โดยเชื่อมมาจากแท่งกราวด์ เขาทำไว้ทำไมครับ อยากรู้ครับ ส่วนค่าใช้จ่ายจากต้นกระทู้เตรียมเงินไว้หมืนเดียวเมื่อ2ปีที่แล้ว แต่เนื่องต้องเปลี่ยนใหม่หมดทั้งบ้านสรุปหมดไปทั้งหมดคร่าวๆรวมถึงหม้อแปลงด้วย สามหมืนกว่าจ้า เล่นเอากระเป๋าแฟบเลยงานนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

mv_mv

29/05/2015 02:04:32
ขอแชร์ประสบการณ์การปรับปรุงระบบไฟฟ้าสำหรับเครื่องเสียง
บ้านเดิมของผมเป็นบ้านชั้นเดียว 1ห้องนั่งเล่น 2ห้องนอน
1ห้องครัวและ1ห้องน้ำ ผมติดมิเตอร์5(15)A 220V 1เฟส
เมนเบรกเกอร์16A 2Pole สายเมน2×4ตร.มม.VAF
สายดิน10ตร.มม.THW
เบรกเกอร์ย่อย:
-วงจรแสงสว่าง 10A 1P สาย2×1.5ตร.มม.VAF
ดวงโคม12จุด×60w/จุด=720w÷220v=3.27A
-วงจรเต้ารับ 10A1Pสาย2×2.5/1.5Groundตร.มม.
VAF-G เต้ารับ10จุดใช้กับ ทีวี 100w,ตู้เย็น 120w,
หม้อหุงข้าว 500w,คอมพิวเตอร์PC 300w,และเตารีด
300w รวม100+120+500+300+300=1,320w
÷220v=6A
-วงจรเครื่องปรับอากาศ 16A1Pสาย2×2.5/1.5Gตร.มม.
VAF-G เครื่องแอร์12,000บีทียู กินไฟ5A(1,100w)
แต่มิเตอร์5(15)A 220V 1เฟส การไฟฟ้าฯกำหนดให้ใช้ไฟ
สูงสุดได้ไม่เกิน12A
โหลดแสงสว่าง+ เต้ารับ+แอร์=3.27+6+5=14.27A
เกินLimitที่การไฟฟ้าฯกำหนดไป2.27A
ดังนั้นถ้าต้องการเย็นสบาย คงโหลดแอร์ไว้ แล้วไปควบคุม
โหลดเต้ารับใช้กับหม้อหุงข้าว เตารีด และดวงโคมไฟแสงสว่าง
โดยสลับเปิด-ปิดใช้งานเมนเบรกเกอร์ก็จะไม่Tripตัดไฟเข้าบ้าน
สเปคของเบรกเกอร์ที่ขายในท้องตลาด จะTripตัดไฟที่80%
ของขนาดเบรกเกอร์ เมนเบรกเกอร์16AจะTripที่16×0.8=
12.8A
เหตุผลที่การไฟฟ้าฯ กำหนดให้มิเตอร์5(15)A ใช้เบรกเกอร์
ขนาด16Aควบคุมโหลด บางคนอาจคิดว่า มีค่าสูงกว่าLimit
ของมิเตอร์(15A)อาจทำให้มิเตอร์ไหม้ เเต่ความเป็นจริงตาม
เหตุผลที่กล่าวมาข้างต้น ยังมีMarginเผื่อกันไว้ที่จะไม่ทำให้
มิเตอร์ไหม้
ดังนั้นกรณีของคุณbigtoro1 ถ้าติดมิเตอร์5(15)Aจะใช้ไฟ
สูงสุดได้12Aหรือ12A×220V=2,640w
หากคุณไม่ติดแอร์และบ้านของคุณมีการใช้ไฟใกล้เคียงกับบ้าน
ของผม คุณจะมีกำลังไฟใช้กับเครื่องเสียงได้
=12-(14.27-5)=2.73A×220V=600.60w
ถ้าเป็นชุดเครื่องเสียงระดับเล็ก-กลางน่าจะเพียงพอ แต่ระดับ
ใหญ่จะไม่พอ
แต่ถ้าเป็นมิเตอร์15(45)A การไฟฟ้าฯกำหนดโหลดสูงสุด
36Aหรือ36A×220=7,920w ใช้เมนเบรกเกอร์ขนาด50A
ถ้าคุณbigtoro1กันโหลดไว้สำหรับเครื่องเสียงประมาณ
1,000wและโหลดเครื่องใช้ไฟฟ้าตามกล่าวมาข้างต้น คุณจะมี
กำลังไฟฟ้าสำหรับจ่ายเครื่องแอร์ขนาด12,000บีทียูได้ถึง5
เครื่อง
สำหรับเรื่องGround ตามมาตรฐานของการไฟฟ้าฯ สายดิน
ของวงจรเต้ารับหรือเครื่องใช้ไฟฟ้า(ตู้เย็น,แอร์,เครื่องทำน้ำอุ่น,ฯลฯ)จะต้องเดินสายดินไปต่อลงดินที่ตู้เมนจ่ายไฟของบ้าน
ไม่ควรตอกGround Rod(แท่งหลักดิน)แยกลงดินสำหรับ
อุปกรณ์ไฟฟ้าแต่ละชุด
เหตุผลคือหากสายไฟฉนวนPVCชำรุด กระแสไฟรั่วลงดิน
ถ้าแยกต่อลงดินเฉพาะแต่ละอุปกรณ์ คนไปแตะอุปกรณ์จะไม่ถูก
ไฟดูด แต่กระแสไฟที่เดินตามดินย้อนกลับไปที่Ground Rod
ที่ตู้เมนจ่ายไฟจะมีค่าต่ำไม่เพียงพอที่จะทำให้เบรกเกอร์ของวงจร
ย่อยที่มีไฟรั่วTripหรือตัดวงจร แต่ถ้าใช้สายดินของทุกวงจร
ย่อยไปต่อลงดินที่ตู้เมนจ่ายไฟเพียงจุดเดียว เมื่อเกิดไฟรั่วลงดิน
คนจะไม่ถูกไฟดูดและกระแสไฟรั่วจะเดินตามสายทองแดงซึ่งมี
ค่าความต้านทานต่ำย้อนกลับไปลงดินที่ตู้เมนจ่ายไฟและมีค่ากระ
แสสูงเพียงพอที่จะทำให้เบรกเกอร์ย่อยที่ป้องกันวงจรTripตัดไฟ
จ่ายวงจร ทำให้เกิดความปลอดภัยและป้องกันความเสียหายแก่
อุปกรณ์ที่มีไฟช๊อตลงดิน ถ้าต่อลงดินแยกแต่ละอุปกรณ์ ความ
ต้านทานดินสูง เบรกเกอร์ไม่ตัด จะเกิดช๊อตลงดินต่อเนื่องและ
เกิดความร้อนสะสมทำให้อุปกรณ์ชำรุดเสียหายหนักและอาจเกิดเพลิงไหม้ได้
หยิกหู 0
"ขอความช่วยเหลือเรื่องการทำระบบไฟด้วยครับ"