Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

NG

31/03/2013 19:26:19
มีใครเคยลอง etymotic ER4S บ้าง

เสียงดีไหมครับ

อยากทราบแนวเสียงของมัน

พอดีไม่ค่อยมีคนพูดถึงเลย

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เอกเรื่องมาก

31/03/2013 19:55:47
23
ผมว่าแบรนด์ Etymotic เสียงมันแทงหูยังไงไม่รู้ ฟังไม่สบายรูหู
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เอกเรื่องมาก

31/03/2013 19:57:30
23
ผมเห็นส่วนมาก ลองๆแล้วขายทิ้งกันทั้งนั้นอ่ะ ส่วนน้อยที่จะเก็บไว้ฟังจริงจัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

chai_s18

31/03/2013 20:31:07
0
เสียงดีครับ โดยเฉพาะเสียงกลางแหลม
คนที่ชอบฟังเพลงร้อง vocal เสร็จมันเลยแหละ
ติดก็แค่ bass มันน้อยไปหน่อยก็เท่านั้นเอง
เป็นหูฟังที่มีชื่อเสียงมากตัวนึงในอดีต
ส่วนที่บอกว่าลองแล้วขายทิ้ง ผมว่าอันนี้แล้วแต่ความชอบของคน
หูฟังทุกตัวก็มีคนลองแล้วขายทิ้งทั้งนั้นแหละ ถ้าฟังแล้วไม่ใช่ที่ตัวเองชอบ
แต่สำหรับตัวนี้ ลองดูสิครับว่าปัจจุบันมีใครขายออกมาไหม
เดือนนึงจะหาหลุดมาสักตัวยังยากเลย
อย่าเชื่อผม...แต่ลองสังเกตุในหน้าซื้อขายเอง
อย่าเชื่อผม...จนกว่าจะได้ลอง
แล้วถ้าได้มาแล้ว อย่าพลาดที่จะเปลี่ยนสายสายเป็น Apuresound นะคับ...ไปได้อีกไกล
โดยเฉพาะอย่ายิ่งถ้าคุณชอบเพลงร้อง

ปล.ตัวนี้ต้องใช้แอมป์ขับนะ แล้วก็เลือกแอมป์ที่มีเนื้อหน่อย จะได้ชดเชยเสียงทุ้มที่ขาดไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

DukeMSN

31/03/2013 20:36:50
เคยใช้เมื่อ 10 กว่าปีก่อนครับ เป็น ER4P + สายแปลงเป็น S (ใช้สลับกันได้ 2 โหมด) พึ่งมาพังไปเมื่อปีที่แล้ว เป็นหูแนว Monitor ครับ สมัยมันออกเมื่อสิบกว่าปีก่อนถือว่าเป็นหูที่ให้รายละเอียดของดนตรีสูงที่สุดในยุคนั้นเลยครับ (สิบกว่าปีผ่านมาได้ลองหู Universal IEM มาอีก 10-20 ตัว ถ้าเป็นหู Spec เดิมๆแบบไม่ได้ไปโมหรือไปอัพเกรดสายเส้นละเป็นหมื่นๆ ผมยังไม่เจอตัวไหนที่ให้รายละเอียดได้สูงกว่า ER4S เลยครับ อย่างดีที่สุดแค่พอๆกัน เอาที่ไม่นานมานี้ที่ลองมาก็ 535 W4R 4Ai EX-1000 K3003(ตัวนี้ไม่ได้ซื้อลองที่ร้าน) Fitear 334 111 ตัวที่ใกล้ ER4S ที่สุดคือ Fitear 111 ตัวใหม่ครับ เข้าใจว่าอาจจะใช้ Driver เดียวกัน ตัวนี้เหมือนเป็น ER4S ที่พัฒนาขึ้นมาอีกขั้นโดยเฉพาะท่อนำเสียงของ Fitear ขึ้นชื่อมาก)

ทีนี้ ปัญหาของ ER4P/S ปัญหาแรกคือมันเป็นหูแนว Analytic ขั้นสูงสุด จับผิด Source ทุกอนู ไฟล์เพลงไทยแผ่น CD แท้ ค่ายดังอย่างพวก Grammy เอามาฟังกับ ER4S ดับอนาถ 90% ขึ้นไป ฟังไม่เพราะอย่างแรง เพลงฝรั่งเองพวกแนวตลาดก็ฟังไม่รุ่งเป็นส่วนใหญ่ แต่ถ้าได้เพลงพวก Audiophile ยิ่งถ้าเป็นเครื่องเล่นสมัยใหม่ที่เล่นไฟล์ Studio Master 24bit/192 ฟังกับ ER4P/S ไปได้ไกลมากครับ โดยเฉพาะเครื่องดีดเครื่องสาย เสียงกีตาร์ผมว่าดีที่สุดตั้งแต่เคยได้ยินมาก็จาก Ety นี่หละคับ

ปัญหาที่สอง หูมัน Driver เดียวตัวเล็กๆ แล้วค่อนข้าง Flat response ให้เสียงเที่ยงตรง แต่ฟังแล้วหลายๆคนบอกว่าแห้งแล้งไป อีกเรื่องก็เบสคือจริงๆมันมีเบสมาครบถ้วนครับ เครื่องดนตรีเสียงต่ำมากๆมันก็ยังได้ยิน แต่เพราะมันไม่ได้ Boost ความถี่ต่ำขึ้นมาเหมือนหูหลายๆตัว (พวกแนวเสียง V shape) ทำให้บางทีถ้าไม่อยู่ที่เงียบจริงๆ เบสต่ำๆเราไม่ได้ยินเลยเหมือนเบสหายไปเลยครับ และถึงเสียงต่ำมันทำได้แต่ก็ขาด Impact (แรงกระแทก) ฟังเพลงแรงๆไม่มันทุกกรณี

สรุป ถ้าชอบฟังแนว Audiophile แบบได้ยินทุกรายละเอียดของเครื่องดนตรี เหมือนไปนั่งแทรกอยู่กลางวงดนตรี ได้ยินเสียงลมหายใจคนร้อง ได้ยินเสียงนิ้วลากผ่านสายกีตาร์ ก็เหมาะครับ แต่ถ้าอยากได้หูฟังสบายๆเพลินๆ เจ้า ER4P/S อาจจะไม่ตอบโจทย์เท่าไหร่ (ถ้าชอบหูฟังเสียงหวานรายละเอียดดีแต่ไม่บาดหู ลองไปฟัง 111 ดูครับ ผมชอบกว่า 334 อีกครับ แต่ความคุ้มราคาสู้ ER4P/S ไม่ได้) เพลงร้อง หรือดนตรีวงเล็กๆที่ฟังดีอีกตัวก็ EX-1000 ของ Sony (แต่ตัวนี้ยังไม่หวานขนาด 111) แต่ถ้าเน้นพวกเพลงสมัยใหม่ POP/ROCK ก็ยังไม่แนะนำ 111/EX-1000 คับ มันฟังไม่สนุกเท่าไหร่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

SounDFeVeR

31/03/2013 20:43:27
0
กด like++++ คห.4 โดนใจมากทั้งเรื่อง etymotic ER4S และเรื่อง fitear 111 กับ 334
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

NG

31/03/2013 21:12:05
ฟัง คห4 แล้วยิ่งคัน อยากโดน 55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

DukeMSN

31/03/2013 22:20:56
ซื้อโฟมกลมๆของมันมาเก็บไว้เยอะๆครับ หาซื้อยากเมื่อก่อนผมซื้อได้ที่ร้าน Discovery Paragon แต่เหมือนร้านย้ายไปแล้ว ผมว่าใช้โฟมดำๆของมันใส่ Seal ดีสุดแล้วได้เบสเพิ่มมาด้วยครับ ส่วนเห็ด 3 ชั้น ผมใส่ได้ไม่รุ่งเท่าไหร่ครับพอใส่ไม่ Seal เต็มที่เบสหาย ที่หลายๆคนฟังแล้วขายทิ้งสาเหตุนึงเพราะเรื่องนี้ด้วยครับ Ety ต้องใส่ให้ Seal และใส่ลงไปลึกพอสมควรถึงจะให้เสียงได้ดีที่สุด

ว่าแล้วก็รำรึกอดีตไปขุด ER4P เก่าๆมาฟังเทียบกับ 111 ซะเลย ลืมมันไปปีกว่าละตั้งแต่ปลายท่อมันแตกใส่ Filter ไม่ได้ (ยังพอฟังได้) ไม่น่าเชื่อลืมมันไปนานฟังกับ AK100 รายละเอียดมาครบ เผลอๆจะดีกว่า 111 สาย Stock (แต่ 111 พึ่งได้มายังไม่พ้นเบิร์น) แต่เพลงร้องยังให้ 111 เหนือกว่าอยู่ครับ Ety เสียงร้องก็ดีแต่จะแห้งนิดนึง ส่วน 111 รายนั้นไม่รู้ทำยังไงเสียงกลางสูงหวานพริ้วมาก น่าจะเกี่ยวกับท่อโลหะที่คว้านเป็นรูปกรวย (เดาเอา)

สุรป ไปหาลองฟังก่อนคับ คนชอบก็ชอบเลย คนไม่ชอบนี่อาจจะปาทิ้งเลยก็มีคับ แต่ที่สำคัญลองกับโฟมคับจะได้ไม่คาใจว่าตอนเทสใส่ไม่ Seal ^_^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Kyykkyyk

31/03/2013 23:15:57
เป็นหูแนวanalyticครับ. ผมว่าตัวนี้ฟังพวกเพลงคลาสสิกเพราะนะ ผมมีer4ptมั้ง ตัวที่มีแจ็คเครื่องบินแถมให้ er4sรู้สึกจะเป็นตัว100โอห์ม. นานแล้วครับ มาจากญี่ปุ่น ฟังน้อยมากๆตั้งแต่มีตัวใหม่ๆ ผมว่าคุณคงจะไม่ชอบเรื่องการแยงหูของมันนี่แหละออกลึกไปหน่อย ถ้ารับเรื่องนี้ได้ก็ดีไป มันได้รายละเอียดเหมือนอย่างที่ คห4 กล่าวไว้นั้นแหละครับ ผมว่าตัวนี้คนชอบไม่เยอะหรอกครับเสียงมันออกanalyticalไปหน่อย ส่วนตัวคิดว่าHF5ก็น่าสนใจไม่ใช่น้อย อาจจะน่าสนใจกว่าเลยก็ได้. แต่ก็น่ามีเอาไว้ครับเป็นหูที่ผมชอบฟังที่บ้านตัวนึง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

shady

31/03/2013 23:46:11
1
อ่า ผมคนหนึ่งที่เพิ่งขายไปเดือนก่อนนี้ได้ แต่ที่ผมขายไม่ใช่เพราะเสียงไม่ดีนะครับ ขายไปเพราะกำลังทรัพย์ที่ไม่สามารถจะเล่นชุดampได้เท่านั้นเอง และขายแบบหมดชุดคือแอมป์,หู,สาย ทั้งหมดที่มีเหลือแค่ipod+se530แค่นี้ (ต้องใช้โทรศัพท์เลยลดเหลือต่อตรงแทน)

หูตัวนี้รายละเอียดเยอะมากกกกกกครับ เยอะจริงๆ สำหรับผมต่อกับampดีๆเสียงกลางที่ติดแหลมและฟังดูแห้งนี่มันดีขึ้นเยอะเลยนะครับ เบสก็มีมาด้วย เสียงสูงนี่ดีมาก สำหรับผมไม่เคยฟังแล้วมันแสบหูเลยนะ แต่อย่าเอาไปฟังพวกhip hop,rock ทั้งหลาย กับเพลงpop ของไทย อย่าง singula,tae อัลบั้มไรหว่า จำไม่ได้ เพราะมากกกกกกก

แนะนำเทคนิคใส่จุกหลังจากรอบแรกจะขายไปเพราะใส่ไม่ถนัดกับจุกสามชั้น สำหรับผมแล้วมันต้องจุกนี้จริงๆเสียงถึงจะดีสุด แต่แน่นอน ใส่ยาก ใช้เวลาเยอะ วิธีใส่ก็เอามืออ้อมหลังศรีษะ ดึงหูแล้วก็ใส่ไปลึกๆ บิดซ้ายขวาด้วยระหว่างใส่ ให้ลึกจริงๆ "แต่ว่านี่ยังไม่เสร็จนะครับ" หยุดดึงหูและดึงหูฟังออกแนวตรง นิ๊ดเดียว เพื่อให้กรวยหูฟังมันซีลหูได้สนิทครับ เสียงถึงจะดีที่สุึด

ว่าแล้วก็คิดถึงอ่ะ สำหรับผมชอบฟัง Bon Iver,Jonsi,singur ros,The middle east, ost twilight ทั้งหลาย มันฟินจริงๆเน๊อ

ข้อเสียงอย่างนึงที่บอกได้คือกับแนวอื่นๆที่เน้นการเดินmelodyดีๆ ผมว่ามันสอบตกอย่างแรงอ่ะ ฟังแล้วไม่ค่อยเหมือนฟังเพลงเท่าไหร่ ไม่ค่อยได้อารมณ์ร่วมซักเท่าไหร่ครับ เหมาะกับการผ่อนคลายเป็นอย่างมาก แต่ไม่เหมาะกับฟังแล้วสนุก เต้นตาม

แต่ถามว่าหากซื้อกลับมาที่ปล่อยไปซื้อไหม? ซื้อแน่นอนครับ แต่คงต้องหางบเล่นแอมป์ดีๆอีก โอ่ววววว ยาววววววววว (เก็บตังไป virad+piano forte อะไรนั่นดีกว่าไหมอ่า 28k น่าจะจบเลย?)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

EX-MAN

01/04/2013 12:29:32
0
เคยมี Harman Kardon EP730 โดย Etymotic ยอมรับเลยว่าตอนแรกฟังไม่ได้เลยครับ พอมี MDR-EX1000 ถึงเข้าใจว่าความเป็น Monitor ที่ให้เสียงที่เที่ยงตรงและรายละเอียดสูงนั้นเป็นยังไง 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

TaTar_N

01/04/2013 12:52:29
1
Tzar350 ครับแนวเดียวกันเลย โคตะระ มอนิเตอ ฟังได้แต่ออดิโอ้ไฟ อย่างเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

sutti

22/01/2015 00:53:30
เคยฟังมาหลายยี่ห้อ สรุปซื้อไว้2ตัว er6i กับ er4p ตั้งแต่ซื้อมาผมไม่เคยอยากได้หูฟังตัวไหนอีกเลย คงเพราะชอบแนวนี้มั้งครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

birdloso

22/01/2015 07:57:00
24
ก่อนหน้าใช้มา 3-4 ปีครับ er4p ตอนนี้มา Noble4 ครับ ใส่นอนได้ เสียงใกล้ๆกัน เบสเยอะขึ้น แต่แพงกว่า 4pมือสอง 4 เท่าครับ พร้อมทั้ง เหนด้วยกับ comment4 ทุกประการ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

pomp1820

28/01/2015 02:53:59
0
มันยังคือสุดยอดหูฟังที่หูฟังระดับ สามสี่หมื่น สมัยนี้ยังสู้ยากคับผม เคยมี ie800 k3003 se846 w60 แต่สรุปเก็บ er4p บวกสายเงิน กับ ie800 ไว้สองตัว เพราะสองตัวนี้ ให้เสียงที่คมชัด ที่สุดและเด่นไป คนละแนว เทพ เสียงใสคือ er4 เทพเสียงดาก และเบส ผมให้ ie800 มันสุดๆคนละด้าน จิงๆ แต่ไม่ใช่ตัวอื่นไม่ดีนะคับ แต่มันไม่สุดในด้านของมัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

birdloso

24/07/2016 10:39:01
24
นอนฟังer4p แล้วหาตัวเทียบยากจริงๆครับ ว่า ต่บ้านเราไม่มีใครเอามาขาย แถมตอนนี้มีตัวใหม่แล้วด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

birdloso

24/07/2016 10:40:56
24
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

markbcraft

24/07/2016 10:55:43
4
@คห15 มีนะครับ Jaben รับมาขายครับ แต่ตอนนี้ลดล้างสต๊อกอยู่ ไม่รู้ว่าถ้าล็อตนี้หมดจะนำเข้ามาขายต่อไหม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

BachTheGoldfish

25/07/2016 02:41:28
40
เคยมี 4P รุ่นเก่าที่ขั้วยังเป็นน้ำเงินแดง(ประมาณปี 2006) ใช้อยู่หลายปีมากกับจุกสามชั้น นานๆก็เปลี่ยนฟิลเตอร์ซักที เป็นหูฟังที่ค่อนข้างสิ้นเปลืองเพราะต้องคอยซื้อจุกกับฟิลเตอร์ แถมซีลไม่ดีเบสไม่มาอีก ยัดเข้าหูลึกๆนานๆก็ไม่ค่อยดีกับหูเท่าไหร่ จนมาเจอ Bose Soundlink Wireless แทบไม่กลับไปใช้ 4P อีกเลย เอาใส่สบายฟังสนุกดีกว่า

ข้อเสียรุ่นเก่าๆก็สายที่มีเสียงดังเวลาโดนเสื้อ ถ้าซีลดีๆนี่แทบไม่ได้ยินเสียงภายนอกเลยค่ะ เพิ่งขายไปเมื่อต้นปีนี่เอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Artnoi

08/07/2018 10:54:44
425
น่าสนครับ ผมพึ่งไปลอง ER4SR (ตัวไม่มีเบสบูสต์) มาแล้วก็หน้ามืดควักตังจองไปแล้ว แพ้ความเที่ยงตรงจริงๆครับ เดี๋ยววันจันทร์ได้ครับ

ปล. ผมชอบแนวแฟลตๆอยู่แล้วครับ

หูฟังจากบริษัทที่เทพด้านหูมนุษย์ ผมว่า very promising ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

lukephong

09/07/2018 08:42:08
81
คุณ Artnoi ได้ลองเทียบ กับตัว ER4XR ไหมครับ เสียงต่างกันเยอะไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

TOR

18/07/2018 20:56:49
0
ER4S แอมถึงสายถึงไม่เป็นสองรองใครครับ ผมเริ่มจาก ER4P+สายP to S แล้วขายทิ้งมาเป็น ER4S ครับ เสียงที่ต่อสาย P to S เสียงมันจะไม่เหมือน ER4S 100% ครับ ฟังแล้วมันไม่สุดครับ
ถ้าฟังเทียบกันจะเห็นความแตกต่างครับ เลยต้องขายทิ้งครับ ยิ่งจับคู่เครื่องเล่น+แอม+สาย ตรงตามแนวที่เราชอบแล้วนะครับ ที่สุดแล้วครับ

ถ้าชอบฟังเพลงแบบ Monitor จริงจัง เพลงอัดมายังไง ก็ฟังอารมณ์นั้นเลย ไม่มีการปรุงแต่งใดๆเพิ่มเติมจากหูฟังเลย ยังไงก็หนีไม่พ้นครับ รายละเอียดระยิบระยับครับ เสียงสูงไปได้สุดขอบ พอไปฟังหูฟังตัวอื่นๆจะรู้สึกว่าทำไมเสียงมันบูสไปเยอะจัง

จำได้ว่าเพลงที่อัดดีๆนี่…เราจะได้ยินเสียงไม้กลอง ที่ฟาดลงไปบนหนังกลองเลยนะครับ

แต่ก็ขายทิ้งไปหมดแล้วครับ ด้วยความที่มันไม่สะดวกในการพกพาไปฟังในที่ต่างๆ แล้วผมก็หยุดฟังมาเกือบสิบปีเหมือนกันครับ ER4S คือหูฟังตัวสุดท้ายที่ฟังเพลงแบบจริงจังเลยครับ
จนตอนนี้…ก็ชักอยากได้หูฟังที่ต่อตรง แล้วให้เสียงแบบ ER4S เก็บไว้ฟังสักตัวเหมือนกันครับ แต่ก็คิดว่าไม่น่าจะมีนะครับ…^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"แนวเสียง etymotic ER4S ???"