Guest
หมวดหมู่ > ขายของมือสอง

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอปรึกษาเพื่อนๆเรื่องการซื้อขาย เกรงว่าจะถูกหลอก

THX

12/02/2013 21:33:01
พอดีมีเพื่อนบอร์ดพินต่อว่าขายไอพอดไอโฟน เลยแอดไปและสอบถาม แต่ลังเลอยู่นิดหน่อยเพราะคนขายอยยู่ ตจว. คืออ่างทองเลยจะขอปรึกษาพื่อนๆอะค่ะว่า น่าเชื่อถือไหม แบบว่าเค้าเพิ่งเปิดเฟซได้10วันแต่บอกว่าขายหน้าร้านมาเยอะแล้วแต่ที่จริงเค้าบอกว่าเข้า กทม ได้ ก็เลยตกลงนัดเจอ แต่ก็ยังมีข้อสงสัยอยู่เยอะค่ะ พอดีเอาเลขนัมเบอร์ไปรษณีย์ไปเซิท แล้วเป็นของร้านอื่นอะค่ะ คร่าวๆนะค่ะ เพราะก็คุยกันเยอะอยู่ ไว้จะมาเล่าต่อค่ะ แต่อยากให้เพื่อนๆ ดูให้หน่อยว่าเป็นยังไง เลยเซฟรูปเฟซเค้ามาให้ดูค่ะ

upic.me/show/43264188

upic.me/show/43264198

upic.me/show/43264188
ความคิดเห็นที่ : 1

na_karn

12/02/2013 21:47:29
0
ถ้านัดเจอได้ก็น่าจะโล่งไปได้ระดับนึงล่ะครับ ที่เหลือที่ต้องดูคือ การทำงาน สภาพเครื่อง ล่ะครับ บางเจ้าอาจจะเพิ่งสร้างตัวก็ได้ แต่ที่ไม่ใว้ใจล่ะถูกต้องแล้วครับ
ความคิดเห็นที่ : 2

FeaKun Monster

12/02/2013 21:47:52
6
คืออยากบอกว่า ไอภาพเเรกที่มันเขียนว่า โปร1เเถม1 ทำไงก็ขาดทุนครับ เห็นเเล้วมันถูกเกินไป
เเล้วอันที่2 ลิสรายชื่อลูกค้าใครๆก็เขียนได้ครับ ผมเจอบ่อย(เพื่อนผมโดนประจำ)
ความคิดเห็นที่ : 3

axotic

12/02/2013 21:49:20
อย่าเสี่ยงเลย หวังถูก แต่ โดนหลอก มีมานักต่อนักแล้วครับ
ความคิดเห็นที่ : 4

XhideX

12/02/2013 21:53:04
0
อย่าไปเสี่ยงเลยครับ
ความคิดเห็นที่ : 5

มิตร

12/02/2013 21:58:52
0
หรือ ลองซุ่ม เอา แทค ไปรษณีย์ ดู ว่ มีจิงไหม...
ความคิดเห็นที่ : 6

fencerman

12/02/2013 22:03:46
0
หลอกแน่ๆ ฟันธง อย่าซื้อเลยครับ หรือลองแกล้งบอกไปว่ามีเพื่อนอยู่ใกล้ๆแถวนั้น นัดเจอเลย เดี๋ยวก็หาทางบ่ายเบี่ยงเองแหละเชื่อผม
ความคิดเห็นที่ : 7

hipfood

12/02/2013 22:48:41
0
ราคานี้ผมว่าหลอกแน่ๆครับ
ความคิดเห็นที่ : 8

THX

13/02/2013 00:39:57
เล่ารายละเอียดเลยแล้วกัน คือความรู้สึกก็มั่นใจแล้วว่าต้องหลอกชัวร์ แต่อยู่เฉยๆไม่ได้จริงๆ คืออยากมั่นใจกว่านี้ด้วยแหละ เลยมาปรึกษ่เพื่อนๆ และอยากให้เป็นอุทาหารณ์กับคนอื่นๆด้วย

ขอเล่ายาวๆเลยแล้วกัน ตอนตั้งกระทู้นี้ เค้ายังไม่ได้ลบพินเรานะ แต่ ตอนนี้เค้าลบไปแล้ว ทั้งสองคนเลย เลยทำให้ตอนนี้มั่นใจเลยว่าโกง และสองคนนั้นอาจเป็นคนเดียวกันก้ได้
ตอนแรก คุยกันทางบีบี พอดีมามีคนบอร์ดพินมาอะค่ะ จำไม่ได้ว่าใครเป็นคนบอร์ด ก็เพิ่งแอดไปได้ประมาณสองวัน พอแอดไป เป็นทอม เค้าก็ทักมาตั้งแต่เมื่อวาน แนะนำตัว ว่าชื่อสอง อายุ21 อยู่อ่างทอง เป็นทอม แต่เราไม่ได้คุยกะเค้าเลย คือไม่ได้ตอบอะไรเค้าเลย วันนี้ตอนเย็นๆทอมที่ชื่อสอง บอร์ดข้อความว่า

"คัยสนใจบีบี97 มือสอง ซัมซุงเอสมือสอง ไอพอดทัช4 สภาพดีแอดไปเลย 280A5E21"

ก็เลยแอดไปสอบถามไอพอด
สอบถามคนที่เพิ่งแอดไปซึ่ง ดิสเค้าจะขึ้นเป็นรูปบีบี ไอพอดและเอส เรียงกัน และใช้ชื่อว่า ขายของ

สอบถามว่าจะซื้อยังไง อยู่ที่ไหนเค้าบอกว่าต้องโอน เลยถามว่าอยู่ไหน อยู่ อ่างทอง
ก็เลยขอเฟซเค้า เพือ่ความมั่นใจเค้าก็ให้เมลมา nantomza_never
เลยแอดเฟซไปอะค่ะ ความรู้สึกตอนนั้นคือก็สนใจจะซื้อไอพอด ราคา3500 บาท จะซื้อจริงๆ
แต่พอเห็นเฟซเลยคิดว่ามันแปลก เพราะเพิ่งทำเฟซได้10วัน
แต่บอกว่าเปิดหน้าร้านอยู่ ขายมานานแล้ว แต่เพิ่งมาเปิดเฟซ

แต่ที่เอ๊ะใจคือว่า ลองเอาเลขEMS ไปเซิทดู ปรากฏว่าเป็นของร้านค้า ขายเคสไอโฟน
ซึ่งถ้าใครเข้าไปดูเฟซ จะเห็นว่าส่งของเยอะมาก 30-40คนเลย ซึ่งแปลกใจมาก
เราก้อยิงคำถามไปนะว่า ทำไมลูกค้าเก่าไม่เห็นมาเม้นเฟซให้เลยอะ มันก็บอกว่าเฟซเพิ่งเปิด
และไม่มีเวลาเล่นเฟซ เล่นไม่ค่อยเป็น แก่แล้วอายุ27 เราก็เลยบอกว่าเห็นขายโทรศัพท์เยอะ ก็นึงว่าจะชอบเล่น
เราก็อะไรต่อหรอก ก็ถามจับผิดไปงั้น แต่มันก็แปลกนะ ตอบทุกคำถาม พูดเหมือนมั่นใจ แต่ก็อ้ำอึ้งบ้าง
และก็มาตั้งตัสบีๆว่า ถ้าไม่มั่นใจก็ไม่ต้องซื้อ บ้านมีตังพอ ไม่ได้ง้ออะไรประมาณนี้ค่ะ แต่เราก็ไม่อะไร
เลยขึ้นดิสเป็นรูปตราชั่งไป อิๆ และก็คุยกะมันไปเรื่อยๆ

และรูปสินค้ที่มันลในเฟซนะ หรือรูปแม่ค้า รูปอะไรต่างๆก็ใช้โปรแกรมบีบี สกรีนเซฟเวอร์เอา
ก็ถามแม่ค้าว่าทำไม ไม่เอารูปจริงๆลง เค้าก็บอกว่า ถ่ายไว้อีกเครื่องนึง
ซึ่งตลอดที่คุยกันนั้น เราจะพิมพ์ ส่วนเค้าจะส่งไฟล์เสียงมาให้ เป็นเสียงผู้หญิง การพูดเหมือนทอม แต่จะลงท้ายตอนหมดประโยคว่าค่ะ คือเค้าจะไม่พิมพ์ตอบ จะส่งเสียงอา
และบอกว่า คนสอบถามเยอะเลยต้องส่งเสียงเอา ง่ายกว่า

คือตอนนั้นก็เริ่มลังเลและมั่นใจว่าโกงแน่ๆ และบางคำถามที่เราถามเค้าไป มันก็เยอะอยู่ จนบางทีเค้าก็พูดเหมือนอารมณ์หงุดหงิดว่าถามเยอะไปรึปาว ก็เลยบอกเค้าไปว่าเคยโดนโกงไง เลยต้องถามเยอะ และสนใจจะซื้อของพี่จริงๆ
แต่เค้าก็บอกมาว่าเค้าสามารถนัดเจอได้ที่ กทม อนุสาวรีย์หรือBTS จะนัดพรุ่งนี้ก็ได้ คือเค้าบอกก่อนหน้านั้นว่าเค้าไป กทม เสาร์อาทิตย์ แต่พูดกลับกลอกไปมา พรุ่งนี้เลยก็ได้ ก็เลยถามว่าพี่ไม่ขาดทุนหรอ มาไกลนะ เค้าบอกว่าค่ารถ 200เองไปกลับ แต่ก็นัดกันวันพฤหัสนี้ เค้าก็พูดเหมือนขู่และจริงจังว่า ต้องเอาจริงนะ ไม่อยากเสียเวลา เราก็บอกว่า ถ้าของดีจริง ก็เอาแน่ๆ คือใจนึงก็คิดนะว่าเค้าอาจมาจริง เพราะเค้าเหมือนมีไอพอดจริง เพราะขอดูรุปแล้ว แต่ก็คิดว่าพอถึงวันนัดอาจแคนเซิล แต่ถึงยังไงก็ไม่อยากให้เรื่องมันผ่านไปฉยๆ โดยที่เราไม่ทำอะไรเลย เลยมาเตือนเพื่อนๆกัน เพราะมันทำเป็นเฟซไว้เลย
และตอนที่คุยกับพินที่ขายของอยู่นั้น ก็เลยทักบีๆ ไปถามคนที่ชื่อสอง ที่เป็นคนบอร์ดพินนี้มา ถามว่า นายอยู่ อ่างทอง นายเคยซื้อของๆพี่เค้าไหม เราจะเชื่อใจได้ไหม ถ้าโอนก่อน
เค้าก็ตอบมาว่า เชื่อใจได้ เพราะพี่เค้าขายหลายคนแล้ว เค้ามีหน้าร้าน แต่สองไม่เคยซื้อ และบอกว่ารู้จักแต่ไม่สนิท
จากนั้นก็เลยขอเฟซคนชื่อสองไป เพื่อที่อาจจะโอนเงิน ให้สองแล้วให้ไปนัดเจอกับคนขาย
แต่สอง ไม่ได้ให้เฟซมา และบอกว่าไม่อยากยุ่งเรื่องเงิน เราก็ไม่ได้อะไรต่อ และบอกสองว่า เรานัดจเจอพี่เค้าแล้ว
แต่ก็แอบคิดแล้วว่าน่าจะคนเดียวกัน แต่พินคนชื่อสอง ดิสเป็นรูปทอม ซึ่งเราได้สกรีนไว้แล้ว แต่ไมได้กะจะเอาไปเผยแพร่นะ แต่ตอนนี้เค้าลบพินเราไปทั้งสองคนเลย เลยทำให้แน่ใจว่า น่าจะคนเดียวกันหรือร่วมกันกระทำความผิดแน่ๆ
และต่อจากนั้นเลยคุยกะคนขายต่อว่าขอโอนมัดจำก่อนได้ไหม กลัวคนอื่นจะมาซื้อไปก่อน คือเราอยากได้เลขบัญชี เพื่อที่จะได้เอาไปเซิท แต่เหมือนเค้าจะรู้ตัว เลยบอกว่าพี่จองให้ แล้วนัดเจอกันก็ได้
เราก็ไม่ได้ตื้ออะไร คือเราก็คิดว่าเค้าคงรู้ตัวแล้วแหละ มั๊ง
และมีอีกประเด็นนึงที่น่าสงสัยนอกจากเหมายเลขems ที่เป็นของคนอื่นแล้ว คือเค้าบอกว่าที่ร้านมีแบบผ่อนด้วย ซึ่งในเฟซ ถ้าใครเข้าไปดู จะทำตารางการผ่อนเลย ซึ่งเราก็สอบถามเค้าไปนะว่า ผ่อนยังไง เค้าก็บอกว่า ก็อาจโอนก่อน5000 แล้วส่งไอโฟนไปให้แล้ว ผ่อนจ่ายตามงวดทีหลัง ซึ่งเราก็เลยถามไปว่า พี่เชื่อใจคนซื้อหรอ ไม่มีที่ไหนหรอกให้ผ่อน นอกจากบัตรเครดิต
เค้าก็บอกว่า ก็สามารถตามไอโฟนได้ หรือไม่ก็สั่งล็อคไอโฟนได้ เราก็บอกว่า ก็ขาดทุนอยู่ดีอะ แต่ก็ไม่ได้ถามต่ออะไร
ไหนๆตอนนี้เค้าก็ลบพินเราไปทั้งสองแล้ว แต่เราก็สกรีนโปรไฟล์เค้าเก็บไว้ ที่คุยกัน รวมทั้งรูปทอมชื่อสอง ในดิสบีบี และพินทั้งสองคน แต่เราก็ไม่กล้าเอามาเผยแพร่นะ แต่ถ้าเพื่อนๆ อยากให้ลงพินบีบีๆ เพื่อเป็นการเตือนคนอื่นๆ ก็จะลงให้ค่ะ
อ่อเค้าให้เบอร์มาด้วยนะ แต่เราลืมสกรีนไว้ แต่เราไปเซิทแล้วไม่มีประวัติเหมือนเป็นเบอร์ใหม่รึป่าว และเค้าลบพินเรา ข้อมูลการคุยก้หายไปหมด แต่ก็ยังดีที่ยังสกรีนไว้บ้าง เพื่อนๆว่าเราควรจะเอาพินเค้ามาเผยแพร่ไหมอ่า ใจนึงก็อยากบอร์ดพินต่อๆไปเลยนะ เพื่อจะได้เตือนคนอื่นด้วย แล้วรุปทอมคนนั้นเราให้เพื่อนเราดูเค้าก็บอกว่าเหมือน ผู้หญิงเลย แต่แอ๊บทอมแต่งตัวทอม และรูปในเฟซ ซึ่งเปิดเฟซใหม่ มีเพื่อนร้อยกว่าคน เอง แต่ลงรุปใครก็ไม่รู้ป็นรุปแม่ค้า เหมือนไปสกรีนรูปคนอื่นมาอ่า

ยังไงก็ฝากเตือนเพื่อนๆด้วยนะ ถ้าจะซื้อของ คือเราอะเคยโดนมาครั้งนึง เลยทำให้ เอ๊ะใจอะไรอยู่บ้าง แต่ถ้าเป็นคนอื่นที่ไม่เคยซื้อขายและถ้าเห็นว่ามันถูก ก็อาจจะพลาด และไม่กล้าเอาเรื่อง ปล่อยให้มันลอยนวลไปเรื่อยๆ ยิ่งมันมาซื้อขายในบีๆ อีก เข้าหาคนซื้อด้วย ซึ่งถือว่าเข้าใกล้เราขึ้นทุกวัน ยังไงก็ช่วยกันเตื่อนคนใกล้ตัวและระวังกันด้วยนะ …..กูดไนท์ค่ะ

ความคิดเห็นที่ : 9

yoyuk

13/02/2013 07:45:43
0
ขอชม จขกท. ว่ารอบคอบดีครับ กระทู้นี้ได้สาระที่เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆทุกคนมากๆเลยครับ ^^
ความคิดเห็นที่ : 10

DULJAE

13/02/2013 08:37:09
0
รอบคอบดีแล้วครับ การซื้อของประมาณต้องนัดเจอดีสุดๆ เพื่อลองดู เห็นสภาพการใช้งาน
..ผมขนาดเป็นพ่อค้าออนไลน์ หากผมจะซื้อของที่ต้องลองใช้งาน ผมจะนัดเจอเลย เพื่อความสบายใจทั้งสองฝ่าย
ราคาเป็นอันนึงในการตัดสินใจ แต่ Background ผู็ขายบางที่เราต้องหาข้อมูลด้วยกันถูกหลอก
"ขอปรึกษาเพื่อนๆเรื่องการซื้อขาย เกรงว่าจะถูกหลอก"